ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

24 มีนาคม 2560, 19:07 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การลองรับดิจิตอลทีวีเขตปริมณฑลผ่าน Splitter ด้วย IPM HD Combo และ Cloud Ibox III  (อ่าน 8708 ครั้ง)
abc
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 29 มกราคม 2558, 10:20 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

1. ทำไมใช้ Power Pass แยกสัญญาณ แล้วมีผลทำให้คุณภาพสัญญาณลดลง ทั้งๆ ที่ทั้ง 2 เครื่องไม่ได้เปิดพร้อมกัน ?
2. ทำไมใช้ Power Pass แยกสัญญาณ แล้วมีสัญญาณรบกวนไปกวน Tuner ของ Cloud III ได้ ?
3. การแยกสัญญาณของผมผิดพลาดอย่างไร ?   ผมควรแก้ไขอย่างไร ? [/b][/color]  (หากไม่แน่ใจยังไม่อยากซื้อ Power Pass ใหม่ ประหยัดตังค์ คริ คริ...)

ช่วยตอบข้อ1 ละกันครับ
power pass มันก็คือ splitter ที่ยอมให้ไฟ dc ผ่านได้ ดังนั้นสัญญาณจะถูกแบ่งคนละครึ่งในกรณีที่เป็น2-way powerpass
 ดังนั้นค่าความแรงสัญญาณจะลดลงไปประมาณ 3dB ครับ ซึ่งก็ทำให้ค่า SNR ก็ลดลงไป 3dB เช่นกันครับ
ถ้าไม่อยากให้สัญญาณลดลงก็ต้องเพิ่ม amplifier ก่อน powerpass ครับ

thxby381682MonChan, chames_sack, jacki, rugsomsak

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 มกราคม 2558, 10:25 »

โอ้...ผลการทดลองละเอียดยิบ ไม่ทราบที่ Power Pass ได้ลองสลับช่อง Output ระหว่าง Cloud III และ IPM HD Combo ดูยังครับ ถ้าลองแล้วผลยังเหมือนเดิม จากการทดลองนี้ ก็สามารถสรุปผลได้อย่างหนึ่ง นั่นคือ Tuner ของ Cloud III สู้ IPM HD Combo ไม่ได้   Grin
ลองสลับ port ระหว่าง Cloud III กับ IPM HD Combo แล้วครับ    ผลก็ได้เหมือนเดิมดังตางรางครับ  เรื่อง port คงไม่เกี่ยวครับผม

ผมยังไม่สรุปเรื่อง tuner ตัวไหนดีกว่าครับท่าน
ผมเคยสรุปให้กับตัวเองไปแล้วว่า tuner Cloud III รับสัญญาณอ่อนๆ สู้ IPM HD Combo ไม่ได้ ซึ่งนับว่าเป็นการด่วนสรุปครับ
เพราะตอนนั้นต่อผ่าน Power pass ครับ  ทำให้เข้าใจว่าสัญญาณ NBT HD อ่อน

ขั้นต่อไปก็คงจะเปลี่ยนตัวแบ่งสัญญาณเป็น splitter ธรรมดา หรือพวก Tap Off ที่ช่วงความถี่ใช้ได้กับ DVB-T2 ดูครับ (ขอบคุณท่านๆ ผู้แนะนำครับ)
หากแก้ปัญหาได้แล้วค่อยเอาผลมาให้ท่านๆ ช่วยกันสรุปอีกที
หรือหากหา power pass ตัวอื่นๆ มาได้จะลองดูอีกทีครับเพื่อความรู้และความมั่นใจครับ Wink

thxby381683championred11, papasoop, as36835760, chames_sack, INTER_SATS, rugsomsak

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
puttipong
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 29 มกราคม 2558, 14:00 »

ลองสลับ port ระหว่าง Cloud III กับ IPM HD Combo แล้วครับ    ผลก็ได้เหมือนเดิมดังตางรางครับ  เรื่อง port คงไม่เกี่ยวครับผม

ผมยังไม่สรุปเรื่อง tuner ตัวไหนดีกว่าครับท่าน
ผมเคยสรุปให้กับตัวเองไปแล้วว่า tuner Cloud III รับสัญญาณอ่อนๆ สู้ IPM HD Combo ไม่ได้ ซึ่งนับว่าเป็นการด่วนสรุปครับ
เพราะตอนนั้นต่อผ่าน Power pass ครับ  ทำให้เข้าใจว่าสัญญาณ NBT HD อ่อน

