ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 กันยายน 2560, 12:06 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPM HD มืด  (อ่าน 5143 ครั้ง)
Allalla_x
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 15:39 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

6 ดวง 4 จุด เละเลย

Azbox premium/Azbox ultra/DM800HD/Vu-solo/Skybox F3/X-box HD III/Skybox M3
Thaicom 5/6(C+K),SES8, Asiasat5, Chinasat10, Apstar7

army
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 17:58 »

เอาภาพมาเทียบกับท่านแชมป์แล้ว เละจริงๆด้วย Grin

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 เมษายน 2557, 08:26 »

แบบนี้ไม่เล่ะครับ แต่มันยุ่งเหยิงมั่วไปหมดครับ  7 ดูโอ้ ดู 2-3 จุด ทำเล่นสมัยเริ่มเล่นใหม่ๆ ใช้งานมา 4 ปี พอดีสายมันกรอบหมดแล้วและเปลี่ยนจานใหม่หันมาใช้ มัลติสวิทช์แทน (4x4 จำนวน 3 ตัว รับจาก LNB 6 +2 ดวง แล้วใช้ไดเซ็คเลือกดูสำหรับแต่และเครื่องอีกที )

อุปกรณ์ทั้งหมดยัดใส่หมวกไว้

วงจรต่อใช้งานอ้างอิงจากภาพข้างบน        

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 เมษายน 2557, 08:31 »

มันคงวิ่งกันในหมวกน่าดู กว่าจะหาทางหลุด ออกมาหาเครื่องได้

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 09 เมษายน 2557, 08:39 »

มันคงวิ่งกันในหมวกน่าดู กว่าจะหาทางหลุด ออกมาหาเครื่องได้
   ข้อดีของไดเซ็คคือมันไม่ต้องใช้ไฟ ถ้ายัดใส่หมวกไว้แบบข้างบนก็จะประหยัดสายครับ ถ้าดูหลายๆเครื่องจะเกิดปัญหาได้ ติดตั้งก็จะยุ่งเหยิงอย่างที่เห็นล่ะครับ  Grin

championred11
ศึกษาและเรียนรู้
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 09 เมษายน 2557, 08:40 »

ท่านพี่ Nokiax เป็นข้อดีคือ นกทำรังในหมวกไม่ได้แน่ๆ 555+

Thaicom 5/6(C+K),SES8,Vinasat1,Measat 3, Asiasat5, Apstar7
X Solo Mini 3 /Cloud Ibox 3 /Skybox F3/GMM HD
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 09 เมษายน 2557, 09:14 »

โอ้วววว ......  (อุทานแบบกำนัน 4 ใน ThaiVOD ของท่าน Artitnox  Cheesy)

เทพดาวเทียมเขาเล่น 0/22k, power-pass และ Diseqc กันแบบนี้นี่เอง  Grin  Grin...

ความรู้ล้วนๆ ครับ ได้เวลาจัดซื้อ 0/22k เพิ่มแล้ว เพราะตอนนี้ 5 ดาวมันล้น Diseqc 4*1 อยู่ครับ
ด้วยปัญญาน้อยก็เลยลากดาวที่ 5 เข้ามาในบ้านตรงๆ ซะงั้น  Grin  Grin  Grin

ขอบคุณครับผม

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #27 เมื่อ: 09 เมษายน 2557, 17:56 »

st1   มันมีอะไรให้ดูบ้างครับ  ผ่านบ้านหรืออะไรครับ

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 09 เมษายน 2557, 20:11 »

st1   มันมีอะไรให้ดูบ้างครับ  ผ่านบ้านหรืออะไรครับ
เมื่อก่อนมันมีช่องการ์ตูนโมโม ของประเทศไต้หวันให้ดู และอีกหลายช่องเหมือนกันแต่ตอนนี้หายไปหมดแล้ว ตอนนี้เป็น ST2 แล้ว
 ได้ยินแว่วๆว่ามีช่องฟีดและเคเบิ้ลด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจไม่เคยเช็คเลย ครับ

udzaa
สมาชิก VIP

« ตอบ #29 เมื่อ: 09 เมษายน 2557, 20:23 »

