ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

19 มกราคม 2563, 11:29 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Cloud ibox III se Mux ททบ5 หาย  (อ่าน 16013 ครั้ง)
Somchai_53
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2558, 21:01 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ขอบคุณท่านgood buy. ที่ช่วยดำเนินการให้ด้วยครับ
ดูแลลูกค้าถึงที่สุด

nigata09
สมาชิก VIP

« ตอบ #41 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2558, 21:55 »

จึงอยากสอบถามว่า ณ เวลานี้ เครื่อง cloud IBOX III และ cloud IBOX III SE รับได้ครบหรือไม่

ได้ไม่ครบครับ หาย mux ททบ5 ทุกช่องครับ
GOODS BUY SHOP
สมาชิก VIP

« ตอบ #42 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2558, 22:34 »

https://www.dropbox.com/s/ndhloivyeidugcv/terrestrial.xml?dl=0

ไฟล์ terrestrial.xml นี้ ผม copy ออกมาจากเครื่อง H2
รบกวนช่วยทดสอบให้ด้วยครับ

ปล. ผมลองใช้ dreamedit ดูความถี่ของ MUX5  ความถี่ 721
คงต้องรบกวนให้ลอง manual scan ดูด้วยครับ

ทดสอบหลาย ๆ แบบ น่าจะเจอต้นเหตุของปัญหา
หากยังไม่เจอ ก็คงต้องลอง JTAG bootloader ของ cloud IBOX III combo ครับ (เห็นในกระทู้มีคนแจ้งว่า III combo รับชมได้ปกติ)

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #43 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2558, 22:51 »

ท่าน goods_buy ครับ
ตั้งแต่เจอประเด็นนี้ ผมก็ไปหาข้อมูลอ่านมาบ้าง ได้รู้ว่าพารามิเตอร์มีเยอะอยู่เหมือนกันได้
1. มาตรฐานน้องดูดีมา 1 ฉบับก็พูดถึงพารามิเตอร์
2. มาตรฐานสากล 1 ฉบับ จำเลขรหัสมาตรฐานไม่ได้ save ไว้ในคอมที่ออฟฟิส
3. แล้วก็มีรายงาน จนท.กสทช 1 ฉบับ ที่ศึกษาและสรุปว่าควรจะตั้งค่าพารามิเตอร์อย่างไร ซึ่งดูแล้ว สถานีส่งสามารถปรับเปลี่ยนได้ตลอดเวลาตามความเหมาะสมเพื่อให้สัญญาณดีที่สุด

มาขอข้อมูลกับเพื่อนสมาชิกก็สรุปไม่ได้ว่าพารามิเตอร์จริงๆ เป็นค่าไหนกันแน่ เครื่องไม่ค่อยโชวน์ครับ Soken ของท่านดอยหลวงโชวน์หลายค่ากว่าเครื่องอื่นๆ แต่ผมก็ว่ามันยังมีมากกว่าที่โชวน์อีกเยอะครับ

หากเล่นมุกกับพี่จีนว่า zgemma-star H2 โอเค  ขอช่วยแก้ให้พารามิตอร์เหมือนกันจะได้มั๊ยนะ อิ อิ?

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะส่งไฟล์เอกสาร 3 ฉบับที่มีและที่ผมสรุปไว้ไปให้นะครับ
ขอบคุณมากๆ ครับท่าน  Cheesy

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #44 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2558, 23:17 »

มาตรฐาน ETSI ของ cloud มันรองรับเวอร์ชั่นเก่า
แต่ของ zgemma star h2 มันใช้เวอร์ชั่นใหม่
เลยรับได้ไม่มีปัญหาเรื่องพารามิเตอร์หรือเปล่าครับ
รบกวนท่าน gb ลองถามทางโรงงานให้ด้วยนะครับ

Samsung HD-S200S V.402
AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
[email protected],78.5E,132E
artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #45 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 00:14 »

หากยังไม่เจอ ก็คงต้องลอง JTAG bootloader ของ cloud IBOX III combo ครับ (เห็นในกระทู้มีคนแจ้งว่า III combo รับชมได้ปกติ)

