ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

19 ธันวาคม 2561, 20:14 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับไฟสีน้ำเงินกลายเป็นสีแดง  (อ่าน 2267 ครั้ง)
sulaimohara
น้องใหม่
*

« เมื่อ: 02 มกราคม 2558, 22:13 »

ibox2 ผมมีปัญหาครับ เปิดเครื่องขึ้นมาทุกอย่างปกติดีครับ แต่เวลาเข้าหน้า logo openpli ได้สักพัก ไฟหน้าเครื่องจากสีน้ำเงิน
กลายเป็นสีแดงหน้าจอก็มืด ผมได้ทำการลง FW ใหม่แต่ผมลงทางusbไม่ได้เลยครับไม่รู้เป็นเพราะว่าผมลง
cpu 750mhz-bootloader-xp1000 มันทำให้ผมมีปัญหาในการลง fw ถ้าจะลง fw ใหม่ทาง usb ผมต้องเข้า menu แล้วเลือก
reboot ถึงจะใช้ usb ลง fw ได้ แต่ตอนนี้ผมทำแบบนั้นไม่ได้ครับ เพราะว่ามีปัญหา เข้าหน้า logo openpli ได้สักพัก ไฟหน้าเครื่องจากสีน้ำเงินกลายเป็นสีแดงหน้าจอก็มืด เครื่องก็ดับ

ไม่ทราบว่าพอจะมีทางแก้ไขอย่างไร รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ  Cry Cry Cry

keng21
ยังมาแรง
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 มกราคม 2558, 04:43 »

ลองดูครับ

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=22126.0 Grin Grin Grin
sulaimohara
น้องใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 มกราคม 2558, 10:12 »

ไม่ทราบว่านอกจากวิธีนี้แล้วมีวิธีทำแบบอื่นมั้ยครับ ขอบคุณมากครับ
keng21
ยังมาแรง
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 มกราคม 2558, 17:37 »

วิธีอืนผมลองทำมาแล้วครับโอกาศรอดมีน้อยมากๆๆๆครับส่วนผมใช้วีธีนี้หละครับผมจะลองหาดูให้ครับ
แต่ไม่รับบอกว่าจะช่วยท่านได้มากน้อยแค่ไหนนะครับ

จะพยามครับ
sulaimohara
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 มกราคม 2558, 20:28 »

วิธีอืนผมลองทำมาแล้วครับโอกาศรอดมีน้อยมากๆๆๆครับส่วนผมใช้วีธีนี้หละครับผมจะลองหาดูให้ครับ
แต่ไม่รับบอกว่าจะช่วยท่านได้มากน้อยแค่ไหนนะครับ

จะพยามครับ
ผมมีแต่สาย rs232 PL2303 ครับ ผมก็อยากทำตามวิธีที่ท่านบอกครับ ผมไม่มี cypress board ครับ
ผมกลัวว่าสั่งไปแล้วผมจะทำไม่ได้ครับ แล้วไม่ทราบว่า rs232 ใช้กับ cloud ibox2 ได้มั้ยครับ
ผมลองแกะกล่องดูที่เสียบมันมี2อันครับ เห็นมี rx gnd tx vcc ด้วยครับ
ปัญหาทั้งหมด มันเกิดจากความมักง่ายของผมเองครับ ลงfwใหม่ทุกครั้งก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ มันน่าจะเกิดจาก
ผมcoppy python2.7 ออกมาของfwตัวเก่า หลังจากที่ผมลงfw OpenPLi-4.0-beta-xp1000-20150102_usb
เสร็จ ผมก็ลง xp1000_to_cloud.ibox.2(kernel 3.12.1) ต่อด้วย
750mhz-bootloader-xp1000 ทุกอย่างเรียบร้อยไม่มีปัญหาเครื่องbootปกติทุกอย่าง
เริ่มลงthaivodนี้แหละครับความมักง่ายของผม ถ้าผมทำตามขั้นตอนในการลงทุกอย่างปัญหามันก็ไม่น่าจะเกิดขึ้น
แต่ผมcoppy python2.7ตัวเก่าไปใส่ในfwตัวใหม่นั้นแหละครับที่จอtvเขียวเลยพร้อมกับขึ้นerror Cry Cry Cry
หลังจากนั้นก็เครื่องมีปัญหาครับ

ขอบคุณมากนะครับท่าน
GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 มกราคม 2558, 15:33 »

ibox2 ผมมีปัญหาครับ เปิดเครื่องขึ้นมาทุกอย่างปกติดีครับ แต่เวลาเข้าหน้า logo openpli ได้สักพัก ไฟหน้าเครื่องจากสีน้ำเงิน
กลายเป็นสีแดงหน้าจอก็มืด ผมได้ทำการลง FW ใหม่แต่ผมลงทางusbไม่ได้เลยครับไม่รู้เป็นเพราะว่าผมลง
cpu 750mhz-bootloader-xp1000 มันทำให้ผมมีปัญหาในการลง fw ถ้าจะลง fw ใหม่ทาง usb ผมต้องเข้า menu แล้วเลือก
reboot ถึงจะใช้ usb ลง fw ได้ แต่ตอนนี้ผมทำแบบนั้นไม่ได้ครับ เพราะว่ามีปัญหา เข้าหน้า logo openpli ได้สักพัก ไฟหน้าเครื่องจากสีน้ำเงินกลายเป็นสีแดงหน้าจอก็มืด เครื่องก็ดับ