ขั้นต่อไปก็คงจะเปลี่ยนตัวแบ่งสัญญาณเป็น splitter ธรรมดา หรือพวก Tap Off ที่ช่วงความถี่ใช้ได้กับ DVB-T2 ดูครับ (ขอบคุณท่านๆ ผู้แนะนำครับ)
หากแก้ปัญหาได้แล้วค่อยเอาผลมาให้ท่านๆ ช่วยกันสรุปอีกที
หรือหากหา power pass ตัวอื่นๆ มาได้จะลองดูอีกทีครับเพื่อความรู้และความมั่นใจครับ Wink

รับทราบครับท่าน ระดับท่าน MonChan เช็คละเอียดและเป็นขั้นเป็นตอนขนาดนี้ เดี๋ยวก็หาสาเหตุเจอ Grin

จริงๆ ผมว่า Cloud III ของท่าน chames_sack ที่สัญญาณแรงดี ก็ต่อคล้ายๆ กับของท่านครับ เพียงแต่ของท่าน chames_sack   
ก่อนจะเข้า Power Pass ได้ผ่าน Multi  9 X 6 ซึ่งมี Amplifier ในตัวมาก่อน ดังนั้นจากข้อมูลของท่าน chames_sack ตรงนี้ถ้าเป็น
ผมจะลองหาพวก Booster สำหรับ Digital TV ที่ราคาไม่แพง (อย่างเช่น THAISAT TDA-20) มาต่อก่อนเข้า Power Pass แล้วถอด
DC Block ออก ให้ไฟ 5 VDC ไหลไปเลี้ยง Booster ได้ คิดว่าน่าจะได้ผลครับ  Grin

thxby381703chames_sack, MonChan, championred11, rugsomsak
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2558, 22:53 »

สำหรับท่านที่รู้อยู่แล้ว ขออภัยหากผมเขียนยาวเกินไปครับ 5555
ผมขอเขียนยาวๆ สนุกๆ เพื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่ชอบอ่านและไม่มีพื้นฐานเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนผมน่ะครับ  Wink

หลังจากที่ได้ข้อมูลจากท่านๆ ว่ารับกันได้ปกติ ผมก็มุ่งประเด็นไปที่ Splitter ครับ ผมก็เดาๆ มั่วๆ ตามประสาคนพื้นฐานน้อยว่า Splitter บางรุ่น
อาจจะมีสัญญาณรบกวนน่ะครับ เลยได้ลอง Splitter เพิ่มอีก 2 ตัวรวมเป็น 3 ตัว = 4 วงจร   สนุกจนเหนื่อยเลยละครับ
ลอง Splitter ครบดังใจแล้วปัญหาก็ยังอยู่  กลับมานั่งดูข้อมูลก็สรุปได้ว่า Splitter ไม่น่าเกี่ยวเพราะทั้ง 3 แบบนั้นได้คุณภาพสัญญาณออกมาใกล้เคียงกัน
ก็เลยลองปรับหมุนก้งปลา 14E อีกที  แต่คราวนี้แตกต่างกับการปรับครั้งก่อนเพราะ ที่ปรับครั้งก่อนผมเอา IPM HD Combo เป็นตัววัดสัญญาณซึ่งหมุนไปนิดๆ หน่อยมันก็เต็มร้อยเปอร์เซ็น
แต่ครั้งนี้ผมเอา Cloud Ibox III เป็นตัววัดสัญญาณเพราะมาถึงตรงนี้แล้วผมคิดว่า Tuner T2 ของ Cloud III นั้นรับสัญญาณอ่อนได้ด้อยกว่าครับ  โดยใช้ช่อง NBT HD ซึ่งอ่อนที่สุด
เป็นตัวหาทิศทาง ปรากฎว่าต้องค่อยๆ หมุนละเอียดๆ ประมาณตอนที่ตั้งมุมส่ายหน้าจานเลยครับจึงได้ทิศทางที่ดีที่สุดแบบเป๊ะๆ
และแล้วปัญหาก็หมดไป ดูได้ครบหมดทุกช่องแล้วครับ  นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "อย่าคิดว่าที่เคยทำไว้นั้นดีที่สุดแล้ว ให้ลองทำใหม่จะได้ดีกว่าเดิมเสมอ"  Grin  Grin  Grin

