ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

13 ธันวาคม 2560, 10:18 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การลองรับดิจิตอลทีวีเขตปริมณฑลผ่าน Splitter ด้วย IPM HD Combo และ Cloud Ibox III  (อ่าน 10870 ครั้ง)
MonChan
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 25 มกราคม 2558, 18:03 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

*** 01/02/2558 ขออณุญาติเปลี่ยนหัวข้อกระทู้เพื่อให้ตรงกับเนื้อหาหลังจากที่ได้ข้อสรุปแล้วครับ ***      

ชื่อกระทู้เดิม ถึงตอบ#22       "ดิจิตอลทีวีภาคพื้นดิน DVB-T2 กทม.-ปริมณฑล ช่่อง NBT HD ON PRD สัญญาณอ่่อนลงมั๊ยครับ ?"
กล่าวคือที่ตั้งกระทู้เริ่มต้นเข้าใจว่าสาเหตุของปัญหาคือสัญญาณอ่อน  แต่หลังจากที่ทดลองหลายๆ อย่างกลายเป็นว่าตั้งเสาไม่ดีพอเมื่อผ่าน Splitter ก็มีปัญหาครับ      

รบกวนท่านที่ใช้งานในเขต กทม.-ปริมณฑล ครับ

ที่รังสิต ห่างจากไบหยก 28 กม.
ติดตั้งครั้งแรกเสา 14E สูงเกือบๆ 3 ม. กับเครื่อง IPM HD COMBO  จำได้ว่าสัญญาณเกิน 100 ตามไสตล์ของ IPM  Wink.  ดูได้ดีครบทุกช่องเสร็จแล้วก็ไม่ค่อยเปิดดู

เมื่อได้ Cloud III มา ใส่. power pass แยกไปให้คล้าว3 อีกหนึ่งจุด(เปิดไม่พร้อมกับ IPM HD Combo)
ก็พบว่า คล้าว3 นั้นดู NBT HD ไม่ได้ สัญญาณอ่อนโมเสคมาตลอด ช่องอื่นดูได้ปกติครับ

ปิดคล้าว3 แล้วมาเปิด IPM HD Combo ดูก็ยังดูได้ทุกช่องรวมถึง NBT HD. แต่สัญญาณช่อง NBT HD จะอ่อนกว่า(90-95)

3วันที่แล้วก็เลยหมุนเสา 14E เฉลี่ยสัญญาณใหม่ โดยให้ตรงไปทางสถานีช่อง NBT ซึ่งกลายเป็นว่าทำมุมกับ ไบหยก2 ประมาณ 20 องศา
วัดสัญญาณด้วย IPM HD Combo ได้สัญญาณเกิน 100 ทุกความถี่ แต่ความถี่ของ NBT HD (514) ได้ประมาณ 98-100 ที่คุณภาพสัญาณนี้ คล้าว3 สามารถดู NBT HD ได้

มาวันนี้คล้าว3 ดู NBT HD ไม่ได้อีกแล้ว(ช่องอื่นดูได้ปกติ)
ปิดคล้าว3 แล้วมาเช็คสัญญาณด้วย IPM HD Combo ช่อง NBT HD ยังดูได้แต่สัญญาณเหลือ 90-95 อีกแล้ว

เลยอยากรบกวนขอข้อมูลอ้างอิงตามหัวข้อกระทู้ด้วยครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ

panu
น้องใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 25 มกราคม 2558, 19:12 »

ผมอยู่รังสิต ใช้เสา 14e samart แยก 6 จุด
รับได้ดีทุกช่องครับ 90-100 Smiley

dk
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 25 มกราคม 2558, 19:20 »

ผมรับที่บึงกุ่มห่างตึกใบหยก 13 กม. ด้วยเสา 14E
วันนี้ลองเปิดช่อง nbt ดูแล้วสัญญาณอ่อนไปจริง ๆ (ปกติไม่ได้ค่อยได้เปิดดูช่องนี้)
ทำเอาเครื่องสามารถ strong black รับไม่ได้ เครื่องอื่นรับได้แต่สัญญาณอ่อนไปกว่าเดิมครับ

chames_sack
สมาชิก VIP

ฟัง-คิด, คิด-พูด, อ่าน-คิด, คิด-เขียน

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มกราคม 2558, 19:29 »

