ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 กันยายน 2560, 22:45 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์ข้อมูล และคำถามเกี่ยวกับ IPM HD Combo (S2 + T2)  (อ่าน 26727 ครั้ง)
MonChan
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 10 เมษายน 2557, 23:43 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ก่อนอื่นต้องขออณุญาติท่าน Home1 เอาลิงค์รีวิวของท่านมาวางที่นี่ด้วยนะครับ เพื่อนๆ จะได้อ่านเป็นการเริ่มข้อมูลไปพร้อมๆ กันครับ  ที่ต้องตั้งกระทู้นี้ใหม่เพราะไม่อยากไปแทรกกระทู้ DIY  “ทำเล่น ให้เป็นจริง (หลายตอนจบ)” ของท่านครับผม
รีวิวของท่าน Home1 ครับผม
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=21847.msg348917#msg348917
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=21847.msg349205#msg349205

มาถึงตัวผมเพิ่งได้กล่อง IPM HD Combo มือสองจากพี่ช่างมาครับ ได้ลองเล่นนิดหน่อย ในส่วนของการรับดาวเทียมก็ปกติดีตามที่ท่าน Home1 ได้รีวิวไว้ครับ และผมก็ได้ลองรับ DVB-T2 ภาคพื้นดิน ณ.พื้นที่ รังสิต คลองสอง ธัญบุรี ปทุมธานี ด้วยหนวดกุ้งแบบมีลูกบิด(ตามรูปที่ 1) แบบว่าหวังฟลุ๊คกับของที่มีอยู่แล้วน่ะครับ เผื่อว่าไม่ต้องซื้อเสาอากาศใหม่
หมายเหตุ  บ้านผมห่างจากตึกไบหยก 27 กม ครับ (วัดแบบระยะตรงด้วยกูเกิ้ลแมป) แต่เส้นตรงที่ว่านั้นลากผ่านสนามบินดอนเมืองครับ ไม่รู้ว่าจะมีผลหรือไม่ อิ อิ
          ผลปรากฎว่ารับสัญญานไม่ได้ขอรับ  เพื่อนสมาชิกที่อยู่พื้นที่ไกล้เคียงไม่ต้องไปซื้อหนวดกุ้งให้ขาดทุนนะครับ
รูปที่ 1

ทีนี้มาว่ากันต่อในส่วนที่ผมเกิดคำถามเกี่ยวกับกล่อง IPM  HD Combo และหาข้อมูลจากกูเกิ้ลมาแชร์นะครับ ดูรูปที่ 2 นะครับ
รูปที่ 2

คือเข้า เมนู -> ตั้งค่าเครื่องรับ -> ระบบ จะเจอหน้าแรกของการตั้งค่าระบบตามรูปที่ 2 น่ะครับ บรรทัดสุดท้าย “LCN” นั้นมาจากคำว่า Logical Channel Numbering คือ หมายเลขช่องที่ได้ถูกกำหนดไว้จากแม่ข่ายกระจายสัญญาณ หรือหมายเลขช่องที่ได้รับคัดเลือกตามประกาศของกสทช.นั่นเอง ซึ่งจะใช้เหมือนกันทั่วประเทศครับผม แต่ดูเหมือนกับว่าบัก Combo ตัวนี้สามารถเลือกได้ครับ

ดูรูปที่ 3 บรรทัดที่ 2 น่ะครับ “HDCP”   ผมก็หาจากกูเกิ้ลอีกนั่นแหละครับ ได้ข้อมูลที่อ่านแล้วยังงงๆ ท่านลองอ่านดูนะครับ มันคือ High Definition Content Protection เป็นระบบป้องกันข้อมูล Digital ที่ผ่านทาง HDMI ครับ สมมุติต่อบัก Combo ซึ่งเป็นอุปกรณ์ที่มี HDCP และตั้งค่า HDCP เป็น ON เข้ากับทีวีที่ไม่มี HDCP ระบบจะป้องกันไม่ให้จอแสดงภาพกับเสียงได้เพราะไม่มี HDCP ครับ เพราะเครื่องไม่รู้ว่าทีวีนั้นจะทำการแอบคัดลอกข้อมูลที่ส่งไปให้หรือเปล่าครับ แต่ถ้าผมเอาไปต่อทีวีที่มี HDCP อันนี้แน่นอนครับผ่านฉลุย
รูปที่ 3

ส่วนสุดท้าย คือส่วนที่ผมต้องขอความรู้จากเพื่อสมาชิกครับ
คำถามที่ 1 ดูรูปที่ 4 ครับ ผมพบว่าทุกครั้งที่ปิดด้วยรีโมทเข้าโหมด Standby หรือว่าปิดสวิทช์แล้วบูทใหม่ มันจะมาค้างที่หน้าจอตามภาพครับ ต้องกด Exit ทุกครั้งเพื่อเข้าระบบดาวเทียมครับ หรือไม่ก็กด “ค้นหาอัตโนมัติ”เพื่อ scan ช่อง แล้วรอจนเสร็จแล้วจะเข้าระบบดาวเทียม (ผมว่าคนทำเฟิร์มแวร์น่าจะทำให้มันเข้าระบบไดระบบหนึ่งไปเลย)  ผมจึงไม่แน่ใจว่าแบบนี้ปกติหรือไม่?   หรือว่าหากมีสัญญาน DVB-T2 มันจะไม่ค้างที่หน้านี้หรือเปล่าครับ ?
รูปที่ 4