ฝากทดสอบ ดึงออกมาจาก 3 combo  openatv 4.2 กับ openpli 4 รู้สึกว่า terrestrial.xml จะเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2558, 00:18 โดย artitnox » บันทึกการเข้า

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

« ตอบ #46 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 05:56 »

ขอข้อมูลเพิ่มเติม
1. cloud IBOX III  โรงงาน AIR Digital   รับได้ครบหรือไม่
2. cloud IBOX III โรงงานอื่น ๆ  รับได้ครบหรือไม่   เช่น CKing,  P090 หรือ enigma 2 box เป็นต้น
3. cloud IBOX III combo  รับได้ครบหรือไม่
4. cloud IBOX II plus โรงงาน Air Digital  ติิดตั้ง T2 Tuner เพิ่มเติม  รับได้ครบหรือไม่
5. cloud IBOX II plus โรงงานอืน  ๆ  ติดตั้ง T2 Tuner เพิ่มเติม   รับได้ครบหรือไม่

thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
Bhoon
สมาชิก VIP

« ตอบ #47 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 06:14 »

เนื่องจากวันนี้ ผมได้รับเครื่อง zgemma-star H2 
ลองสแกน รับได้  38 ช่อง

ีimage open ATV  (version=4.2  date= 20150328115000)
ตั้งค่า Terrestrial provider  : Europe, Middle East, Africa:DVB-T Frequencies
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ปล. เมื่อวันที่ 6 ก.ค. ทดสอบด้วย cloud IBOX III SE รับได้เพียง 24 ช่อง (ตอนนี้เครื่องขายหมดแล้วไม่มีทดสอบครับ)

จึงอยากสอบถามว่า ณ เวลานี้ เครื่อง cloud IBOX III และ cloud IBOX III SE รับได้ครบหรือไม่

หากยังรับได้ไม่ครบ ผมจะแจ้งโรงงานให้ช่วยแก้ไขให้ครับ (เมื่อวานได้คุยกับโรงงาน เขาแจ้งว่า แก้ไขง่ายมาก  ให้ผมส่ง parameter ให้กับทางเขา  ซึ่งผมก็ยังหาข้อมูลไม่ได้)

ซึ่งหากมีรุ่นที่สามารถอ้างอิงได้ (zgemma-star H2)  ก็จะเป็นข้อมูลที่ทำให้โรงงานแก้ไขได้ง่ายขึ้นครับ

Cloud IBOX III และ Cloud IBOX III SE  ของผม ณ.เช้านี้ รับได้ 24 ช่องครับ
( ระดับสัญญาณช่องที่รับได้ด้วยคล้าวที่ 99% /14E สากล  15เมตร  ลาดพร้าว101 )
หายไป 2 Mux...

Mux164 = 594 MHz (UHF 36)
Mux180 = 722 MHz (UHF 52)

เพื่อนดีมีเป็นร้อยนั้นน้อยนิด หนึ่งอมิตรแม้มีสิมากเหลือ
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #48 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 07:03 »

4. Cloud iBox II Plus โรงงาน AirSAT ติดตั้ง DVB-T2 Tuner เพิ่ม
ของผมทดลองเมื่อคืน รับได้ 24 ช่อง

คอนโดติดตั้งเสา ThaiSAT 14E (น่าจะรุ่นของแท้+โรงงานตัดผิด)  Cry
เพราะว่าทำให้รับสัญญาณ 722 MHz ได้อ่อนกว่าความถี่อื่นๆ ถึงครึ่งหนึ่ง

ปกติ Cloud iBox II Plus รับได้ 4 Mux (ยกเว้น TV5 Mux 2 ความถี่ 722 MHz)

ตอนนี้ ถนนรามคำแหง บางกะปิ
เหลือรับได้แค่ 3 Mux 24 ช่อง (PRD, MCOT, TPBS)
หายไป 2 mux เหมือนกันครับ

-Mux164 = 594 MHz (UHF 36)
-Mux180 = 722 MHz (UHF 52)

