ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

30 มีนาคม 2560, 11:50 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: DM800SE ลาโลก ไปทางไหนต่อดีครับ  (อ่าน 8695 ครั้ง)
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2558, 21:19 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

DB88HD  ต้องรุ่น HD Pro ครับจะรับ 45000 ได้
ส่วนรุ่นแรกๆ เลิกฝันไปเลยครับ เปลี่ยน TUNER อย่างเดียวเลย...
เรื่องภาพ ในสายตาของผม  800SE>X SOLO MINI2 > CLOUD  ทุ่กรุ่นครับ
ส่วนเรื่อง remote ถ้าทนมือ ทนเท้า ต้อง ตระกุล 800 ครับ
อ๋อ  รีโมท 500HD อีกตัวครับ 

thxby392770Pramote, MonChan, tt2006sat, samy, kanti, auau s.n., amnat

bigs15
นักเล่นจานนวนคร
สมาชิก VIP

DM500HD, DM800PVR, Dynasat PVR, ไดน่าแซทมูฟ 7.5ฟุต

« ตอบ #21 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2558, 22:17 »

ขออนุญาตินะครับ ต้องการ ชุดจอ LCD หน้าของ 800se ใครมีเหลือใช้เอามาขายหน่อย ต้องการตัวที่ติดเครื่องมานะครับ เคยซื้อตัวใหม่มาใช้มันมีปัญหานะครับ

thxby392781MonChan

DM500S, DM500HD, DM800PVR, DM800SE Openbox S10, Dynasat PVR, ไดน่าแซทมูฟ 7.5ฟุต
kanti
น้องใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 07:00 »

ผมมี 800 HD รุ่นแรกอยู่เครื่องนึง จะขายก็เสียดายคุณภาพที่ได้ เห็นราคาในตลาดมือสองอยู่ที่ 1200 บ.
เลยตัดใจเก็บไว้ ซื้อจูนเนอร์ rev M และรีโมทใหม่อันนึงมาใช้ต่อ ไม่ผิดหวังจริงๆ rev M รับสัญญาณอ่อนๆได้ดีมาก

thxby392794tt2006sat, IskyNetFree, เด็กดื้อ อยากฝันดี, kop998, samy, MonChan
Bhoon
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 08:17 »

ขออนุญาตินะครับ ต้องการ ชุดจอ LCD หน้าของ 800se ใครมีเหลือใช้เอามาขายหน่อย ต้องการตัวที่ติดเครื่องมานะครับ เคยซื้อตัวใหม่มาใช้มันมีปัญหานะครับ

ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไร อย่างไรเหรอครับ

ผมมีชุดจอหน้าของ 800seใหม่(เก่าเก็บ ยังไม่ได้ใช้งานอยู่ 1 ชุด)
อ่านท่านแจ้ง ก็เลยเอามาต่อใช้งานกับกล่องดู ก็เห็นทุกอย่างปกติครับ

จึงขอเรียนถาม  แบบอยากรู่  ขอบคุณครับ

thxby392798เด็กดื้อ อยากฝันดี, MonChan, IskyNetFree

เพื่อนดีมีเป็นร้อยนั้นน้อยนิด หนึ่งอมิตรแม้มีสิมากเหลือ
pkongskul
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 09:54 »

ปัญหาอาจเกิดขึ้นได้หลายกรณี
 1. ชุดจอตัวที่ซื้อมาใหม่อาจเสีย
 2. ชุดจอตัวใหม่ไม่เสียแต่อาจเป็นคนละรุ่นกัน  ตำแหน่งขาต่างๆอาจไม่ตรงกัน
 3. ปัญหาอาจเกิดจากเมนบอร์ด

เป็นการคาดเดาของผมนะครับ

thxby392803IskyNetFree, MonChan
bigs15
นักเล่นจานนวนคร
สมาชิก VIP

DM500HD, DM800PVR, Dynasat PVR, ไดน่าแซทมูฟ 7.5ฟุต

« ตอบ #25 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 11:06 »

ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไร อย่างไรเหรอครับ

ผมมีชุดจอหน้าของ 800seใหม่(เก่าเก็บ ยังไม่ได้ใช้งานอยู่ 1 ชุด)
อ่านท่านแจ้ง ก็เลยเอามาต่อใช้งานกับกล่องดู ก็เห็นทุกอย่างปกติครับ

จึงขอเรียนถาม  แบบอยากรู่  ขอบคุณครับ

อาการเปิดไปสักพัก น๊อคเครื่องดับไปเลย ลองแกะมาดูแล้วที่ตัวไอซีตัวใหญ่ที่จูนเนอร์มันร้อนมากผิดปกตินะครับ ก็เลยเอาชุดที่เสียใส่ไปแทนมันก็ไม่ร้อนเท่าไรและไม่น๊อคด้วย

จะขายราคาเท่าไรครับว่าราคามา ใจจริงอยากได้ตัวติดเครื่องมา ตัวที่ซื้อมาใหม่ตัวรับแสงรีโมทมีนคนละตัวกันตัวเก่ากดแล้วมันไม่ค่อยจะติดสักเท่าไรครับ

thxby392811MonChan, IskyNetFree

DM500S, DM500HD, DM800PVR, DM800SE Openbox S10, Dynasat PVR, ไดน่าแซทมูฟ 7.5ฟุต
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 13:03 »

ขออณุญาติท่านเจ้าของกระทู้ นอกเรื่องนิดนึงครับ
มีเพื่อนหิ้ว 800se มาให้แฟลชอิมเมจให้พอดี  ก็เลยขอรบกวนท่านสมาชิกรวมพลคนรัก 800se ดูเครื่องให้หน่อยครับ
ผมงงยังไม่เคยเห็นแบบนี้

โลโก้ซึ่งดูเหมือนจะเป็นอักษร newbdvb แบบนี้เป็น 800se ของแท้ของโคลน ของค่ายซิมไหนอย่างไรครับ  ?

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
arthit
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 13:25 »

เสียบไฟ  boot เครื่อง   สังเกตุจอสีจะบอกว่า sim อะไร
หาก boot ไม่ขึ้น  เปิดฝาดูซิม  น่าจะได้คำตอบครับท่านพี่
.........................
เหมือนตัวนี้ 
http://www.alibaba.com/product-detail/Newdvb800se-hd-dm-800-se-new_60135327138.html?spm=a2700.7724857.35.11.rEuWwG

thxby392820MonChan
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 13:32 »

เสียบไฟ  boot เครื่อง   สังเกตุจอสีจะบอกว่า sim อะไร
หาก boot ไม่ขึ้น  เปิดฝาดูซิม  น่าจะได้คำตอบครับท่านพี่
ขอบคุณมากๆ ครับท่าน arthit
เขาเอามาให้ผมที่ออฟฟิสน่ะครับ เลยทดลองไม่ได้แต่ใจมันอยากรู้เพราะไม่เคยเห็นโลโก้นี้... อิ อิ
เดี่ยวเย็นนี้ถึงบ้านจะลองเสียบปลั๊กดูครับ  Wink

thxby392822arthit

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 14:12 »

ขออณุญาติท่านเจ้าของกระทู้ นอกเรื่องนิดนึงครับ
มีเพื่อนหิ้ว 800se มาให้แฟลชอิมเมจให้พอดี  ก็เลยขอรบกวนท่านสมาชิกรวมพลคนรัก 800se ดูเครื่องให้หน่อยครับ
ผมงงยังไม่เคยเห็นแบบนี้

โลโก้ซึ่งดูเหมือนจะเป็นอักษร newbdvb แบบนี้เป็น 800se ของแท้ของโคลน ของค่ายซิมไหนอย่างไรครับ  ?

logo สีทอง ใต้เครื่อง  น่าจะพอมีข้อมูลครับ (ถ้าผมเดาไม่ผิดนะครับ)

thxby392824เด็กดื้อ อยากฝันดี, arthit, MonChan, virat, kkv54

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 14:48 »

อ้าว!แย่งซีนเจ้าของกระทู้หมดเลย สงสัยน้อยใจแอบไปเดินหาแถวๆคลองถมเผื่อจะมีเครื่องหลงมาขายบ้าง 50บาท อิอิ Grin

thxby392829MonChan, kaijae, auau s.n.
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 15:08 »