ทีนี้มาดูข้อมูลที่ได้มาโดยบังเอิญจากความมั่วของผมครับ
เริ่มจากดูแบบของ Splitter ที่ผมทดลอง ครับ (เนื่องจากเคยทดลองมาแล้วว่า AC/DC Block ไม่มีผลต่อสัญญาณ ผมก็เลยใส่ไว้ตลอดครับ)

และมาดู การวัดสัญญาณมีทั้งก่อนและหลังที่จะหมุนแผง 14E ครับ
  หมายเหตุ : เกจวัดคุณภาพสัญญาณจากเครื่องแต่ละรุ่นจะมีความแข็งอ่อนไม่เท่ากัน โปรดอย่าเอาค่า % ของเครื่องรุ่นหนึ่ง มาเทียบกับอีกเครื่องอีกรุ่น

ต่อไปเป็นข้อมูลแบบกราพแท่งครับ เผื่อว่าจะเห็นความแตกต่างกันชัดๆ ครับ
ดูคุณภาพสัญญาณก่อนและหลังหมุนเสาเทียบกันครับ จะเห็นว่า IPM HD Combo นั้นมีความแตกต่างน้อยมาก   แต่ Cloud III นั้นถือว่าดีขึ้นเยอะเลยครับ  Wink

เมื่อหมุนเสาดีแล้ว มาดูว่าการต่อตรงกับต่อผ่าน Splitter นั้น มีผลกับคุณภาพสัญญาณของแต่ละเครื่องอย่างไร
จะเห็นว่า IPM HD Combo นั้นมีความแตกต่างน้อยมาก   แต่ Cloud III นั้นถือว่าหดลงไปพอประมาณครับ ข้อมูลแบบนี้แหละครับที่ทำให้ผมต้องไปลอง splitter เพิ่มในตอนแรก   Roll Eyes

ทีนี้มาดูว่า Splitter แต่ละตัวมีผลกับคุณภาพสัญญาณของ Cloud III แตกต่างกันมั๊ย  สำหรับผมแล้วผมว่าไม่แตกต่างครับ

อันนี้ให้ถือเป็นของฝากนะครับ

สุดท้ายขอแนะนำท่านผู้อ่านว่า ให้เลือกเสาใหญ่กว่าขนาดที่แนะนำกันสักนิดเผื่อการต่อ Splitter ทำให้คุณภาพสัญญาณลดด้วยนะครับ
อีกประเด็นคือ ถึงแม้ว่า Cloud Ibox III จะรับสัญญาณ DVB-T2 ที่อ่อนๆ ได้ไม่ดีเท่ากับ IPM HD Combo แต่ขีดความสามารถของเครื่องนี้ในด้านอื่นๆ ก็ถือว่าคุ้มค่าเกินราคาครับผม
และถ้าเสารับสัญญาณเราดีติดตั้งดีก็จะไม่เจอปัญหาอย่างที่ผมเจอครับ  ก็เห็นกันชัดๆ ว่ามีอีกหลายๆ ท่านที่ทำถูกทำดีตั้งแต่ต้นก็ไม่ได้มีปัญหาครับ  Wink

ขอขอบคุณท่าน Chames_Sack และท่าน Championred11 ที่ช่วยให้ข้อมูลเรื่อง splitter และคำแนะนำครับ  Cheesy
และขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่ช่วยให้ข้อมูลอ้างอิงคำแนะนำทำให้ผมได้มีการทดลองเล่นๆ ครับ
 Cheesy

ปิดจ๊อบครับ หลับสบายครับคืนนี้ จะได้กลับไปเล่นเรื่อง ลิงค์หนัง rtmp ของ nStreamVOD กรอไม่ได้ต่อครับ  Grin  Grin  Grin

thxby382008TOUR CHOKUN, chames_sack, preelaw, championred11, thasila, K A R X, jacki, mafiathai, puttipong, eidos, nipon0007, Mad3Wizard, Pramote, rugsomsak

