ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 พฤศจิกายน 2560, 15:00 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ข้อมูล และคำถามเกี่ยวกับ IPM HD Combo (S2 + T2)  (อ่าน 27394 ครั้ง)
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 19 เมษายน 2557, 22:08 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

รายงานผลการทดลองใช้เสาภายในแบบ Active ของ LEOTECH T2H Gain 28 db ตัวที่เพิ่งออกใหม่ล่าสุดเพิ่งมาถึงร้านพรรคพวกหลังวันสงกรานต์นี่เอง  ระยะห่างจากใบหยกก็คือที่เดิมนะครับ 27.9 กม.

ผลปรากฎว่า ที่ชั้นล่างรับสัญญาณได้ดีพอๆ กับ SAMART D1A ครับ แต่สายที่ให้มาสั้นมากๆ แค่ 1.5 ม. แต่มีข้อดีคือ
   1.ขั้วต่อสายเป็น F Type ทำให้สามารถเปลี่ยนเป็นสาย RG6 ได้ตามความยาวที่ต้องการ
   2.มีช่องต่อไฟ DC 5V เข้าที่เสาได้ คงจะเผื่อไว้ให้ใช้กรณีไม่สามารถใช้ไฟเลี้ยงจากรีซีฟเวอร์ผ่านทางสายสัญญาณได้ และไม่สามารถใช้สาย Power Insert แบบ usb ได้ จำแป็นต้องต่อไฟเลี้ยงเสาแยกต่างหาก เสารุ่นนี้ทำได้ครับ
 3. เพิ่มเติมเมื่อ 20/04/57 13:20, ลืมบอกครับ ว่ามีปุ่มบิดปิด-เปิด-ปรับ Gain ด้วยครับ ดูที่รูปที่2 เหนือโลโก้ครับ ขณะทดลองผมปรับสูงสุด และสำหรับ IPM Combo ไม่ต้องใช้ปุ่มปิด-เปิดนี้เพราะในขณะ standby มีการตัดไฟเลี้ยงเสาจากรีซีฟเวอร์อยู่แล้ว เค้าคงเผื่อไว้ให้ใช้กรณีใช้แหล่งจ่ายไฟแบบข้อที่ 2 มากกว่าครับ

ผมก็เลยลองเปลี่ยนสายเป็น RG6 20 ม. เพื่อลองเอาเสาไปวางริมหน้าต่างชั้นสอง ซึ่งหน้าต่างนั้นหันไปทางตึกใบหยก  ผลปรากฎว่ารับได้ทุกความถี่ ได้มา 5 MUX จำนวน 38 ช่องครับ แต่คุณภาพสัญญาณบางความถี่ก็ยังมีสวิงอยู่บ้างทำให้กระตุกบ้าง

สรุปว่าสำหรับบ้านผม ที่ระยะ 27.9 กม. จากตึกใบหยก ผมตัดสินว่าเสา LEOTECH T2H ไม่สามารถใช้ได้ครับ

มาดูรูปกันบ้างนะครับ
รูปเทียบขนาดกับทีวี

รูปชัดๆ ทั้งเสาทั้งฐาน

รูปขั้วต่อสาย F-Type และขั้วต่อ DC 5V กรณีที่จะไม่ใช้ไฟเลี้ยงเสาทางสายสัญญาณ

รูปสายที่แถมมา

กรณีเปลี่ยนเป็นสาย RG6 ปลายสายด้านที่จะเข้ารีซีฟเวอร์ต้องใส่หัวต่อแบบนี้ครับ

รูปคุณภาพสัญญานแต่ละ MUX ขณะเสาอยู่ที่ริมหน้าต่างชั้นสองครับ จะเห็นว่าที่ความถี่ 594 สัญญาณยังสวิงและถ่ายรูปมาขณะตกลงถึง 0 ครับ

