ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 พฤศจิกายน 2560, 03:15 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DM800SE ลาโลก ไปทางไหนต่อดีครับ  (อ่าน 12003 ครั้ง)
Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 21:33 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

คลิ๊กขวา save ภาพจากรูปไม่ใช่ capture ทั้งหน้าจอมาครับ

รูปใหญุมากครับ  จะลอง ซักรูปนึงก่อน

TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #41 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 21:38 »

cloud 3 se อิมเมจ Open Black Hole 0.1 kenel 3.12.1 ส่งเข้าทดสอบบ้างครับ

เปลี่ยนรูปใหม่ครับ  ช่องสัญญานหาย

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #42 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 21:56 »

พอดีเห็นบรรดาเซียนมาช่วยตอบกันครึกครื้น เลยอ่านเพลินไปหน่อยครับ

ของที่เสียไม่มีรอยไหม้ให้เห็นนะครับ ผมเข้าใจว่ามัน surge เข้ามา  ตัวจานอยู่ริมสวนไว้รับ intelsat 19 ล่อแหลมอยู่แล้ว เพราะถัดไปเป็นท้องนา  อนึ่งผมว่าน่าจะลงผ่านตัวจานแล้วไหลเข้า LNB

เที่ยวนี้สื่งที่ผมทำคือ
-ลองเอาเทปพันละลายพันรอบ LNB ไว้ ก่อนยึดกับสกาล่าริง  
-ส่วนในห้องก็ทำกล่องใส่สวิทคั่น LNB ไว้เลย ปิดเมื่อเลิกใช้

ปล.ตกลงผมไปต่อกับ  Zgemma-Star H2 นะครับ เป็นลูกค้าท่าน goods_buy  ที่ส่งของวันนี้

ถ้าหัวรับไม่มีร่องรอยการไหม้ บางทีอาจจะผ่าลงบริเวณใกล้ๆ ถ้าผ่าลงเต็มๆแบบไม่ยอมแบ่งให้ใครบ้าง มันจะมีประกายไฟให้เห็นเลย และก็จะไหม้เป็นตอตะโก  มีสองอย่างถ้าผ่าใกล้มากๆอาจจะโดนคลื่นพลาสม่าเหมือนแม่เหล็กไฟฟ้า เหนี่ยวนำข้ามเข้ามาในระบบได้หรือเข้ามาทางระบบไฟฟ้าที่ต่อเข้ามาที่บ้านเรา อันหลังนี้ลองดูว่าที่เครื่องรับหรือเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่นเสียหายไปด้วยไหม การป้องกันหรือลดความเสียหาย ใช้ตัวกันไฟกระชากที่จะเข้ามาตามสายสัญญาณ Lighting surge กับระบบไฟฟ้าในบ้าน ต้องทำระบบกราวน์ด้วย
 ทำเลติดจานก็มีส่วนครับ พยายามอย่าติดตั้งเสายึดลงกับพื้นดินโดยตรง ให้ยึดลอยบนแผ่นปูนซีเมนต์  ก็คือไม่ทำตัวเป็นกราวน์เพื่อให้ฟ้าลงง่ายๆ  
   ปล. จากรูปข้างบนใช้สวิทช์ไฟธรรมดามาตัดต่อ นัยว่าเวลาปิดสวิทช์อยู่แล้วสมมติฟ้าลง มันจะไม่สามารถวิ่งข้ามเข้ามาได้ (ระยะหน้าสัมผัสมันห่างนิดเดียว) มันก็กระโดข้ามได้น่ะเพราะมันมีศักย์สูงมาก และอีกอย่างเวลาใช้งานปกติสัญญาณสูญเสียสูงด้วย เพราะมันไม่ได้ถูกออกแบบมาใช้กับงาน สู้ทำเข้าหัวแบบใช้ F-Type แบบเสียบเข้าดีกว่า เวลาไม่ใช้ก็ดึงออก ให้ปลายสายห่างออกจากกัน แต่ก็อย่าลืมไฟกระชากที่มาตามสายไฟเข้าบ้านด้วย พังอีกเหมือนกันครับ
   เพิ่มเติม ลืมเรื่องไฟส่วนเกินที่เข้ามาทางระบบอินเตอร์เน็ท คือสายโทรศัพท์และ ADSL ต้องเพิ่มกันฟ้าในส่วนี้เพิ่มด้วยครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #43 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2558, 19:43 »