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
นายสัก
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2558, 10:17 »

สุดท้ายขอแนะนำท่านผู้อ่านว่า ให้เลือกเสาใหญ่กว่าขนาดที่แนะนำกันสักนิดเผื่อการต่อ Splitter ทำให้คุณภาพสัญญาณลดด้วยนะครับ
อีกประเด็นคือ ถึงแม้ว่า Cloud Ibox III จะรับสัญญาณ DVB-T2 ที่อ่อนๆ ได้ไม่ดีเท่ากับ IPM HD Combo แต่ขีดความสามารถของเครื่องนี้ในด้าน

ได้ทดลองต่อ line amp เช่น ของ thaisat TDA-20 ก่อนเข้า cloud3 ไหมครับ (แต่ว่าใช้จริงควรต่อก่อนเข้า splitter)  ผมเดาว่าเจ้า ipm combo อาาจจะมีวงจรขยายนี้ในตัวกล่องแล้วเลยทำให้มันรับสัญญาณอ่อนกว่าได้ครับ

thxby382148MonChan, chames_sack, rugsomsak
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2558, 11:14 »

ได้ทดลองต่อ line amp เช่น ของ thaisat TDA-20 ก่อนเข้า cloud3 ไหมครับ (แต่ว่าใช้จริงควรต่อก่อนเข้า splitter)  ผมเดาว่าเจ้า ipm combo อาาจจะมีวงจรขยายนี้ในตัวกล่องแล้วเลยทำให้มันรับสัญญาณอ่อนกว่าได้ครับ

ท่าน puttipong ก็แนะนำไว้เหมือนกันที่ตอบ#22 ครับผม
ทีแรกก็ตั้งใจว่าจะลอง line amp เหมือนกันครับ แต่ตอนที่ซื้อของครั้งล่าสุดนั้นฝากน้องที่ทำงานออกไปซื้อ เขาซื้อมาไม่ครบก็เลยไม่ได้ลองครับ แต่การไม่มี line amp ก็ทำให้ผมได้หมุนแผง 14E แบบละเอียดๆ จนได้ทิศทางที่ดีที่เป๊ะๆ จริงๆ อย่างที่ผมเล่าให้ฟังครับ

และผมค่อนข้างมั่นใจว่าหากไครมีปัญหาสัญญาณอ่อนทั้งๆ ที่ติดตั้งแผงก้างปลาดีที่สุดแล้ว ตัว line amp นี้คงจะช่วยได้จริงๆ ครับผม  Wink

thxby382152championred11, chames_sack, rugsomsak

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2558, 21:25 »

ว่างๆ เลยไปซื้อ Line Amp T2  Thaisat ที่ท่าน puttipong และท่านนายสัก แนะนำมาลองเล่นๆ กันสมองว่างครับ ทดลองตามวงจรที่ 5 และ 6 ครับ

เห็นผลงานดังตารางครับ ได้ผลดีเลยทีเดียวครับกับราคา 150 บาท

กราฟเปรียบเทียบเพื่อแสดงคุณภาพที่ได้มาแบบชัดๆ ครับ

จะเห็นว่า Line Amp Thaisat ตัวนี้ทำให้คุณภาพสัญญาณของ IMP HD Combo กระฉูดแซงการต่อตรงไปเลยทั้งๆ ที่ผ่าน Power Pass ครับ
และที่กล่อง Cloud Ibox III ก็เหมือนกันครับคุณภาพสัญญาณดีกว่าการต่อตรงทั้งๆ ที่ต่อผ่าน Power Pass

ส่วนเรื่องที่ว่า Line Amp นั้นควรจะต่อช่วงไหน ก็เป็นตามที่อ่านๆ มาครับ คือหากไปต่อจุดที่สัญญาณตกไปเยอะแล้วก็ไม่ค่อยได้ผล หรือหากไปต่อที่ต้นทางใกล้เสาที่สัญญาณยังเต็มอยู่ก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา
จะเห็นได้จาก วงจร-5 สัญญาณตกจาก Power Pass มาแล้วทำให้บูตขึ้นได้น้อย   ส่วน วงจร-6 บูทแล้วตกตอนที่ผ่าน Power Pass แต่ก็ยังได้สัญญาณดีที่สุด