ไม่แย่งครับท่าน Nokiax  ขออณุญาติท่านเจ้าขอกระทู้แล้วครับ คริๆ  Grin
ป่านนี้ท่านเจ้าของกระทู้คงจะเลือกเครื่องใหม่ได้แล้ว หรือไม่ก็อาจจะส่งซ่อมไปแล้วครับ

ท่าน Meng ไปทางไหนอย่างไรช่วยอัพเดทข่าวท่านด้วยครับ  (ด้วยความเกรงใจครับ 5 5 5)

ส่วนเครื่องของผม ต้องขอขอบคูณท่าน goods_buy ครับ
เอียงเครื่องให้ logo สีทองสะท้อนแสงแว๊บๆ ก็มองเห็นดังรูปครับ  Sim 2.10 ครับ (ต้องได้มุมสะท้อนแสงเป๊ะๆ ครับถึงจะมองเห็นครับ)

thxby392830เด็กดื้อ อยากฝันดี, arthit, Bhoon, TOUR CHOKUN, GOODS BUY SHOP, kaijae, kkv54

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #32 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 15:46 »

AZBOX, 800SE > AMIKO, X SOLO MINI2 > 800HD, 500HD > CLOUD
ถ้าจะวัดจากภาพสวย สายตาของผมไม่เทพ แยกไม่ออกและไม่เคยเปิดเปรียบเทียบกัน แต่เท่าที่จำจากที่อ่านๆมา ในหัวผมมันได้ผลลัพท์ตามข้างบน ซึ่งก็ไม่แน่ใจว่ามันถูกต้องจริงๆ หรือเปล่า อีกอย่างก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละบุคคลและความชอบของแต่ละบุคคลย่อมไม่เหมือนกันครับ

ปล1. ไม่มี vusolo 2 นะครับ เพราะไม่เคยอ่านผ่านตาว่ามีคนเอามาเปรียบเทียบ เลยไม่รู้จะลงตรงไหน
ปล2. หากพอมาเปรียบเทียบที่ตัวชิบจะเห็นว่า X SOLO MINI2 กับ Cloud2plus ก็ใช้ชิบตัวเดียวกัน ทำไมอยู่คนละกลุ่มหรือเป็นเพียงการเชียร์รุ่นนั้นๆ ซึ่งการเปรียบมันต้องเปรียบที่ image รุ่นเดียวกัน commits เลขเดียวกัน เช่น openpli 4 กับ openpli 4 ไม่ใช่เปรียบเทียบที่ openhdf กับ openpli 4 เพราะ driver กับ kernel ต่างกัน souce code ในการ compile ก็ต่างกัน จึงนำมาใช้สรุปอะไรไม่ได้

ปล3. ผมไม่เคยเปรียบเทียบกันทีละรุ่น เป็นเพียงข้อมูลที่รับฟังมาเท่านั้น ไม่ถือว่าเป็นบรรทัดฐานในการอ้างอิงได้ครับ

thxby392831MonChan, บอยราม2, kanti, arthit, Bhoon, เด็กดื้อ อยากฝันดี, nipon0007, Hiraku9k, virat, tanetrlow, kaijae, samy, Mr.Watt, auau s.n., goleng, Errorist, PuysThekop, pao, sangpet

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
บอยราม2
Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 19:18 »

vu+solo2 ก็ยังชิงตำแหน่งจ้าวความชัดจาก Azbox ไม่ลงครับ Tongue

thxby392844เด็กดื้อ อยากฝันดี, Hiraku9k, kaijae, samy, auau s.n.