คำถามที่ 2 รูปที่ 5 เป็นหน้าที่ 2 ของการตั้งค่าระบบนะครับ  (เมนู -> ตั้งค่าเครื่องรับ -> ระบบ) มีบรรทัด Active Attenna ที่สามารถเลือก OFF/ON ได้  แต่จากข้อมูลของเวปขายอุปกรณ์เวปหนึ่งแจ้งเอาไว้ว่า IPM HD Combo นี้ไม่สามารถใช้กับเสาอากาศประเภท Active (ต้องใช้ไฟเลี้ยง)ได้ ใช้ได้เฉพาะประเภท  Passive (ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง) เท่านั้น ผมก็เลยสงสัยว่า จริงๆ แล้วเครื่องนี้สามารถใช้กับเสาอากาศประเภท Active ได้หรือไม่ครับ ?   (ผมจะได้เลือกซื้อได้ถูกต้อง  Grin  Grin)
รูปที่ 5

เขียนยาวไปก็เหนื่อยและดูไม่น่าอ่านครับ เอาแค่นี้ก่อนดีกว่าครับผม

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ

home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 05:17 »

ส่วนสุดท้าย คือส่วนที่ผมต้องขอความรู้จากเพื่อสมาชิกครับ
คำถามที่ 1 ดูรูปที่ 4 ครับ ผมพบว่าทุกครั้งที่ปิดด้วยรีโมทเข้าโหมด Standby หรือว่าปิดสวิทช์แล้วบูทใหม่ มันจะมาค้างที่หน้าจอตามภาพครับ ต้องกด Exit ทุกเครื่องเพื่อเข้าระบบดาวเทียมครับ หรือไม่ก็กด “ค้นหาอัตโนมัติ”เพื่อ scan ช่อง แล้วรอจนเสร็จแล้วจะเข้าระบบดาวเทียม (ผมว่าคนทำเฟิร์มแวร์น่าจะทำให้มันเข้าระบบไดระบบหนึ่งไปเลย)  ผมจึงไม่แน่ใจว่าแบบนี้ปกติหรือไม่?   หรือว่าหากมีสัญญาน DVB-T2 มันจะไม่ค้างที่หน้านี้หรือเปล่าครับ ?
รูปที่ 4

คำตอบที่ 1 ถ้าเครื่องปกติเปิดขึ้นมาจะมีภาพช่อง Shop at Home ซึ่งเป็นช่องเริ่มต้น ไม่ว่าก่อนท่านจะปิด
เครื่องด้วยวิธีไหน หรือดูอยู่ช่องไหนก็ตาม พอเปิดใหม่ก็จะขึ้นที่ช่อง Shop at Home เสมอ

คำถามที่ 2 รูปที่ 5 เป็นหน้าที่ 2 ของการตั้งค่าระบบนะครับ  (เมนู -> ตั้งค่าเครื่องรับ -> ระบบ) มีบรรทัด Active Attenna ที่สามารถเลือก OFF/ON ได้  แต่จากข้อมูลของเวปขายอุปกรณ์เวปหนึ่งแจ้งเอาไว้ว่า IPM HD Combo นี้ไม่สามารถใช้กับเสาอากาศประเภท Active (ต้องใช้ไฟเลี้ยง)ได้ ใช้ได้เฉพาะประเภท  Passive (ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง) เท่านั้น ผมก็เลยสงสัยว่า จริงๆ แล้วเครื่องนี้สามารถใช้กับเสาอากาศประเภท Active ได้หรือไม่ครับ ?  (ผมจะได้เลือกซื้อได้ถูกต้อง)
รูปที่ 5

คำตอบที่ 2 เผอิญแถวบ้านผมเขายังไม่ได้ทดลองส่งฯ รอคิวอีกประมาณ 1-2 เดือน (ตามผมรีวีวไว้ครับ)
แต่จากความเห็นผม (เมื่อท่านทดลองรับด้วยหนวดกุ้งไม่ได้อยู่แล้ว) ก็ซื้อเสาอากาศแบบภายนอก ประเภท  Passive มาใช้งานไปเลยครับ ถ้ามีพื้นที่ติดตั้ง แบบนี้หันให้ถูกทิศทางรับได้แรง และไกลกว่าแบบ Active Attenna ครับ
ส่วนแบบ  Active Attenna เขาออกแบบมาใช้งานในกรณีไม่มีพื้นที่ติดตั้ง หรือให้ดูสวยงามติดในอาคารได้ ส่วนจะใช้งานได้หรือไม่ได้ผมยังไม่ได้ลอง เพราะยังไม่มีสัญญาณส่งมาแถวบ้านผมครับ

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 08:22 »

ผมใช้ ipm hd combo

ม้นก็ปกติดีน่ะ

เปิดมาตอนแรก ก็เข้าหน้าติดตั้ง เลือก ดิจิติลทีวี

แล้ว สแกนอัติโนมัติ ช่องก็มาครบแล้ว

เลือกตอนแรก กด sat เลือก ทีวีดิจิตอล

กดระหัส มันก็ OK แล้ว

เดี๋ยวถ่ายเป็นคลิบมาให้ดูดีกว่า

sivaroj
น้องใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 09:37 »

