ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 พฤศจิกายน 2560, 00:14 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากต้องการตั้งเสารับ DVB-T2 นอกอาคาร ควรใช้รุ่นไหนดีครับ?  (อ่าน 9274 ครั้ง)
ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2557, 09:07 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ท่าน ston สตห. รับT2 ได้รึยัง
ผมเห็น แถวๆโรงบาลสิริกิตต์ ได้แล้วด้วยเสาตลาดสีส้มหางยาวๆน่ะ
ส่วนผมจะต่อไป ยังไม่ได้ลองสักที ยังไม่มีโอกาสแวะแถวๆ สิชา เลย

ratch
สมาชิก VIP

« ตอบ #21 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2557, 13:18 »

อยู่ ถ.ฉลองกรุง ลาดกระบัง วัดระยะทางห่างจากตึกใบหยก 31 กม.
ใช้ samart d3e (ได้แถมมาตอนซื้อกล่อง)
ไม่มีปัญญาปีนหลังคา เลยไว้ในบ้านแบบนี้ก่อน ชั่วคราวก่อน
ไม่ใช่ตำแหน่งที่สัญญาณดีที่สุด แต่เป็นตำแหน่งที่วางแล้วสะดวกที่สุดไม่เกะกะ

รับได้ทุก TP ความแรง 48-50% คุณภาพ 100%

คุณภาพ 100 % ทุกความถี่เลนหรือท่าน วางในห้อง....สงสัย ต้องหา samart d3e มาลองบ้างแล้ว

sivaroj
น้องใหม่
*

« ตอบ #22 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2557, 16:03 »

คุณภาพ 100 % ทุกความถี่เลนหรือท่าน วางในห้อง....สงสัย ต้องหา samart d3e มาลองบ้างแล้ว

เฉพาะช่องที่ผมชอบดูและดูบ่อยๆ ครับ
ความแรงสัญญาณเกิน 40% คุณภาพ 100% ดูได้ไม่กระตุก ทุก MUX ครับ
แต่ถ้ามีเวลาปีนหลังคาก็จะเอาขึ้นหลังคาครับ
ตอนนี้ขึ้เกียจเลยดูแบบนี้ไปก่อน

ScJack
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 02 กันยายน 2557, 13:31 »

ผมใช้แผงเสาอากาศ DIGITAL TV SAMART รุ่น UHF 14 E (สำหรับภายนอก) ผ่านเข้า UHF Booster ก่อนครับ
(ทีวีดิจิตอลใข้ UHFช่อง 26,36,40,44,52)
ผมดัดแปลง Power Supply เดิมที่ใช้กับเสาเดือยหมู MMDS แบบมี ITV + Antenna mixer Booster มาใช้โดยปลดเสาMMDS ออก ทำการติดตั้งแผงเสาอากาศดิจิตอลแทนที่ ทำการต่อสายสัญญาณผ่าน UHF Mixer ด้านทีไฟไม่ผ่าน เพื่อป้องกันไฟจ่ายไปที่เสาอากาศ มาใช้งาน รับได้ดีครับ

เนื่องจาก ความถี่ล่าสุดทีวีดิจิตอลภาคพิ้นดิน DVB T2 ที่กทม.

MUX1 PRD ช่อง 26 ความถี่ 514 MHz
 MUX2 TV5 MUX2 ช่อง 36 ความถี่ 594 MHz
 MUX3 MCOT ช่อง 40 ความถี่ 626 MHz
 MUX4 TPBS ช่อง 44 ความถี่ 658 MHz
 MUX5 TV5 MUX5 ช่อง 52 ความถี่ 722 MHz

championred11
ศึกษาและเรียนรู้
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 02 กันยายน 2557, 13:47 »

สอบถามครับ ผู้รู้  Cheesy

ตัวไหนบ้างครับในนี้
ทีไฟไม่ผ่าน เพื่อป้องกันไฟจ่ายไปที่เสาอากาศ  ผมมีของอยู่ เผื่อมีโอกาสจะได้มาใช้งาน กับเสาแบบ นอกอาคารบ้างครับ

Thaicom 5/6(C+K),SES8,Vinasat1,Measat 3, Asiasat5, Apstar7
X Solo Mini 3 /Cloud Ibox 3 /Skybox F3/GMM HD
GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #25 เมื่อ: 02 กันยายน 2557, 13:53 »

