ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

17 ตุลาคม 2560, 10:46 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการ Dvb-T2 ทีวีดิจิตอล ติดรถยนต์ 2,680-บาท ( ที่ว่างเหลือ 8 )  (อ่าน 8970 ครั้ง)
สยามเมืองยิ้ม
รักษาการผู้ดูแลระบบ

เรือลำน้อย... ลอยโดดเดียว... อยู่กลางทะเล...

« เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2558, 12:19 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เพื่อจะมีคนสนใจ ช่วยพี่เขาขายครับ ย้ำนะครับ ช่วยพี่เขาขาย ไม่ใช่ของผม ต้องรวมตัวสั่งนะครับ
ลงชื่อนะครับ ครั้งล่ะ 10 เครื่องถึงได้ราคานี้ นี้นะครับ

ราคา 2,680-บาท ( รวมส่ง EMS )
รุ่นนี้รองรับความเร็ว ไม่เกิน 140Km/h นะครับ

ครบ 10 จะสั่งนะครับ เหลือ 8 ท่านครับ
1.ท่าน maha จำนวน 1 เครื่อง
2.ท่าน pcman จำนวน 1 เครื่อง

คลิปทดสอบวิ่งครับ ( ขอยืมพี่เขามา )
https://www.youtube.com/watch?v=WVDLk6QU3uk&feature=youtu.be

รูปนี้ในรถผมเองครับ

maha
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2558, 12:39 »

ลงชื่อไว้ 1 ตัว ครับ 

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2558, 21:21 »

มีให้ลองก่อนมั๊ยครับ อยากทดสอบว่ารับได้จริงๆก่อนนะครับ เอาที่ใช้ในบ้านมาลองหลายรุ่นแล้วไม่ผานครับ

เรือลำน้อย... ลอยโดดเดียว... อยู่กลางทะเล...

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2558, 09:08 »

มีให้ลองก่อนมั๊ยครับ อยากทดสอบว่ารับได้จริงๆก่อนนะครับ เอาที่ใช้ในบ้านมาลองหลายรุ่นแล้วไม่ผานครับ

ผมลองกับรถผมแล้วอ่ะครับ ( ก็ลองมาเยอะเหมือนกัน )

* เอากล่องที่บ้านมาใส่ รับสัญญาณได้ครับ แต่จะ ไม่ดี เท่ากล่องที่แมทซ์มากับรถเลยครับ เสา + บูตเตอร์

* เอาแต่เสาไปลองก็ได้ครับ ราคา 350- บาท ( แต่ต้องรวมยอดครบตามโครงการก่อน ) กล่อง ที่จูนเนอร์ต้องจ่ายไฟ 5vdc ด้วยนะครับไม่งั้นใช้ไม่ได้

ตำแหน่งรับสัญญาณดีสุด ติดที่กระจั่งรถ ผมก็ งง เหมือนกัน ไปไว้บนหลังคา ไว้หน้ารถ มันก็สู้ตรงจุดนี้ไม่ได้ ถามพี่เขาก็บอก ต้องติดกระจั่งรถ แทบทุกคันเลย

--

*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2558, 10:41 »

กล่องยี่ห้อ FORTใช้คูปองแลกที่เซเว่นก็ใช้ได้ครับ เพียงซื้อสายชาร์จ usb  ประมาณ 150 บาท เสียบช่องUSB รถยนต์หรือวิทยุก็ได้ 

pui1892
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2558, 12:39 »

กล่องยี่ห้อ FORTใช้คูปองแลกที่เซเว่นก็ใช้ได้ครับ เพียงซื้อสายชาร์จ usb  ประมาณ 150 บาท เสียบช่องUSB รถยนต์หรือวิทยุก็ได้ 
หมายถึงใช้ในรถได้ใช่ไหมครับท่าน sutthirat.ph

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2558, 12:55 »

กล่องตามบ้าน กินกระแสประมาณ 1A อย่างต่ำนะครับ เสียบช่อง usb ดูก็ก่อนว่า จ่ายกระแส ได้เท่าไรครับ ผมเสียบ รถยาริส  port USB ไหม้ เรียบร้อย ถูกด่าหูปาน ( ต้องมา ซ่อมเครื่องเสียงให้อีก )

*ถ้าเป็นกล่องกินไฟ 12vdc ก็ไม่ต้องแปลง แต่ขอรุ่น จูนเนอร์ จ่ายไฟเลี้ยงเสาอากาศ 5vdc ก็พอครับ เพื่อไปจ่ายวงจรบู๊ตเตอร์ ( บ้างรุ่นจะไม่มี )

