ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 พฤศจิกายน 2560, 16:15 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: cloud ibox2plus ขึ้น on ต้องทำไงครับ  (อ่าน 1612 ครั้ง)
tuomteam
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2558, 17:30 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อาการคือ เปิดเครื่องมา ขึ้น cloud ibox III แล้วก็หายไป ที่หน้าจอเครื่องขึ้น  LC-c
พอสักพักก็เปลี่ยนเป็น EON-O ครับ ไม่ทราบว่าต้องทำไง พอดีวันนี้ที่บ้านฝนตกหนัก
ฟ้าผ่าบ่อยมาก แต่ไฟแลนที่เครื่องยังติดปกติ

pkongskul
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2558, 18:10 »

ลองลงเฟิร์มแวร์ใหม่ครับ 

tuomteam
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2558, 18:29 »

ทดลองดูแล้ว ลงไม่ได้ครับ

hiteetud
น้องใหม่
*

ข้อดีของการพูดในใจ คือด่าใคร แล้วมันไม่รู้

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2558, 18:47 »

FD. เป็น fat32 ไหมครับ

ถ้าบอกว่า ”ผิดเป็นครู” ... ผิดบ่อยอย่างกูคงเป็น "อธิการบดี"
artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2558, 19:03 »

bootloader พัง หาทาง flash firmware ใหม่ หรือ jtag ครับ

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
tuomteam
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2558, 19:06 »

ตอนนี้ลงได้แล้วครับ ต้องเปลี่ยนชื่อจาก cloudix มาเป็น xpeedlx
แต่ว่าลงเสร็จแล้ว มันค้างอยู่ที่หน้า boot ครับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนอิมเมตใหม่อีกที

GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2558, 19:10 »

bootloader พัง หาทาง flash firmware ใหม่ หรือ jtag ครับ

หากไม่มั่นใจว่าเครื่องเป็นของโรงงานใด  
ผมไม่แนะนำให้ลง bootloader นะครับ
เพราะ ถ้าลง bootloader ผิดโรงงาน  จะ "ดับ" ถาวร  อาจจะ JTAG ผม่หายด้วยนะครับ

แนะนำให้ลง firmware อย่างเดียว (ยกเว้นว่า มั่นใจว่า เป็นสินค้าของโรงงานที่มี bootloader รองรับ)

ชื่อ folder สำหรับ upgrade firmware ของเครื่อง cloud IBOX II plus, cloud IBOX III จะมีดังนี้
xpeedlx
cloudix
cloudsb

และอาจจะมีชื่ออื่น ๆ (ขึ้นอยู่กับโรงงานผู้ผลิต)

ปล. ในเครื่องจะมี flash memory  2 ตัว
Serial Flash  8 ขา   เป็นที่เก็บ bootloader
Parallel Flash  ตัวใหญ่ ขาเยอะ ๆ   เป็นที่เก็บ  Firmware และ setting ต่าง ๆ

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
preelaw
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2558, 19:37 »

ตอนนี้ลงได้แล้วครับ ต้องเปลี่ยนชื่อจาก cloudix มาเป็น xpeedlx
แต่ว่าลงเสร็จแล้ว มันค้างอยู่ที่หน้า boot ครับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนอิมเมตใหม่อีกที
ผมส่งไฟล์ไปให้แล้ว ทาง pm แล้วลองดูครับ

tuomteam
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2558, 20:04 »

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ ที่แนะนำ และท่่าน preelaw ที่ส่งอิมเมตมาให้ ตอนนี้ลงได้เรียบร้อยแล้วครับไม่ค้างที่ boot
แต่ผมมีปัญหาใหม่ดังนี้ครับ ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าจริง ๆ แล้วเครื่องยังเล่นได้ปกติ แต่ว่าพอมันบูทเสร็จขึ้นหน้าจอ
cloud iboxIII เสร็จแล้ว จอก็ดับไป จริง ๆ แล้วมันก็เล่นปกติ แต่มันไม่ออก hdmi ต้องต่อ av ดูถึงได้รู่้ ตอนนี้
ก็เลยติดปัญหาว่า พอบู๊ทเสร็จต้องเปลี่ยนเป็น av ถึงจะดูได้ครับ ไม่ทราบว่าต้องแก้ยังไงอีกครับ รบกวนด้วยครับ

zingzap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2558, 07:58 »