ผมอยู่ถนนรามคำแหง ห่างจากตึกใบหยก 19.55 กม.  ปีก 5E  ผ่าน Multi  9 X 6 แยก PowerPass อีกที Cloud 3  ตอนนี้รับ NBT HD  SNR 94  AGC 61  BER 30  นิ่งๆ ไม่ตุก

panu
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 25 มกราคม 2558, 19:33 »

รับได้ดีตามรูปครับ

papasoop
สมาชิก VIP

มาด้วยใจ Smart dusts

« ตอบ #5 เมื่อ: 25 มกราคม 2558, 19:39 »

ขอแจมนิดนึง  ผมอยู่บางแค ห่างจากตึกใบหยก 16.24 กม. เสาไม้แขวนเสื้อ ประดิษฐ์เอง  เครื่อง zeason
ตอนนี้รับ NBT คุณภาพสัญญาณ เต็ม 100 ครับ

Be healthy and happy,that's all we need.
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 25 มกราคม 2558, 19:48 »

ขอแจมนิดนึง  ผมอยู่บางแค ห่างจากตึกใบหยก 16.24 กม. เสาไม้แขวนเสื้อ ประดิษฐ์เอง  เครื่อง zeason
ตอนนี้รับ NBT คุณภาพสัญญาณ เต็ม 100 ครับ
Grin น่าสนใจเสาประดิษฐ์เองมากๆ ครับ

NBT HD ON PRD ความถี่ 514 แยกไปอยู่เอกเทศที่ สทท.11 ถ.เพชรบุรี  ไม่ยอมย้ายมาใบหยก2 เหมือนช่องอื่นๆ

เสาท่านยังได้คุณภาพเต็มร้อย นับถือๆ ครับ Grin

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 25 มกราคม 2558, 20:01 »

ผมอยู่รังสิต ใช้เสา 14e samart แยก 6 จุด
รับได้ดีทุกช่องครับ 90-100 Smiley
ท่าน panu บ้านใกล้ๆ กัน เสาเหมือนกัน
ตามรูป คุณภาพ 100 รับได้ดีนั้น เครื่องรับอะไรครับ

ป.ล. IPM HD Combo ของผมถึงจะไม่เต็ม 100 ก็รับได้ดีครับ  แต่คล้าว3 นี่แหละครับที่งง แต่คล้าว3 ของท่าน chames_sack ก็ดูดี
เดี๋ยวต้องลองปลด power pass และ AC/DC Block ออกดูครับ

dk
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 25 มกราคม 2558, 20:06 »

Grin น่าสนใจเสาประดิษฐ์เองมากๆ ครับ

NBT HD ON PRD ความถี่ 514 แยกไปอยู่เอกเทศที่ สทท.11 ถ.เพชรบุรี  ไม่ยอมย้ายมาใบหยก2 เหมือนช่องอื่นๆ

เสาท่านยังได้คุณภาพเต็มร้อย นับถือๆ ครับ Grin

ผมเลยต้องขยับทิศทางจากเล็งตึกใบหยกเฉลี่ยไปทาง ถ.เพชรบุรีอีกนิด ตอนนี้ได้คุณภาพเต็มร้อยแล้วครับ

cliemanp
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 25 มกราคม 2558, 20:32 »

บ้านอยู่แถวนวมินทร์ เคยรับช่อง 3 HD 80% วัน สอง วันนี่ ดู ไม่ได้ เลย เมือ่คืน บอลช่อง 7 HD ก็ ดู ไม่ได้ เลย
สัญญาณ โดยรวม อ่อน ลง ทุกช่อง เหลือ ตำกว่า 30% เกือบหมด ที่บ้านใช้ กล่อง Samart ครับ เพราะถ้า ตำ่กว่า 30% ปกติจะดู ไม่ได้
เรา จะแจ้งใคร หรือ ที่ไหนได้บ้างครับ ??

kaijae
Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26 มกราคม 2558, 13:12 »

ผมเลยต้องขยับทิศทางจากเล็งตึกใบหยกเฉลี่ยไปทาง ถ.เพชรบุรีอีกนิด ตอนนี้ได้คุณภาพเต็มร้อยแล้วครับ

ภาพเป็น HD ตามชื่อ หรือยังครับ หรือว่าเป็นแต่ชื่อเหมือนเดิม

dk
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 มกราคม 2558, 13:37 »