ไม่ทราบว่าพอจะมีทางแก้ไขอย่างไร รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ  Cry Cry Cry

อาการที่สอบถามมา

แก้ไขด้วยการ ลง firmware ผ่าน USB flash drive ก็จะสามารถกลับมาใช้งานได้ปกติครับ
ยืนยันครับ

(เหตุที่กล้ายืนยัน! เพราะผมเพิ่งได้รับเครื่องจากเจ้าของกระทู้ และแก้ไขด้วยวิธีการดังกล่าวข้างต้นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ใช้เวลาไม่เกิน 3 นาทีครับ)

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 มกราคม 2558, 15:51 »

ผมเพิ่งทราบจากเจ้าของกระทู้ว่า  cloud IBOX II มี bootloader 600 และ 751 MHz ให้ up speed เครื่องด้วย (ไม่เคยทราบมาก่อน)

cpu info เครื่องของเจ้าของกระทู้

cpu info ของเครื่องทั่ว ๆ ไป

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อหละครับ  สุดยอด.............................

thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
เด็กดื้อ อยากฝันดี
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 มกราคม 2558, 16:53 »

ผมเพิ่งทราบจากเจ้าของกระทู้ว่า  cloud IBOX II มี bootloader 600 และ 751 MHz ให้ up speed เครื่องด้วย (ไม่เคยทราบมาก่อน)

cpu info ครื่องของเจ้าของกระทู้

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อหละครับ  สุดยอด.............................

II+ ก็มีหนาวล่ะครับ งานนี้...ฮุฮุ

Cheesy
artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 มกราคม 2558, 17:30 »

cpu bcm7358a1 มันใส่ bootloaderได้สูงสุด 751 ครับ แต่ร้อนหรือเสถียรไหมต้องไปพิจารณาเอาครับ

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 มกราคม 2558, 17:44 »

สงสัยมานานแล้ว ถ้า Up ขึ้ันได้แล้ว  ถอยหลังได้หรือเปล่าครับ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 มกราคม 2558, 17:55 »

สงสัยมานานแล้ว ถ้า Up ขึ้ันได้แล้ว  ถอยหลังได้หรือเปล่าครับ

downgrade ได้ครับ 
ข้อมูลทั้งหมดจะอยู่ใน Flash memory
ถ้าเราทำการ backup และ write กลับแบบ full ข้อมูลเดิมก็จะหายไปทั้งหมด กลายเป็นข้อมูลแบบที่เราต้องการครับ

- serial Flash memory เช่นเบอร์ MXIC MX25L3206E หรือ Winbond W25Q32BV  มักจะเก็บ bootloader
- ส่วน parallel Flash memory (ตัวที่ขาเยอะ ๆ)  ส่วนมาก จะเก็บ firmware ที่ใช้งาน

ปล. จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ  หากผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ
ปล 2. จำเป็นต้องใช้ cypress JTAG tools ในการทำ backup และ write นะครับ

Kraisri
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 มกราคม 2558, 18:09 »

ของผม 2 เครื่อง อัพเป็น 600 MHz 1 เครื่อง อีกเครื่องเดิมๆ 501 MHz ดูแล้วก็ไม่ค่อยแตกต่างเท่าไหร่
ใจยังไม่ถึง 751 MHz เคยอ่านผ่านๆเห็นบอร์ดฝรั่งแนะนำที่ 600 ครับ เหนือกว่านั้นเห็นว่าไม่เสถียร..
ผิดถูกยังไงไม่ทราบนะครับ อ่านมา

ปล. อัพผ่าน USB ครับ
sam pin
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 มกราคม 2558, 08:23 »

ของผม 2 เครื่อง อัพเป็น 600 MHz 1 เครื่อง อีกเครื่องเดิมๆ 501 MHz ดูแล้วก็ไม่ค่อยแตกต่างเท่าไหร่
ใจยังไม่ถึง 751 MHz เคยอ่านผ่านๆเห็นบอร์ดฝรั่งแนะนำที่ 600 ครับ เหนือกว่านั้นเห็นว่าไม่เสถียร..
ผิดถูกยังไงไม่ทราบนะครับ อ่านมา

ปล. อัพผ่าน USB ครับ
up เลยครับ 751 MHz ผมลองมาสองวัน การใช้งานก็ปกติดีครับ ยังไม่มีอาการ แฮ้งค์ หรือต้อง reboot เลย
การเปลี่ยนช่อง iptv เร็วขึ้น เห็นผลชัดเจน
cloud2 ปกติเครื่องไม่ร้อนอยู่แล้ว พอ up เป็น 751 MHz แล้วเครื่องอุ่นขึ้นนิดเดียว
postman
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 มกราคม 2558, 10:06 »

ผมเพิ่งทราบจากเจ้าของกระทู้ว่า  cloud IBOX II มี bootloader 600 และ 751 MHz ให้ up speed เครื่องด้วย (ไม่เคยทราบมาก่อน)

cpu info เครื่องของเจ้าของกระทู้

ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อหละครับ  สุดยอด.............................
  cpuinfo เหมือนกันกับ cloud2+, cloud 3 เลย

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์