ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

17 ตุลาคม 2560, 05:14 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 11   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเล่น ให้เป็นจริง (หลายตอนจบ)  (อ่าน 71828 ครั้ง)
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 15:11 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

หลายวันก่อน ผมซื้อของในบอร์ดนี้ แบบเหมายกเข่ง (มีทั้งใช้งานได้ และใช้งานไม่ได้ และเอาไปทิ้งไว้เฉยๆ)

ผมเพิ่งไปรับของมาเมื่อวานนี้ครับ พอแกะกล่องออกมาดูและเช็คดูของแบบคร่าวๆ ก็ไปสดุดตาเข้ากับลายเซ็นจากเจ้าของเดิม "เสีย" คือของชิ้นไหนเสีย
ท่านก็เขียนบอกไว้ที่กล่องว่าเสียครับ อันไหนที่ดีอยู่ผมก็ยังไม่ได้ไปสนใจที่จะตรวจดูเท่าใดครับ ด้วยความซุกซนมือบอน บวกกับต้องการทำให้เกิดมูลค่าเพิ่มขึ้นมา
ผมก็เลยนำของเสียมารื้อๆ จนนำมาโพสต์ในหัวข้อ "ทำเล่น ให้เป็นจริง" บอกไว้ก่อนว่ามีหลายตอน (รื้อเล่นหลายเครื่อง) ถ้าท่านว่างก็เข้ามาอ่านๆเล่นครับ

1.เครื่องแรกเลย All Gen1 บอกตรงๆเลยว่าผมยังไม่เคยเห็นตัวจริงของเครื่องมาก่อนเลยครับ เห็นแต่โฆษณาขายมาหลายปีแล้ว เรียกว่าตกรุ่นไปนานแล้ว
อาการ.เปิดมาดูได้ไปสักพักหนึ่ง ขึ้น "ไม่มีสัญญาณ" พอถอดปลั๊กไฟฟ้าทิ้งไว้สักครู่แล้วเสียบใหม่ ก็รับชมได้ไปสักครู่ก็จะขึ้น "ไม่มีสัญญาณ" เจ้าของเดิมเขียนบอกมา (เสีย)

ตรวจซ่อม.

ภาคสวิสชิ่งเพาเวอร์ซับพลาย ในรุ่นนี้ ที่ผมเห็นเลยว่าไม่เหมาะกับอากาศร้อนๆของเมืองไทยคือ เบอร์4 เขามีติดแผ่นฉนวนพลาสติคสีขาวบังไว้บนตัวบอร์ดเพาเวอร์ฯตรงส่วนที่ร้อนอยู่แล้วโดยพื้นฐานของวงจรฯ (ผมคิดว่าเขาคงกลัวว่าผู้ใช้งานจะนำของหนักไปทับกล่องฯ แล้วฝากล่องซึ่งเป็นเหล็กทรุดลงไปแตะกับอะไหล๋ภาคจ่ายไฟ จะทำให้ช๊อตลัดวงจรได้ เขาเลยนำแผ่นฉนวนสีขาวมากั้นบังไว้ครับ) แต่สำหรับผมก่อนอืนเลยคือถอดออก เพื่อให้การถ่ายเทความร้อนในภาคจ่ายไฟดีขึ้น โล่งขึ้น

1.มีรอยแตกร้าวของตะกั่วตรงขา IC-Reg. และ Diode Reg. เนื่องจากเวลาใช้งานจริงจะร้อน เมื่อใช้ไปนานวันก็เกิดรอยแตกร้าวของตะกั่ว ผมเลยบัดกรีย้ำใหม่
2.-3 อาการไม่มีสัญญาณ เปลี่ยน C ตามภาพ (ผมเปลี่ยนใหม่แล้วในภาพ) เพราะ C แห้งเปลี่ยนค่าความจุ เนื่องจากติดตั้ง C อยู่ใกล้กับส่วนที่ร้อนมาก เลยแห้ง/เสื่อมค่า หมายเหตุ.ผมจะยก C ลอยขึ้นมานิด ไม่ติดแนบปริ๊นแบบเดิม จะช่วยในการระบายความร้อนดีขึ้น (ไม่ต้องกลัว C โยกคลอน เพราะขา C ใหญ่และแข็งแรงพอควรครับ