ได้คำตอบแล้วครับ ปรากฎว่าเปลี่ยนช่างให้มาปรับหน้าจานใหม่รับช่อง HD ได้แล้วครับ

ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ

ขออนุญาตถามต่ออีกข้อเลยนะครับ

ผมลองใช้โปรแกรม STBHD_LAN_MM ติดต่อกับเครื่อง Openbox เพื่อที่จะนำเอาโค๊ดบ้านเช่าเข้าไปเปลี่ยน ปรากฎว่า โปรแกรม STBHD_LAN_MM ของผมมันขึ้นเป็นภาษาขอม(ตามภาพที่แนบ) ไม่ทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรครับ(เข้าไปแก้ไขอะไรไม่ได้เลยครับ)

ขอบพระคุณมากครับ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 10 เมษายน 2557, 15:47 »

อยากจะลอกเลียนแบบท่าน Nokiax บ้างครับ  ก็เลยหาข้อมูลอ่านเพิ่มเติมครับ  อ่านไปอ่านมาแล้วเกิดคำถามครับ
1. จากรูป รีซีฟเวอร์-๑ และ ๒ จะต้องตั้งค่าดาว Nss6 เป็น universal 10600/10750, diseqc เป็น A, และ 22k เป็น ON ใช่มั๊ยครับ?
2. จากรูป หากรีซีฟเวอร์-๑ หรือ-๒ เรียกดูช่องที่อยู่บนดาว NSS6 TP-11131 มันจะดูไม่ได้ใช่มั๊ยครับ ?

เพราะผมเข้าใจว่าเมื่อรีซีฟเวอร์เปิด 22k ออกไปเพื่อสับสวิทช์ไปหา LNB NSS6 นั้น  ความถี่ 22k จะมีผลทำให้ LNB ทำงานด้วยความถี่ 10750
    เมื่อเอาความถี่ของ TP 11131  -   ความถี่ LNB 10750 จะได้ IF=381  ซึ่งต่ำกว่าค่ามาตรฐานที่รีซีฟเวอร์จะรับได้
    (ความถี่ IF ที่รีซีฟเวอร์รับได้ = 950-2150 Mhz)

รบกวนช่วยยืนยันความเข้าใจของผมให้ด้วยนะครับ กำลังพิจารณาเขียนวงจรเพื่อลงทุนเพิ่มครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 10 เมษายน 2557, 19:53 »

อยากจะลอกเลียนแบบท่าน Nokiax บ้างครับ  ก็เลยหาข้อมูลอ่านเพิ่มเติมครับ  อ่านไปอ่านมาแล้วเกิดคำถามครับ
1. จากรูป รีซีฟเวอร์-๑ และ ๒ จะต้องตั้งค่าดาว Nss6 เป็น universal 10600/10750, diseqc เป็น A, และ 22k เป็น ON ใช่มั๊ยครับ?
2. จากรูป หากรีซีฟเวอร์-๑ หรือ-๒ เรียกดูช่องที่อยู่บนดาว NSS6 TP-11131 มันจะดูไม่ได้ใช่มั๊ยครับ ?

เพราะผมเข้าใจว่าเมื่อรีซีฟเวอร์เปิด 22k ออกไปเพื่อสับสวิทช์ไปหา LNB NSS6 นั้น  ความถี่ 22k จะมีผลทำให้ LNB ทำงานด้วยความถี่ 10750
    เมื่อเอาความถี่ของ TP 11131  -   ความถี่ LNB 10750 จะได้ IF=381  ซึ่งต่ำกว่าค่ามาตรฐานที่รีซีฟเวอร์จะรับได้
    (ความถี่ IF ที่รีซีฟเวอร์รับได้ = 950-2150 Mhz)

รบกวนช่วยยืนยันความเข้าใจของผมให้ด้วยนะครับ กำลังพิจารณาเขียนวงจรเพื่อลงทุนเพิ่มครับผม
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ตอบรวมๆเลยล่ะกัน nss6 ช่วงนั้นใช้ดูความถี่แนวนอนอย่างเดียวครับ ไม่ได้ดูไอพีเอ็มสมัยนั้น ความถี่ดังกล่าวไม่ได้ ถูกต้องครับ  22k เป็นการเลือกใช้ LO High band ครับ  ถ้าจะให้รับความถี่ดังกล่าวได้ต้องจัดสรรใหม่ครับ อาจจะต้องเอาดาวที่เราไม่ดูออกไป  แล้วเอาเข้พอร์ตไดเส็คตรงๆครับ เช่นถ้าดูเพียง 2 จุด ก็ใช้หัว 2 เขี้ยว เป็นต้น  ปรับเอาตามความเหมาะสมครับ

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์