ภาพเป็น HD ตามชื่อ หรือยังครับ หรือว่าเป็นแต่ชื่อเหมือนเดิม

เริ่มมี HD บ้างแล้วเหมือน TPBS ตอนแรกๆ ครับ

championred11
ศึกษาและเรียนรู้
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 26 มกราคม 2558, 14:08 »

ของผม ท่าน้ำนนทบุรี 11.9 km
เสา Active Indoor Createch A1 ได้เท่านี้ครับ Cloud 3  ไม่กระตุก ชัดลื่นปกติ

NBT

Mcot

Thaicom 5/6(C+K),SES8,Vinasat1,Measat 3, Asiasat5, Apstar7
X Solo Mini 3 /Cloud Ibox 3 /Skybox F3/GMM HD
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 26 มกราคม 2558, 14:33 »

เป็น HD แท้แล้วครับ (ไม่ใช่ HD แค่ชื่อช่อง)  ปกติผมก็ไม่ค่อยดูช่องนี้หรอกครับ แต่ไปเจอโดยบังเอิญว่า Cloud III มันดูไม่ได้ ก็เลยได้เรื่องลองเล่นๆ นะครับ

ของผม ท่าน้ำนนทบุรี 11.9 km
เสา Active Indoor Createch A1 ได้เท่านี้ครับ Cloud 3  ไม่กระตุก ชัดลื่นปกติ
ขอขอบคุณอีก 1 ข้อมูลจากท่าน Championred11 (Professor of TV. Channel List)
ได้เห็นจากรูปชัดๆ ว่าวัดสัญญาณด้วย Cloud III ช่อง NBT HD (49%) จะมีสัญญาณอ่อนกว่าช่องอื่น (95%)
หากภาครับสัญญาณนับตั้งแต่เสา สาย อุกรณ์ เครืองอิมเมจไม่นิ่งดีพอ ก็จะเจอปัญหาที่ช่องนี้ก่อน

ปล. Clound III ของผมใช้อิมเมจปิดที่ติดตั้งมาจากทางร้านครับ ทำได้เพียงแสกนช่องแบบ Manual ครับ  Cheesy

panu
น้องใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 26 มกราคม 2558, 20:06 »

ท่าน panu บ้านใกล้ๆ กัน เสาเหมือนกัน
ตามรูป คุณภาพ 100 รับได้ดีนั้น เครื่องรับอะไรครับ
Ceatech CT-1 ครับ
ผมมี samart strong pro ด้วยครับ รับได้แรงพอกัน

แต่ Ceatech CT-1 เปลี่ยนช่องเร็วกว่า  samart strong pro ไม่มรู้ทำไมมีแต่คนเชียร samart

chames_sack
สมาชิก VIP

ฟัง-คิด, คิด-พูด, อ่าน-คิด, คิด-เขียน

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 มกราคม 2558, 08:24 »

เท่าที่เจอนะครับ tuner  ที่ใส่มาใน cloud 3 มันมีหลาย ๆ รุ่น เหมือนกัน ความไวในการรับ ไม่เท่ากันครับ ผมเจอมา 2 เครื่อง main tuner เหมือนกัน  แต่ front tuner ไม่เหมือนกัน การรับไม่เท่ากัน ครับ

chames_sack
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 27 มกราคม 2558, 13:11 »

จะส่งรูปให้ดู ผมส่งไม่ได้ คอมมีปัญหา ตอนนี้เลยเล่น Ipad ไปพลางๆ LINE เพื่อน  ๆ ก็หายหมด  อิ อิ อิ

nipon0007
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 27 มกราคม 2558, 16:38 »

ผม อ.บางพลี สมุทรปราการ...ใช้Cloud3 ทดสอบ ห่างจากตึกใบหยก 30 km. NBT รับไม่ได้เลย ก่อนหน้านั้น PPPTV, Amarin รับไม่ได้หลังๆๆเลยเปลี่ยนใช้ 9E+5E Thaisat เปลี่ยนตัวรวมสัญญาณจากสามทาง เป็น spilter และหาสก๊อตเทปมาพันหุ้มเป็นฉนวน จึงทำให้รับ PPPTV, Amarin รับได้ ณ.ตอนนี้(24%) ผมว่ามีองค์ประกอบหลายๆๆส่วนที่จะทำให้เจ้า Cloud3 รับสัญญาณได้ดี.....ส่วน Cloud3 ผมเลื่อนช่อง 2-3 วิ ภาพถึงจะมา.