* เลยต้องมาทำกล่องแปลงไฟใส่แทน

*

« ตอบ #7 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2558, 15:51 »

ผมเอาด้วยตัวหนึ่งครับ Grin

--
รับทราบครับ
edit by สยามเมืองยิ้ม

kpthai
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2558, 07:58 »

* เลยต้องมาทำกล่องแปลงไฟใส่แทน

[/quote]

ลงชื่อไว้หนึ่งตัว
ถ้ามีวงจรแปลงไฟจาก 12vdc to 5vdc จ่ายกระแส 1.5-2 Amp ให้ด้วยจะเป็นพระคุณ
ขอบคุณครับ

sutthirat.ph
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2558, 09:26 »

หมายถึงใช้ในรถได้ใช่ไหมครับท่าน sutthirat.ph
DIY ติด Digital TV ในรถยนต์ (กล่อง Forth, เสา Planetcomm, จอภาพ Sony)

http://pantip.com/topic/33170133

mstrong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2558, 11:34 »

DIY ติด Digital TV ในรถยนต์ (กล่อง Forth, เสา Planetcomm, จอภาพ Sony)

http://pantip.com/topic/33170133

ดูแล้ว ถ้าติดเสาในรถเนี่ย ผมว่าน่าจะรับได้เฉพาะเวลาวิ่งเข้าหาเสาส่งนะ แต่ถ้าวิ่งในทิศตรงข้าม ไม่น่าจะรับได้ดีนะครับ เพราะสัญญาณจะถูกบดบังโดยตัวรถไปเยอะทีเดียว
เหมือนกับการติดที่กันชนหน้ารถ  รับได้ดีในทิศที่เข้าหาเสาส่ง แต่พอวิ่งในทิศออกจากเสาส่ง สัญญาณจะถูกบังโดยตัวรถไปเยอะนะ 

pui1892
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2558, 15:48 »

ขอบคุณครับ

Yahooo
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2558, 15:56 »

สนใจเฉพาะเสาครับ......อยากได้มาทดสอบประสิทธิภาพ

nunes
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2558, 16:19 »

ดูแล้ว ถ้าติดเสาในรถเนี่ย ผมว่าน่าจะรับได้เฉพาะเวลาวิ่งเข้าหาเสาส่งนะ แต่ถ้าวิ่งในทิศตรงข้าม ไม่น่าจะรับได้ดีนะครับ เพราะสัญญาณจะถูกบดบังโดยตัวรถไปเยอะทีเดียว
เหมือนกับการติดที่กันชนหน้ารถ  รับได้ดีในทิศที่เข้าหาเสาส่ง แต่พอวิ่งในทิศออกจากเสาส่ง สัญญาณจะถูกบังโดยตัวรถไปเยอะนะ 

ผมเคยใช้เสา CREATECH AT1 ติดที่ฝากระโปรงหลัง วิ่งมาจากสนามบินสุวรรณภูมิเข้าหาตึกใบหยก
วิ่งบนทางด่วนตลอด ยังรับได้บ้างไม่ได้บ้างเลยครับ ผมว่าเสาเป็นตัวแปรที่สำคัญกว่าเครื่องรับเลยละ

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2558, 17:11 »

สนใจเฉพาะเสาครับ......อยากได้มาทดสอบประสิทธิภาพ

เสา  350- บาท ครับ แต่กล่อง จูนเนอร์ต้องจ่ายไฟ ( 5Vdc )  ไปเลี้ยงบูสเตอร์ ด้วยนะครับ ไม่งั้นใช้ไม่ได้

ผมเคยใช้เสา CREATECH AT1 ติดที่ฝากระโปรงหลัง วิ่งมาจากสนามบินสุวรรณภูมิเข้าหาตึกใบหยก
วิ่งบนทางด่วนตลอด ยังรับได้บ้างไม่ได้บ้างเลยครับ ผมว่าเสาเป็นตัวแปรที่สำคัญกว่าเครื่องรับเลยละ

เสาสำคัญ ครับ กับภาครับ ของกล่อง จูนเนอร์ ว่าหูดีไม  เพราะผม ลอง มาหลายเสา หมดไปเยอะเหมือนกัน กล่องตามบ้านก็ใช้ได้ครับ แต่ จูนเนอร์ จะหูตึงหน่อยๆๆ ผม เทสวิ่งจาก อุบล(สถานีส่ง )-ศรีสะเกษ ก่อนถึง ศรีสะเกษ 13 กม. จอมืด ครับ คิดว่า ศรีสะเกษ ยังไม่มี สถานีส่ง มาเช็ค ข้อมูล จะตั้งภายในปี 2558