เสาเดียวกัน IPM HD combo กับ Createch CT-1 รับได้ทุก mux ครับ

เพิ่มอีกนิดเรื่อง ETSI ผมสงสัยว่าเราเจอปัญหาแบบที่ถูกพูดถึงในคลิปนี้หรือไม่
http://www.tv5.co.th/technics/vdo_dvb_t2/23-DVD-T2%20Feature.mp4  ประมาณนาทีที่ 2
ถ้าใช่ ชาวบ้านธรรมดาอย่างผม คงยากที่จะรู้ว่าเขาเปลี่ยนค่าพารามิเตอร์ตัวไหน
เอาใจช่วยทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2558, 07:15 โดย uthai » บันทึกการเข้า

Samsung HD-S200S V.402
AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
[email protected],78.5E,132E
สมาชิก VIP

« ตอบ #49 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 09:24 »

แจ้งเพื่อเป็นข้อมูลครับ

การคุยกับคนจีน เพื่อแก้ไขปัญหากับสินค้ารุ่นที่หยุดการผลิตไปแล้ว ทำได้ค่อนข้างยากมากครับ
จากที่เมื่อเช้านี้ ผมลองคุยดูแล้ว มีแนวโน้มในทางไม่ค่อยดีครับ  ด้วยเหตุผลต่าง ๆ นา ๆ ที่ทางโรงงานพยายามจะหาทางเลี่ยงในการแก้ไข

(หลายท่านที่ไม่เคยติดต่องานกับคนจีน อาจจะไม่ทราบว่า เป็นอย่างไร  ยุ่งยากขนาดนั้นเลยเหรอ
ผมในฐานะที่เคยติดต่องานกับคนจีน สมัยทำงานประจำ คือ ติดต่อผลิตโทรศัพท์เคลื่อนที่ สั่งสินค้าครั้งละหลายหมื่นเครื่อง หรือ หลายแสนเครื่อง
คนจีน  ก็ยังเป็นคนจีน  ทำงานในรูปแบบเหมือน ๆ เดิมครับ)

ปัญหาเกี่ยวกับ T2  ผมจะพยายาม  แต่หากทำได้แค่ไหน ก็คือ แค่นั้นนะครับ

ตอนนี้ผมอยากทราบว่า cloud IBOX III combo  รับได้ครบหรือไม่ (หรือ cloud IBOX III จากโรงงานอื่น ๆ รับได้ครบหรือไม่)
เหตุผล คือ โรงงานพยายามจะโยนปัญหาไปที่ Tuner, CFE, kernel และ linux version ครับ

ซึ่งเหตุผลต่าง ๆ นา ๆ นั้น เป็นสไตล์การทำงานของคนจีนครับ
จากประสบการณ์ของผม  เราต้องมีตัวอ้างอิง เพื่อนำไปเป็นหลักฐานให้เขายอมรับว่า สิ่งที่เขาอ้างถึงมานั้น ไม่ใช่ต้นเหตุของปัญหาครับ

ยกตัวอย่างเช่น โรงงานบอกว่า Tuner ของ H2 เป็น samsung แท้  จึงรับได้
เราก็ต้องหาข้อมูล เพื่อยืนยันกับทางโรงงานว่า tuner เดิม ๆ  มันรับได้นะ  
เราต้องหาข้อมูลทีละอย่างเพื่อนำไปแย้งกับโรงงานครับ  (เรื่องยากพอควรครับ)

หรือท่านใดเขียนภาษาอังกฤษได้ดี ลองเขียนอธิบายเป็นภาษาอังกฤษ แล้วส่งมาที่ผม เดี๋ยวผมจะส่งให้ทางโรงงานอ่านครับ

ปล. ผมติดต่อกับโรงงานผ่าน marketing นะครับ  ไม่ได้ติดต่อคุยตรงกับ engineer  ฉะนั้น เรื่องบางเรื่องที่คิดว่า ง่าย  หากคุยผ่าน marketing มักจะไม่ง่ายอย่างที่เราเข้าใจครับ
ปล. 2   image ของ cloud IBOX III, III SE มีหลายค่าย หลายแบบ  อาจจะต้องลองช่วยกันทดสอบว่า ตัวใด ให้ผลการใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2558, 09:42 โดย goods_buy » บันทึกการเข้า