กำลังตัดสินใจซื้อรุ่นนี้พอดี
ได้อ่านรีวิวภาพรับดาวเทียมของท่าน Home1 ไม่ติดใจแล้ว
เพียงแต่ติดใจเรื่อง เสา Active Passive เหมือนท่านเข้าของกระทู้เหมือนกัน

บ้านผมอยู่ ถนนฉลองกรุง ลาดกระบัง เสาอากาศก้างปลาโดนพายุพัดล้มไปหมดแล้ว จะขึ้นไปตั้งเสาบนหลังคาก็สูงเกินจะปีนไหว
เสาหนวดกุ้งใช้รับไม่ได้ เสา active ยังไม่ได้ลองซื้อกลัวใช้ไม่ได้เปลืองตังค์
เคยซื้อ set top box ของ samart รุ่น strong (ซื้อในงาน com mart เขาแถมเสา D3E)
ปัจจุบันให้หลานเอาไปใช้แล้วเพราะเขาอยู่ คอนโด ต่อเข้าหนวดกุ้งได้เลย มีประโยชน์กว่า

เคยทดลองตั้งเสาอากาศ  D3E ที่ได้งแถมมา  (ตั้งชั่วคราว ตามรูป) ก็ใช้ได้ดี สัญญาณแรงใช้ได้ รับได้ทุกช่อง
ตำแหน่งที่ทดลองคือตั้งเตี้ยๆ มีอะไรจะได้ปีนได้สะดวก (จานดาวเทียมผมก็ตั้งเองทั้งหมด)

แต่มีปัญหาเดินสายเข้าตัวบ้านอีก (รูเข้าบ้านเต็มไม่อยากเจาะรูเพิ่ม) กะว่าถ้าไม่ซื้อ เสา Active ในบ้าน
หรือไม่ก็จะใช้ตัว mixer sat / ant diplexer ของ ideasat รวมสัญญาณ ดาวเทียมกับสัญญาณเสา digital ในเส้นเดียว
แล้วใช้สายเส้นเดิมไม่รู้สัญญาณจะ drop หรือเปล่า ขอยืมรูปภาพมา

home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 10:28 »

ผมเห็นผ่านๆตา แต่จำไม่ได้แล้วว่าที่เว็บบอร์ดไหน? มีเสาอากาศ สามารถ แบบก้างปลา แต่เขาออกแบบมาให้ติดตั้งได้ทั้งภายในบ้าน และนอกบ้านครับ
ลองหาดูครับ

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 10:30 »

http://www.youtube.com/watch?v=rlYkYEV4uPk&feature=youtu.be

ผมใช้ เสา 14E ติดบนหลังคา  สัญญาณเต็มร้อย

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 13:10 »

กำลังตัดสินใจซื้อรุ่นนี้พอดี
ได้อ่านรีวิวภาพรับดาวเทียมของท่าน Home1 ไม่ติดใจแล้ว
เพียงแต่ติดใจเรื่อง เสา Active Passive เหมือนท่านเข้าของกระทู้เหมือนกัน

ยืมเสา Active ของเพื่อนมาแล้ว เย็นนี้คงได้ลองประเด็นที่ว่า "บัก combo สามารถใช้เสา Active ได้หรือไม่"
หากท่าน sivaroj ไม่รีบก็รอฟังผลการทดลองคืนนี้ได้ครับ

และหากผลปรากฎว่าบัก combo มันไม่สามารถใช้เสา Active ได้เพราะไม่มีภาคจ่ายไฟให้เสารับสัญญาน ก็พบทางแก้ไขแล้วครับ
นั้นคือใช้ชุด Power Insertion 5V ครับ โดยชุดนี้จะมี usb ให้เสียบเข้าบัก Combo เพื่อดึงไฟไปเลี้ยงเสา  ปลายสายสัญญานด้านหนึ่งก็เข้า combo   ส่วนปลายอีกด้านก็เสียบกับสายสัญญานที่มาจากเสา    จริงๆ แล้วตัวนี้ออกแบบมาให้ทีวีที่จูนเนอร์เป็น DVB-T2 ซึ่งไม่มีภาคจ่ายไฟให้เสาแบบ Active ครับ

นั่นก็หมายความว่าผมกับท่านซึ่งติดขัดบางประการทำให้ไม่สะดวกที่จะใช้เสาก้างปลามีทางออกครับ ขึ้นอยู่กับว่าจะต้องซื้อชิ้นเดียวหรือซื้อ 2 ชิ้นครับ

ปล. บ้านผมห่างจากตึกไบหยก 27 กม ครับ (วัดแบบระยะตรงด้วยกูเกิ้ลแมป) แต่เส้นตรงที่ว่านั้นลากผ่านสนามบินดอนเมืองครับ ไม่รู้ว่าจะมีผลหรือไม่ อิ อิ

