ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

13 ธันวาคม 2560, 06:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำเล่น ให้เป็นจริง (หลายตอนจบ)  (อ่าน 74995 ครั้ง)
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #40 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 09:34 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เอาอย่างนี้ดีใหมท่านทั้งหลายใครมีเครื่องเสียส่งให้ ท่าน home1 พร้อมจ่ายค่าซ่อม ส่วนท่าน home1 ก็นำมา บรรยายความรู้พวกเราแบบนี้ หรือ ใครจะบริจาคซาก ให้ท่าน home1 ไปศึกษา แล้วท่าน home1 ก็มาแชร์ความรู้ แบบนี ผมสนับสนุนครับ
ท่าน home1 ผมบริจาค เครื่อง 800 ให้ท่านตัวนึง ส่งที่อยู่ที่ pm  นะครับ อาการ จูนเนอร์เฟล
คนแบบนีผมชอบครับ ใจกว้าง ในการมอบความรุ้ให้ท่านอื่น หรือท่านแอตมินจะกรุณา เปิดห้อง ช่างซ่อม จะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

สนับสนุนให้เปิดห้องซ่อมไปเลยครับ จะได้มีทั้งความรู้และความบันเทิงไปพร้อมกันครับ

ขนาดท่านแค่กด ThankCool ยังเหนื่อยเลย แล้วท่าน HOme1 ทั้งๆที่เป็น สว.แล้ว ทั้งซ่อม ทั้งถ่ายรูป ทั้งบรรยาย และอัพโหลดภาพ คิดดูซิว่าเหนื่อยและเสียสละขนาดใหน สุดยอดแล้วครับท่าน

ช่างอบอุ่นใจคนแก่อย่างผมดีเหลือเกินครับ

กุศลเจตนาดีของทุกท่าน ผมขอน้อมรับไว้ด้วยใจครับ

ผมขอย้ำที่ผมบอกไว้แล้วที่หัวกระทู้ "ทำเล่น ให้เป็นจริง" ว่าผมไม่ใช่ช่างซ่อมเครื่องรับจานดาวเทียม ด้วยใจรักในเรื่อง (เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด ไม่เฉพาะเครื่องรับจานดาวเทียม) ผมก็งัดๆ แงะๆ แล้วก็มานั่งมองชิ้นส่วนผ่านแว่นขยายครับ
ด้วยความสูงวัยแล้ว ผมคงได้แต่ทำเล่นสนุกไปวันๆเท่านั้น (และเป็นไปไม่ได้หรอกครับ ที่คนที่ไม่ใช่ช่างซ่อมอย่างผม จะไปรู้ดี "อะไรๆก็ซ่อมได้" เหมือนช่างอาชีพครับ)
ใจจริงของผมเพียงแต่อยากจะถ่ายทอด สิ่งที่ผมเห็นว่าจะเป็นประโยชน์ต่อท่านสมาชิกในบอร์ดของเรา ถึงจะไม่มากมาย (เพราะหลายๆท่านก็มีภูมิความรู้ดีอยู่แล้ว) แต่ผมก็อยากจะให้ครับ นี่คือเจตนาของผมครับ และยังมีอีกหลายอย่าง ที่ผมจะค่อยๆทะยอยนำเสนอต่อท่านๆในตอนต่อไปครับ (ไปแบบคนแก่ ช้าๆได้พร้าเล่มงานครับ)

ที่จริงวันนี้ผมว่าจะเปลี่ยนแนวกันเซ็ง มาถ่ายทอดเรื่อง การทำอุปกรณ์ตัดต่อเสียงร้อง Karaoke แบบไม่ใช้ Software หรือไปกดตัดเสียงร้องที่รีโมท แต่จะเป็นแบบเลือกตัดเสียงร้องจากอุปกรณ์ มีทั้งแบบติดตั้งภายนอก และแบบติดตั้งเพิ่มเข้าไปในเครื่องขยายเสียง หรือในเครื่องปรีแอมป์ฯ

แต่...ภรรยาผมเขาจะให้ผมพาไปทำธุระข้างนอก ไม่รู้ว่าจะกลับเข้าบ้านตอนไหน? ก็เลยขอเกรีนๆซาวเสียงไว้ก่อนครับ ว่าชอบไหม? ถ้าไม่ชอบก็จะไม่นำเสนอครับ