ปล.ผมหาวิธีพิมพ์ไทย ที่ข้อความเป็นแบบมีไม้เอกไม้โท หรือสะระอุ-อู โดยตรงที่ผมลูกศรชี้ไม่ได้ครับ เลยมาเสียเวลาพิมพ์บรรยายแบบนี้ครับ

รูปกล่อง All Gen1

ทำเสร็จและทดลองเปิดดูแบบนาน....ใช้งานได้ปกติแล้วครับ

ปล.2 ผมไม่ใช่ช่างซ่อมกล่องรับดาวเทียม ทำให้ใช้งานได้ก็ดีใจแล้ว เลยนำมาแบ่งปันเผื่อผู้ยังไม่รู้ครับ สำหรับท่านช่างมืออาชีพก็ให้คิดเสียว่าคนแก่เล่นซุกซนยามว่างครับ อิ อิ

โปรดติดตามตอน (กล่องรุ่นอื่น) ต่อไปครับ

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่

B3Nz Mixter
น้องใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 15:43 »

รอชมโปรเจคต่อไปครับท่าน ^^

ผู้ร่วมชม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 15:57 »

มี KE-10 อยู่ตัวนึง
   อาการเป็นแบบนี้เลย เปิดใหม่ ๆ ดูได้ แป็บเดียว บอกไม่มีสัญญาณ
แบบนี้ ซ่อมได้ไหม

สิงห์บลู
น้องใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 15:58 »

ขอบคุณเกร็ดความรู้ที่มอบให้กัน

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 15:59 »

เปิดแล้วมีเพลงคลอมาเลย
อ้าว นี่มันเพลง พี่เบริ้ดนี่นา
อะไรๆ     ก็  ซ่อม         ได้

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 16:05 »

5 5 5 ชอบมากครับผม
ผมก็เป็นคนแก่จำพวกที่เสียดายวัตถุดิบของโลก ไม่มีทิ้งอะไรง่ายๆ ประหยัดเงินไม่ใช่ประเด็นแต่ทำแล้วมันมความสุขครับ

จะติดตามตอนต่อไปครับ

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 16:28 »

ทำเล่นให้เป็นจริง ตอน DTV-กล่องขาว

ตัวนี้ท่านเจ้าของเดิมเซ็นมาว่า "เสีย" ถ้าท่านเข้ามาอ่านๆก็ขอให้รู้ว่าของที่มันใช้งานได้ปกติ ผมยังไม่ค่อยได้เอาออกจากกล่องที่ท่านแพ็คส่งมาให้ผมครับ ถ้าขาดตกอะไร? ผมจะโทรฯไปหาครับ ตอนนี้เลยแกะแต่ของเสียแล้วครับ

อาการ. ดูไปสักพัก ภาพค้าง กดปุ่มที่รีโมทไม่ตอบสนองซักปุ่ม (ที่จริงผมไปอ่านๆเจอมีคนโพสต์ไว้เยอะ แสดงว่าเป็นอาการยอดฮิตของกล่องนี้)

แต่ผมก็รื้อ และลุยตามแบบฉบับของผมครับ

ท่านไหนพอรู้วิธีพิมพ์ไทยที่สามารถใส่วรรณยุกต์ บน-ล่างได้ที่โปรแกรม FastStone Image Viewer ก็ช่วยบอกผมด้วยครับ

ไม่ได้เรียนวิธีเขียนวงจรบนคอมพ์ เลยต้องเขียนใส่กระดาษมาโพสต์แทน อิ อิ

ภาพที่ผมเปลี่ยน C ฟิลเตอร์ เรียบร้อยแล้วครับ จะเปลี่ยนแค่สองตัวตามที่ผมบอกไว้ก็ได้ครับ แต่ผมว่าไหนๆผมก็รื้อมาแล้ว ผมก็เลยเปลี่ยน C ตัวที่อยู่ข้างเคียงกันให้มันจบๆไปเลยครับ