เล่นสนุกๆ เรื่องทดลองดูคุณภาพของภาพ จากแต่ละรุ่นแต่ละอิมเมจครับ แต่ไม่สามารถเปรียบเทียบในสภาวะ/เงื่อนไข ตามที่ท่านอาจารย์ artitnox แนะนำได้ครับ ลองดูแบบอาจจะต่างช่องต่างเวลากันครับ

ต่อยอดและเรียบเรียงจากที่ท่าน Pramote และท่าน Tour Chokun โพสไว้น่ะครับ
**เพิ่มเติม Vu+Solo2 Pli4 by Arthit  21.35 น. 30/07/2558 **
**เพิ่มเติม AZbox HD openATV 4.2 by Nipon0007  21.50 น. 30/07/2558 **

Zegemma S2 H2 T2/C  PLI4 by Pramote

Xsolo Mini 2  HDF by Pramote

Cloud ibox 1 PBNIGMA by Pramote

Cloud 3 PLI 4 by Pramote

cloud 3se Open Black Hole 0.1 kenel 3.12.1 by Tour Chokun  

alian 8900  VIX by Pramote

800HD SIM 201  PLI 4 by Pramote

800se Sim2.10  OpenPli 4  by monchan

Vu+solo2  Pli4 by Arthit

AZbox HD openATV 4.2 by Nipon0007

Grin  Grin

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
Pramote
KEYTOSTAR
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2558, 19:59 »

น่าจะสู่้ ชัดล้าน% ได้นะ  5555

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #45 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2558, 21:37 »

รูปจาก Webif screen shot HD เครื่องรุ่นต่างๆ

ที่ตอบ#43 เพิ่มภาพจาก Vu+Solo2 Pli4 by Arthit ครับ  Wink

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=23382.msg392928#msg392928

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #46 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2558, 21:46 »

AZbox HD (ส่งเข้าประกวด)
openATV 4.2 (20150217)(Kernel 3.9.2 + patch gstreamer)

DM8000HD/DM800se/DM800hd/DM500S/--KODI--/Amiko A3 Combo
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #47 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2558, 22:22 »

ดูด้วยสายตา  มันชัดแจ่มทุกเครื่องทุกอิมเมจ เลย

Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #48 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2558, 23:24 »

ดูด้วยสายตา  มันชัดแจ่มทุกเครื่องทุกอิมเมจ เลย

ไม่สามารถเก็บภาพในสภาวะ/เงื่อนไข ที่ท่านอาจารย์แนะนำมาได้น่ะครับท่าน Tour ภาพก็เลยนำมาเปรียบเทียบกันไม่ได้ แต่ก็พอจะเป็นสีสันของการเล่นสนุกๆ กันตามประสาพวกเราแหละครับ  Wink

ก็คงต้องว่ากันที่สายตาและความชอบของแต่ละท่าน พิจารณาเอาจากที่ปิดเครื่องนั้นแล้วมาเปิดเครื่องนี้ อีกวันได้มาเปิดใหม่อีกเครื่องอีกรุ่น แล้วก็มาบอกเล่ากัน สิ่งที่ได้กันจริงคือมิตรบนบอร์ดแห่งการแบ่งปันนี้แหละ ความสุขเล็กๆ ครับ  Grin  Grin

Pramote
KEYTOSTAR
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2558, 00:26 »

พอดีผมมีหลายเครื่อง   พอเวลา  เปลี่ยนเครื่อง  แล้ว  ภาพมันไม่เหมือนกันใน โทรทัศน์   แต่  อุปกรณ์  ผมสังเกตุจาก  makeup หน้า  ของ ดารา ที่สีโทน ถ้าของ800hd  จะเป้นแบบพอกแป้ง  ออกไปทาง  ขาว  จะไม่เห็น สีพวก  แก้มชมพู  หรือปาก สีชมพู ความสดและใสจะไม่เท่ากัน

หรืออาจเป็นที่  สายสัญญาณก้ได้  ที่ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด  รุ่น ยี่ฮ้อ  โทรทัศน์   และก็เคยเห็น 800 HD ชัดๆก็มี  แต่นำสาย  DVI-HDMI  ต่อ เข้ากับ  เครื่องเสียง  Yamaha

