ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

13 ธันวาคม 2560, 06:52 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 11   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเล่น ให้เป็นจริง (หลายตอนจบ)  (อ่าน 74997 ครั้ง)
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #20 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 12:24 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ดงดอก งิ้ว หรือเปล่าครับ

Grin

ท่านเชื่อหรือไม่ครับ ว่าดอกแอ๊ปเปิ้ลครับ
ผมกับภรรยาทดลองนำมาปลูกดูว่า เขาปลูกแต่ที่อากาศหนาว-เย็น แล้เรานำมาปลูกในที่อากาศส่วนมากร้อน หน้าหนาวก็หนาวได้ไม่กี่วัน ก็ไม่หนาวแล้ว (ตอนนี้ร้อนมาก)

จะมีผลไหม? ที่เห็นนี้เป็นดอกแล้ว เหลือแต่ว่าจะมีผลไหม?

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #21 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 12:40 »

ดูแล้วเหมือนดอกชมพู่มากกว่าครับ

kaijae
Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 12:48 »

อันนี้ไม่ทราบว่าเป็นพันธ์อะไรครับ

ThaiSats
น้องใหม่
*

« ตอบ #23 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 13:04 »

อันนี้ผมปลุกที่ กทม

ThaiSats
น้องใหม่
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 13:07 »

รูปไม่ขึ้น ผมปลูกที่กทม ยังออกลูกเลยครับ

home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #25 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 13:55 »

มาต่อครับ

ที่แล้วมาผมจะบอกวิธีกินปลา (เรียกว่ามีหลักวิชาการน้อย) Openbox S10 มีคนใช้มาก ผมก็เลยจะบอกวิธีหาปลา บวก ลายแทงแหล่งหาปลาครับ

1.ตอนที่แล้วเช็คไปถึง ฟิวส์ปกติดี ทีนี้ก็จะเข้าถึงการวัดไฟ บวก หลักการทำงานของบอร์ดภาคจ่ายไฟ (เอาเฉพาะส่วนที่ทำให้เกิดอาการ ที่ผู้ใช้บอกช่างว่าไฟไม่เข้าครับ)

เนื่องจากวงจรทางฝั่งไฟขาเข้า เป็นไฟสูงอันตราย (AC In 220v / DC B+1=300V) จึงต้องมีเครื่องมือมาช่วยตรวจซ่อมครับ

วิธีหาปลา-แหล่งลายแทง

ผมไม่ได้เรียนวิธีเขียนวงจรทางคอมพ์มา ต้องมาเสียเวลาเขียนใส่กระดาษ แล้วนำมาโพสต์เหมือนตอนที่แล้วครับ

จากวงจรเมื่อมีไฟ AC 220V ขั้วหนึ่งผ่านสวิตส์ SW. ไหลผ่านโช๊ค L1 ไปรอที่ขั้วไดโอดเร็คติไฟล์ อีกขั้วหนึ่งผ่านฟิวส์ F1 ไหลผ่านโช๊ค L1 ไปรอที่อีกขั้วหนึ่งของไดโอดเร็คติไฟล์
ไดโอดซึ่งต่อแบบบิทเร็คติไฟล์ จะทำการเรียงไฟกระแสร์สลับ (AC 220V) ให้เป็นไฟกระแสร์ตรง (DC ประมาณ 300v จากสูตร 220x1.414=311.08)
เมื่อมีไฟ DC +300V (TP1) ออกมาแล้ว ทางหนึ่งจะไหลผ่านไปเข้าที่ขั้วขดลวดสวิตส์ชิ่งทรานสฟอร์เมอร์ (T1)
อีกทางจะไหลผ่าน R2,R3 ซึ่งทำหน้าที่เป็น R-START (หรือ R จุดกระตุ้น) ไปทริคหรือสตาร์ทวงจรเร็คกูเลเตอร์ให้ทำงาน ที่ขา 2 ของ IC U1 #CR 5228
เมื่อ IC U1 ทำงานแล้วจึงจะมีไฟออกทางฝั่ง SEC. ของขดลวด T1

เมื่อรู้หลักการแบบคร่าวๆแล้วก็ทำการตรวจซ่อมเลย
1.เปิด SW. วัดไฟ AC 220V ปรากฏว่ามีไฟมาปกติ (ไม่ใช่ไฟไม่เข้าตามที่ผู้ใช้บอกช่าง)
2.วัดไฟ DC +300V ที่ขั้ว + C1 ค่า 22MF/400V ปรากฏว่ามีไฟมาต่ำ ไม่ถึง 300V และสวิงๆ เลยทำให้มีไฟไปที่วงจรสตาร์ท (วงจรจุดกระตุ้น) ไปเข้าขา 2 IC U1 ไม่พอที่จะให้ IC U1 ทำงาน เลยส่งผลให้ไม่มีไฟทางฝั่ง SEC. ของขดลวด T1 ตามไปด้วย

3.ในเครื่องนี้ตัวที่เสียคือ C1 ค่า 22MF/400V เสียแบบเสื่อมค่าครับ ไม่ได้บวมปูด หรือมองดูจากตัว C จะเห็นว่ายังสวยๆอยู่ครับ (ตามภาพคือตัวล่างครับ)