ปล.ผมจะเข้ามาอ่านๆ ที่ทุกท่านได้ให้ข้อคิดเห็นไว้อีกทีครับ โดยตัวผมเอ็งก็เคารพในเสียงส่วนมาก เพราะเป็นหลากหลายความคิด ย่อมดีกว่าผมคิดเองคนเดียวครับ แต่หลังจากผมโพสต์เสร็จ ผมต้องออกไปข้างนอกแล้วตามที่บอกครับ พิมพ์ขาดตกบกพร่องอะไร? ก็ขอโทษด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่

Allalla_x
สมาชิก VIP

« ตอบ #41 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 11:59 »

จะอะไรยังใง ก็ขอบคุณครับความรู้ทั้งนั้นใช่หากันได้ง่ายๆ วันนี้ได้ใช้วันหน้าอาจจะได้ใช้ ถึงเวลาไม่ต้องตาลีตาเหลือก หาข้อมูล หาคนซ่อม หานุ้นนั้นนี่ แค่พี่มีจิตรอาสาแบ่งปันความรู้ถือเป็นกุศล หนับหนุน ครับ Grin Grin Grin

Azbox premium/Azbox ultra/DM800HD/Vu-solo/Skybox F3/X-box HD III/Skybox M3
Thaicom 5/6(C+K),SES8, Asiasat5, Chinasat10, Apstar7
ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #42 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 14:36 »

หน้าตา

เปิดตอนนี้ไฟไม่ติดแล้ว เหมือนว่าตอนนั้น เคยเอามิเตอร์มาจิ้มท่าไหนไม่รู้

TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #43 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 14:49 »

หน้าตา

เปิดตอนนี้ไฟไม่ติดแล้ว เหมือนว่าตอนนั้น เคยเอามิเตอร์มาจิ้มท่าไหนไม่รู้

ลองดูภาพของพี่ เหมือนจะเห็น c บวม 2 ตัว  เห็นตามแบบของพี่ home1 ก่อนหน้า

เป็นกำลังใจให้พี่  home1 สังเกตุดูกระทู้ก่อนหน้า  เห็นพี่เขียนวงจรด้วย  น่าจะมีความรู้ด้านอิเลคโทรนิคใช่ได้เลยครับ
วันหน้าวันหลังจะได้ขอคำปรึกษาครับ  ผมมีเครื่องมือพื้นฐานแต่ไม่มีความรู้ด้านนี้ครับ  แต่ชอบที่จะงัดแงะและแก้ปัญหาเบื้องต้นครับ

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #44 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 17:27 »

หน้าตา

เพิ่งกลับจากข้างนอก เข้าบ้านมาเห็น สว. ด้วยกัน งกๆ เงิ่นๆ

เปลี่ยน C ไฟต่ำ สองตัวที่ลูกศรแดงชี้อยู่ ระวังเรื่องใส่ขั้ว + ขั้ว - ของ C อีเล็คโตรไลติคให้ถูกขั้วด้วย กรุณาอย่าวางยาตัวเองเข้าหละท่าน

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #45 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 17:41 »

ลืมบอกไปอย่างหนึ่ง ถ้าเป็นค่าความจุ 1200MF/6.3V หรือ  12V ก็ตาม ถ้าหาซื้อไม่ได้ ให้ใช้ค่า 1000MF/12V แทนก็ได้ครับ

หมายเหตุ.ดูที่ค่าทนไฟสูงกว่าตัวเดิมได้ แต่อย่ามากนัก (เพราะตัว C ก็จะใหญ่ตามไปด้วย เดี๋ยวใส่เข้าลำบาก)

ปล.ถ้าทำได้สำเร็จ ก็จะประหยัดตังค์ ประหยัดเวลาที่ต้องส่งของไป/กลับ เพื่อส่งซ่อม (แต่ก่อนทำอะไร?อยู่ ถึงไม่เอาออกมาโชว์ หรือบอกกล่าว)

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #46 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 17:49 »

ลืมบอกไปอย่างหนึ่ง ถ้าเป็นค่าความจุ 1200MF/6.3V หรือ  12V ก็ตาม ถ้าหาซื้อไม่ได้ ให้ใช้ค่า 1000MF/12V แทนก็ได้ครับ

หมายเหตุ.ดูที่ค่าทนไฟสูงกว่าตัวเดิมได้ แต่อย่ามากนัก (เพราะตัว C ก็จะใหญ่ตามไปด้วย เดี๋ยวใส่เข้าลำบาก)

ปล.ถ้าทำได้สำเร็จ ก็จะประหยัดตังค์ ประหยัดเวลาที่ต้องส่งของไป/กลับ เพื่อส่งซ่อม (แต่ก่อนทำอะไร?อยู่ ถึงไม่เอาออกมาโชว์ หรือบอกกล่าว)