ต้องอาศับปัจใจภายนอก  นอกจากกล่อง STB  แล้ว  แต่ที่ผม ดูแล้ว  คิดว่ามันชัดกว่า  บางเครื่อง เนื่องจาก ต่อตรงๆ  ที่ สายHDMI เส้นเดียวกัน โทรทัศน์ ตัวเดียวกัน  และเป็นเครื่องที่ดูอยู่ประจำ  พอต่อกล่องบางรุ่น ถึงจะเห็นความแตกต่างๆ  ครับ

ผมก็ยังสรุปเหมือนเดิมครับ  กลุ่มที่ เครื่องที่ได้เล่นและลอง  ตามที่เคย Post ไว้ครับ  

เครื่อง  บางรุ่น อาจจะแสดงผลกับ  โทรทัศน์ รุ่นอื่นได้ดีก้ได้ แต่ อาจไม่ดีกับ  โทรทัศน์ ที่ผมมีอยู่ก็ได้  

Hiraku9k
นักท่อง Internet ตัวยง
Member

azbox Openpli 4.0

« ตอบ #50 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2558, 09:28 »

AZbox HD (Spa 3.0 ดูแล้วเหมือนว่าภาพ SD&HD จะสวยกว่า FW ตัวอื่นและเข้ากันได้กับ thaivod ครับ)

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
Azbox HD (IPTV Only)
dm800hd[estar] (IPTV Only)
ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #51 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2558, 09:48 »

เชื่อไม้ว่า
สมัยก่อนอ่านการเขียน ของเครื่องเล่นแผ่นเสียง หัวแต่ละรุ่น
เหมารวมๆไปถึงลำโพงด้วย
ไม่รู้ว่า แยกประสาทสัมผัสกันได้ยังไง ยังงงๆอยู่เลย
พอมาเป็นซีดี ว่าเป็นดิจิต้อนแล้ว ก็ยังมีกันอีกว่า ยังงั้น ยังงี้
พอมี mp3 ก็ว่าเสียงไม่ครบ แต่เหมือนว่าตอนนี้จะฟังกันแต่โปรแกรมนี้นะ
พอมาเป็นภาพ ก็เอาอีกแล้ว ว่ากันต่อได้ไม่จบ เช่นกัน
แต่ถ้าคิดบ้านๆ แบบบ้านๆ มันชัดกว่า sd ก็ถือว่าโอแล้ว
เครื่องรับ hd ที่ราคา 690 ก็ชัดเป้ะเวอร์เหมือนๆกันนา ขอบอก

beer_wp
ความรู้คือจักรวาล
สมาชิก VIP

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา

« ตอบ #52 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2558, 10:01 »

เชื่อไม้ว่า
สมัยก่อนอ่านการเขียน ของเครื่องเล่นแผ่นเสียง หัวแต่ละรุ่น
เหมารวมๆไปถึงลำโพงด้วย
ไม่รู้ว่า แยกประสาทสัมผัสกันได้ยังไง ยังงงๆอยู่เลย
พอมาเป็นซีดี ว่าเป็นดิจิต้อนแล้ว ก็ยังมีกันอีกว่า ยังงั้น ยังงี้
พอมี mp3 ก็ว่าเสียงไม่ครบ แต่เหมือนว่าตอนนี้จะฟังกันแต่โปรแกรมนี้นะ
พอมาเป็นภาพ ก็เอาอีกแล้ว ว่ากันต่อได้ไม่จบ เช่นกัน
แต่ถ้าคิดบ้านๆ แบบบ้านๆ มันชัดกว่า sd ก็ถือว่าโอแล้ว
เครื่องรับ hd ที่ราคา 690 ก็ชัดเป้ะเวอร์เหมือนๆกันนา ขอบอก

ที่ว่ามาทั้งหมดคือ การนำไปสู่การพัฒนาครับ
ต้องมีการ ถูกด่า ถูกติ ถูกเหยียดหยาม กันก่อน ...ครับท่าน.!!!!!
อนาคต คงฝัง chip แสง สี เสียง ลงในร่างกายเรา โดยจะโปรแกรมให้เหมาะกับคนๆนั้น...มั้ง

Grin Grin Grin

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา แต่ดูไม่กี่ช่อง...!!!
ต๋อง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2558, 15:27 »