ลำดับต่อไปหากหลัง 25 เม.ย. ที่เขาส่งสัญญาณกันจริงๆ เสา T2H ยังรับได้ไม่ครบ ผมก็คงต้องยอมให้ก้างปลา SAMART D3E ขึ้นหลังคาห้องครัวไปอีกหนึ่งชิ้น 5 5 5 ……

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 10:34 »

เสา นี้ราคาเท่าไหร่ครับ

S๐mb๐๐n
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 11:15 »

ที่ http://www.leotech.co.th ราคา 690 บาท ครับ

ratch
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 11:17 »

รายงานผลการทดลองใช้เสาภายในแบบ Active ของ LEOTECH T2H Gain 28 db ตัวที่เพิ่งออกใหม่ล่าสุดเพิ่งมาถึงร้านพรรคพวกหลังวันสงกรานต์นี่เอง  ระยะห่างจากใบหยกก็คือที่เดิมนะครับ 27.9 กม.

ผลปรากฎว่า ที่ชั้นล่างรับสัญญาณได้ดีพอๆ กับ SAMART D1A ครับ แต่สายที่ให้มาสั้นมากๆ แค่ 1.5 ม. แต่มีข้อดีคือ
   1.ขั้วต่อสายเป็น F Type ทำให้สามารถเปลี่ยนเป็นสาย RG6 ได้ตามความยาวที่ต้องการ
   2.มีช่องต่อไฟ DC 5V เข้าที่เสาได้ คงจะเผื่อไว้ให้ใช้กรณีไม่สามารถใช้ไฟเลี้ยงจากรีซีฟเวอร์ผ่านทางสายสัญญาณได้ และไม่สามารถใช้สาย Power Insert แบบ usb ได้ จำแป็นต้องต่อไฟเลี้ยงเสาแยกต่างหาก เสารุ่นนี้ทำได้ครับ

ผมก็เลยลองเปลี่ยนสายเป็น RG6 20 ม. เพื่อลองเอาเสาไปวางริมหน้าต่างชั้นสอง ซึ่งหน้าต่างนั้นหันไปทางตึกใบหยก  ผลปรากฎว่ารับได้ทุกความถี่ ได้มา 5 MUX จำนวน 38 ช่องครับ แต่คุณภาพสัญญาณบางความถี่ก็ยังมีสวิงอยู่บ้างทำให้กระตุกบ้าง

สรุปว่าสำหรับบ้านผม ที่ระยะ 27.9 กม. จากตึกใบหยก ผมตัดสินว่าเสา LEOTECH T2H ไม่สามารถใช้ได้ครับ

ถ้าท่านไม่อยากขึ้นเสาก้างปลา ....ทำไมไม่ลองหาของเก่าตัวนี้มาใช้ละท่าน ผมว่าน่าจะผ่าน

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 11:19 »

LEOTECH T2H ราคาหน้าเวปลีโอ แจ้ง 690 บ. ผมไปหาร้านเพื่อนมันให้มาพิเศษ 450 บาท (ไม่รู้แพงพิเศษ หรือถูกพิเศษ  Grin )
หากหลัง 25 เม.ย. นี้ยังได้ผลเหมือนเดิม ผมก็ว่าจะหาผู้รับไปสัก 300 ไปลองต่อในพื้นที่ๆ ไม่เกิน 20 กม.จากสน.ส่ง ครับ อิ อิ

ส่วนที่ยืมเพื่อนมาเขาบอกว่า DYB-20 ราคา 390  บาท และ SAMART D1A ราคา 550 บาท

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 11:40 »

ถ้าท่านไม่อยากขึ้นเสาก้างปลา ....ทำไมไม่ลองหาของเก่าตัวนี้มาใช้ละท่าน ผมว่าน่าจะผ่าน

ขอบคุณท่าน ratch ครับ ผมจะหาอ่านข้อมูลเพื่อเรียนรู้ตัวอุปกรณ์ที่ท่านแนะนำเพิ่มเติมครับ
 เพราะจริงๆ แล้วผมไม่มีความรู้เรื่องทีวีหรือระบบส่งสัญาณนี้เลยครับ แต่ก็แปลกที่ผมกลับความสุขกับการหาอ่านเรื่องพวกนี้มากๆ ครับ
สงสัยจะแก่จนเบื่อเรื่องที่ตัวเองถนัดไปแล้วครับ Grin Grin

kaijae
Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 13:12 »

