ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 กันยายน 2560, 07:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอนการตกแต่งภาพประกอบคำบรรยาย  (อ่าน 1646 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« เมื่อ: 18 มีนาคม 2557, 18:22 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

จากที่ท่าน home1 ได้พาดพิงถึงผมที่กระทู้ ทำเล่น ให้เป็นจริง (หลายตอนจบ) ก็เลยจัดให้ตามคำขู่ขอ โดยอย่าได้จริงจังกับที่ผมเขียนมากนัก แค่พื้นๆ เพราะตัวผมเอง ก็ต้องบอกเลยว่า ความรู้ด้านพวกงานศิลป์และการใช้งานแต่ละโปรแกรมก็ไม่ได้ลึกซึ้งอะไร ใช้เป็นแค่ระดับพื้นๆ พอไปวัดไปวากะเขาได้บ้าง (คงจะต้องมึดๆหน่อย คนจะได้มองไม่เห็นสิ่งที่ไม่ดี อิอิ) เอาเป็นว่า อ่านแบบ รู้ไว้ใช่ว่า ใส่บ่าแบกหาม ก็แล้วกันนะครับ

อย่างที่บอกไว้ในกระทู้นู้น ปรกติ ผมจะใช้ FastStone Capture ในการจับภาพเท่านั้น (ไม่เคยใช้ในการแก้ไขภาพเลย บอกตรงๆแบบไม่อาย เพราะใช้ไม่เป็น 555) และจะมาใช้โปรแกรม PhotoScape เป็นตัวตกแต่งเอาภายหลังอีกที (ตัวโปรแกรมก็ใช้อากู๋ช่วยหานะครับ ขอขอบคุณผู้พัฒนาโปรแกรมทั้งสองมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ) ท่านอื่นๆอาจจะช่ำชองแบบอื่นหรือโปรแกรมอื่น ก็ช่วยกันเขียนมา ให้อ่าน ให้ศึกษา กันครับ เผื่อผมและเพื่อนๆจะได้มีวิธีทำกันมั่ง (ไม่ใช่วิธีพื้นๆโง่ๆแบบที่ผมใช้ อิอิ)

การใช้งานโปรแกรม FastStone Capture ไม่ขอเขียนถึง เพราะคิดว่าไม่ได้อยากอะไรในการใช้ จะขอเขียนแค่การใช้โปรแกรม PhotoScape แบบคร่าวๆ บางคำสั่ง ที่ (ผม) คิดว่าจำเป็นสำหรับการใช้งาน เท่านั้น ส่วนการเจาะลึกๆท่านๆก็ไปศึกษากันเอาเอง

เปิดโปรแกรม PhotoScape มาก็จะได้ดังภาพ 1. (เอาแต่เนื้อๆเน้นๆ ตรงๆไม่ต้องโตด ตามที่ท่าน home1 ต้องการ ตัวอื่นก็ไปศึกษาเอาเองนะครับ ต้องขอบอกก่อนว่า จะไม่เขียนบรรยายเยอะ เพราะบางทีผมเขียนไว้ในภาพแล้ว) จากนั้นเลือกดังในภาพ (ถือโอกาสลองใช้ลูกเล่น Balloon เป็นครั้งแรก แต่ก่อนไม่เคยรู้ว่าทำได้ 555)

ภาพ 1.

ให้เลือกที่ที่ท่านจัดเก็บไฟล์ที่จับมาได้จากโปรแกรมจับภาพทั้งหลายตามแต่ที่ท่านๆถนัด ดังภาพ 2.

ภาพ 2.

เมื่อเลือกภาพแล้ว จะได้ดังภาพ 3. (เป็นเพียง ตย. การใช้งานนะครับ) จะเห็นลูกเล่นหรือเครื่องมือต่างๆที่ต้องใช้ อยู่ภายในกรอบที่ผมได้ทำไว้

ภาพ 3.

ลูกเล่นอันแรกเลยที่จะแนะนำก็คือ การ เพิ่ม/ลด ขนาดภาพ ทำได้ดังภาพ 4. ประดยชน์คือ กรณีเราเจอบอร์ดที่ระบุขนาดของไฟล์ภาพ เราสามารถใช้ลูกเล่นนี้ช่วยได้ ซึ่งพอเราเปลี่ยนแล้วมันจะแสดง ขนาด กว้าง ยาว และขนาดไฟล์ที่ได้ให้ด้วย

ภาพ 4.