สอบถามครับ ผู้รู้  Cheesy

ตัวไหนบ้างครับในนี้
ทีไฟไม่ผ่าน เพื่อป้องกันไฟจ่ายไปที่เสาอากาศ  ผมมีของอยู่ เผื่อมีโอกาสจะได้มาใช้งาน กับเสาแบบ นอกอาคารบ้างครับ

หลอดไฟ 6V ช่วยหาอุปกรณ์ตัวดังกล่าวได้

ชัวร์กว่าการมองฉลากบนตัวอุปกรณ์ (มัลติมิเตอร์ก็ยังสู้หลอดไฟไม่ได้ ไม่เชื่อลองดูครับ)

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
ScJack
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 02 กันยายน 2557, 14:22 »

ใช้ตัวซ้ายมือล่าง นำสัญญาณจากสายอากาศเข้าทางซ้า่ยล่างครับ

ScJack
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 03 กันยายน 2557, 16:47 »

ผมดัดแปลงเสาMMDS และอุปกรณ์ของเสาเดิม
ให้ใช้กับเสาดิจิตอลทีวีแบบภายนอกอาคาร
ลองดูนะครับเพื่อใช้ของที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์

*

« ตอบ #28 เมื่อ: 03 กันยายน 2557, 21:29 »

http://www.chaichanasat.com/matv/ac-dc-block.html

AC/DC BLOCK
ใช้บล็อกไฟจากสายเคเบิ้ลทีวีไม่ให้เข้าบ้าน
ราคาตัวละ 50 บาท

ไว้ต้องซื้อมาลองซะหน่อย

thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
championred11
ศึกษาและเรียนรู้
สมาชิก VIP

« ตอบ #29 เมื่อ: 03 กันยายน 2557, 21:45 »

http://www.chaichanasat.com/matv/ac-dc-block.html

AC/DC BLOCK
ใช้บล็อกไฟจากสายเคเบิ้ลทีวีไม่ให้เข้าบ้าน
ราคาตัวละ 50 บาท

ไว้ต้องซื้อมาลองซะหน่อย

ลองแล้ว บอกต่อด้วยนะครับ  Grin

Specifications:

AC 60 Volt, DC 48 Volt
    Pico Macom VBC-HRL F Voltage Block
    Frequency Range: 5 - 3000 MHz
    Used to block voltage from in-line power inserters.
    Sold as Singles

Thaicom 5/6(C+K),SES8,Vinasat1,Measat 3, Asiasat5, Apstar7
X Solo Mini 3 /Cloud Ibox 3 /Skybox F3/GMM HD
ScJack
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 03 กันยายน 2557, 21:58 »

ผมใช้ AC/DC BLOCKใช้บล็อกไฟจากสายเคเบิ้ลทีวีไม่ให้เข้าบ้าน
แทน UHF Mixer ที่ใช้อยู่ได้ไหมครับ ถ้าใช้ได้จะได้ลองซื้อมาใช้ด้วยคน

*

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 กันยายน 2557, 22:03 »

ลองแล้ว บอกต่อด้วยนะครับ  Grin

Specifications:

AC 60 Volt, DC 48 Volt
    Pico Macom VBC-HRL F Voltage Block
    Frequency Range: 5 - 3000 MHz
    Used to block voltage from in-line power inserters.
    Sold as Singles

พรุ่งนี้คงทราบผลครับ 
ถ้าใช้งานได้ ก็จะแถมให้กับท่านที่ซื้อ cloud IBOX III ทุกเครื่องครับ (ท่านที่ได้รับเครื่องไปแล้วก็คงต้องช่วยค่าจัดส่ง)

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #32 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2557, 21:49 »

ลองพิจารณากันดูนะครับ ว่าอยากได้รุ่นไหนมาใช้

อันนี้ท่านแน่ใจเหรอครับว่า เสา

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
moobenben
น้องใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2557, 10:21 »

ผมเอา Createch CT2 ต่อกับเสา ITV เดิม ความแรง 50% + คุณภาพ 100% ระยะทาง 20 กมกว่าๆ
เสา ITV เดิมมันรับความถี่ย่านไหนครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์