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 13:19 »

http://www.youtube.com/watch?v=rlYkYEV4uPk&feature=youtu.be
ผมใช้ เสา 14E ติดบนหลังคา  สัญญาณเต็มร้อย
ขอบคุณท่าน matee มากครับ คลิปของท่านเป็นประโยชน์กับผมมากๆ ในส่วนของการตั้งค่า-ใช้งาน และในประเด็นที่ว่า
"ปิดสวิทช์แล้วบูทใหม่ มันจะมาค้างที่หน้าจอตามรูปที่ 4 บนกระทู้แรก ต้องกด Exit ทุกครั้งเพื่อเข้าระบบดาวเทียมครับ"

และขอขอบคุณท่าน home1 สำหรับข้อมูลเพิ่มเติมและคำแนะนำดีๆ ด้วยครับผม

คนใกล้เกษียณ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 16:48 »

ถ้ามีมิเตอร์ อย่าเพิ่งเสียบสายอากาศ สั่ง ON ไฟ 5V แล้ววัดไฟที่ขั้ว น่าจะพอรู้

ผมอยู่คลองสองครึ่ง เป็นทางผ่านเครื่องบิน ใช้ก้างปลาเก่าเสารวม เครื่องจีน มีปัญหาสัญญาณขาดๆหายๆ ตกเป็น 0 แล้วขึ้นใหม่ ที่พอจะดูได้คือช่อง 26 PRD สัญญาณจะแรง รับสัญญาณได้ดี TV5 MUX2 ที่เคยรับได้หายจ้อยไปแล้ว MCOT รับได้แต่สัญญาณอ่อน

สรุปทั้ง 3 ช่องสัญญาณจะขาดหายเป็นช่วงๆ จะเกี่ยวกับสนามบิน หรือเสาเก่าหรือปล่าวไม่แน่ใจ

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 19:19 »

ถ้ามีมิเตอร์ อย่าเพิ่งเสียบสายอากาศ สั่ง ON ไฟ 5V แล้ววัดไฟที่ขั้ว น่าจะพอรู้

ผมอยู่คลองสองครึ่ง เป็นทางผ่านเครื่องบิน ใช้ก้างปลาเก่าเสารวม เครื่องจีน มีปัญหาสัญญาณขาดๆหายๆ ตกเป็น 0 แล้วขึ้นใหม่ ที่พอจะดูได้คือช่อง 26 PRD สัญญาณจะแรง รับสัญญาณได้ดี TV5 MUX2 ที่เคยรับได้หายจ้อยไปแล้ว MCOT รับได้แต่สัญญาณอ่อน

สรุปทั้ง 3 ช่องสัญญาณจะขาดหายเป็นช่วงๆ จะเกี่ยวกับสนามบิน หรือเสาเก่าหรือปล่าวไม่แน่ใจ

เครื่องน่าจะมีส่วน  ผมว่าหา ปีก 14E มาติดดีกว่าหันเข้ากทม

ตอนนี้เครื่องจีน  tv5mux รับไม่ได้เลย  แต่ใช้ ipm combo รับได้ครบ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 20:06 »

Grin Grin Grin Grin Grin Grin ขออณุญาตหัวเราะตัวเองให้หายมึนครับ ขอบคุณท่านคนใกล้เกษียณที่ช่วยเตือนสติครับ

คือผมมีมิเตอร์ครับ แต่ไม่มีความคิดที่จะวัดเพราะกล่องดาวเทียมไม่ใช่งานที่ผมคุ้นเคยครับ ผมก็เลยลืมไปว่าผมมีมิเตอร์อยู่ ผมเอาไว้เซอร์วิสแอร์บ้านตัวเอง และตรวจซ่อมไฟในบ้านเล็กๆ น้อยครับ

ว่าแล้วก็ไปคว้ามิเตอร์มา  เข้า เมนู -> ตั้งค่าเครื่องรับ -> ระบบ เลือก Active Attenna เป็น OFF วัดไฟ DC ก็ได้ 0V
เข้าเมนูอีกที ทีนี้เลือก Active Attenna เป็น ON วัดไฟ DC ก็ได้ 4V(มิเตอร์ตัวนี้วัดไฟ DC ได้ต่ำกว่าปกติ 1V เสมอ) สรุปว่าเวปขายของเก้าดาวที่เราคุ้นเคยคงจะลงข้อมูลเครื่อง IPM HD Combo ผิดครับ
เพราะจริงๆ แล้ว IPM HD Combo มันสามารถใช้เสาอากาศแบบ Active ได้
เรียกลูกชายให้มาถ่านรูปมิเตอร์พ่อ 1 รูปครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 20:58 »

มาต่อเรื่อง Antenna ของบัก Combo อีกนิดนะครับ  เพราะเมื่อกลางวันได้หาข้อมูลก็ไปเจอท่านผู้รู้ให้ข้อมูลไว้ที่พันทิพย์ เรื่องข้อกำหนดของ กสทช. ว่าด้วยกล่อง DVB-T2  ตัดเอามาเฉพาะเรื่องหัวต่อนะครับ ลองอ่านจากรูปครับ

