ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 พฤศจิกายน 2560, 09:35 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Firmware DVB-T2 แบบติดรถ  (อ่าน 4501 ครั้ง)
Dream Gang
น้องใหม่
*

« เมื่อ: 06 ธันวาคม 2557, 13:08 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ไม่ทราบจะไปหาโหลดได้ที่ไหนครับ

ผมซื้อมาตั้งแต่สมัยยังทดลองออกอากาศ
ตอนนี้เอาออกมาปัดฝุ่นจะติดตั้งใหม่ มันดูได้ไม่กี่ช่องเอง

เป็นรุ่นนี้ครับ

ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ

PaPaMan
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2557, 18:12 »

รุ่นเดียวกันเลยครับ ใครมีขอด้วย

praman
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2557, 21:07 »

ผมไม่แน่ใจว่า ท่าน Goods buy  น่าจะมีหรือเปล่า เพราะก่อนหน้าเคยเห็นนำกล่อง ดิจิตอลมาขาย ลองสอบถามดูครับ

คนใกล้เกษียณ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2557, 22:16 »

กล่องรุ่นทดลองตอนนี้ไม่สามารถรับสัญญาณได้เพราะเครื่องส่งเขาเปลี่ยนสเปคทางเทคนิคใหม่ ทำให้ชิพเซ็ทของจูเนอร์ไม่รองรับ

ถึงจะมีเฟิร์มแวร์ใหม่ก็รับสัญญาณไม่ได้อยู่ดี เปรียบเสมือนกล่องดาวเทียมชิพ 3328 รับช่องเข้ารหัสไม่ได้ ถึงจะลงเฟิร์มแวร์รุ่นใหม่ก็ไม่มีภาพ

praman
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2557, 13:31 »

กล่องรุ่นทดลองตอนนี้ไม่สามารถรับสัญญาณได้เพราะเครื่องส่งเขาเปลี่ยนสเปคทางเทคนิคใหม่ ทำให้ชิพเซ็ทของจูเนอร์ไม่รองรับ

ถึงจะมีเฟิร์มแวร์ใหม่ก็รับสัญญาณไม่ได้อยู่ดี เปรียบเสมือนกล่องดาวเทียมชิพ 3328 รับช่องเข้ารหัสไม่ได้ ถึงจะลงเฟิร์มแวร์รุ่นใหม่ก็ไม่มีภาพ

แล้วพอจะมี บอร์ดใหม่เลย หน้าตาเหมือน ราคาถูกๆ ขายไหมครับ ชอบหน้าตา รูปทรง ปุ่มกด ที่ผมพูดหมายถึงเครื่อง DVB -T2 ที่ใช้กับไฟบ้านนะครับ

ตัวของจีนที่ผมใช้ จะมีเลขช่อง ปุ่มกด เมนู คือถ้ารีโมทหายใช้งานได้ดีเลยครับ  แต่นะปัจจุบัน ดูได้มัคเดียว 

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2557, 23:43 »

รุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่รับช่อง 3 HD ไม่ได้ช่องเดียวนอกนั้นรับได้หมด ใครมีวิธีแก้มั้ง

AZbox Ultra HD
praman_2010
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2557, 16:13 »

รุ่นนี้ผมก็ใช้อยู่รับช่อง 3 HD ไม่ได้ช่องเดียวนอกนั้นรับได้หมด ใครมีวิธีแก้มั้ง

รบกวนขอ firmware หน่อยครับ

คนใกล้เกษียณ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2557, 19:48 »

รบกวนขอ firmware หน่อยครับ

อยากเห็นรูปเป็นๆ ทำไมรับไม่ได้แค่ 3HD ถ้ารับไม่ได้ ต้องรับไม่ได้ทั้ง MUX ไม่ใช่แค่ช่องหนึ่งช่องใดใน MUX

petpet.sat
น้องใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2557, 11:53 »

ของผมได้3mux  ที่ไม่ได้มี2mux mux mcot กับ mux tpbs หายไปหลายช่องอยู่ 3 9 tpbs thairaj springnew มีสัญญาณ แต่สแกนไม่พบช่อง ใช้สายอากาศ 5E อยากรู้สาเหตและวิธีแก้ครับ

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2557, 07:34 »

ผมแก้อาการรับช่อง3 HD ได้แล้ว โดยเข้าไป Restore Factory Default แล้วสแกนช่องใหม่มาครบทุกช่องแล้วครับ
เครื่องผม เมื่อเข้าเมนู information ข้อมูลตามนี้ครับ
Modle LKS_T2_1601
SW v:50ENGMSD09
HW v:Y01438 v1.0
ผมเข้าไปดูเมนูเพื่อจะ backup F/W มันไม่มีเมนูนี้ครับ มีแต่ให้ up F/W (ท่านอื่นลองเข้าดูหน่อยครับ ถ้ารู้วิธีจะได้ก๊อป F/W ออกมาให้ลองกัน)

manuroom
น้องใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2557, 11:30 »

ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ในรถ รับช่อง 3 ไม่ได้เหมือนกัน สงสัยต้องไปลอง reset factory บ้างละ เผื่อจะรับได้กับเค้าบ้าง

petpet.sat
น้องใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2557, 07:25 »

ลองต่อใหม่ ได้mux tpbsเพิ่มมา ซึ่ง ช่อง3HDมาแล้ว ขาดอยู่ Mux Mcotยังไม่มา ของท่านมาครบไหม

chatdb
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2557, 08:15 »