พิเศษเสริมให้อีกนิดครับ ผมเคยซ่อมให้เพื่อนเครื่องหนึ่ง เจอ R 2 ค่าที่ตัวอาร์คือ 914 (วิธีแทนค่า=910000 หรือ = 910K) ซึ่งเป็น R-START ยืดค่ามาก ก็จะเกิดอาการ ไฟไม่เข้าตามผู้ใช้บอกช่างครับ จริงๆแล้วมันก็ไม่ได้หนีจากหลักการแต่อย่างใดครับ ถ้าเราศึกษาวงจรตามผมบอกมา มันก็เป็นไปตามนั้นครับ

นี่คือของเดิมๆที่ยังไม่ได้ตรวจซ่อม

นี่คือตำแหน่งที่ C1 22MF/400V ที่ถูกถอดออก

และนี่คือใส่ C1 เสร็จเรียบร้อยแล้ว

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 14:01 »

รูปไม่ขึ้น ผมปลูกที่กทม ยังออกลูกเลยครับ

เยี่ยมเลยท่าน ผมเพิ่งจะซื้อหามาได้ไม่กี่วัน ไม่รู้ว่าจะรอดไหม เพราะมันร้อนมากตอนนี้ครับ ผมต้องเอาไปไว้ในเรือนกล้วยไม้ อนุบาลมันก่อน อยากเห็นผล เหมือนของท่านจัง

ช่างซ่อมมือถู
ไม่รับซ่อมแล้วจ้า
สมาชิก VIP

ไม่รับซ่อมแล้วจ้า

« ตอบ #27 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 14:12 »

นี่เป็นสลัดแก้วครับ ไฮโดรโปนิกส์ ปลูกที่เชียงราย และอีกรูป สตอเบอรี่ ไฮโดรโปนิกส์เหมือนกัน ปลูกในกล่องโฟมไม่เติมอากาศครับ  Grin

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 15:50 »

ประกอบเสร็จ นำมาทดลองรับชมดู

รับช่องฟรีทรู,รับชมช่องฟรีพม่า

ผมทดลองรับ sr 45000 ช่องพม่าดู โดยยังไม่ได้ถอด C สองตัวออก ก็สามารถรับได้เลยครับ

ppm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 15:56 »

ได้ความรู้มากเลยครับ เห็นว่าตอนนี้ยังอยู่ที่เรื่อง S10 อยู่เลยขอโอกาศถามเกี่ยวกับ S10 เลยครับว่า

พอจะทราบวิธีเพิ่มไฟเลี้ยง lnb ให้กับ S10 หน่อยไหมคับ เผอิญของผมต้องเดินสาย RG6 ค่อนข้างยาวและสัญญาณยังต้องผ่าน 4x1 diseq และ 0/22k switch อีกสองขั้นกว่าจะไปถึง lnb ผลก็คือไฟ 18V มันเลยดร๊อปลงไปทำให้ดูแนว H ไม่ได้ครับ   แต่แนว V (13V) ยังดูได้ครับ
อยากหาวิธีโมในเครื่องแบบไม่ยากอะครับ แทนที่จะต้องใส่ตัวสร้างไฟเลี้ยงข้างนอกอีกที

ปล  ในเมนูของ s10 ก็ไม่มีออพชั่นให้เลือกเพิ่มไฟ lnb เหมือนของ db ที่ทำได้ด้วยซอร์ฟแวร์

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 16:29 »

กด ThankCool ให้กระทู้กันเหนื่อยเลยครับ  Grin

กดเหนื่อยพอๆ กับกระทู้ AutoKey Update และ ThaiVOD ของท่าน Artitnox เลยครับ เอิ๊กๆ  Cheesy
ประมาณว่าท่าน home1 มาสาย Hardware ส่วนท่าน Artitnox มาสาย Software 5 5 5 ....
อีกหลายๆ ท่านที่แจกอิมเมจ และอื่นๆ ที่ล้วนเป็นประโยชน์ ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ ไม่เคยลืมบุญคุณครับ
แต่เอ่ยชื่อไม่หมดจริงๆ ครับ บอร์ดนี้มีแต่คนใจดี กับคนใจบุญจริงๆ

ชอบมากครับผม ท่าน Home1 มีอีกหลายเครื่องมั๊ยครับที่เจ้าของเดิมแปะแสตมป์มาว่าเสีย อีกกี่เครื่องก็จะรออ่านครับ
ขอบคุณมากๆ ครับผม  Wink

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
ThaiSats
น้องใหม่
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 00:59 »

เอาอย่างนี้ดีใหมท่านทั้งหลายใครมีเครื่องเสียส่งให้ ท่าน home1 พร้อมจ่ายค่าซ่อม ส่วนท่าน home1 ก็นำมา บรรยายความรู้พวกเราแบบนี้ หรือ ใครจะบริจาคซาก ให้ท่าน home1 ไปศึกษา แล้วท่าน home1 ก็มาแชร์ความรู้ แบบนี ผมสนับสนุนครับ
ท่าน home1 ผมบริจาค เครื่อง 800 ให้ท่านตัวนึง ส่งที่อยู่ที่ pm  นะครับ อาการ จูนเนอร์เฟล
คนแบบนีผมชอบครับ ใจกว้าง ในการมอบความรุ้ให้ท่านอื่น หรือท่านแอตมินจะกรุณา เปิดห้อง ช่างซ่อม จะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

kaijae
Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 08:16 »