กี่ทีกี่ครั้ง ก็ยังเหมือนเดิม
Vu+ solo2(แท้)
Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 19:24 »

ปล2. หากพอมาเปรียบเทียบที่ตัวชิบจะเห็นว่า X SOLO MINI2 กับ Cloud2plus ก็ใช้ชิบตัวเดียวกัน

เดียวไปหาข้อมูลให้ครับ  จำได้ว่า ตอน Boot  เห็นเหมือนกับว่า  มี vitual ship cpu BMxxxx  อีกตัว สำหรับงานส่งภาพ ออก  มาครับ  แต่น่าจะเป็น เทคโนโลยีปิดครับ  เพราะมันหายไปกับเครื่องแรก ผมเล่นไปเล่นมาแล้ว  Boot ไม่ได้  แล้วขอ  xml file  กับ  Bin file  จะมาทำ Jtag  แต่ทางโรงงานไม่ไห้ครับ  ตอนหลัง  ทำ Boot  ขึ้นได้ แต่ ภาพไม่ออก จาก  ทำ JTAG dump full nan chip และ log  ที่  Start  Video  ตรงตำแหน่งที่ ท่าน artitnox  แจ้งมามา  เอา Image cloud 3 อัดเข้าไปแล้วทำให้    หาตำแหน่ง  ของ  ค่าสองค่าไม่เจอครับ  เลยทำให้ Boot ไม่ขึ้นภาพ แต่  สามารถ  telnet  เข้าไปได้ครับ

เพิ่มเคิมครับ  อันนี้ที่มันหายไป  หลังทำมืดครับ  และ ภาพไม่ออก  แต่ Telnet ได้  ผมเดาเอานะครับ   ว่าน่าจะมำให้ภาพขัด  หรือจะว่ามั่วก็ได้  ถ้ารู่จริงคงเอาตัวที่ทำมืดกลับมาได้ครับ 

H/W Board Revision: 0x04
DVB: registering new adapter (e3hd)
DVB: registering adapter 0 frontend 0 (BCM7346 (internal))...

input: dreambox remote control (native) as /devices/virtual/input/input0
input: dreambox advanced remote control (native) as /devices/virtual/input/input1

thxby392845เด็กดื้อ อยากฝันดี, Hiraku9k, samy
artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 19:56 »

วิธีทดสอบ ง่ายๆคือ เปลี่ยนไปใช้ source ของกลุ่ม oe-alliance แทน เพราะมีความเหมือนกัน ใช้ openatv ในการทดสอบ เพราะเครื่องทั้ง 2 ยังรองรับในขณะนี้

cloud 2 plus ใช้ http://images.mynonpublic.com/openatv/current/index.php?open=mbmini
x solo 2 ใช้ http://images.mynonpublic.com/openatv/current/index.php?open=axase3

เลือกวันที่ให้ตรงกัน แล้วเปิดช่องเดียวกัน เลือกช่องที่เป็น HD 1 ช่อง SD1 ช่อง แล้ว capture ผ่าน OpenWebif แบบ high quality ทั้ง 2 ช่อง ขอให้ภาพมันอยู่ในโทนเดียวกันหรือละครเรื่องเดียวกัน โดยไม่ลดขนาดรูปภาพแล้วเปรียบเทียบทั้ง 2 เครื่อง เพียงเท่านี้ก็จะทราบว่า ภาพมันต่างกันมากแค่ไหน ถ้าให้ดีให้เพื่อนๆ ช่วยกันดูว่ามันต่างกันแค่ไหนจะดีมากครับ แม้จะใช้ source code เดียวกัน แต่ส่วนที่มีผลแน่นอนคือ driver ที่ compile มาแล้วจากโรงงานแน่นอนครับ

thxby392848เด็กดื้อ อยากฝันดี, บอยราม2, arthit, Hiraku9k, MonChan, kaijae, samy, auau s.n.

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 20:46 »

ดูเล่นๆไปก่อนนะครับ  ถ้าจะเอาแบบท่าน  Artitnox  สองเครื่อง  ต้องลงใหม่  Xsolo mini 2  
ภาพทั้งหมดมาจาก  Computer  ตัวเดียว  ยกเว้น cloud 3 se
แยกยากอยู่  ต้องดูประจำแล้วเปลียน เครือ่งมาดู  ที่โทรทัศน์ ตัวเดียวกัน   สาย HDMI เสั้นเดียวกัน  ครับ  น่าจะมองออกครับ  

