ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

24 พฤศจิกายน 2560, 03:24 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: IPM HD มืด  (อ่าน 5237 ครั้ง)
udzaa
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 07 เมษายน 2557, 19:53 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ขออนุญาตสอบถามทุกท่านหน่อยนะครับ ปัญหาของผมคือว่า ผมใช้เครื่อง DM800HD sin ferrari อิมเมท ท่านมวยวัด เปิดดูช่องอื่นๆที่ไม่ใช่ HD ของ IPM ได้หมด แต่พอปรับไปดูช่อง HD มันขึ้นว่าไม่มีสัญญาณ ทุกช่องที่เป็น HD เลยครับ ไม่ทราบว่า พอมีวิธีแก้ไข หรือไม่ครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ปล. ลองเอาเครื่อง IPM แท้ มาลอง มันก็ขึ้นว่าไม่พบสัญญาณ เหมือนกันครับ ได้ให้ช่างมาช่วยปรับจานให้แล้ว ก็ยังไม่ได้ (ช่างบอกว่าสัญญาณมาเต็มแล้ว)

wphetchai
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 เมษายน 2557, 20:36 »

เปลี่ยนช่าง รับรองหาย (อาจตั้งเสาไม่ตรง 90 องศา) หรือมีอะไรบัง
หรือจานอยู่ใต้ หลังคา
หรือปรับหัว lnb ไม่ดี
ไม่น่าจะเกี่ยวกับเครื่องเพราะมีสัญญาณ

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 07 เมษายน 2557, 20:54 »

เป็นไปได้มั๊ยท่าน
800HD ความถี่ไม่อัพเดท ลองเข้า satfind ใส่ 11542 H 3000 fec5/6  หรือ 7/8 ดูแล้วหรือยังครับ
กล่งแท้ IPM HD Pro ได้ลอง ota แบบ manual แล้วหรือยังครับ (ผมอ่านแล้วจำไม่ได้แล้วว่าทำยังงัย)

ถ้าเป็นผมคงเจ็บใจช่างคนนั้น ทำไมไม่ทำจนให้รู้เรื่อง เฮ้ออ

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
ompron
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 เมษายน 2557, 21:32 »

ช่างเถอะ! Cheesy Cheesy Cheesy

udzaa
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 เมษายน 2557, 22:33 »

เป็นไปได้มั๊ยท่าน
800HD ความถี่ไม่อัพเดท ลองเข้า satfind ใส่ 11542 H 3000 fec5/6  หรือ 7/8 ดูแล้วหรือยังครับ
กล่งแท้ IPM HD Pro ได้ลอง ota แบบ manual แล้วหรือยังครับ (ผมอ่านแล้วจำไม่ได้แล้วว่าทำยังงัย)

ถ้าเป็นผมคงเจ็บใจช่างคนนั้น ทำไมไม่ทำจนให้รู้เรื่อง เฮ้ออ

ลองแล้วครับ ไม่ได้ครับ  (ลองทั้ง 3000 และ 30000) สงสัยต้องเปลี่ยนช่างจริงๆ แล้วละครับ
  ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 00:02 »

เอาภาพมาให้ดู ว่า 800 รถหรู รับได้แน่นอน ผมใช้จาน 35 รับ SES8( ตรง และ Duo เจ้า Thaicom KU/Apstar7 ด้วยหัว LNB Universal ครับ (ตั้งเอง จนแขนไหม้เลย 555) เนื่องจากผมไม่ใช่เซียนตั้งจาน เลยใช้เวลาร่วม 2 ชั่วโมง กว่าจะหาได้ทั้ง 2 ดาว แถมจาน 35 ของผมมันขันน๊อตให้แน่น ไม่ได้ (ขันแน่นแล้ว มันก็ยังคลอนแคลน) ดังนั้นสัญญาณที่เห็นอาจจะน้อยไปบ้าง จริงๆตอนปรับพยายามแล้ว และได้มากกว่านี้ แต่หลังจากเปลี่ยนสายใช้จริงใส่ ก็จะอย่างที่บอก สัญญาณเลยตกหรือบาง TP ที่เคยรับได้ ก็กลายเป็นรับไม่ได้ก็มี หุหุ)

เอาภาพการตั้งค่าตอนใช้ SatFinder มาให้ดูด้วย เผื่อท่านจะลองก็ลองตั้งค่าต่างๆแบบผมดู

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
Srisilp
ต้องขออภัยในบางวาจา
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 00:33 »

ความพยามอยู่ที่ไหนความภูมิใจอยู่ที่นั่นครับอาจารย์  แต่ระวังกระเบื้องมาเยือนด้วยนะครับเพราะค่ามันต่ำเกินครับ

AZBOX HD  ( OFW 4890)
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 08:29 »