LEOTECH T2H ราคาหน้าเวปลีโอ แจ้ง 690 บ. ผมไปหาร้านเพื่อนมันให้มาพิเศษ 450 บาท (ไม่รู้แพงพิเศษ หรือถูกพิเศษ  Grin )
หากหลัง 25 เม.ย. นี้ยังได้ผลเหมือนเดิม ผมก็ว่าจะหาผู้รับไปสัก 300 ไปลองต่อในพื้นที่ๆ ไม่เกิน 20 กม.จากสน.ส่ง ครับ อิ อิ

ส่วนที่ยืมเพื่อนมาเขาบอกว่า DYB-20 ราคา 390  บาท และ SAMART D1A ราคา 550 บาท

ถ้าได้ผลเหมือนเดิม ส่งไปให้ผมเลยครับ แถวบ้านผมใกล้เสาส่ง 4.5 กม เองครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 20:33 »

รบกวนถามสมาชิกผู้รู้คร้าบบบบบ  เพราะผมพยายามใช้ลุงกูค้นหาแต่หาข้อมูลได้ไม่มาก  ดูเหมือนกับว่าใช้กับเสาแบบ Passive (แบบที่ไม่มีไฟเลี้ยงเสา) แต่ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือผิด

1. บูสเตอร์ ตามที่ท่าน ratch แนะนำนี้ ใช้กับเสารับสัญญาณภายในแบบ Active (แบบที่ต้องมีไฟเลี้ยงเสา) ได้มั๊ยครับ ?
2. หากใช้กับเสาแบบ Active ได้ เราต้องตั้งค่ารีซีฟเวอร์ DVB-T2 ในส่วนของไฟเลี้ยงเสาเป็น OFF หรือ ON ครับ ?
3. หากคำถามข้อ 1 และ 2 ไม่เข้าประเด็น หากท่านช่วยอธิบายเพิ่มหรือช่วยชี้แหล่งข้อมูลเพิ่ม จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

คนใกล้เกษียณ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 21:05 »

รบกวนถามสมาชิกผู้รู้คร้าบบบบบ  เพราะผมพยายามใช้ลุงกูค้นหาแต่หาข้อมูลได้ไม่มาก  ดูเหมือนกับว่าใช้กับเสาแบบ Passive (แบบที่ไม่มีไฟเลี้ยงเสา) แต่ผมไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือผิด

1. บูสเตอร์ ตามที่ท่าน ratch แนะนำนี้ ใช้กับเสารับสัญญาณภายในแบบ Active (แบบที่ต้องมีไฟเลี้ยงเสา) ได้มั๊ยครับ ?
2. หากใช้กับเสาแบบ Active ได้ เราต้องตั้งค่ารีซีฟเวอร์ DVB-T2 ในส่วนของไฟเลี้ยงเสาเป็น OFF หรือ ON ครับ ?
3. หากคำถามข้อ 1 และ 2 ไม่เข้าประเด็น หากท่านช่วยอธิบายเพิ่มหรือช่วยชี้แหล่งข้อมูลเพิ่ม จักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

Booster ตามรูปเป็นบูสเตอร์ที่ใช้ภายใน ใช้ไฟ 220VAC ใช้ไฟ 5V จากเครื่องไม่ได้
Active Attenna ก็คือเสาอากาศที่มีวงจรขยายสัญญาณภายในตัวอยู่แล้ว แต่เกนการขยายอาจจะต่ำ ถ้าจะใช้ร่วมกับบูสเตอร์ตามรูปต้องปิดไฟ 5V.