-ของผมอาการแบบเดียวกันเเต่....เป็นเเบบนี้ครับ ตอนเช้าเปิดได้ตามปกติหน้าเครืองจอขึ้น LC-C เเล้วเล่นตามปกติเเต่ถ้าผมปิดเครื่องแล้วเปิดมาอีกครั้งมันจะค้างที่คําว่า boot ไม่ไปไหนเลย ลองเเล้วลองอีกยังเป็นเหมือนเดิม ต้องรอ5-6ชั่วโมงเปิดดูได้ตามปกติ..ทุกวันนี้ถ้าจะดูตอนเช้าเปิด ตอนเย็นปิดออกจากบ้านปิดเเต่ทีวี ยกตัวอย่าง-เสาร์-อาทิตย์ เปิดตอนเช้า ดึกๆบอลจบค่อยปิด พรุ่งนี้เช้าเปิดใหม่ดูได้ปกติ....อาการเเบบนี้ตัวไหนเสียครับเป็นมา1เดือนเเล้วครับ   ป.ล เครื่องคลาว3+เฟริมเเวร์tonado -ขอบคุณครับ

Bhoon
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2558, 08:18 »

-ของผมอาการแบบเดียวกันเเต่....เป็นเเบบนี้ครับ ตอนเช้าเปิดได้ตามปกติหน้าเครืองจอขึ้น LC-C เเล้วเล่นตามปกติเเต่ถ้าผมปิดเครื่องแล้วเปิดมาอีกครั้งมันจะค้างที่คําว่า boot ไม่ไปไหนเลย ลองเเล้วลองอีกยังเป็นเหมือนเดิม ต้องรอ5-6ชั่วโมงเปิดดูได้ตามปกติ..ทุกวันนี้ถ้าจะดูตอนเช้าเปิด ตอนเย็นปิดออกจากบ้านปิดเเต่ทีวี ยกตัวอย่าง-เสาร์-อาทิตย์ เปิดตอนเช้า ดึกๆบอลจบค่อยปิด พรุ่งนี้เช้าเปิดใหม่ดูได้ปกติ....อาการเเบบนี้ตัวไหนเสียครับเป็นมา1เดือนเเล้วครับ   ป.ล เครื่องคลาว3+เฟริมเเวร์tonado -ขอบคุณครับ

ลงอิมเมจใหม่ครับ

เพื่อนดีมีเป็นร้อยนั้นน้อยนิด หนึ่งอมิตรแม้มีสิมากเหลือ
Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2558, 19:23 »

USB ยังอ่านอยู่หรือเปล่า  คือถ้าไฟกระพริบ  ทีี่ USB  ไม่ต้อง Jtag   ถ้าไม่กระพริบ Jtag  อย่างเดียวครับ  เก็บไว้เป็นข้อมูลนะครับ  ถ้ากู้ได้แล้ว

GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2558, 20:41 »

usb บางยี่ห้อ  บางรุ่น ค่อนข้างสะดวก มีไฟ LED แสดงสถานะ

ส่วนบางยี่ห้อ บางรุ่น เช่น SANDISK  8G  (มีใช้งานอยู่ 2 ตัว ๆ ละ 99 บาท)   ไม่มีไฟ LED 

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
tuomteam
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2558, 21:09 »

ขอบคุณทุกท่าน ตอนนี้ลงได้แล้วครับ รบกวนอีกนิดครับ ไม่ทราบว่า ทีวีดิจิตอล ยังดูได้ครบหรือเปล่าครับ ของผมสแกนแล้วดูได้แค่ 2 ช่อง

สแกนแล้วได้แค่นี้เองครับ

Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2558, 21:22 »

ขอบคุณทุกท่าน ตอนนี้ลงได้แล้วครับ รบกวนอีกนิดครับ ไม่ทราบว่า ทีวีดิจิตอล ยังดูได้ครบหรือเปล่าครับ ของผมสแกนแล้วดูได้แค่ 2 ช่อง

สแกนแล้วได้แค่นี้เองครับ

ของผมยังอยู่ 30 ช่่องครับ

tuomteam
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2558, 21:25 »

ผมใช้จานแดงใบเดียว และหัว lnb 11300 ไม่ทราบว่าตั้งค่าแบบนี้ถูกไหมครับ

คนใกล้เกษียน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2558, 23:31 »

ตั้งค่าน่าจะถูกแล้ว ถึงรับได้

แต่ที่เห็น<n/a>น่าจะเป็นช่องที่อยู่ใน Bounquet ที่มีช่องเดิมอยู่ สะแกนใหม่ช่องจะไปอยู่ใน Service หรือ Last scan

คนใกล้เกษียน
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2558, 23:37 »

ตั้งค่าน่าจะถูกแล้ว ถึงรับได้

แต่ที่เห็น<n/a>น่าจะเป็นช่องที่อยู่ใน Bounquet ที่มีช่องเดิมอยู่ สะแกนใหม่ช่องจะไปอยู่ใน Service หรือ Last scan

ช่องเดิมหมายถึงช่องที่เปลี่ยน SID ไปแล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์