ลูกเล่นต่อมา คือที่ผมใช้มาตลอด (ถ้าไม่ลืม) ในบทความของผม นั่นก็คือ การเอาภาพ Logo ของผมมาใส่เป็นลายน้ำไว้ในภาพ (ที่ต้องทำเพราะกันคนไม่ได้ทำเอาไปลงบอร์ดตัวเองแล้วไม่ให้เครดิตคนอื่นหรือตู่ว่าเป็นคนทำเองครับ อิอิ) แต่ท่านสามารถใช้เป็นการซ้อนภาพได้เช่นกัน กรณีมีหลายๆภาพ ดังภาพ 5.

ภาพ 5.

ภาพ 5.1

จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้ท่านเลือกไปยังที่ที่ท่านเก็บภาพ Logo หรือภาพที่ต้องการ (ไม่ได้จับภาพมาให้ดู) แล้วเลือกภาพดังกล่าว จะได้ดังภาพ 6. โดยภาพที่ได้จะอยู่ประมาณกลางจอ (ถ้ามันใหญ่เท่ากับภาพแรกอาจจะซ้อนกันได้) ดังในภาพ และจะเห็นว่าภาพมันเด่นตามต้นฉบับ

ภาพ 6.

เราสามารถทำให้มันลดความเด่นลงได้โดยการใช้ ความถึบแสงช่วย จะใช้เลื่อนแถบหรือป้อนเป็นตัวเลขเอาก็ได้ แล้วแต่ท่านสะดวก ดัง ตย. ใน ภาพ 7.

ภาพ 7.

ลูกเล่นถัดมาจะเป็นลูกเล่นใหม่สำหรับผม (เพิ่งมาเจอ เลยลองซะ อิอิ) ซึ่งก็คือ การเขียนคำบรรยายอยู่ภายใน Balloon ดังภาพ 8. ลองเล่นกับมันดูนะครับ ผลที่ได้ จะเห้นดังภาพ 1. และ 2. ที่ผมใช้ในบทความนี้แหละครับ

ภาพ 8.

ลูกเล่นในภาพ 9. จะเป้นการเขียนตัวหนังสือโดยไม่มีกรอบหรือ Balloon

ภาพ 9.

ส่วนภาพ 10. จะเป็นลูกเล่นการทำกรอบครอบภาพหรือที่เราต้องการเน้น โดยใน ตย. จะเป็นสี่เหลี่ยม ถ้าจ้องการเป็น วงกลม/วงรี ก็เลือกได้ดูภาพ Icon ละกัน เดาได้ไม่ยาก อิิอิ แต่ถ้า icon ไหนที่มีคล้ายๆระบายสีอยู่ภายใน นั่นหมายถึงกรอบที่เราทำขึ้นมาจะมีสีพื้นตามที่เรากำหนดด้วย และถ้าสีพื้นมันทึบจนมองไม่เห็นภาพหลังก้แก้ได้โดยการใช้ ความทึบแสงช่วยครับ ลองเล่นกันดูเองครับ

ภาพ 10.

บางโอกาส เราต้องใช้หลายๆลูกเล่นร่วมกัน อย่างเช่น ถ้าเขียนตัวหนังสือแบบไม่มี Balloon อาจจะต้องใช้เส้นเพื่อดยงไปยังที่ที่เราจะสื่อ ก็ทำได้ดดยใช้ลูกเล่นเส้น ดังภาพ 11. เราสามารถเลือกรูปแบบของเส้นได้ ดังในภาพ

ภาพ 11.

อย่าลืมกดรวมภาพ (ก็คือภาพที่เราเอามาเพื่อตกแต่ง) และวัตถุ (ก็คือพวกลูกเล่นต่างๆที่เราใส่เข้าไป) หลังจากทุกอย่างได้ครบแล้ว ดังภาพ 12. เพื่อเวลาเผลอไปโดนลูกเล่นๆจะได้ไม่เลื่อนหรือถูกเผลอลบ

ภาพ 12.

จากนั้นก็เลือกบันทึก (Save) ดังภาพ 13. โปรดระลึกไว้เลยว่า ทุกอย่างที่เราทำ ถ้าเราไม่พอใจ ไม่ว่าจะใส่ลูกเล่นผิด หรือวางตำแหน่งไม่ได้ดังใจ เราสามารถยกเลิกสิ่งที่ทำๆไปได้ในทุกขั้นตอน (ก่อนทำการกดรวมภาพ ไม่แน่ใจว่าถ้ากดแล้วจะยังยกเลิกได้หรือไม่ ก้ลองดูเองครับ)

ภาพ 13.

จากนั้นจะได้ดังภาพ 14. ก็ตามที่บรรยายไว้ในภาพเลยครับ อิอิ

ภาพ 14.