Ake74
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 21:06 »

เสาแบบ Active  ต้องตั้งค่ารีซีฟเวอร์ DVB-T2 ในส่วนของไฟเลี้ยงเสาเป็น  ON ครับ   ถ้าตั้ง OFF รับสัญญาณแย่กว่า เสาหนวดกุ้ง
เสา Active  ไม่จำเป็นต้องใช้บูตเตอร์    บูตเตอร์ เหมาะสำหรับ เสา Passive

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 21:41 »

Booster ตามรูปเป็นบูสเตอร์ที่ใช้ภายใน ใช้ไฟ 220VAC ใช้ไฟ 5V จากเครื่องไม่ได้
Active Attenna ก็คือเสาอากาศที่มีวงจรขยายสัญญาณภายในตัวอยู่แล้ว แต่เกนการขยายอาจจะต่ำ ถ้าจะใช้ร่วมกับบูสเตอร์ตามรูปต้องปิดไฟ 5V.

เสาแบบ Active  ต้องตั้งค่ารีซีฟเวอร์ DVB-T2 ในส่วนของไฟเลี้ยงเสาเป็น  ON ครับ   ถ้าตั้ง OFF รับสัญญาณแย่กว่า เสาหนวดกุ้ง
เสา Active  ไม่จำเป็นต้องใช้บูตเตอร์    บูตเตอร์ เหมาะสำหรับ เสา Passive

ขอบคุณท่าน คนใกล้เกษียณ และท่าน Ake74 สำหรับคำแนะนำครับ
สรุปว่าผมคงไม่ทดลอง Booster ตัวนั้นกับเสา Active T2H ครับเพราะ
1. ผมไม่แน่ใจว่าวงจรภายในเสา Active T2H เขาออกแบบมาอย่างไรหากปิดไฟเลี้ยง 5V แล้วอาจจะรับสัญญาณได้แย่กว่าหนวดกุ้ง (Passive) ก็เป็นได้ ก็เท่ากับว่าผมกำลังใช้หนวดกุ้งธรรมดา + Booster ซึ่งคงได้ผลไม่ดีเท่าทีควร
2. ต้องคอยเปิด-ปิดสวิทช์ Booster เมื่อจะดูทีวี
3. ราคา Booster ค่อนข้างสูงเลยทีเดียว
เมื่อรวมทั้ง 3 ข้อแล้วก็คงจะอย่างที่ท่าน ratch ว่าแหละครับ ก็คือเหมาะกับกรณีไม่มีที่ขึ้นเสาก้างปลาจริงๆ

ส่วนผมตอนนี้ก็ยืนเล็งๆ ชายคาอยู่ครับผม
ท่าน ผบ. เริ่มเหน็บมาว่า จะเอาอะไรขึ้นไปอีกล่ะ เต็มหลังคาไปหมดแล้วนะ  Grin  Grin  Grin
ชะหนอยแน่... อีตอนดูกั้งตบกับสายน้ำผึ้งตบกันแบบ HD ทางจานดำ ยังได้ยินโม้ให้เพื่อนฟังว่าเห็นตีนกากั้งอยู่เลย  Angry

kaijae
Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 20 เมษายน 2557, 23:16 »

ส่วนผมตอนนี้ก็ยืนเล็งๆ ชายคาอยู่ครับผม
ท่าน ผบ. เริ่มเหน็บมาว่า จะเอาอะไรขึ้นไปอีกล่ะ เต็มหลังคาไปหมดแล้วนะ  Grin  Grin  Grin

ชะหนอยแน่... อีตอนดูกั้งตบกับสายน้ำผึ้งตบกันแบบ HD ทางจานดำ ยังได้ยินโม้ให้เพื่อนฟังว่าเห็นตีนกากั้งอยู่เลย  Angry

ประโยคหลังนี้ คาดว่า ผบทบ ไม่อยู่ถึงกล้าพูดแบบนี้ หึหึ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 23 เมษายน 2557, 11:58 »

