ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 ธันวาคม 2560, 17:44 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 [15]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่อง CLOUD IBOX 3  (อ่าน 53491 ครั้ง)
zingzap
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #280 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2558, 07:49 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ขอบคุณครับ....ผมอยากมาอยู่คอนโดของทีมงานท่านใจจะขาดอยู่เเล้วก็เลยต้องหาวิธีเอาลง

quick
สมาชิก VIP

« ตอบ #281 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2558, 10:02 »

image pli 4.0 ผมดูช่อง psiสาระดี รายการที่มีเสียง2ภาษา เสียงมันตีกันระหว่างไทยกับเทศ ปรับยังไงก็ไม่ได้ (เป็นทั้ง2plus และ  cloud3)

แต่ใน800HD ปรับให้เสียงออกเฉพาะด้านซ้าย ถึงจะฟังรู้เรื่องไม่ตีกัน พอมีวิธิแก้ไขกันไหมครับ

tt2006sat
Welcome to my world
สมาชิก VIP

ชีวิตคือการต่อสู้ ศัตรูคือยากำลัง

« ตอบ #282 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2558, 10:35 »

image pli 4.0 ผมดูช่อง psiสาระดี รายการที่มีเสียง2ภาษา เสียงมันตีกันระหว่างไทยกับเทศ ปรับยังไงก็ไม่ได้ (เป็นทั้ง2plus และ  cloud3)

แต่ใน800HD ปรับให้เสียงออกเฉพาะด้านซ้าย ถึงจะฟังรู้เรื่องไม่ตีกัน พอมีวิธิแก้ไขกันไหมครับ
ผมก็เป็นเหมือนกันครับ

Cloud IBOX 3SE แท้ ร.ง-751Mhz512M-MBMINI/DM500HD/DM500s/Openbox S9,S10/Skybox S12/SuperBox2010HD WiFi/IPM Com3in1/F3
FTTx TOT 100/20
Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #283 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2558, 13:36 »

สมัยก่อน dm500s  มี  Audio pid  2  ตัว แยกไทย/eng  คนละตัวกัน  ต้องลองหาดูว่าค่าอะไแล้ว  ลองมาแก้ที่   lamdb  ครับ  เดียวมีเวลาจะเข้าไปดูให้ครับ

Pramote
KEYTOSTAR
*

« ตอบ #284 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2558, 15:30 »

ขอบคุณครับ....ผมอยากมาอยู่คอนโดของทีมงานท่านใจจะขาดอยู่เเล้วก็เลยต้องหาวิธีเอาลง

ไม่มี  Team งาน ที่ท่านว่ามาครับ  มีแต่พึ่งพากันอยู่

ยังไม่เคยเปิดขายบ้านเช่าCondo ครับ  ทำอยู่แต่  โครงการเล็กๆ ที่นี่ ที่เดียวครับ ช่วยกันจ่ายช่วยกันดูช่วยกันทำ กระทู้สำหรับ สมาขิก  VIP  ครับ

ส่วนของที่อื่นๆเขาเข้ามาอ่านแยะๆ  ก็ทำกันได้ทั้งนั้นแหละครับ  ผมก็ เริ่มต้นที่นี่ เมือ 2 ปีที่แล้วครับ  โดยการ สมัครเป็นสมาชิก  แล้วก็บำรุงบอร์ดเป้น  VIP มาสองปีแล้วครับ

GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #285 เมื่อ: 29 มิถุนายน 2558, 03:41 »

รุ่นนี้บอร์ดตามรูปกล่องคลาว3รุ่นนี้ควรใช้image -ของค่ายไหนดีครับปกติผมใช้ของอันนี้ครับ cloudixกับ xpeedlx รวมกันครับท่าน

แผงวงจรตามภาพด้านบน น่าจะใช้ folder ชื่อ cloudsb ในการอัพเกรด firmware ทาง USB Flash drive (ไม่น่าจะใช้ชื่อ xpeedlx หรือ cloudix)

ปล.1 ข้อมูลเพิ่มเติม (เท่าที่ผมทราบ) เกี่ยวกับชื่อ folder ใน Flash drive สำหรับอัพเกรดเครื่อง cloud IBOX II plus, cloud IBOX II plus SE, cloud IBOX III, cloud IBOX III combo, cloud IBOX III SE

xpeedlx สำหรับเครื่องของโรงงาน Air Digital ที่ใช้ bootloader 500 MHz  (สามารถอัพเป็น bootloader 751 MHz ได้ และชื่อ folder จะเปลี่ยนเป็น cloudix)
            สำหรับเครื่องของโรงงาน cloned อื่น ที่ใช้ bootloader 500 MHz 

cloudix  สำหรับเครื่องของโรงงาน Air Digital ที่ใช้ bootloader 751 MHz

cloudsb สำหรับเครื่องของโรงงาน cloned  ที่ใช้ bootloader 751 MHz

และน่าจะมีชื่อ folder อื่น ๆ อีก  (ตามที่โปรแกรมเมอร์ต้องการตั้งชื่อ)