เอาภาพมาให้ดู ว่า 800 รถหรู รับได้แน่นอน ผมใช้จาน 35 รับ SES8( ตรง และ Duo เจ้า Thaicom KU/Apstar7 ด้วยหัว LNB Universal ครับ (ตั้งเอง จนแขนไหม้เลย 555) เนื่องจากผมไม่ใช่เซียนตั้งจาน เลยใช้เวลาร่วม 2 ชั่วโมง กว่าจะหาได้ทั้ง 2 ดาว แถมจาน 35 ของผมมันขันน๊อตให้แน่น ไม่ได้ (ขันแน่นแล้ว มันก็ยังคลอนแคลน) ดังนั้นสัญญาณที่เห็นอาจจะน้อยไปบ้าง จริงๆตอนปรับพยายามแล้ว และได้มากกว่านี้ แต่หลังจากเปลี่ยนสายใช้จริงใส่ ก็จะอย่างที่บอก สัญญาณเลยตกหรือบาง TP ที่เคยรับได้ ก็กลายเป็นรับไม่ได้ก็มี หุหุ)

ฝีมือเข้าขั้นแล้วครับ  ยังแปลกใจตรง tp 11542H30000 มันไม่น่าจะเป็น DVB-S2  เพราะปกติระดับ SNR ปกติมันต้องได้มากกว่า 65 ขึ้นไปสัญญาณมันควรจะล็อค แถมคุณภาพได้แค่ 19 แล้วดูได้หรือเปล่าครับ สงสัยมีแผนจะเปลี่ยนทีวีใหม่ เลยจงใจทำให้มันมีโมเสทเล่นซะอย่างงั้น  Grin จานที่มันง่อนแง่นลองทำฟิตจานใหม่ซิครับ โดยหาขวดแชมพูที่เป็นพลาสติก เอามาตัดทำเป็นแหวนสำหรับซับตามจุดที่จะขันต่างๆให้แน่น มันช่วยได้ครับ  

คนใกล้เกษียณ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 08:48 »

จานแดงต่อผ่านมัลติ หัวแยก V-H

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 09:16 »

ระดับสัญญาณจากรูปของตัว 800 มันได้มาแปลกๆดีครับ ไม่แน่ใจว่ามันปกติหรือผิดปกติ  ?   Undecided
   ของผมบนลีนุกส์แบบ sh4 มันแสดงผลแบบข้างล่างครับ

chames_sack
สมาชิก VIP

ฟัง-คิด, คิด-พูด, อ่าน-คิด, คิด-เขียน

« ตอบ #10 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 09:52 »

สัญญานและการรับของผมได้ประมาณนี้ ครับ  ลองแล้วคือ  Alien 8900 ทั้ง OFW  และ  E2 ครับ
แต่ที่ให้ดูนี้คือ  Cloud Ibox  ครับ

championred11
ศึกษาและเรียนรู้
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 10:05 »

เอาของ cloud มาให้ดูครับ

Thaicom 5/6(C+K),SES8,Vinasat1,Measat 3, Asiasat5, Apstar7
X Solo Mini 3 /Cloud Ibox 3 /Skybox F3/GMM HD
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 10:11 »

เอาของ cloud มาให้ดูครับ

สัญญานและการรับของผมได้ประมาณนี้ ครับ  ลองแล้วคือ  Alien 8900 ทั้ง OFW  และ  E2 ครับ
แต่ที่ให้ดูนี้คือ  Cloud Ibox  ครับ

ขอนอกเรื่องนิดนึงครับ รบกวนทั้ง 2 ท่านช่วยทดสอบสัญญาณของ 2 ที่เป็น DVB-S2  ของ Could น่ะครับ ว่ามันมีสัญญาณไหม  มันมีหลาย tp ลองเอา ความถี่นี้ 12396 H 30000 ,12657 H 45000  ขอบคุณครับ

สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 10:21 »

DVB-S2  ของ Could 12396 H 30000 ,12657 H 45000 

Thaicom 5/6(C+K),SES8,Vinasat1,Measat 3, Asiasat5, Apstar7
X Solo Mini 3 /Cloud Ibox 3 /Skybox F3/GMM HD
Allalla_x
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 10:29 »

ของ DM800 เก่าๆที่บ้าน

Azbox premium/Azbox ultra/DM800HD/Vu-solo/Skybox F3/X-box HD III/Skybox M3
Thaicom 5/6(C+K),SES8, Asiasat5, Chinasat10, Apstar7
chames_sack
สมาชิก VIP

ฟัง-คิด, คิด-พูด, อ่าน-คิด, คิด-เขียน

« ตอบ #15 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 10:52 »

cloud ibox ครับ  ผ่าน Multi  9 X 6 ครับ

สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 11:06 »