ทำเสร็จรับชมได้ปกติแล้ว  (โดยต้องมาเสียเวลาอัพเกรดเฟิร์มแวร์เป็นรุ่นใหม่ก่อนไม่งั้นจอมืด ดูไม่ได้ครับ)

โปรดติดตาม (กล่องรุ่นอื่น) ตอนต่อไปครับ

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 16:34 »

มี KE-10 อยู่ตัวนึง
   อาการเป็นแบบนี้เลย เปิดใหม่ ๆ ดูได้ แป็บเดียว บอกไม่มีสัญญาณ
แบบนี้ ซ่อมได้ไหม

ผมไม่มี KE-10 ท่านลองประยุกต์ รุ่น DTV-กล่องขาวดูว่า บางทีภาคจ่ายไฟอาจจะคล้ายๆกันครับ

saha
น้องใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 16:47 »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่ บอกตามตรงผมดีใจมากที่ของได้ไปอยู่กับเจ้าของใหม่ที่มีความรู้และสามารถแก้ไขของที่ชำรุดให้กลับมาทำงานได้ดังเดิม (ตรงกับความตั้งใจของผม)

ตัวผมเองไม่มีความรู้ที่จะแก้ไขซ่อมแซมได้ ของบางชิ้นก็ได้มาเพราะความอยากรู้อยากเห็นได้ลองเล่นแล้วก็เก็บไม่ได้ใช้ เลยตัดสินใจหาเจ้าของใหม่ที่นำไปเพิ่มคุณค่าได้ดีกว่า

ตอนนี้ตัดสินใจใช้งานกล่องดาวเทียมแบบที่มีการเรียงช่องสัญญาณแบบออโต้ OTA ครับ ขอบคุณครับ...

Grin Grin Grin

ThaiSats
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 20:02 »

ทำเล่นให้เป็นจริง ตอน DTV-กล่องขาว

ตัวนี้ท่านเจ้าของเดิมเซ็นมาว่า "เสีย" ถ้าท่านเข้ามาอ่านๆก็ขอให้รู้ว่าของที่มันใช้งานได้ปกติ ผมยังไม่ค่อยได้เอาออกจากกล่องที่ท่านแพ็คส่งมาให้ผมครับ ถ้าขาดตกอะไร? ผมจะโทรฯไปหาครับ ตอนนี้เลยแกะแต่ของเสียแล้วครับ

อาการ. ดูไปสักพัก ภาพค้าง กดปุ่มที่รีโมทไม่ตอบสนองซักปุ่ม (ที่จริงผมไปอ่านๆเจอมีคนโพสต์ไว้เยอะ แสดงว่าเป็นอาการยอดฮิตของกล่องนี้)

แต่ผมก็รื้อ และลุยตามแบบฉบับของผมครับ

ท่านไหนพอรู้วิธีพิมพ์ไทยที่สามารถใส่วรรณยุกต์ บน-ล่างได้ที่โปรแกรม FastStone Image Viewer ก็ช่วยบอกผมด้วยครับ

ไม่ได้เรียนวิธีเขียนวงจรบนคอมพ์ เลยต้องเขียนใส่กระดาษมาโพสต์แทน อิ อิ

ภาพที่ผมเปลี่ยน C ฟิลเตอร์ เรียบร้อยแล้วครับ จะเปลี่ยนแค่สองตัวตามที่ผมบอกไว้ก็ได้ครับ แต่ผมว่าไหนๆผมก็รื้อมาแล้ว ผมก็เลยเปลี่ยน C ตัวที่อยู่ข้างเคียงกันให้มันจบๆไปเลยครับ

ทำเสร็จรับชมได้ปกติแล้ว  (โดยต้องมาเสียเวลาอัพเกรดเฟิร์มแวร์เป็นรุ่นใหม่ก่อนไม่งั้นจอมืด ดูไม่ได้ครับ)