ManStyle
สมาชิก VIP

« ตอบ #50 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 10:39 »

cloud IBOX III combo  ผมไม่ทราบโรงงาน เป็นเครื่องรุ่นแรกๆ ครับ
socket Tuner สีขาว
tuner เดิม รับได้ 24 ช่อง
เปลี่ยน tunerใหม่ซื้อจากคุณ goods_buy ก็รับได้ 24 ช่องครับ  
สมาชิก VIP

« ตอบ #51 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 10:53 »

ผมลองเอาบอร์ด cloud IBOX II plus (ตัวหนังสือบนแผงวงจร Enigma2 box) 

นำมา JTAG ใส่ bootloader ของ cloud IBOX III combo (ขณะบูทแสดงรูป black hole)

พบว่า รับได้เพียง 24 ช่องครับ ขาดไป 2 MUX

artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #52 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 13:17 »

คงต้องให้ cloud IBOX III combo มายืนยันครับ ว่ารับได้ครบจริงๆ จากที่หาข้อมูลตัวนี้น่าจะผลิตมาจากเว็บ vuplushd.net เป็นบอร์ด P090 ครับ
อีกอย่างผมมองว่า zgemma กับ Cloudibox 3 เป็นคนละรุ่นกัน เพราะ kernel คนละเวอร์ชั่นกัน ภายในอ้างอิงต่างกัน อีกอย่างกับการจะคุยกับของที่ไม่ได้จำหน่ายแล้ว ย่อมเป็นไปได้ยากมาก ซึ่งในตอนแรกๆ ก็อาจจะเจอปัญหาแบบเดียวกัน ที่ว่ารับได้ไม่ครบทุก mux แต่เราไม่สามารถแก้ไขได้เพราะมีคนเล่นน้อย ข้อมูลที่ได้ก็เลยน้อยตาม แต่ต่างจากปัจจุบันที่หลายท่านมีใช้กันค่อนข้างเยอะแล้ว ที่ต้องการจะบอกคือ หากไม่พยายามผลักดันแก้ตอนนี้คิดว่าอาจจะไม่มีโอกาสแล้วครับ จึงอยากให้เพื่อนๆ ที่มีเครื่องช่วยๆ กันครับ

ที่โหลดของ 3 combo http://magicbox-tv.com/a/Software/VU__Images/VU__Uno/IBOX3_COMBO/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2558, 13:21 โดย artitnox » บันทึกการเข้า

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
สมาชิก VIP

« ตอบ #53 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 13:21 »

ผลสรุป จากโรงงาน Air Digital
โรงงานสรุปง่าย ๆ ว่าเป็นปัญหาของ Tuner ครับ

ซึ่งผมก็พยายามจะบอกเขาว่า น่าจะเป็นที่ driver หรือ software
ซึ่งผมเข้าใจว่าเป็นแบบนั้น  แต่การที่จะให้โรงงานแก้ไข ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ ครับ (หวังว่า ทุกท่านจะเข้าใจ)

คงต้องภาวนาให้ทางสถานีส่ง ปรับค่า parameter ให้กลับมาดังเดิม จึงจะรับได้ครับ

in thailand, lots of cloud not from me
lots of them from other factory
also this problem is from the tuner
can not solve

สมาชิก VIP

« ตอบ #54 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 13:29 »

