ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

24 กันยายน 2560, 22:58 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ในเขตอำเภอปากช่อง ขณะนี้สามารถรับสัญญาณโทรทัศน์ระบบดิจิตอล ได้แล้วนะครับ  (อ่าน 3894 ครั้ง)
PuysThekop
Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2558, 22:18 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ของผมได้ 24 ช่อง สงสัยต้องซื้อแผงรับใหม่ครับ

raider
สมาชิก VIP

จงเชื่อว่าเราทำได้

« ตอบ #21 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2558, 14:34 »

วันนี้ได้ทำการแก้ไข ตามคำแนะนำจากท่านอาจารย์Nokiax จึงได้เป็นแบบนี้

ทำการติดตั้งเสร็จเรียบร้อย สแกนได้ 38 ช่อง

คุณภาพ+ความแรงของสัญญาณแต่ละความถี่

kaijae
Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2558, 16:45 »

สรุปแล้ว ตายน้ำตื้นจริงๆด้วยครับ

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2558, 19:43 »

วันนี้ได้ทำการแก้ไข ตามคำแนะนำจากท่านอาจารย์Nokiax จึงได้เป็นแบบนี้

อย่าเรียกผมว่าอาจารย์เลยครับ ผมเองยังเรียนไม่จบเลยครับ ยังเป็นนักศึกษาเหมือนท่านแหล่ะ ท่องเที่ยวไปตามเวปต่างๆ เจอบทความดีๆก็หยุดอ่าน แล้วเอามาทดลอง มันหยุดเรียนไม่ได้ครับ  Wink

raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2558, 18:50 »

อันนี้ทำเอง รับสัญญาได้ดีเหมือนกันครับ

ไม่ได้คิดเอง เลียนแบบเว็บนอกครับ

TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #25 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2558, 20:08 »

แก้ไขตามท่านอาจารย์ Nokiax ชี้แนะครับ

เบื้องต้นลองเช็คสัญญาณ มาแรงกว่าเดิม ทั้งยังหันไปตามทิศทางที่ควรจะเป็นได้แล้วครับ

ขอบคุณครับ  Grin Grin

สำเร็จตามเป้าหมาย  รบกวนท่าน raider เขียนวิธีทำแบบละเอียดเลยครับ  แบบ DIY  ผมซื้อเสาตั้งต้นแบบท่านเลยครับ  เห็นทีต้องดัดแปลงตามท่านแล้ว  สงสัยอยู่ว่าทำไมสัญญานมา ๆ หาย ๆ

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2558, 20:22 »

อันนี้ทำเอง รับสัญญาได้ดีเหมือนกันครับ

ไม่ได้คิดเอง เลียนแบบเว็บนอกครับ
 เป็นการทำ Antenna stacking ครับ คือเอาไดโพลหลายๆมาใช้รับสัญญาณจากสถานีส่ง ไม่มีไดเร็คเตอร์ แต่อาจจะมีชุดรีเฟ็คเตอร์เสริมเข้าไป ตามแบบรูปข้างล่างครับ

การ stack สายอากาศเพื่อรับสัญญาณส่งแบบแนวตั้ง

รูปแบบการติดตั้งไดโพลเพื่อใช้เลือกรับแนวของสัญญาณ

ติดในระยะที่คนทั่วไปเอื้อมมือถึง กรณีที่ไฟรั่วที่เครื่องรับหรือทีวี ใครไปจับเข้า มีหวังได้เปลี่ยนทรงผมแน่ๆ เช็คด้วย อย่่าประมาณครับ

ปล. น่านำเอาหลักการการ stacking ของระบบสายอากาศ มาใช้กับจานรับดาวเทียมเหมือนกันน่ะ ไม่รู้ทำได้หรือเปล่า แต่เคยเห็นสารคดีขององค์การนาซ่า ติดจานขนาดใหญ่เรียงกันเป็นแถวๆเลย ไม่รู้เอาไว้รับส่งอะไร 

raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2558, 20:32 »

ล่าสุดเป็นแบบนี้ครับ

การรับสัญญาณดีมากครับ  Grin

raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2558, 20:33 »

เป็นการทำ Antenna stacking ครับ คือเอาไดโพลหลายๆมาใช้รับสัญญาณจากสถานีส่ง ไม่มีไดเร็คเตอร์ แต่อาจจะมีชุดรีเฟ็คเตอร์เสริมเข้าไป ตามแบบรูปข้างล่างครับ