จึงเขียนเพิ่มมาเผื่อว่าจะเป็นประโยชน์กับท่านผู้อ่านครับผม
ขอบคุณครับ  Wink

thxby382622K A R X, chames_sack, TOUR CHOKUN, maha, sinchai, ryu7777, rugsomsak, nigata09

maha
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2558, 09:25 »

สอบถามครับ Line Amp ถ้าไม่ไม่จ่ายไฟเลี้ยงมีผลต่อสัญญาณแยาะไหมครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2558, 10:53 »

สอบถามครับ Line Amp ถ้าไม่ไม่จ่ายไฟเลี้ยงมีผลต่อสัญญาณแยาะไหมครับ
หากไม่เปิดไฟ 5VDC จากเครื่องรับ ไปเลี้ยง Line Amp สัญญาณจะเป็น 0 ครับผม

thxby382656maha, chames_sack

สยามเมืองยิ้ม
รักษาการผู้ดูแลระบบ

เรือลำน้อย... ลอยโดดเดียว... อยู่กลางทะเล...

« ตอบ #29 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2558, 11:40 »

ราคาเสา(มีบูสเตอร์ในตัว ) 350 บาท + กล่อง ฟรีคูปองดิจิตอล

ทดสอบวิ่ง 140-160 km/h ยังดูได้ปรกติครับ  Grin

* เดียวถ่ายรูปเสาให้ดู พอดี อยุ่บนตึก รถจอด ข้างล่าง  Cry

thxby382659INTER_SATS, papasoop, maha, MonChan, chames_sack, ryu7777, rugsomsak

« ตอบ #30 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2558, 23:04 »

สอบถามท่าน monchan เเละทุกท่านครับ ว่า การต่อ line amp เเบบตรงตรงครับ แบบนี้ครับ เครื่องcloud3---ต่อเข้าline amp---ต่อเข้าเสา การต่อแบบนี้ถ้าเราไม่ผ่าน ac/dc block มีผลต่อเครืองรับ หรือไม่ครับทุกท่าน

zingzag
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2558, 23:05 »

ขอบคุณครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2558, 23:23 »

หากเข้าใจคำถามท่าน zingzag ไม่ผิด คือท่านถามว่า
จากเดิมต่อแบบนี้.       cloud iii ==> dc block ==> แผงก้างปลา
แล้วถ้าต่อ line amp ตรงๆ คือ.        cloud iii ==> line amp ==> แผงก้างปลา.     จะมีปัญหาหรือไม่ ?

คำตอบคือไม่มีปัญหาครับผม ของผมตอนนี้ก็เท่ากับว่าต่อแบบที่ท่านว่าอยู่ครับ (วงจร 6)
  line amp นี้รับไฟ 5vdc มาใช้งานที่ตัวมันเองแล้ว  ไม่ปล่อยไฟออกทางด้านที่ต่อกับแผงก้างปลาครับ

จริงๆ แล้วหากไม่มีการลัดวงจร.  ที่สาย rg6   หรือที่ f-type    หรือที่อุปกรณ์กลางทางต่างๆ.  หรือที่แผงก้างปลา.  dc block ไม่มีความหมายอะไรเลยครับ

ที่ใส่ dc block กันก็เป็นการป้องกันครับ เพราะการใช้แผงก้างปลานั้นไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง และมีการเดินสายไกล แผงก็อยู่กับแดดกับฝน มีโอกาสลัดวงจร ก็ป้องกันไว้ครับ

thxby382705nipon0007, smicharee, Mad3Wizard, rugsomsak

zingzap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2558, 23:30 »

ขอบคุณมากครับพี่ พอดีผมจะสั่งของจากช่างติพอดี ได้ความรู้เลยครับ

rugsomsak
น้องใหม่
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2558, 18:38 »

ผมอ่านมา ไม่มีเจอปัญหาเหมือนกรณีผมเลยครับ  รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ  คือ จะตั้งเสารับสัญญาณทีวีดิจิตอล 1 ต้น ตัวตึกอยู่บางลำภู  สูง 8 ชั้น ต้องการใช้กับเครื่องรับดิจิตอลทีวี 6 เครื่อง จะต่อแบบเสาอากาศสมัยก่อนได้หรือเปล่าครับ หรือมีอุปกรณ์ที่ต้องใช้เฉพาะเพิ่มเติม มีโอกาศเปิดพร้อมกันครับ  ขอคำชี้แนะด้วยครับ

thxby384182MonChan
pkongskul
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2558, 19:43 »