คงต้องให้ cloud IBOX III combo มายืนยันครับ ว่ารับได้ครบจริงๆ จากที่หาข้อมูลตัวนี้น่าจะผลิตมาจากเว็บ vuplushd.net เป็นบอร์ด P090 ครับ
อีกอย่างผมมองว่า zgemma กับ Cloudibox 3 เป็นคนละรุ่นกัน เพราะ kernel คนละเวอร์ชั่นกัน ภายในอ้างอิงต่างกัน อีกอย่างกับการจะคุยกับของที่ไม่ได้จำหน่ายแล้ว ย่อมเป็นไปได้ยากมาก ซึ่งในตอนแรกๆ ก็อาจจะเจอปัญหาแบบเดียวกัน ที่ว่ารับได้ไม่ครบทุก mux แต่เราไม่สามารถแก้ไขได้เพราะมีคนเล่นน้อย ข้อมูลที่ได้ก็เลยน้อยตาม แต่ต่างจากปัจจุบันที่หลายท่านมีใช้กันค่อนข้างเยอะแล้ว ที่ต้องการจะบอกคือ หากไม่พยายามผลักดันแก้ตอนนี้คิดว่าอาจจะไม่มีโอกาสแล้วครับ จึงอยากให้เพื่อนๆ ที่มีเครื่องช่วยๆ กันครับ

ที่โหลดของ 3 combo http://magicbox-tv.com/a/Software/VU__Images/VU__Uno/IBOX3_COMBO/

Tuner T2 ของโรงงาน P090 (cloud IBOX III combo)  น่าจะอยู่ในเครื่องของหลาย ๆ ท่านครับ  (รุ่นที่มี shield ปิดด้านหลัง)

Tuner T2 ของโรงงาน P090 (cloud IBOX III combo)  นำไปใส่เครื่อง cloud IBOX II plus โรงงาน enigma2 box  รับได้ไม่ครบ

Tuner T2 ของโรงงาน P090 (cloud IBOX III combo)  นำไปใส่เครื่อง cloud IBOX II plus โรงงาน Air Digital  รับได้ไม่ครบ (ข้อมูลจากคุณ chames_sack)

Bootloader full backup จาก P090 (cloud IBOX III combo) นำไป JTAG ใส่บอร์ด enigma2 box  รับได้ไม่ครบ

ซึ่งก็น่าจะพอสรุปได้คร่าว ๆ  ว่า P090 (cloud IBOX III combo) ก็น่าจะ (น่าจะ) รับได้ไม่ครบเช่นกัน

ยกเว้นว่า mainboard ของ P090 (cloud IBOX III combo)  มีบางอย่างแตกต่างจากโรงงานอื่น ๆ (หากรับได้ครบนะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2558, 13:33 โดย goods_buy » บันทึกการเข้า

nipon0007
สมาชิก VIP

It's not easy to be me.

« ตอบ #55 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 14:03 »

ลองช่วยคิดเล่นๆๆครับ.
ไม่ทราบว่า Slot Tuner ของ cloud3 รองรับ SR4T Triple Tuner ของ DM800se หรือป่าวครับ.?? Grin

--KODI--/--Khadas Vim3 Pro--/--Amiko A3 Combo--/--DM8000HD--/--DM800se--/--DM800hd--/DM500S--
nigata09
สมาชิก VIP

« ตอบ #56 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 14:12 »

ไม่ทราบว่า Slot Tuner ของ cloud3 รองรับ SR4T Triple Tuner ของ DM800se หรือป่าวครับ.?? Grin

ถ้า 3se เหมือนว่าไม่มี slot อะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กรกฎาคม 2558, 14:16 โดย nigata09 » บันทึกการเข้า
artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #57 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 14:27 »

slot น่าจะเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะใช้งานได้ไหม อาจจะปิดฝาไม่ลง ต้องให้ท่าน goods_buy ลองครับ

nipon0007
สมาชิก VIP

It's not easy to be me.

« ตอบ #58 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 14:32 »

slot น่าจะเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะใช้งานได้ไหม อาจจะปิดฝาไม่ลง ต้องให้ท่าน goods_buy ลองครับ

ประมาณนั้นครับอาจจะต้องพลิกแพลงเพื่อหาสาเหตุ ไม่ H/W ก็ต้อง F/W หละงานนี้... Grin

--KODI--/--Khadas Vim3 Pro--/--Amiko A3 Combo--/--DM8000HD--/--DM800se--/--DM800hd--/DM500S--
Somchai_53
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #59 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2558, 14:35 »

tuner.  ที่เสียบslot คนละแบบครับ
ต่างกับdreambox 800 se triple tuner.
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 8   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์