จากข้อกำหนดด้านบนจึงสรุปได้ว่า  เครื่องที่ผ่านมาตรฐานของ กสทช. (มีสติกเกอร์ กสทช.) จะต้องมีภาคจ่ายไฟ 5V สำหรับเสารับสัญญานแบบ Active ซึ่งบัก Combo ก็ได้มาตรฐานครับ หากเพื่อนสมาชิกจะเลือกซื้อรีซีฟเวอร์และเลือกรุ่นที่มีสติกเกอร์ กสทช. จึงสบายใจในประเด็นนี้ได้

อีกหนึ่งความรู้ที่ผมได้จากข้อกำหนดของ กสทช. หน้านี้ก็คือ
หัวต่อ RF Out = หัวต่อที่รีซีฟเวอร์ DVB-T2 แยกเอาสัญญาณระบบ Analog (ระบบเก่า) ออกมาให้ เพื่อให้สามารถต่อสายจากหัวต่อนี้ไปหาทีวีรุ่นเก่าที่แล้วให้จูนเนอร์ของทีวีรุ่นเก่าทำงานแปลงสัญญาณเป็นภาพขเสียงเหมือนเดิม
ซึ่งจริงแล้วโอกาสที่ผู้บริโภคจะได้ใช้หัวต่อนี้คงจะน้อยเต็มที เพราะถึงทีวีจะรุ่นเก่าอย่างไรมันก็มีช่อง เหลือง-ขาว-แดง อยู่แล้ว และหากเขามีรีซีฟเวอร์ T2 รับช่อง T2 ได้หลายช่องกว่าแล้ว การต่อเหลือง-ขาว-แดง น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่านะครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 11 เมษายน 2557, 23:10 »

มาต่อกันเรื่องการทดลองรับ DVB-T2 ด้วยเสารับสัญญาน Active ที่ยืมเพื่อนมากันครับ
สถานที่ทดลองกับตึกใบหยกห่างกัน 27.9 กม. และมีวิทยุการบินของสนามบินดอนเมืองอยู่กลางทางดังรูปครับ(ไม่รู้จะเกี่ยวหรือเปล่านะ อิ อิ)
และทดสอบที่ชั้นล่าง บ้านเดี่ยว ครับ

และเสา Active ที่ยืมเพื่อนมาก็คือ DBY-20 ดังรูปครับ (ตัวนี้สเปคแจ้งว่า Gain 20 db)

เมื่อตั้งค่าเครื่องรับสัญญาณ -> ระบบ แล้วเลือก Active Antenna ให้เป็น ON จะมีไฟ 5V ไปเลี้ยงเสารับสัญญาณ  และไฟ LED สีเขียวที่เสารับสัญญานจะติดครับ
ทดลองปิดรีโมท เข้าสู่โหมด Standby หลอด LED จะดับครับ (ตัดไฟเลี้ยงเสาในโหมด Standby)
ทดลองเปิดแล้วเลือกดูระบบดาวเทียม หลอด LED จะไม่ดับครับ (ไม่ตัดไฟเลี้ยงเสาขณะรับชมระบบดาวเทียม)

ทีนี้มาดูช่องที่สามารถแสกนเจอด้วยเสา DBY-20 อันนี้ที่บ้านผมกันครับ
แสกนครั้งที่ 1 ได้มาเพียง 8 ช่อง
เปิดช่อง  TPBS HD ON TPBS แล้วถือเสาเดินหาสัญญาณ (สายยาว 5 ม.) ได้จุดที่สัญญาณดีที่สุดคือ ริมหน้าต่างทางด้านทิศใต้ครับ
Q=81-100  วิ่งปรู๊ดปร๊าดไม่ยอมนิ่ง
L=97 นิ่งๆ
แสกนซ้ำเป็นครั้งที่ 2 ก็ได้มา 28 ช่อง ดังรูป

จากรูปด้านบน ช่องที่ดูได้ดีก็มีเพียงช่องหมายเลข 1-8 บน TPBS แค่นั้นเองครับ
ส่วนช่องอื่นๆ บน PRD, บน TV5 MUX2 และ TV5 MUX5 นั้นดูไม่ได้ครับ

สรุปแล้วการลองใช้เสาภายในแบบ Active รุ่น DBY-20 ที่บ้านผมรับสัญญาณได้ไม่ดีพอ ไม่ผ่านครับ
ซึ่งก็คงพอๆ กับบ้านท่านคนใกล้เกษียณที่อยู่ใกล้กันแต่ใช้เสาภายนอกแบบ Passive รุ่นเก่าครับ

มาว่ากันต่อในส่วนของผู้ที่มีความจำเป็นต้องใช้เสาภายในแบบผม เมื่อลองหาอ่านข้อมูลที่สมาชิกแสดงความเห็นไว้หลายๆ เวปแล้วผมประมาณคุณภาพของเสารับสัญญาณรุ่นต่างๆ ได้ดังนี้ครับ
CREATECH AT-1 น่าจะพอๆ กับ DBY-20 ครับ

SAMART D7A น่าจะพอๆ กับ DBY-20 ครับ

SAMART D1A น่าจะดีกว่าทุกตัวที่กล่าวถึงไปก่อนหน้านี้ครับ แต่แพงกว่าตัวอื่นๆ ประมาณ 150 บาทครับ (ย้ำอีกครั้งว่าเป็นความเห็นส่วนตัวที่ได้อ่านมานะครับ)