ท่าน ผบ. จับทางได้แล้วครับท่าน Choukeat  Grin
แต่มีรึที่ลูกผู้ชายตัวจริงอย่างผม จะพูดให้ได้ยินซึ่งๆ หน้า  Grin  Grin

มีคำถามมารบกวนท่านสมาชิกอีกแล้วครับ
เรื่องเกิดจากที่ผมเอาสาย RG6 มาต่อกับเสาภายในแบบ Active รุ่น LEOTECH T2H อันที่ว่านั้นแหละครับ  แล้วผมก็พาเสามันออกไปนอกบ้านทางทิศที่ตึกใบหยกตั้งอยู่และลองหาสัญญานในบริเวณที่ผมกะว่าจะตั้งเสาแบบ Passive ก้างปลา ผลปรากฎว่า T2H มันรับสัญญานได้ไม่ครบทุกความถี่เหมือนเดิมตอนที่ลองภายในบ้านเลยครับ

เมื่อผลเป็นแบบนี้ผมก็เลยสงสัยว่า หากผมติดตั้งก้างปลา SAMART D3E นอกบ้าน ตรงตำแหน่งที่ลอง T2H แล้วมันรับความถี่ได้ไม่ครบนั้น  ก้างปลา D3E จะรับสัญญาณได้ดีกว่า T2H มั๊ยครับ

เปรียบเทียบครับ
ภายใน Active LEOTECH T2H

Frequency Range : VHF : 87.5 – 230 MHz UHF: 470 – 862 MHz
Receiving Range: VHF /UHF/ FM
Gain : VHF 26bB/ UHF 28dB
Output level: 100 dBuv
Output Impedance : 75 Ohm
Noise Figure: <= 3 dB

ก้างปลา Passive SAMART D3E
Element               3E         
Reception Range (แถบความถี่)      470-862 MHz         
Chanel (ช่องโทรทัศน์)         CH. 21-69         
Gain (อัตราขยาย)            3-5 dB         
Beamwidth Horizontal (ความกว้างของคลื่นตามขวาง)   66 ํ         
Front to Back Ratio (อัตราส่วนหน้าต่อหลัง)   > 11 dB         
VSWR (อัตราส่วนคลื่นนิ่ง)         1.6         
Impedance (อิมพีแดนซ์)         75 Ohm   

sivaroj
น้องใหม่
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 23 เมษายน 2557, 13:04 »

ตอนนี้เว๊ป เก้าแซท เขาแก้ไข ข้อมูลให้แล้วนะครับว่าใช้เสา Active ได้

ว่าแต่ร้านใหนถูก! กำลังหาซื้อ

wphetchai
สมาชิก VIP

« ตอบ #34 เมื่อ: 23 เมษายน 2557, 13:42 »

ท่าน ผบ. จับทางได้แล้วครับท่าน Choukeat  Grin
แต่มีรึที่ลูกผู้ชายตัวจริงอย่างผม จะพูดให้ได้ยินซึ่งๆ หน้า  Grin  Grin

มีคำถามมารบกวนท่านสมาชิกอีกแล้วครับ
เรื่องเกิดจากที่ผมเอาสาย RG6 มาต่อกับเสาภายในแบบ Active รุ่น LEOTECH T2H อันที่ว่านั้นแหละครับ  แล้วผมก็พาเสามันออกไปนอกบ้านทางทิศที่ตึกใบหยกตั้งอยู่และลองหาสัญญานในบริเวณที่ผมกะว่าจะตั้งเสาแบบ Passive ก้างปลา ผลปรากฎว่า T2H มันรับสัญญานได้ไม่ครบทุกความถี่เหมือนเดิมตอนที่ลองภายในบ้านเลยครับ

เมื่อผลเป็นแบบนี้ผมก็เลยสงสัยว่า หากผมติดตั้งก้างปลา SAMART D3E นอกบ้าน ตรงตำแหน่งที่ลอง T2H แล้วมันรับความถี่ได้ไม่ครบนั้น  ก้างปลา D3E จะรับสัญญาณได้ดีกว่า T2H มั๊ยครับ