เอาอย่างนี้ดีใหมท่านทั้งหลายใครมีเครื่องเสียส่งให้ ท่าน home1 พร้อมจ่ายค่าซ่อม ส่วนท่าน home1 ก็นำมา บรรยายความรู้พวกเราแบบนี้ หรือ ใครจะบริจาคซาก ให้ท่าน home1 ไปศึกษา แล้วท่าน home1 ก็มาแชร์ความรู้ แบบนี ผมสนับสนุนครับ
ท่าน home1 ผมบริจาค เครื่อง 800 ให้ท่านตัวนึง ส่งที่อยู่ที่ pm  นะครับ อาการ จูนเนอร์เฟล
คนแบบนีผมชอบครับ ใจกว้าง ในการมอบความรุ้ให้ท่านอื่น หรือท่านแอตมินจะกรุณา เปิดห้อง ช่างซ่อม จะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

สนับสนุนให้เปิดห้องซ่อมไปเลยครับ จะได้มีทั้งความรู้และความบันเทิงไปพร้อมกันครับ

kaijae
Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 08:21 »

กด ThankCool ให้กระทู้กันเหนื่อยเลยครับ  Grin

กดเหนื่อยพอๆ กับกระทู้ AutoKey Update และ ThaiVOD ของท่าน Artitnox เลยครับ เอิ๊กๆ  Cheesy
ประมาณว่าท่าน home1 มาสาย Hardware ส่วนท่าน Artitnox มาสาย Software 5 5 5 ....
อีกหลายๆ ท่านที่แจกอิมเมจ และอื่นๆ ที่ล้วนเป็นประโยชน์ ด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ ไม่เคยลืมบุญคุณครับ
แต่เอ่ยชื่อไม่หมดจริงๆ ครับ บอร์ดนี้มีแต่คนใจดี กับคนใจบุญจริงๆ

ชอบมากครับผม ท่าน Home1 มีอีกหลายเครื่องมั๊ยครับที่เจ้าของเดิมแปะแสตมป์มาว่าเสีย อีกกี่เครื่องก็จะรออ่านครับ
ขอบคุณมากๆ ครับผม  Wink

ขนาดท่านแค่กด ThankCool ยังเหนื่อยเลย แล้วท่าน HOme1 ทั้งๆที่เป็น สว.แล้ว ทั้งซ่อม ทั้งถ่ายรูป ทั้งบรรยาย และอัพโหลดภาพ คิดดูซิว่าเหนื่อยและเสียสละขนาดใหน สุดยอดแล้วครับท่าน

Smiley Smiley Smiley

saha
น้องใหม่
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 08:35 »

นี้ถ้าพี่เค้าอยู่ใกล้ ผมจะขนไปรบกวนให้พี่เค้าซ่อมให้ซะเลย  เดี้ยวต้องค้นๆ ตามบ้านญาติก่อนว่ามีของชำรุดอีกไหม

Cheesy Cheesy Cheesy

เด็กดื้อ อยากฝันดี
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 08:40 »

มี 2 แนวทางอยากเสนอครับ

1. บริจาคกล่องให้เลย แล้วแต่ท่าน home จะเอาไปทำอะไร
    ซ่อมเสร็จ จะจำหน่ายหรืออะไรก็แล้วแต่
2. ส่งซ่อม + จ่ายค่าแรง ค่าซ่อม ว่ากันไป

ทั้ง 2 อย่าง ผมว่าน่าจะได้ประโยชน์กันหล่ายฝ่าย

Cheesy

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #36 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 08:48 »

งั้นต้องปล้ำ d3v เครื่องขาว เปลี่ยนแคป
กะ s11 เดาๆว่าอาจจะ เปลี่ยนแคปเหมือนกัน
เมื่อก่อนมีเครื่องไม้เครื่องมือครบเครื่อง เดี๋ยวนี้มีแต่ไขควง

kaijae
Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 09:10 »

งั้นต้องปล้ำ d3v เครื่องขาว เปลี่ยนแคป
กะ s11 เดาๆว่าอาจจะ เปลี่ยนแคปเหมือนกัน
เมื่อก่อนมีเครื่องไม้เครื่องมือครบเครื่อง เดี๋ยวนี้มีแต่ไขควง

จิ้มแล้วยังมีไฟติดใหมครับท่าน

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 09:17 »

จิ้มแล้วยังมีไฟติดใหมครับท่าน
มีครับ เดี๋ยวไปค้นมาถ่ายให้ดู

หรือว่า จะมีการเรียน การสอน ทางไกล

thasila
สมาชิก VIP

« ตอบ #39 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 09:28 »

อยากกด thankCool ให้แต่ทำไม่ได้ ไม่รู้ทำไมกดแล้วไม่ออก มาให้กำลังใจครับ Grin Grin

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 11   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์