ของฝากจากที่เจอมาอีก 1 ชิ้นสำหรับผู้ที่รีซีฟเวอร์ไม่มีภาคจ่ายไฟ 5Vให้เสา และต้องการใช้เสา Active ครับ  ตัวนี้เสียบเข้า usb ครับ หัวสายสัญญาณตัวผู้เสียบเข้ารีซีฟเวอร์ ส่วนหัวสายตัวเมียเสียบกับหัวสายของเสารับสัญญาณครับ

อ้อเล่นไปเล่นมา อาการที่ปิดแล้วเปิดใหม่ แล้วไปค้างอยู่ตรงหน้าจอ “การติดตั้ง” ที่ผมเคยแจ้งไว้นั้น มันหายไปตอนไหนก็ไม่รู้ครับผม

ผิดพลาดประการได ท่านสมาชิกผู้รู้ โปรดเสนอแนะ-แก้ไขให้ด้วยครับผม

kaijae
Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 เมษายน 2557, 08:18 »

มาต่อกันเรื่องการทดลองรับ DVB-T2 ด้วยเสารับสัญญาน Active ที่ยืมเพื่อนมากันครับ
สถานที่ทดลองกับตึกใบหยกห่างกัน 27.9 กม. และมีวิทยุการบินของสนามบินดอนเมืองอยู่กลางทางดังรูปครับ(ไม่รู้จะเกี่ยวหรือเปล่านะ อิ อิ)
และทดสอบที่ชั้นล่าง บ้านเดี่ยว ครับ

และเสา Active ที่ยืมเพื่อนมาก็คือ DBY-20 ดังรูปครับ

เมื่อตั้งค่าเครื่องรับสัญญาณ -> ระบบ แล้วเลือก Active Antenna ให้เป็น ON จะมีไฟ 5V ไปเลี้ยงเสารับสัญญาณ  และไฟ LED สีเขียวที่เสารับสัญญานจะติดครับ
ทดลองปิดรีโมท เข้าสู่โหมด Standby หลอด LED จะดับครับ (ตัดไฟเลี้ยงเสาในโหมด Standby)
ทดลองเปิดแล้วเลือกดูระบบดาวเทียม หลอด LED จะไม่ดับครับ (ไม่ตัดไฟเลี้ยงเสาขณะรับชมระบบดาวเทียม)

ทีนี้มาดูช่องที่สามารถแสกนเจอด้วยเสา DBY-20 อันนี้ที่บ้านผมกันครับ
แสกนครั้งที่ 1 ได้มาเพียง 8 ช่อง
เปิดช่อง  TPBS HD ON TPBS แล้วถือเสาเดินหาสัญญาณ (สายยาว 5 ม.) ได้จุดที่สัญญาณดีที่สุดคือ ริมหน้าต่างทางด้านทิศใต้ครับ
Q=81-100  วิ่งปรู๊ดปร๊าดไม่ยอมนิ่ง
L=97 นิ่งๆ
แสกนซ้ำเป็นครั้งที่ 2 ก็ได้มา 28 ช่อง ดังรูป

จากรูปด้านบน ช่องที่ดูได้ดีก็มีเพียงช่องหมายเลข 1-8 บน TPBS แค่นั้นเองครับ
ส่วนช่องอื่นๆ บน PRD, บน TV5 MUX2 และ TV5 MUX5 นั้นดูไม่ได้ครับ

สรุปแล้วการลองใช้เสาภายในแบบ Active รุ่น DBY-20 ที่บ้านผมรับสัญญาณได้ไม่ดีพอ ไม่ผ่านครับ
ซึ่งก็คงพอๆ กับบ้านท่านคนใกล้เกษียณที่อยู่ใกล้กันแต่ใช้เสาภายนอกแบบ Passive รุ่นเก่าครับ

มาว่ากันต่อในส่วนของผู้ที่มีความจำเป็นต้องใช้เสาภายในแบบผม เมื่อลองหาอ่านข้อมูลที่สมาชิกแสดงความเห็นไว้หลายๆ เวปแล้วผมประมาณคุณภาพของเสารับสัญญาณรุ่นต่างๆ ได้ดังนี้ครับ
CREATECH AT-1 น่าจะพอๆ กับ DBY-20 ครับ

SAMART D7A น่าจะพอๆ กับ DBY-20 ครับ

SAMART D1A น่าจะดีกว่าทุกตัวที่กล่าวถึงไปก่อนหน้านี้ครับ แต่แพงกว่าตัวอื่นๆ ประมาณ 150 บาทครับ (ย้ำอีกครั้งว่าเป็นความเห็นส่วนตัวที่ได้อ่านมานะครับ)

ของฝากจากที่เจอมาอีก 1 ชิ้นสำหรับผู้ที่รีซีฟเวอร์ไม่มีภาคจ่ายไฟ 5Vให้เสา และต้องการใช้เสา Active ครับ  ตัวนี้เสียบเข้า usb ครับ หัวสายสัญญาณตัวผู้เสียบเข้ารีซีฟเวอร์ ส่วนหัวสายตัวเมียเสียบกับหัวสายของเสารับสัญญาณครับ