การ stack สายอากาศเพื่อรับสัญญาณส่งแบบแนวตั้ง

รูปแบบการติดตั้งไดโพลเพื่อใช้เลือกรับแนวของสัญญาณ

ติดในระยะที่คนทั่วไปเอื้อมมือถึง กรณีที่ไฟรั่วที่เครื่องรับหรือทีวี ใครไปจับเข้า มีหวังได้เปลี่ยนทรงผมแน่ๆ เช็คด้วย อย่่าประมาณครับ

ปล. น่านำเอาหลักการการ stacking ของระบบสายอากาศ มาใช้กับจานรับดาวเทียมเหมือนกันน่ะ ไม่รู้ทำได้หรือเปล่า แต่เคยเห็นสารคดีขององค์การนาซ่า ติดจานขนาดใหญ่เรียงกันเป็นแถวๆเลย ไม่รู้เอาไว้รับส่งอะไร 

มาให้ความรู้อีกแล้ว

ขอบคุณมากครับท่านอาจารย์  Grin

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #29 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2558, 20:38 »

เอาที่เขาออกๆแบบไว้แล้วเหอะ 5 อี 9 อี ไทยแซท แยกสองเครื่อง หกสิบโลนี่ไหวอยู่นา

PuysThekop
Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2558, 22:07 »

ผมใช้ ไทยแซท 14e รับได้ไม่ครบครับ ได้30ช่อง ช่อง7HD ช่อง5 HD สะดุดครับ ตอนนี้กำลังสั่งบูทเตอร์
มาช่วยไม่รู้ว่าจะรับได้เพิ่มไหม สงสัยแถวบ้านผมป่าเขามันเยอะ สัญญาณเลยไม่ค่อยดี ได้ผลอย่างไรจะมารายงานอีกทีครับ

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2558, 22:31 »

ผมใช้ ไทยแซท 14e รับได้ไม่ครบครับ ได้30ช่อง ช่อง7HD ช่อง5 HD สะดุดครับ ตอนนี้กำลังสั่งบูทเตอร์
มาช่วยไม่รู้ว่าจะรับได้เพิ่มไหม สงสัยแถวบ้านผมป่าเขามันเยอะ สัญญาณเลยไม่ค่อยดี ได้ผลอย่างไรจะมารายงานอีกทีครับ

อยู่ไหนรับจากไหนครับท่าน
ดูเครื่องเดียว ใช้ 14 อี บางทีมันเกี่ยงกันรับมั้ง

PuysThekop
Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2558, 09:00 »

อยู่ไหนรับจากไหนครับท่าน
ดูเครื่องเดียว ใช้ 14 อี บางทีมันเกี่ยงกันรับมั้ง

อยู่ ต.คลองม่วง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา ครับ  รับจากเขายายเที่ยงครับ
ระยะทางไม่น่าจะเกิน30กิโลเมตรครับ  ตอนแรกว่าจะใช้เสา27e แต่คิดว่า14eน่าจะเอาอยู่ พอรับได้ไม่ครบเลยต้อง
หาทางแก้ปัญหาครับ จะซื้อเสาใหม่ก็เสียดาย  อ้อผมตั้งเสาสูงประมาณ 6-7เมตรครับ แต่ถ้าต่อบูสเตอร์แล้วรับได้ไม่ครบ
ก็ไม่ซี่เรียสครับ เพราะตอนนี้ก็ดูผ่านจานC-Bandครับ แบบว่าอยากลองดูครับ

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2558, 09:13 »

ตรวจดูเรื่องการเข้าสายตรงจุดต่อหัวคอนเน็คเตอร์ให้ดีๆก่อน อาจจะหลวมน่ะบางที สัญญาณได้เท่าไหร่ครับ ถ้าเทียบกับช่องที่แรงสุด

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2558, 09:22 »

30 โล กะ 14 อี ไทยแซท ไม่โชว์ผลงานเลยเหรอ

PuysThekop
Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2558, 11:01 »