ปล.2 เครื่องบางล็อต บางโรงงาน จะไม่รองรับบาง kernel เราอาจต้องเลือกให้เหมาะกับแผงวงจรแต่ละโรงงาน (ข้อมูลในบรรทัดนี้ ผมยังไม่มีข้อมูลนะครับ เพราะไม่มีโอกาสได้ลองมากนัก)

ปล.3 เครื่องบางล็อต หรือบางโรงงาน หรือ เครื่องรุ่นใหม่ ๆ  (โดยเฉพาะเครื่องที่มีรหัส SE ตามท้าย)  อาจมีผลทำให้ใช้งานรีโมทไม่ได้ เมื่อใช้ Firmware บางรุ่น บางเวอร์ชั่น (โดยเฉพาะเวอร์ชั่นเก่า ๆ)   ฉะนั้นเครื่องใด ๆ ที่ปกตใช้งานได้อยู่ พอลง firmware เสร็จแล้ว รีโมทใช้งานไม่ได้  ไม่ต้องตกใจครับ หา firmware ตัวใหม่  ๆ มาลงทับได้เลย
     อาการไม่รับรีโมท ในบางกรณีจะเสียที่ตัวเครื่อง (ไม่เกี่ยวกับ firmware)  วิธีสังเกตุ ก็ตามที่ผมเขียนไว้ คือ หากเดิมใช้งานรีโมทได้ ลง firmware ใหม่ปุ๊บ ใช้ไม่ได้ปั๊บ กรณีนี้สาเหตุจาก firmware ครับ

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
Bignate.70
Member

« ตอบ #286 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2558, 22:50 »

แผงวงจรตามภาพด้านบน น่าจะใช้ folder ชื่อ cloudsb ในการอัพเกรด firmware ทาง USB Flash drive (ไม่น่าจะใช้ชื่อ xpeedlx หรือ cloudix)

ปล.1 ข้อมูลเพิ่มเติม (เท่าที่ผมทราบ) เกี่ยวกับชื่อ folder ใน Flash drive สำหรับอัพเกรดเครื่อง cloud IBOX II plus, cloud IBOX II plus SE, cloud IBOX III, cloud IBOX III combo, cloud IBOX III SE

xpeedlx สำหรับเครื่องของโรงงาน Air Digital ที่ใช้ bootloader 500 MHz  (สามารถอัพเป็น bootloader 751 MHz ได้ และชื่อ folder จะเปลี่ยนเป็น cloudix)
            สำหรับเครื่องของโรงงาน cloned อื่น ที่ใช้ bootloader 500 MHz 

cloudix  สำหรับเครื่องของโรงงาน Air Digital ที่ใช้ bootloader 751 MHz

cloudsb สำหรับเครื่องของโรงงาน cloned  ที่ใช้ bootloader 751 MHz

และน่าจะมีชื่อ folder อื่น ๆ อีก  (ตามที่โปรแกรมเมอร์ต้องการตั้งชื่อ)

ปล.2 เครื่องบางล็อต บางโรงงาน จะไม่รองรับบาง kernel เราอาจต้องเลือกให้เหมาะกับแผงวงจรแต่ละโรงงาน (ข้อมูลในบรรทัดนี้ ผมยังไม่มีข้อมูลนะครับ เพราะไม่มีโอกาสได้ลองมากนัก)

ปล.3 เครื่องบางล็อต หรือบางโรงงาน หรือ เครื่องรุ่นใหม่ ๆ  (โดยเฉพาะเครื่องที่มีรหัส SE ตามท้าย)  อาจมีผลทำให้ใช้งานรีโมทไม่ได้ เมื่อใช้ Firmware บางรุ่น บางเวอร์ชั่น (โดยเฉพาะเวอร์ชั่นเก่า ๆ)   ฉะนั้นเครื่องใด ๆ ที่ปกตใช้งานได้อยู่ พอลง firmware เสร็จแล้ว รีโมทใช้งานไม่ได้  ไม่ต้องตกใจครับ หา firmware ตัวใหม่  ๆ มาลงทับได้เลย
     อาการไม่รับรีโมท ในบางกรณีจะเสียที่ตัวเครื่อง (ไม่เกี่ยวกับ firmware)  วิธีสังเกตุ ก็ตามที่ผมเขียนไว้ คือ หากเดิมใช้งานรีโมทได้ ลง firmware ใหม่ปุ๊บ ใช้ไม่ได้ปั๊บ กรณีนี้สาเหตุจาก firmware ครับ

นี่เลยครับ ของผมได้มือสองมาตัวนึง อิมเมทมาแบบปิดจะลงอิเมทใหม่มองไม่เห็นไฟล์ในแฟรชไดว์ นั่งไล่อ่านกระทู้มาสองวันแล้ว ยังงงอยู่เลยครับ 555

TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #287 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2558, 23:06 »

นี่เลยครับ ของผมได้มือสองมาตัวนึง อิมเมทมาแบบปิดจะลงอิเมทใหม่มองไม่เห็นไฟล์ในแฟรชไดว์ นั่งไล่อ่านกระทู้มาสองวันแล้ว ยังงงอยู่เลยครับ 555

ระบบปิด ใช้เฟิมแวร์ค่ายไหน  เวอร์ชั่นอะไรครับ  ถ้ารู้น่าจะพอคาดเดาอะไรบางอย่างได้

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
Bignate.70
Member

« ตอบ #288 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2558, 23:17 »

ระบบปิด ใช้เฟิมแวร์ค่ายไหน  เวอร์ชั่นอะไรครับ  ถ้ารู้น่าจะพอคาดเดาอะไรบางอย่างได้
image:openpli 3.0
Kernel version 3.6.0
Eingma 2014-01-01
ตามนี้ครับ Grin

Bignate.70
Member

« ตอบ #289 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2558, 06:07 »

image:openpli 3.0
Kernel version 3.6.0
Eingma 2014-01-01
ตามนี้ครับ Grin

ตอนนี้อัฟอิมเมทสำเร็จแล้วครับ ตามกระทู้นี้ครับ
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=23425.msg401259;topicseen#new

Pramote
KEYTOSTAR
*

« ตอบ #290 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2558, 01:00 »

การแก้ ไข  MACADDRESS    Cloud II PLUS  CLOUD 3  CLONE

In same cases, after the bootloader update the MAC address will be changed. This is not the issue if you have one tuner, but if there is a another tuner in the same LAN you will have a connectivity problem - so you have to set different MAC addresses for each tuner.

Method #1
- RS232 null modem console (115200)
        - Windows:any terminal or you can download  putty.exe and select COMx and speed 115200
        - Unix: on the most of distributions you can use command 'cu -l /dev/ttyS0 -s 115200'
- power on
- immediately hit few times Ctrl-C
- run command
   CFE>setenv -p ETH0_HWADDR 00:1E:A0:00:11:22
   CFE>reboot

ทดสอบ  OK  ผ่านครับ

อีก แบบ    BOOT  USB auto change
1 สร้าง file   "start.bat"    ด้าน ใน File  ประกอบด้วย
  setenv -p ETH0_HWADDR 00:1E:A0:00:11:22
  reboot
2 copy  file start.bat  ไปไว้ที่  USB  Flash drive

3  เสียบ USB  แล้ว เปืด  Power
4  ปิดแล้วเปิด  เครื่องใหม่
5  พิมพ์  ifconfig  ดูหมายเลข MACADDRESS ที่ได้ครับ

ทดสอบ  กับเครื่อง   MAGICBOX HD  MG2, Cloud 3  QCKING  

ผ่่านครับ  

แหล่งที่มา ของข้อมูล

http://www.cloud-ibox3.com/index.php/topic,557.0.html

แล้ว ลอง Telnet เข้าไป  พิม ifconfig

WCTC
สมาชิก VIP

« ตอบ #291 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2559, 23:16 »

รบกวนหน่อครับท่าน ขอคำชี้แนะหน่อยครับ อ่านตั้งแต่1ทุ่มจน5ทุ่ม ยังไม่จบครับ บางอย่างก็โหลดไม่ได้ไม่รู้จะไปทางไหนต่อครับ คือเครื่อง2plus บูสค้างแล้วครับ ไม่ทราบว่าจะลงFW ตัวไหนที่แก้และโหลดมาใช้งานได้เลยครับ ขอบพระคุณมากที่ชี้แนะครับท่าน

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #292 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2559, 15:53 »

รบกวนหน่อครับท่าน ขอคำชี้แนะหน่อยครับ อ่านตั้งแต่1ทุ่มจน5ทุ่ม ยังไม่จบครับ บางอย่างก็โหลดไม่ได้ไม่รู้จะไปทางไหนต่อครับ คือเครื่อง2plus บูสค้างแล้วครับ ไม่ทราบว่าจะลงFW ตัวไหนที่แก้และโหลดมาใช้งานได้เลยครับ ขอบพระคุณมากที่ชี้แนะครับท่าน

ลองลงใหม่ โหลดจาก http://images.mynonpublic.com/openatv/current/index.php?open=mbmini

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
quick
สมาชิก VIP

« ตอบ #293 เมื่อ: 07 ตุลาคม 2559, 07:39 »

2plus bootค้างผมเจอเหมือนกัน
ค้างทีต้องมาflashใหม่ที
ต้อนนี้เลิกใช้ไปเลยครับ

หน้า: 1 ... 13 14 [15]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์