เปรียบเทียบครับ
ภายใน Active LEOTECH T2H

Frequency Range : VHF : 87.5 – 230 MHz UHF: 470 – 862 MHz
Receiving Range: VHF /UHF/ FM
Gain : VHF 26bB/ UHF 28dB
Output level: 100 dBuv
Output Impedance : 75 Ohm
Noise Figure: <= 3 dB

ก้างปลา Passive SAMART D3E
Element               3E         
Reception Range (แถบความถี่)      470-862 MHz         
Chanel (ช่องโทรทัศน์)         CH. 21-69         
Gain (อัตราขยาย)            3-5 dB         
Beamwidth Horizontal (ความกว้างของคลื่นตามขวาง)   66 ํ         
Front to Back Ratio (อัตราส่วนหน้าต่อหลัง)   > 11 dB         
VSWR (อัตราส่วนคลื่นนิ่ง)         1.6         
Impedance (อิมพีแดนซ์)         75 Ohm   

ตามประสบการณ์ผมนะ สมัยก่อนผมติดเสาภายนอก เพื่อดู tv analog
แต่มีตึกบังทางทิศ ตึกใบหยกหมด ผมเลยหันเสากลับไปอีกด้่าน ใช่หลักการสะท้อนเอา

ถ้าเป็นผม ผมจะต่อเสาตรงกับทีวีก่อน แล้วหันเสาหาสัญญาณจากช่อง 3 กับ TPBS
ถ้ามันรับได้ ไม่มีคลื่นรบกวน คือดูได้ชัด ( เอาช่อง 3 กับ tpbs เป็นตัวล่อสัญญาณโดยใช้เสาอากาศ)

ตามหลักถ้าได้ตามนี้ tv digital ก็ต้องมาครบครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 23 เมษายน 2557, 19:48 »

ตอนนี้เว๊ป เก้าแซท เขาแก้ไข ข้อมูลให้แล้วนะครับว่าใช้เสา Active ได้

ว่าแต่ร้านใหนถูก! กำลังหาซื้อ
ประกาศขอซื้อจากพี่ๆ ช่างที่สั่งซ้อจากงานสัมนาเลยครับ
ผมก็ได้ของพี่ช่างใจดี ส่งมาจากเมืองขอนแก่นครับผม

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #36 เมื่อ: 23 เมษายน 2557, 19:57 »

ตามประสบการณ์ผมนะ สมัยก่อนผมติดเสาภายนอก เพื่อดู tv analog
แต่มีตึกบังทางทิศ ตึกใบหยกหมด ผมเลยหันเสากลับไปอีกด้่าน ใช่หลักการสะท้อนเอา

ถ้าเป็นผม ผมจะต่อเสาตรงกับทีวีก่อน แล้วหันเสาหาสัญญาณจากช่อง 3 กับ TPBS
ถ้ามันรับได้ ไม่มีคลื่นรบกวน คือดูได้ชัด ( เอาช่อง 3 กับ tpbs เป็นตัวล่อสัญญาณโดยใช้เสาอากาศ)

ตามหลักถ้าได้ตามนี้ tv digital ก็ต้องมาครบครับ
หลักการนี้ผมว่าชัวร์มากครับ ขอบคุณครับ

ปัญหาของผมคือผมลองเอาเสาภายใน T2H สเปคตามที่แจ้งลองรับในบ้าน ปรากฎว่ารับสัญญาณได้ไม่ครบ
ผมก็เลยลองเอาเสาภายใน T2H อันนั้นไปลองวัดสัญญาณนอกบ้าน ตรงจุดที่จะตั้งเสาก้างปลา D3E ดู ก็ปรากฎว่ามาไม่ครบ ได้ช่องและคุณภาพสัญญาณเท่าๆ กับในบ้าน