โปรดติดตาม (กล่องรุ่นอื่น) ตอนต่อไปครับ

นี่ละครับนักเล่นดาวเทียมมืออาชีพ ที่เข้าใจและศึกษาหาความรู้อย่างต่อเนื่อง ดีใจทีมีคนแบบนี้อยู่ในบอร์ดครับ  สุดยอด

คนใกล้เกษียณ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 20:13 »

ดูตามรูป Power Supply ของ DTV กล่องขาว C110 หัวโน นั่นคือ C บวม

สำหรับโปรแกรมตกแต่งภาพ ผมใช้โปรแกรม Paint.NET เป็นโปรแกรมง่ายๆ ลูกเล่นไม่เยอะ มีเครื่องมือพื้นฐานพอสำหรับภาพที่นำเสนอผ่านบอร์ด

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #11 เมื่อ: 13 มีนาคม 2557, 21:34 »

เพิ่งหัดเล่น จากที่ท่านถาม ลองทำดู ได้ไม่ได้ ไม่แน่ใจ เพราะเพิ่งหัดเล่นตัวนี้ (ปรกติใช้มันเพื่อจับภาพอย่างเดียว)

เวลาจะทำการ แก้ไข/ต่อเติม/ตกแต่ง โดยส่วนตัวผม(เอง) ผมจะใช้โปรแกรม PhotoScape ครับ

ต้องขอโทษที่มาขัดจังหวะการเขียนที่มีประโยชน์ของท่าน Smiley

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 04:43 »

เพิ่งหัดเล่น จากที่ท่านถาม ลองทำดู ได้ไม่ได้ ไม่แน่ใจ เพราะเพิ่งหัดเล่นตัวนี้ (ปรกติใช้มันเพื่อจับภาพอย่างเดียว)

เวลาจะทำการ แก้ไข/ต่อเติม/ตกแต่ง โดยส่วนตัวผม(เอง) ผมจะใช้โปรแกรม PhotoScape ครับ

ต้องขอโทษที่มาขัดจังหวะการเขียนที่มีประโยชน์ของท่าน Smiley

ก่อนอื่นเลย ต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่ได้เข้าบอร์ดมาร่วมสนทนาในช่วงตอนค่ำครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่าน และร่วมสนทนา และมาให้ความรู้กับผมครับ (ผมกำลัง "ทำเล่น ให้เป็นจริง" ตอนต่อไปอยู่ครับ สายๆคงจะได้นำมาแบ่งปันครับ)

ส่วนเรื่องที่ท่าน Mad3Wizard แนะนำมา ก่อนที่ผมจะถาม ผมก็ทำแบบที่ท่านถ่ายภาพมาให้ดูครับ แต่มันพิมพ์แล้วออกมาตามภาพข้างล่างนี้ครับ (ผมลองเลือก Font หลายแบบแล้วก็ไม่ได้ และลองเลือกตามตัวอย่างที่ท่านลงภาพไว้ก็ไม่ได้)

ในภาพ ผมทดลองพิมพ์ คำว่า กรุณา และ คำว่า ชุดเครื่องมือ มันก็ออกมาเป็นแบบนี้ครับ

tanetrlow
นักเรียนฝึกหัด E2
สมาชิก VIP

VIP ปี 2

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 06:45 »

Faststone จะมีปัญหากับภาษาไทยครับ ผมใช้ snagit สวยงามกว่าและเรื่อง font thai ก็โอเคครับ ใช้เครื่องหมายคำพูดยิ่งเท่ครับ

ZgemmaS, DM500S, Meelo+One
abcd
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 08:53 »

หรือไม่ก็ font ในเครื่องมีไม่ครบ หรือไม่สมบูรณ์เปล่าคับ Windows

ใช้ paint brust ที่มีในเครื่องทั่วๆ ไปก็พิมพ์ได้ปกติดีนี่คับผม

OB-1
Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 09:44 »

ขอบคุณครับ เป็นสังคมแห่งการแบ่งปั่นการเรียนรู้จริงๆ

preelaw
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 09:54 »