Zegemma S2 H2 T2/C  PLI4

Xsolo Mini 2  HDF

Cloud 3  pli 4

cloud  3 se  ของท่าน Tourchokun  Open Black Hole 0.1 kenel 3.12.1

alian 8900  VIX

800HD SIM 201  PLI 4

Cloud ibox 1 PBNIGMA

thxby392852เด็กดื้อ อยากฝันดี, MonChan, arthit, kaijae, samy, Mr.Watt
Meng
น้องใหม่
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 20:54 »

ขออภัยน่ะ ไม่ได้มาแนะนำเครื่องครับ แต่สนใจเรื่องฟ้าลงครับ มันผ่าลงตรงหัวรับเลยหรือ มีรอยไหม้เกรียมด้วยหรือเปล่า หน้าจานติดตั้งบริเวณไหนของตัวบ้านครับ ขอข้อมูลหรือถ้ามีรูปหน้าจานด้วยก็ดีครับ เผื่อจะช่วยลดความเสี่ยงลงได้บ้างครับ   

พอดีเห็นบรรดาเซียนมาช่วยตอบกันครึกครื้น เลยอ่านเพลินไปหน่อยครับ

ของที่เสียไม่มีรอยไหม้ให้เห็นนะครับ ผมเข้าใจว่ามัน surge เข้ามา  ตัวจานอยู่ริมสวนไว้รับ intelsat 19 ล่อแหลมอยู่แล้ว เพราะถัดไปเป็นท้องนา  อนึ่งผมว่าน่าจะลงผ่านตัวจานแล้วไหลเข้า LNB

เที่ยวนี้สื่งที่ผมทำคือ
-ลองเอาเทปพันละลายพันรอบ LNB ไว้ ก่อนยึดกับสกาล่าริง   
-ส่วนในห้องก็ทำกล่องใส่สวิทคั่น LNB ไว้เลย ปิดเมื่อเลิกใช้

ปล.ตกลงผมไปต่อกับ  Zgemma-Star H2 นะครับ เป็นลูกค้าท่าน goods_buy  ที่ส่งของวันนี้

thxby392853arthit, artitnox, MonChan, เด็กดื้อ อยากฝันดี, TOUR CHOKUN, samy, GOODS BUY SHOP
artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 21:09 »

ดูเล่นๆไปก่อนนะครับ  ถ้าจะเอาแบบท่าน  Artitnox  สองเครื่อง  ต้องลงใหม่  Xsolo mini 2

ALIAN 8900  

คลิ๊กขวา save ภาพจากรูปไม่ใช่ capture ทั้งหน้าจอมาครับ

Bhoon
สมาชิก VIP

« ตอบ #39 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2558, 21:29 »

ท่าน Meng ...

จากประสบการณ์..
ถ้าเป็นปัญหาจากฟ้าลง

สวิชท์ตัด ต่อ LNB แค่นี้เอาไม่อยู่ครับ
เพราะไฟฟ้านั้นแรงสูงโหดมาก  กระโดดข้าม หน้าคอนแทคไปหาขั้ว F ของกล่องได้ ชิว ชิว เลยครับ

ถ้าท่านจะใช้สวิชท์จริงๆ ต้องใช้ Selector Switch แบบที่นักวิทยุสมัครเล่นใช้ครับ
กล่าวคือเมื่อไม่ใช้งานก็ บิดให้จากกัน และที่จากนั้นก็จะต่อเส้นสายจาก LNB ลงดินไปครับ (ต้องมีสายดินเส้นโต)

หรือไม่เช่นนั้น ก็ใช้ขั้วต่อแบบเสียบ ใช้ก็เสียบ ไม่ใช้ก็ชักออก แล้วเอาออกไปไกลๆให้ห่างๆ กล่อง
(แรงดันไฟสูงโหดระดับรามสูร  ระยะห่าง 5 ซม.ไฟวิ่งแปล๊บ แปล๊บ เข้าหาได้ครับ)

thxby392860arthit, MonChan, artitnox, kaijae, samy, uthai, sangpet

เพื่อนดีมีเป็นร้อยนั้นน้อยนิด หนึ่งอมิตรแม้มีสิมากเหลือ
หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์