DM8000HD/DM800se/DM800hd/DM500S/--KODI--/Amiko A3 Combo
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 มกราคม 2558, 22:29 »

เมื่อได้ข้อมูลจากท่านแล้ว ก็สรุปว่าของผมผิดปกติ ก็ได้ทดลองดูได้ข้อมูลมาเพื่อขอคำปรึกษาท่านต่อไปดังนี้ครับ

มาดูการต่อสายนำสัญญาณของผมกันก่อนครับ พื้นๆ ครับไม่มีอะไรพิเศษเลย แต่ก็สงสัยอยู่ว่าผมคงทำอะไรผิดหรือเปล่า  Grin

ผลการทดลองสัญญาณ ด้วยทั้ง 2 เครื่องแบบต่อตรงและผ่าน Power Pass  (หลังจากที่ได้ข้อมูลจากท่านๆ  Wink)

จะเห็นได้ว่าการต่อตรงและผ่าน Power Pass จะได้สัญญาณที่ต่างกัน
จะพบปัญหาที่เครื่อง Cloud III กรณีต่อผ่าน Power Pass ตามวงจรที่ 1 เท่านั้น
ซึ่งปัญหาก็คือ ช่องที่ความถี่ 514 มีโมเสคบางครั้ง และช่องที่ความถี่ 722 มืดตื๊ดตื๋อไปเลยครับ

และผมยังได้ทดสอบ Cloud III เพิ่มเติม(ซน) คือ
 - การต่อผ่าน Power Pass (วงจร-1) พบว่าที่ตัว Power Pass และตามขั้ว F-Type เมื่อไปจับจะมีไฟดูดที่มือตลอดเวลา ถึงแม้ว่าจะปิดสวิทช์เครื่องต่างๆ หรือปลดสายออกจากเครื่องหมดแล้วก็ตาม
 - ต่อผ่าน Power Pass (วงจร-1) ลองวัด R ที่ปลั๊กผู้แล้วไม่ลัดวงจร ลองเอา AC/DC Block ออก   ผลคือดูไม่ได้และคุณภาพสัญญาณวิ่งปรู๊ดปร๊าด ต้องรีบปิดสวิทช์โดยทันที 5555...  คาดว่าไฟจากตัว Power Pass ที่ว่านั้นได้จะเอ๋กับไฟ 5V ของ Cloud III ครับ
 - ต่อตรง (วงจร-2) ลองวัด R ที่ปลั๊กผู้แล้วไม่ลัดวงจร ลองเอา AC/DC Block ออก   ผลคือคุณภาพสัญญาณไม่ต่าง สรุป AC/DC Block ไม่มีผลต่อสัญญาณครับ

จากที่เล่ามา  ท่านๆ โปรดแนะนำทีครับ
1. ทำไมใช้ Power Pass แยกสัญญาณ แล้วมีผลทำให้คุณภาพสัญญาณลดลง ทั้งๆ ที่ทั้ง 2 เครื่องไม่ได้เปิดพร้อมกัน ?
2. ทำไมใช้ Power Pass แยกสัญญาณ แล้วมีสัญญาณรบกวนไปกวน Tuner ของ Cloud III ได้ ?
3. การแยกสัญญาณของผมผิดพลาดอย่างไร ?   ผมควรแก้ไขอย่างไร ?
  (หากไม่แน่ใจยังไม่อยากซื้อ Power Pass ใหม่ ประหยัดตังค์ คริ คริ...)

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ คำตอบและคำแนะนำของท่านจักเป็นประโยชน์อย่างยิ่งสำหรับผมขอรับ
 Smiley Wink Cheesy Grin

puttipong
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 28 มกราคม 2558, 23:19 »

โอ้...ผลการทดลองละเอียดยิบ ไม่ทราบที่ Power Pass ได้ลองสลับช่อง Output ระหว่าง Cloud III และ IPM HD Combo ดูยังครับ ถ้าลองแล้วผลยังเหมือนเดิม จากการทดลองนี้ ก็สามารถสรุปผลได้อย่างหนึ่ง นั่นคือ Tuner ของ Cloud III สู้ IPM HD Combo ไม่ได้   Grin

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์