อ้อเล่นไปเล่นมา อาการที่ปิดแล้วเปิดใหม่ แล้วไปค้างอยู่ตรงหน้าจอ “การติดตั้ง” ที่ผมเคยแจ้งไว้นั้น มันหายไปตอนไหนก็ไม่รู้ครับผม

ผิดพลาดประการได ท่านสมาชิกผู้รู้ โปรดเสนอแนะ-แก้ไขให้ด้วยครับผม

อ่านไปอ่านมา รู้สึกว่าชีวิตจะวุ่นวายน่าดู กับการที่จะดูทีวีดิจิตัลสักครั้ง

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 เมษายน 2557, 10:34 »

ให้ข้อคิดครับ
ถ้ามีพื้นที่ติดตั้งเสาอากาศ ก็ซื้อแบบติดตั้งภายนอกจะแรงกว่าแบบติดตั้งภายใน

และจากข้อความนี้
ว่าแล้วก็ไปคว้ามิเตอร์มา  เข้า เมนู -> ตั้งค่าเครื่องรับ -> ระบบ เลือก Active Attenna เป็น OFF วัดไฟ DC ก็ได้ 0V
เข้าเมนูอีกที ทีนี้เลือก Active Attenna เป็น ON วัดไฟ DC ก็ได้ 4V(มิเตอร์ตัวนี้วัดไฟ DC ได้ต่ำกว่าปกติ 1V เสมอ) สรุปว่าเวปขายของเก้าดาวที่เราคุ้นเคยคงจะลงข้อมูลเครื่อง IPM HD Combo ผิดครับ
เพราะจริงๆ แล้ว IPM HD Combo มันสามารถใช้เสาอากาศแบบ Active ได้

มีข้อน่าคิดอยู่อย่าง ถ้าเปิด  Active Attenna เป็น ON วัดไฟ DC ที่ขั้วต่อจูนเนอร์ของดิจิตอลทีวีได้ 5V เกิดลืมไป หรือนำเสาอากาศแบบ  Passive (ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง) ไปเสียบเข้า (ก็คงคล้ายๆกรณีขั้ว F-Type จานดาวเทียมช๊อตกัน) เพราะจากการวัดดูเสาอากาศแบบ Passive แทบจะเป็น 0 โอมห์ (โดยผมคิดว่าเขาคงจะมีวงจรโปรเทคชั่นตรงนี้อยู่ แต่ก็อดระแวงไม่ได้ว่า) จะตัดก่อนตาย หรือว่าตายก่อนตัด

ที่คิดนี้เพราะไม่มีวงจรของเครื่อง IPM HD Combo ให้ดูเลยสงสัยไปหมด ถ้ามีวงจรก็มีคำตอบเสร็จครับ

คนใกล้เกษียณ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: 12 เมษายน 2557, 11:14 »

เล็งๆไว้ว่าจะหาปีกนอกมาใช้ เพราะมีร้านขายตรงคลอง 2 แต่รอท่าน Mon Chan ทดสอบก่อนจะได้ก็อปปี้

เรื่องไฟ 5V. ก็ต้องระวังไว้ ถ้าหากไปใช้กับเสารวมที่มี Combiner หรือ balun อยู่ก็ไม่แน่ อาจจะตัดก่อนตายเหมือนกล่องดาวเทียม หรือตายก่อนตัด

เคยใช้มิเตอร์วัดความต้านทานสายอากาศมันขึ้นครับ วัดเพื่อเช็คสายดีหรือเสียประมาณนั้น

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 12 เมษายน 2557, 11:23 »

อ่านไปอ่านมา รู้สึกว่าชีวิตจะวุ่นวายน่าดู กับการที่จะดูทีวีดิจิตัลสักครั้ง
ให้ข้อคิดครับ
ถ้ามีพื้นที่ติดตั้งเสาอากาศ ก็ซื้อแบบติดตั้งภายนอกจะแรงกว่าแบบติดตั้งภายใน

มีข้อน่าคิดอยู่อย่าง ถ้าเปิด  Active Attenna เป็น ON วัดไฟ DC ที่ขั้วต่อจูนเนอร์ของดิจิตอลทีวีได้ 5V เกิดลืมไป หรือนำเสาอากาศแบบ  Passive (ไม่ต้องใช้ไฟเลี้ยง) ไปเสียบเข้า (ก็คงคล้ายๆกรณีขั้ว F-Type จานดาวเทียมช๊อตกัน) เพราะจากการวัดดูเสาอากาศแบบ Passive แทบจะเป็น 0 โอมห์ (โดยผมคิดว่าเขาคงจะมีวงจรโปรเทคชั่นตรงนี้อยู่ แต่ก็อดระแวงไม่ได้ว่า) จะตัดก่อนตาย หรือว่าตายก่อนตัด

จริงอย่างที่ท่าน Choukeat ว่าแหละครับ ดูแล้วมันวุ่นวายจังกว่าจะได้ดู  Grin  Grin
แต่หากไม่ติดปัญหาเรื่องตั้งเสาภายนอก ก็อย่างที่ท่าน home1 แนะนำเลยครับ จัดไปสัก 14E ผมว่ามันก็ไม่ใช่เรื่องวุ่นวายอะไรนะครับ
เพราะที่วุ่นวายอยู่นี้ก็เพราะอยู่ในพื้นที่สัญญาณอ่อนและกำลังหาเสาภายในที่รับสัญญาณได้ดีๆ อยู่ครับผม  Grin