บ้านผมใช้กับกล่องไหนก็ได้ครับ ชัดสุด ๆ เหมือนกัน  เพราะบ้านผมใช้ทีวีจอแก้ Sony 43 นิ้ว เพราะเน้นดูกล่องดาวเทียม ไม่เน้นหนังบูลเลย์

รูปอ้างอิง ผมว่าทีวีของแต่ละท่าน หลอดภาพไม่เท่ากัน บางคนจูนเฉดสี จาง เข้ม ไม่เท่าตอบยากว่ากล่องไหนดี
แต่เป็นข้อมูลประกอบได้ซัก 60-75 % ขนาดในเวป lcdtvthainad ยังเถียงกันไม่ลงเลย ว่า led tv ยี่ห้ออะไรดีที่สุด 

แล้วแต่ดุลพินิจของแต่ละท่าน   Grin

Toon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2558, 19:23 »

ถ้าได้ทีวีชัดๆ กล่องชัดๆ ก็น่าจะชัดนะ

TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #55 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2558, 19:50 »

บ้านผมใช้กับกล่องไหนก็ได้ครับ ชัดสุด ๆ เหมือนกัน  เพราะบ้านผมใช้ทีวีจอแก้ Sony 43 นิ้ว เพราะเน้นดูกล่องดาวเทียม ไม่เน้นหนังบูลเลย์

รูปอ้างอิง ผมว่าทีวีของแต่ละท่าน หลอดภาพไม่เท่ากัน บางคนจูนเฉดสี จาง เข้ม ไม่เท่าตอบยากว่ากล่องไหนดี
แต่เป็นข้อมูลประกอบได้ซัก 60-75 % ขนาดในเวป lcdtvthainad ยังเถียงกันไม่ลงเลย ว่า led tv ยี่ห้ออะไรดีที่สุด 

แล้วแต่ดุลพินิจของแต่ละท่าน   Grin

อันนี้  ไม่แน่ใจนะครับ  การจับภาพจาก webif  ของเฟิมแวร์  ไม่ได้จับภาพจากจอที่ใช้  ฉะนั้นภาพที่ได้น่าจะเป็นภาพที่ได้จากเฟิมแวร์  ทีวีไม่น่าจะเกี่ยว

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #56 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2558, 20:32 »

สุดท้ายเลย อยู่ที่ตาของเราน่ะ จอรุ่นเรตินา

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #57 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2558, 23:32 »

อันนี้  ไม่แน่ใจนะครับ  การจับภาพจาก webif  ของเฟิมแวร์  ไม่ได้จับภาพจากจอที่ใช้  ฉะนั้นภาพที่ได้น่าจะเป็นภาพที่ได้จากเฟิมแวร์  ทีวีไม่น่าจะเกี่ยว
ถูกต้องครับท่าน Tour Chokun. ตามที่อาจารย์อธิบายไว้. ภาพจาก Webif ไม่เกี่ยวกับทีวีครับผมเพราะไม่ได้ตั้งกล้องจับภาพจากหน้าจอทีวีครับ

ฝากท่าน บุคคลทั่วไป แวะมาสมัคร สมช. ด้วยนะครับ 9-31 ส.ค.นี้ครับ พวกเราจะได้มีเพื่อนคุยเพิ่มขึ้นครับ ดูที่หัวเวป หรือลิงค์ด้านล่างครับ
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=22903.msg393335#msg393335

Anusorn
สมาชิก VIP

« ตอบ #58 เมื่อ: 14 กันยายน 2558, 22:55 »

ยังมีเหลือสักตัวไหมครับ ผมสนใจจะจ่ายค่าไปรษณีย์ครับ
ถ้ายังชอบ800se
ผมยังมีอยู่หลายเครื่อง
ใหม่ๆ ไม่ลงfirmwareให้ เสียบไฟว่าบูท ประกันแต่ตัวเครื่อง 29 วัน ไม่รับปรึกษาปัญหาfirmware เพราะหลงๆลืมๆไปเยอะ
ค่าส่งไปรษณีย์ 3,000 บาท ตัวเครื่องให้ฟรีครับ Grin

มวยวัด

pok111
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: 15 กันยายน 2558, 13:25 »

ผมมี 800SE Cable ถ้าเอามาใช้กับดาวเทียม ดู gm* อย่างเดียว ต้องทำยังไงมั่งครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์