* ดูๆๆ คงอีก 2 ปี น่าจะทั่วประเทศ  Grin ( ติดก่อนดู ก่อนครับ คิดอะไรมาก เพราะผม เดิทางบ่อย เลยต้องติด เพื่อ คนนั่งข้างจะได้ไม่จ่ม ว่า ผม ขับรถเร็ว เปลี่ยนยาง ปีล่ะ ชุด  Cry )

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2558, 23:23 »

เสา  350- บาท ครับ แต่กล่อง จูนเนอร์ต้องจ่ายไฟ ( 5Vdc )  ไปเลี้ยงบูสเตอร์ ด้วยนะครับ ไม่งั้นใช้ไม่ได้

เสาสำคัญ ครับ กับภาครับ ของกล่อง จูนเนอร์ ว่าหูดีไม  เพราะผม ลอง มาหลายเสา หมดไปเยอะเหมือนกัน กล่องตามบ้านก็ใช้ได้ครับ แต่ จูนเนอร์ จะหูตึงหน่อยๆๆ ผม เทสวิ่งจาก อุบล(สถานีส่ง )-ศรีสะเกษ ก่อนถึง ศรีสะเกษ 13 กม. จอมืด ครับ คิดว่า ศรีสะเกษ ยังไม่มี สถานีส่ง มาเช็ค ข้อมูล จะตั้งภายในปี 2558

* ดูๆๆ คงอีก 2 ปี น่าจะทั่วประเทศ  Grin ( ติดก่อนดู ก่อนครับ คิดอะไรมาก เพราะผม เดิทางบ่อย เลยต้องติด เพื่อ คนนั่งข้างจะได้ไม่จ่ม ว่า ผม ขับรถเร็ว เปลี่ยนยาง ปีล่ะ ชุด  Cry )
ที่ ที่ไม่ค่อยมีตึกสูงบังอย่างต่างจังหวัดน่าจะเล่นง่ายกว่าครับ ส่วนในกทม. ตอนรถติดอยู่ข้างๆตึกใบหยกยังรับไม่ได้เลยครับ

narong2005
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2558, 10:04 »

[/quote
เสามันมี 2 เสา แล้วจะเสียบ กับเครืื่อง ที่มีรูรับเสาอันเดียว ยังไงเล่าครับท่าน หรือว่ามันมีตัว mix มันได้

Yahooo
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2558, 11:15 »

ผมใช้ Leotech จ่ายไฟเลี้ยงเสาอากาศได้ ผมลองใช้เสารุ่นที่ใช้ไฟเลี้ยงได้ ประสิทธิภาพสู้เสาเปลือยวิทยุไม่ได้เลยครับ งงเหมือนกัน

mojo
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2558, 12:43 »

ผมใช้ Leotech จ่ายไฟเลี้ยงเสาอากาศได้ ผมลองใช้เสารุ่นที่ใช้ไฟเลี้ยงได้ ประสิทธิภาพสู้เสาเปลือยวิทยุไม่ได้เลยครับ งงเหมือนกัน

น่าจะอยู่ที่กล่องด้วยครับ เท่าที่่อ่านในพันทิปที่มีคนเอากล่องบ้านๆไปติดรถยนต์แล้วรับได้ดี มีแค่กล่อง samart strong (ตัวธรรมดาไม่ใช่ pro) หรือกล่องที่ใช้แผงวงจรเดียวกันเป๊ะเช่นกล่อง forth, one box home 

http://pantip.com/topic/33031291

« ตอบ #19 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2558, 20:26 »

ติดต่อพี่เขาเลยนะครับ พอดี ผมคงไม่ค่อยว่าง ( พอดี มีงานเข้ามา คงต้องวิ่ง ดูงานบ่อย จะไม่ค่อยสะดวกเข้ามาเท่าไรครับ ) เข้ามา แล้ว

ถ้า ใคร รับ ทำหน้าที่ แทน ก็ แจ้ง พี่ เขาว่า จาก เฉลิมชัย  นะครับ ที่ เคย แจ้งว่า จะรวมยอดสั่งซื้อ หรือ ถ้า รวมยอดไม่ถึง ก็ ต่างคน ต่างซื้อเลยครับ เพราะ ราคาต่างกันไม่มาก
v
v
v
v