ของผมไม่ต้อง งงนะครับ ไม่ได้ผ่านมัลติ แต่ผ่านไดเสค 555+

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 12:10 »

ของผมไม่ต้อง งงนะครับ ไม่ได้ผ่านมัลติ แต่ผ่านไดเสค 555+

โฮ มีไต้ถุนบ้านสูงได้เปรียบ(หนีน้ำท่วม) ลอดกระดานโบราณทำเป็นแพลตฟอร์ม Grin เวลาขันขั้ว F-Type ลำบากหน่อย ลองทำขอนไม้สี่เหลี่ยมความสูงซัก 1 ซม.มาหนุนลองพวกไดเซ็คหรือเพาเวอร์พาส ก่อนยึดจะสะดวกเวลาเข้าเข้าออกบ่อยครับ  

ปล.ยังที่เห็นเครื่องรุ่นเดียวกัน แต่บางทีอิมเมจต่างที่กันเวลาค้นหาสัญญาณมันได้ไม่เท่ากัน ลองดูไล่ไฟล์ FrontendInfo.py  
    ใน usr/lib/enigma2/python/Components/Converter   หรือไฟล์อื่นที่เกี่ยวข้องครับ  (รู้สึกออกจากประเด็นของกระทู้แล้ว)

ตัวอย่างไฟล์
โค๊ด:
from Components.Converter.Converter import Converter
from Components.Element import cached
from Components.config import config

class FrontendInfo(Converter, object):
BER = 0
SNR = 1
AGC = 2
LOCK = 3
SNRdB = 4
SLOT_NUMBER = 5
TUNER_TYPE = 6

def __init__(self, type):
Converter.__init__(self, type)
if type == "BER":
self.type = self.BER
elif type == "SNR":
self.type = self.SNR
elif type == "SNRdB":
self.type = self.SNRdB
elif type == "AGC":
self.type = self.AGC
elif type == "NUMBER":
self.type = self.SLOT_NUMBER
elif type == "TYPE":
self.type = self.TUNER_TYPE
else:
self.type = self.LOCK

@cached
def getText(self):
assert self.type not in (self.LOCK, self.SLOT_NUMBER), "the text output of FrontendInfo cannot be used for lock info"
percent = None
swapsnr = config.usage.swap_snr_on_osd.value
if self.type == self.BER: # as count
count = self.source.ber
if count is not None:
return str(count)
else:
return "N/A"
elif self.type == self.AGC:
percent = self.source.agc
elif (self.type == self.SNR and not swapsnr) or (self.type == self.SNRdB and swapsnr):
percent = self.source.snr
elif self.type  == self.SNR or self.type == self.SNRdB:
if self.source.snr_db is not None:
return "%3.01f dB" % (self.source.snr_db / 100.0)
elif self.source.snr is not None: #fallback to normal SNR...
percent = self.source.snr
elif self.type == self.TUNER_TYPE:
return self.source.frontend_type and self.frontend_type or "Unknown"
if percent is None:
return "N/A"
return "%d %%" % (percent * 100 / 65536)

@cached
def getBool(self):
assert self.type in (self.LOCK, self.BER), "the boolean output of FrontendInfo can only be used for lock or BER info"
if self.type == self.LOCK:
lock = self.source.lock
if lock is None:
lock = False
return lock
else:
ber = self.source.ber
if ber is None:
ber = 0
return ber > 0

text = property(getText)

boolean = property(getBool)

@cached
def getValue(self):
assert self.type != self.LOCK, "the value/range output of FrontendInfo can not be used for lock info"
if self.type == self.AGC:
return self.source.agc or 0
elif self.type == self.SNR:
return self.source.snr or 0
elif self.type == self.BER:
if self.BER < self.range:
return self.BER or 0
else:
return self.range
elif self.type == self.TUNER_TYPE:
type = self.source.frontend_type
if type == 'DVB-S':
return 0
elif type == 'DVB-C':
return 1
elif type == 'DVB-T':
return 2
elif type == 'ATSC':
return 3
return -1
elif self.type == self.SLOT_NUMBER:
num = self.source.slot_number
return num is None and -1 or num

range = 65536
value = property(getValue)

army
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 12:47 »

ท่านแชมป์ช่วยอธิบายหน่อยสิว่าแต่ละเส้นไปออกที่พอร์ตไหนกันบ้างจะเอาไว้เป็นแนวทาง ขอบคุณครับ

สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 เมษายน 2557, 13:08 »

ท่านแชมป์ช่วยอธิบายหน่อยสิว่าแต่ละเส้นไปออกที่พอร์ตไหนกันบ้างจะเอาไว้เป็นแนวทาง ขอบคุณครับ

ทั้งหมด ----->  มาดูที่จุดรับชมเพียงจุดเดียว ครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์