ผมก็อยากจะถามว่า หากพิจารณาจากสเปค หากผมเอาก้างปลา D3E ไปตั้งตรงจุดนั้นจริงๆ ก้างปลามันจะรับสัญญาณได้ดีกว่า T2H มั๊ยครับ
ป.ล. ที่ตั้งก้างปลามันจำกัด ใหญ่มากก็ไม่ได้ครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2557, 22:41 »

กลับมารายงานผลตามคำถามของตัวเองที่ว่า “เอาเสาภายใน LEOTECT T2H ไปลองวางภายนอกตรงตำแหน่งที่จะติดตั้งก้างปลา D3E แล้วรับได้ไม่ครบ หากเอาเสาก้างปลา SAMART D3E ไปติดตั้งตรงนั้นจะรับสัญญาณได้มั๊ย”
แต่เนื่องด้วยผมเป็นศิษย์ฟังครู ผมเลยไม่กล้าซื้อ D3E ครับ(กลัวจะขาดทุนอีกรอบ 555) ผมซื้อ SAMART UV333 เลยครับแล้วประกอบเอาเพียงท่อนหางซึ่งมันก็คือ 14E ดีๆ นี่เองครับ
แล้วก็เอา 14E ไปวางที่เดิมที่เคยลองเอา LEOTECH T2H ไปลองไว้นั่นแหละครับ

ทบทวนข้อมูลการทดสอบอีกทีนะครับ ว่าเป็นโครงการบ้านเดี่ยว ห่างจากตึกใบหยก 27.9 กม. ที่วางเป็นที่ว่างระหว่างบ้านครับ ฝาถังน้ำของเพื่อนบ้านสูงจากพื้นประมาณ 1.3 เมตร  สาย RG6 ยาว 20 เมตร
รูปเสา UV333 ตัวเต็มๆ ก่อนที่จะเอาแต่หาง 14E

รูปที่ผมประกอบเอาเพียงหาง 14E

เปรียบเทียบ Spec เสากันอีกทีครับ

ผลปรากฎว่า IPM HD COMBO รับได้ 5 ความถี่ แสกนช่องได้มา 38 ช่อง รายละเอียดเป็นดังนี้ครับ

ลองเสร็จแล้วแต่คงอีกนานกว่าจะได้ขึ้นเสา เพราะได้ความรู้แล้วเริ่มขี้เกียจครับ อิ อิ....

ขอถามต่ออีกนิดนะครับ เนื่องด้วยผมลงทุนเคลียร์ที่ขึ้นเสาแล้ว หากผมขึ้นเสา UV 333 ตัวเต็มๆ ที่ซื้อมาที่รับ VHF ได้ด้วยจะมีประโยชน์กับ digital TV ภาคพื้นดินในอนาคตมั๊ยครับ ?

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2557, 23:23 »

14E ตัวเดียว จบครรับ

ไม่ต้องไปหาเสาไหนแล้ว

แต่ถ้าอยากทดลองก็ ทำเล่นได้

ผมบางบัวทอง  ใช้  เสา 14E ติดดูมา5-6 เดือนแล้ว

รับได้ครบทุก  mux  สัญญาณเต็ม 100 

dk
สมาชิก VIP

« ตอบ #39 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2557, 10:34 »

ขอถามต่ออีกนิดนะครับ เนื่องด้วยผมลงทุนเคลียร์ที่ขึ้นเสาแล้ว หากผมขึ้นเสา UV 333 ตัวเต็มๆ ที่ซื้อมาที่รับ VHF ได้ด้วยจะมีประโยชน์กับ digital TV ภาคพื้นดินในอนาคตมั๊ยครับ ?

ในอนาคตคงไม่ไมีประโยชน์อะไรถ้าอนาล็อคหมดไป

แต่ของผมมีประโยชน์ตั้งแต่อดีตจนปัจจุบันและอนาคต
เพราะใช้มาจนกระทั่งบัดนี้เป็นดิจิตอลก็สามารถเอามาต่อรับได้อีก อิอิ
(ถอดแผงหลังช่อง 3 เก่าออกไปเพราะไม่มีช่องให้ใช้แล้ว)

หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์