ขอบคุณครับได้ความรู้เยอะเลย

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 10:57 »

"ทำเล่น ให้เป็นจริง" ตอน. OPENBOX - S10 กล่องยอดฮิต ที่มีใช้กันมากครับ

อาการ. ไฟไม่เข้า
อธิบาย. คนทั่วไปจะบอกช่างซ่อมว่า ไฟไม่เข้าเพราะเขาไม่รู้

ตรวจซ่อม. อย่างเครื่อง OPENBOX S10 ที่ผมซื้อต่อ มานี้ท่านเจ้าของเดิมก็บอก ไฟไม่เข้า ครับ ผมใช้มัลติมิเตอร์ เช็คดูดังนี้
1.วัดดูสายไฟ AC ไม่ขาดใน (กรณีถ้ามีสายฯขาดข้างนอกทุกคนก็คงมองเห็นครับ) คงไม่ต้องวัด
2.วัดฟิวส์ AC ไม่ขาดปกติดี
***อันนี้สำคัญครับ ขอให้ความรู้เพิ่มเติมนิดหนึ่งครับ (สำหรับท่านที่ยังไม่รู้ครับ ท่านที่รู้แล้วก็ให้ผ่านไปครับ) ถ้าท่านไปเจอว่า ฟิวส์ขาด ให้ดูว่า
1,ขาดแบบหลอดฟิวส์มองดูใส
2,ขาดแบบหลอดฟิวส์มองดูฝ้ามัว หรือดำ
3,ขาดแบบหลอดฟิวส์แตกออก/แตกแยกจากกัน (บางคนบอก ฟิวส์ระเบิด) ***

แบบที่ 1, ถ้าไม่ใช่ช่างซ่อมฯ ไม่มีเครื่องมือตรวจวัด ก็อาจจะทดลองใส่ฟิวส์ในค่าเดิมของตัวฟิวส์ อาทิ 2A/250VAC ลองดูครับ
แบบที่ 2, มีการลัดวงจรภายในเครื่องเกิดขึ้น ไม่ควรทดลองนำฟิวส์ตัวใหม่มาเปลี่ยน ควรตรวจซ่อมหาดูว่ามีอุปกรณ์ใดเสียหาย หรือลัดวงจร ต้องทำการแก้ไขให้เรียบร้อยก่อนจะนำฟิวส์มาเปลี่ยน ถ้าไปใส่ฟิวส์เข้าไป โดยยังไม่ได้มีการตรวจซ่อม/แก้ไข เมื่อปล่อยไฟเข้าเครื่องฯ จะเกิดความเสียหายเพิ่มมากขึ้นกว่าเก่าอีกครับ
แบบที่ 3, แสดงว่ามีไฟกระโชก / ฟ้าแลบ ฟ้าผ่า หรือเกิดการลัดวงจรทางไฟขาเข้าอย่างรุนแรง จนฟิวส์ขาดแบบแตกออก/แตกแยกจากกัน อันนี้ต้องเป็นช่างซ่อม หรือผู้มีความรู้ความชำนาญ ทำการตรวจซ่อมแก้ไขครับ อย่าทำเองโดยที่ท่านไม่มีความรู้ ความชำนาญเป็นอันขาด พลาดพลั้งอันตรายได้ครับ

รูปฟิวส์ในเครื่อง Openbox - S10 ในสภาพปกติดี

เดี๋ยวมีต่อครับ --->

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 11:48 »

ดูดอกไม้บ้านผมไปพลางๆก่อนครับ ผมกำลังเรียบเรียงบทความอยู่ครับ คนแก่ก็ทำได้ช้าหน่อยครับ

ดอกตะแบก

ภาพนี้ผมเคยนำมาถามทีหนึ่งแล้วครับ ท่านๆที่เข้ามาดู ท่านว่าดอกอะไร?ครับ

เด็กดื้อ อยากฝันดี
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 14 มีนาคม 2557, 11:52 »

ดงดอก งิ้ว หรือเปล่าครับ

Grin

หน้า: [1] 2 3 ... 11   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์