และสภาวะที่ท่าน home ว่าจ่ายไฟ 5V ให้เสา Passive นั้นผมไม่แน่ใจว่าผมโดนไปแล้วหรือเปล่า ตอนที่ลองหนวดกุ้งเมื่อวานครับเพราะความมั่วของผมเอง ผมก็ลอง ON/OFF Active Attenna ทั้งๆ ที่เสียบหนวดกุ้งอยู่ และมีจังหวะที่ไฟที่หนวดกุ้งมันดูดมือผมด้วยครับ ความรู้สึกพอๆ กับที่ RG6 ครับ  Grin  Grin

เล่นวันละนิดจิตแจ่มใสครับ ไครเคยลองและเลือกเสาภายในมาก่อนช่วยแชร์หรือแนะนำต่อทีครับผม

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 เมษายน 2557, 13:37 »

เอามาฝากครับ มีข้อมูลเสารับสัญญาณแบบต่างๆ สรุปอย่างดีโดย admin ของเวปไทยทีวีดิจิตอล  ลองอ่านและพิจารณาดูครับ

http://www.thaidigitaltelevision.com/%e0%b9%80%e0%b8%aa%e0%b8%b2%e0%b8%ad%e0%b8%b2%e0%b8%81%e0%b8%b2%e0%b8%a8%e0%b8%97%e0%b8%b5%e0%b8%a7%e0%b8%b5%e0%b8%94%e0%b8%b4%e0%b8%88%e0%b8%b4%e0%b8%95%e0%b8%ad%e0%b8%a5%e0%b9%81%e0%b8%9a%e0%b8%9a/

ส่วนผมจะลอง SAMART D1A หลังสงกรานต์  เพื่อนดีๆ คนเดิมมีของให้ลองอีกแล้วครับ อิ อิ

โชคดีปีใหม่ไทย เย็นกายเย็นใจกับน้ำสงกรานต์
ไปไหนมาไหน สะดวก ปลอดภัย ไม่เจ็บไม่ไข้ พบโชคพบลาภ ทุกท่าน ทุกคนครับผม

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 เมษายน 2557, 22:31 »

รายงานผลการทดลองใช้ เสาภายใน Active SAMART D1A ณ.รังสิต คลองสอง ระยะ 27.9 กม. จากตึกไบหยกครับ
ผลการทดลองคือไม่ผ่านครับ รับได้ไม่ครบทุกความถี่ วางจุดหนึ่งดูได้แค่ 2 ความถี่ (MUX ของ TPBS กับ MCOT 16 ช่อง) พอย้ายไปอีกที่หนึ่งไอ้ที่ดูได้อยู่ก่อนหายแต่ดูอีกความถี่นึงได้ (MUX PRD) ประมาณนี้ครับ
ทั้งนี้ความเห็นส่วนตัวของผม SAMART D1A รับสัญญาณได้ดีกว่า DYB-20 ครับ แต่สำหรับระยะ 27.9 กม. ไม่ผ่านทั้งคู่ครับ

สายแบบติดกับตัวเสานะครับ ไม่ใช่แบบ F-Type สายยาวประมาณ 3.5 ม. ครับ
ไม่มีจุดต่อ Power DC 5V  รับไฟเลี้ยงเสา 5V จากรีซีฟเวอร์ทางสายสัญญาณเท่านั้น

รูป D1A ที่เพื่อนให้ยืมมาครับ  ซึ่งตัวจริงๆ ใหญ่และหนากว่าที่ดูจากรูปจากหน้าเวปเยอะเลยครับ
รูปกว้าง-สูง เทียบกับกล่องทิชชู่

รูปสูง-หนา เทียบกับกล่องทิชชู่ครับ

เพื่อนสมาชิกลองพิจารณาดูนะครับ หากอยู่ในระยะใกล้กว่าบ้านผมอีกสักนิด ผมว่าน่าใช้ดีเหมือนครับ

ปล. พรุ่งนี้จะไปถอยตัวใหม่ล่าสุดจาก LEOTECH รุ่น T2H มาลองดูครับ เห็นจากในสเปคดูสูงกว่าไครเขา GAIN ตั้ง 28 db(ไม่รู้ดีจริงมั๊ย)
  อ้อ DYB-20 Gain=20 db  ส่วน SAMART D1A Gain=18db ครับผม

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 19 เมษายน 2557, 10:16 »

ลืมแจ้งผล อีกหนึ่งการทดลองครับ
เอากล่อง IPM HD Combo ไปลองกับบ้านเพื่อนบ้านหลังตรงข้าม
เพราะเขามีเสาก้างปลาอันเก่า มองขึ้นไปที่ก้างปลา หน้าตาประมาณ SAMART 7E ครับ

ผลคือแหล่มครับ
สัญญานมา 38 ช่องครับ (แต่ลืมไม่ได้ลอง scan ใหม่)
ไม่ต้องทำอะไรเลยบางความถี่ได้คุณภาพเกิน 100 ตามที่สมาชิกหลายๆ ท่านได้แจ้งไว้ครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์