ตอนนี้ติดบูสเตอร์ รับได้30ช่องเหมือนเดิม แต่ช่อง7 ช่อง5 ไม่สะดุดแล้ว แต่ฝนตกก็จะดูไม่ได้ไม่มีสัญญาณ
ส่วนช่อง3ดูได้ไม่มีปัญหาสัญญาณแรงดีครับ ยอมรับว่าติดบูสเตอร์แล้วสัญญาณแรงขึ้นมากครับ ส่วนเรื่องการเข้าสายตรงจุดต่อหัวคอนเน็คเตอร์
(เดาว่าตรงที่เราเอาสายไปต่อกับเสาอากาศ)เสารุ่นนี้ใช้หัวF-TYPE เข้าเหมือนจานดาวเทียมเลยครับ น่าจะแน่นมากๆ ขอบคุณท่านNokiaxที่ให้คำแนะนำครับ
แต่รับได้เท่านี้ก็พอใจแล้วครับ แทบไม่ได้ดูเลย ดูผ่านจานซะมากกว่า ว่างๆจะลองปรับใหม่ว่าจะได้ครบไหมไว้เป็นงานอดิเรกครับ ตอนนี้ทำไรไม่ค่อยได้อากาศปิดฝนตกทุกวันเลยครับ
ขอบคุณครับ

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #36 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2558, 13:53 »

ตอนนี้ติดบูสเตอร์ รับได้30ช่องเหมือนเดิม แต่ช่อง7 ช่อง5 ไม่สะดุดแล้ว แต่ฝนตกก็จะดูไม่ได้ไม่มีสัญญาณ
ส่วนช่อง3ดูได้ไม่มีปัญหาสัญญาณแรงดีครับ ยอมรับว่าติดบูสเตอร์แล้วสัญญาณแรงขึ้นมากครับ ส่วนเรื่องการเข้าสายตรงจุดต่อหัวคอนเน็คเตอร์
(เดาว่าตรงที่เราเอาสายไปต่อกับเสาอากาศ)เสารุ่นนี้ใช้หัวF-TYPE เข้าเหมือนจานดาวเทียมเลยครับ น่าจะแน่นมากๆ ขอบคุณท่านNokiaxที่ให้คำแนะนำครับ
แต่รับได้เท่านี้ก็พอใจแล้วครับ แทบไม่ได้ดูเลย ดูผ่านจานซะมากกว่า ว่างๆจะลองปรับใหม่ว่าจะได้ครบไหมไว้เป็นงานอดิเรกครับ ตอนนี้ทำไรไม่ค่อยได้อากาศปิดฝนตกทุกวันเลยครับ
ขอบคุณครับ
 ที่เคยเจอ เครื่องมันสแกนช่องได้สิบกว่าช่อง แล้วส่วนใหญ่จะได้ช่องความถี่สูงๆครับ และสังเกตุว่าสัญญาณโดยรวมมันต่ำมากผิดปกติ เลยไปถอดตรงหัวก่อนเข้าเครื่อง ข้างในตรงสายแกนกลางแหย่เข้าไปในรูมันจะใช้น๊อตตัวเล็กๆขันให้พอแน่น ทีนี้มันหลวมแบบว่าน๊อตมันคลายออก ขันให้แน่น แล้วรับได้ปกติ
  ปล.ยังไม่มีโอกาศลองตอนฝนตกเหมือนกัน ต้องขอยืมเครื่องน้องที่รู้จักมาทดสอบ ไม่มีเครื่องซักเครื่องเลยครับ จานเพียวๆ Grin

raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 06 กันยายน 2558, 22:15 »

mod ชุดสุดท้ายและล่าสุดครับ เข้าประจำการแยก 3 จุด

เหตุผลที่ไม่ซื้อเพราะที่ปากช่องขายเสาดิจิตอล 5E และ 14E ในราคาเท่ากันคือ 350 บาท

เสานี้ผมทำเองโดยใช้พื้นฐานของไทยแซท 9E ครับ

ระยะทางจากสถานีส่งเขายายเที่ยงประมาณ 20 กิโลเมตรครับ

auau s.n.
สมาชิก VIP

ก้าวช้าๆ แต่มั่นคง

« ตอบ #38 เมื่อ: 07 กันยายน 2558, 09:50 »

อีมากมันคม ต้องตรงจริงและทำให้อีมากๆรับไม่ดี  เสาส่งมันสูง แต่แผงเรารับปรับได้แค่ขนานกับพื้นโลก ลองทำแผงรับให้มีมุมเอียงขึ้นดูครับ ถ้าอยู่ใกล้เขาลองหันไปที่เขาไม่ต้องหันไปทางสถานีส่ง หวังคลื่นสะท้อนดูครับ อาจจะสมหวัง ....

azbox hd+,dreambox800sewifi,VUSOLO,skayboxf3-M3-S12,SUPERNET,DREAMER500SE,VIVA-A11,ORTON,HITECH,500S
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์