ใช้เสาหนวดกุ้งเตรื่องละชุุดไปเลย  ไม่ต้องเดินสายด้วย  ชั้น8บางลำพูนี่มือแตะๆก็ดูจะได้แล้วมั้งครับ

thxby384183MonChan, rugsomsak
rugsomsak
น้องใหม่
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2558, 21:29 »

ใช้เสาหนวดกุ้งเตรื่องละชุุดไปเลย  ไม่ต้องเดินสายด้วย  ชั้น8บางลำพูนี่มือแตะๆก็ดูจะได้แล้วมั้งครับ
มันต้องคนละเสาเลยหรอครับพี่  แบบเสาต้นเดียวเหมือนสมัยก่อน  ทำได้เปล่าครับ

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2558, 22:38 »

มันต้องคนละเสาเลยหรอครับพี่  แบบเสาต้นเดียวเหมือนสมัยก่อน  ทำได้เปล่าครับ
เสาต้นเดียวทำแบบเดียวกันได้เลยครับ แต่ต้องดูว่าสายที่ใช้เป็น RG-6U เพราะส่งในตวามถี่
UHF และเลือกใช้เสาอากาศรุ่นใหม่ที่ออกแบบมาให้รองรับดิจิตอลทีวี (เสารุ่นเก่าที่ตกค้าง
อยู่ตามร้านเป็นเสาที่ออกแบบมาในสมัยอนาลอกจะใช้กับดิจิตอลทีวีได้ไม่ครบทุกย่าน
ความถี่บางช่วงอาจรับได้ไม่ดี) แนะนำให้ใช้เสาทีวีดิจิตอลของยี่ห้อสากลแบบ 14E
รุ่น U142160 (ให้ถามทางร้านว่าเป็นรุ่นใหม่หรือเปล่าเพราะรุ่นเก่าจะมีปัญหาออกแบบมา
ผิดสัญญาณจะมีปัญหาในบางความถี่) วิธีการแยกสัญญาณก็ใช้ Splitter แยกได้เลย
ทำได้ด้วยหลักการเดียวกันครับ

thxby384195MonChan, rugsomsak
dk
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 01 มีนาคม 2558, 09:45 »

คงหมายถึงแถวนั้นสัญญาณแรงพอ ใช้เสาภายใน(หนวดกุ้งเล็ก ๆ)เครื่องใครเครื่องมันก็น่าจะรับได้แล้ว
ไม่ต้องเดินสายให้เกะกะ

บ้านผมห่างใบหยก 13 กิโล อยู่ชั้น 4 ยังรับได้เลยครับ

thxby384207MonChan, rugsomsak
rugsomsak
น้องใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 01 มีนาคม 2558, 15:55 »

เสาต้นเดียวทำแบบเดียวกันได้เลยครับ แต่ต้องดูว่าสายที่ใช้เป็น RG-6U เพราะส่งในตวามถี่
UHF และเลือกใช้เสาอากาศรุ่นใหม่ที่ออกแบบมาให้รองรับดิจิตอลทีวี (เสารุ่นเก่าที่ตกค้าง
อยู่ตามร้านเป็นเสาที่ออกแบบมาในสมัยอนาลอกจะใช้กับดิจิตอลทีวีได้ไม่ครบทุกย่าน
ความถี่บางช่วงอาจรับได้ไม่ดี) แนะนำให้ใช้เสาทีวีดิจิตอลของยี่ห้อสากลแบบ 14E
รุ่น U142160 (ให้ถามทางร้านว่าเป็นรุ่นใหม่หรือเปล่าเพราะรุ่นเก่าจะมีปัญหาออกแบบมา
ผิดสัญญาณจะมีปัญหาในบางความถี่) วิธีการแยกสัญญาณก็ใช้ Splitter แยกได้เลย
ทำได้ด้วยหลักการเดียวกันครับ
ขอบคุณครับพี่  Smiley

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์