จบการใช้งานคร่าวๆ อย่างน้อยก็สามารถเขียนหรือตกแต่งได้ระดับหนึ่งแหละครับ (ได้แค่นี้แหละครับสำหรับผม อิอิ) ถ้าอ่านไม่เข้าใจหรือยังไม่ละเอียด ไม่สะใจพอ ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ (ความสามาถมีแค่นี้) ขอน้อมรับความผิดแต่เพียงผู้เดียว แต่ถ้าดีมีประโยชน์ก็ขอให้ทุกๆท่านนำไปใช้ให้ก่อประโยชนืกันต่อๆไป

มาเสริมลูกเล่นอีกอัน ที่ก็มีประโยชน์เช่นกัน นั่นก็คือ ลูกเล่นทำเบลอ โดยส่วนมากเราจะใช้ทำเบลอกับพวกบ้านเช่าหรือ Logo ของลูกพี่ที่ดังๆ เพื่อไม่ให้เป็นการประเจิดประเจ้อเกินไป จะถูกเขาฟ้องร้องเอา ดังภาพ 15. และผลลัพธืที่ได้ ดังภาพ 16.

ภาพ 15.

ภาพ 16.

ถ้าใครมีลูกเล่นที่ได้ลองและต้องการเสริม ก็ขอเรียนเชิญได้เลยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้า

ขอบคุณที่ติดตาม (และสละเวลา) อ่าน

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

pratharn
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 มีนาคม 2557, 18:48 »

ดีครับ ช่วยๆสอนกัน คนละอย่างสองอย่าง สังคมแห่งการแบ่งปันจริงๆ

Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 มีนาคม 2557, 18:55 »

สวยดีครับ ภาพที่แสดงขนาดมันปกติหรือเปล่าของผมดูด้วยจอ 15 นิ้วมันล้นหน้าจอ  ขั้นต่อจากนี้ น่าจะเป็น VOD แบบสอนใช้งาน
 แบบ ยูทูป อิอิ   Grin

ทดสอบครับ

home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 มีนาคม 2557, 19:16 »

ผมพึ่งเข้าบอร์ดมาครับ

ขอขอบคุณท่าน Mad3Wizard ที่ช่วยสอนตามคำขอครับ ผม save ไว้แล้วครับ จะค่อยๆศึกษาไปครับ คงทำไม่ได้ทันทีครับ เพราะมีหลายๆขั้นตอน
อยู่ ของมๆดูสักพักก่อนครับ

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 มีนาคม 2557, 21:58 »

สวยดีครับ ภาพที่แสดงขนาดมันปกติหรือเปล่าของผมดูด้วยจอ 15 นิ้วมันล้นหน้าจอ  ขั้นต่อจากนี้ น่าจะเป็น VOD แบบสอนใช้งาน
 แบบ ยูทูป อิอิ   Grin

ไหงมันล้นอ่ะ ผมดูผ่าน NoteBook ซึ่งจอน่าจะไม่ถึง 15" ยังดูภาพได้เต็มทุกภาพ ไม่มีล้น แต่อย่างที่บอก กำลังอยู่ระหว่างปรับปรุง เรียบเรียง อยู่ครับ Grin แล้วจะลดภาพให้ ใช้แบบเดิมๆที่เคยเขียนคืออยากดูภาพก็ให้คลิกที่ภาพเพื่อขยายเอาครับ
ขอบคุณที่ช่วยตรวสอบและแจ้งครับ Smiley

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #5 เมื่อ: 19 มีนาคม 2557, 05:34 »

ไหงมันล้นอ่ะ ผมดูผ่าน NoteBook ซึ่งจอน่าจะไม่ถึง 15" ยังดูภาพได้เต็มทุกภาพ ไม่มีล้น แต่อย่างที่บอก กำลังอยู่ระหว่างปรับปรุง เรียบเรียง อยู่ครับ Grin แล้วจะลดภาพให้ ใช้แบบเดิมๆที่เคยเขียนคืออยากดูภาพก็ให้คลิกที่ภาพเพื่อขยายเอาครับ
ขอบคุณที่ช่วยตรวสอบและแจ้งครับ Smiley

สองคนยลตามช่อง... ผมลองดูทั้งเดสทอป จอ 15 นิ้ว และโน๊ตบุ๊ค จอ 14 นิ้ว ภาพที่ท่านลงไว้ กำลังสวยไม่เต็มจอ ไม่ล้นจอ คนแก่ดูแล้วสบายๆ ไม่ต้องไปเพ่งแล้วเพ่งอีกให้ปวดตา อิ อิ

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์