ของผมรุ่นเดียวกันกับท่าน petpet.sat เลยครับ
แต่ผมจะ reset factory มันติด PW ครับ ไม่รู้ใส่อะไรครับ รบกวนด้วยครับผม  ขอบคุณครับ

praman_2010
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2557, 16:42 »

ผมใส่บูทสัญญาณสายอากาศเพิ่มครับ ตอนนี้ สะแกน ช่องมาครบครับ แต่บางมัคมีภาพมีเสียง สักครู่ หาย แล้วก็มีภาพมีเสียง แล้วก็หาย สลับกัน  คาดว่าต้อง  เพิ่มความเข้มสัญญาณ ทางสายอากาศเพิ่มครับ

ใครมีบูทเตอร์สัญญาณ ลองให้หน่อยครับ ว่าเพิ่มสัญญาณ ช่องครบ แล้วทำงานปกติไหมครับ

petpet.sat
น้องใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2557, 17:39 »

pass word ผมลอง000000  รีเซทแฟคตอรี ก้ยังมาไม่ครบขาด mux mcot ครับ

nigul
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2557, 21:14 »

pass word ผมลอง000000  รีเซทแฟคตอรี ก้ยังมาไม่ครบขาด mux mcot ครับ

สัญญาณได้เท่าไหร่ครับ ช่อง Mcot แรงไม๊เมื่อเทียบกับช่องอื่น

petpet.sat
น้องใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2557, 21:50 »

สัญญาณได้เท่าไหร่ครับ ช่อง Mcot แรงไม๊เมื่อเทียบกับช่องอื่น
ความแรงได้เกือบ100 หน้าเครื่องแสดงเป็นจุด ก้เกือบเต็ม แปลกใจว่าเมื่อก่อนไม่มา2mux  mcot กับ tpbs ตอนนี้ mux tpbsมาเฉยเลย งงไม่เข้าใจว่าเป้นเพราะอะไรครับ mux nbt อ่อนที่สุดยังมา

chatdb
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2557, 08:36 »

ขอบคุณครับ แต่ผมลองใส่ PW 888888 รีเซทแฟคตอรีได้ครับ แต่ลองแสกนไหม่ก็มาไม่ครบเหมือนเดิม  ช่อง 3 ,mux  mcot กับ tpbs ไม่มาเหมือนเดิมครับ

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2557, 08:53 »

ขอบคุณครับ แต่ผมลองใส่ PW 888888 รีเซทแฟคตอรีได้ครับ แต่ลองแสกนไหม่ก็มาไม่ครบเหมือนเดิม  ช่อง 3 ,mux  mcot กับ tpbs ไม่มาเหมือนเดิมครับ
   ลองสแกนเองได้ไหม? แบบที่เราต้องใส่ความถี่ช่องเอง  แต่เราต้องรู้ก่อนว่าแถวๆบ้านเราใช้ความถี่ไหนสำหรับ Mux อะไร แต่ละจังหวัดใช้ไม่เหมือนกัน ถ้าใช้ในรถยนตื
 ถ้าวิ่งข้ามโซนหรือช่วงความถี่ที่รับได้ปกติ จะสามารถย้ายความถี่เองได้หรือเปล่าเพื่อไปใช้ของพื้นที่อื่นๆอันนี้ไม่ค่อยแน่ใจ  ลองดูครับเพราะเห็นในเครื่องรับบางเครื่องที่ใช้ตามบ้านเปิดครั้งแรก มันจะให้เราเลือกพื้นที่รับหรือจังหวัด ที่เราใช้ ถ้าเราเลือกไม่ถูกบางครั้งอาจจะสแกนช่องได้ไม่ครบ เพราะเขาโปรแกรมความถี่เอาไว้สำหรับพื้นที่ครอบคลุม
และจัดโซนเอาไว้แล้ว ก่อนที่จะติดตั้งเครือข่าย  ลองศึกษาข้อมูลทางเทคนิคเพิ่มเติมได้ ขอบคุณครับ

http://www.thaidigitaltelevision.com/category/technicalinfo/

chatdb
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2557, 14:22 »

ลองสแกนเองได้ไหม? แบบที่เราต้องใส่ความถี่ช่องเอง  แต่เราต้องรู้ก่อนว่าแถวๆบ้านเราใช้ความถี่ไหนสำหรับ Mux อะไร แต่ละจังหวัดใช้ไม่เหมือนกัน ถ้าใช้ในรถยนตื
 ถ้าวิ่งข้ามโซนหรือช่วงความถี่ที่รับได้ปกติ จะสามารถย้ายความถี่เองได้หรือเปล่าเพื่อไปใช้ของพื้นที่อื่นๆอันนี้ไม่ค่อยแน่ใจ  ลองดูครับเพราะเห็นในเครื่องรับบางเครื่องที่ใช้ตามบ้านเปิดครั้งแรก มันจะให้เราเลือกพื้นที่รับหรือจังหวัด ที่เราใช้ ถ้าเราเลือกไม่ถูกบางครั้งอาจจะสแกนช่องได้ไม่ครบ เพราะเขาโปรแกรมความถี่เอาไว้สำหรับพื้นที่ครอบคลุม
และจัดโซนเอาไว้แล้ว ก่อนที่จะติดตั้งเครือข่าย  ลองศึกษาข้อมูลทางเทคนิคเพิ่มเติมได้ ขอบคุณครับ

http://www.thaidigitaltelevision.com/category/technicalinfo/

ลองอีกที มาหมดทุก mux เลยครับตอนนี้ ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้กำลังจะหาวิธีเพิ่มบูสเตอร์ของสายอากาศอยู่ครับ ใครมีวิธีแนะนำด้วยครับผม 

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์