ขี้เกียจน่ะครับท่าน สมัยวัยรุ่นนี่ เดินบ้านหม้อเป็นว่าเล่น
เดี๋ยวต้องไปเดินๆตลาดมีน เหมือนเห็นว่ามีร้านขายพวกนี้
จับหัวแร้งปีสุดท้าย ก็น่าจะปี31-32 หมดยุคของตู้เกมส์

dk
สมาชิก VIP

« ตอบ #47 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 18:22 »

ขี้เกียจน่ะครับท่าน สมัยวัยรุ่นนี่ เดินบ้านหม้อเป็นว่าเล่น
เดี๋ยวต้องไปเดินๆตลาดมีน เหมือนเห็นว่ามีร้านขายพวกนี้
จับหัวแร้งปีสุดท้าย ก็น่าจะปี31-32 หมดยุคของตู้เกมส์

ผมขี้เกียจกว่า ผมเล่นซื้อทั้งบอร์ดมาเปลี่่ยนเลย แหะ ๆ  Wink Wink

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #48 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 18:37 »

ผมขี้เกียจกว่า ผมเล่นซื้อทั้งบอร์ดมาเปลี่่ยนเลย แหะ ๆ  Wink Wink

มีให้ซื้อก็ดีไปครับ แต่บางแห่ง บางจังหวัด ไม่มีขายให้หน่ะซิครับ

Munkaew
สมาชิก VIP

« ตอบ #49 เมื่อ: 15 มีนาคม 2557, 20:47 »

xbox HD 3 เผลอไม่ได้ เช็คก่อน เอาสาย สัญญาน tv เข้า input ของ xbox ( lnb) ปรากฎว่า เครื่อง xbox ดับ ไฟ 12 / 3 v ไม่ออกจาก power supply
fuse ไม่ ขาด มี volt ไฟสูง แต่ไม่มี volt ไฟต่ำ ไม่รู่ จะ เช็ค อะไรต่อครับ ขอคำชี้ แนะด้วย

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #50 เมื่อ: 16 มีนาคม 2557, 04:59 »

xbox HD 3 เผลอไม่ได้ เช็คก่อน เอาสาย สัญญาน tv เข้า input ของ xbox ( lnb) ปรากฎว่า เครื่อง xbox ดับ ไฟ 12 / 3 v ไม่ออกจาก power supply
fuse ไม่ ขาด มี volt ไฟสูง แต่ไม่มี volt ไฟต่ำ ไม่รู่ จะ เช็ค อะไรต่อครับ ขอคำชี้ แนะด้วย

ผมไม่เห็นตัวบอร์ดภาคจ่ายไฟ เลยตอบยากครับ พอจะบอกแบบกว้างๆก่อนคือ

1.ยังไม่ปล่อยไฟเข้าเครื่องฯ
2. ถ้าเป็นแบบมีขั้วเสียบสายแพ จากภาคจ่ายไฟ ไปเสียบต่อเข้าที่บอร์ดอื่นๆ ก็ทดลองถอดออกก่อน แล้วนำมิเตอร์ไปเตรียม (จี้สายวัดแช่ไว้ก่อนที่จุดวัดไฟออก +12v/3v) แล้วปล่อยไฟเข้าเครื่องฯ ดูที่เข็มมิเตอร์ว่ามีไฟ +12v/3v มาไหม? ถ้ามีมาแบบแว๊บเดียวหาย หรือไม่มีเลย ก็เป็นที่บอร์ดภาคจ่ายไฟ ยังมีอะไหล่เสียอยู่ครับ
แต่ถ้ามีไฟ +12v/3v มาตลอด ก็แสดงว่าท่านต้องไปตรวจดูที่บอร์ดอื่นๆที่สายแพจากภาคจ่ายไฟ ต่อไปที่บอร์ดนั้นๆครับ

ปล.การแนะนำแบบนี้ ผมก็ได้แต่แนะนำเป็นวงกว้าง และบอกวิธีตรวจหาสาเหตุให้ได้แค่นี้ครับ และหวังว่าท่านคงจะรู้วิธีวัดไฟด้วยมัลติมิเตอร์นะครับ

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #51 เมื่อ: 16 มีนาคม 2557, 06:29 »

เช้านี้ผมมาอ่าน...ที่ทุกท่านได้กรุณาโพสต์ไว้ และนำมาเรียงให้อ่านได้ง่ายขึ้นครับ ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้โพสต์ไว้ครับ ก็แล้วแต่เสียงส่วนใหญ่ครับ ท่านชอบแบบไหน?ก็บอกไว้ที่นี่
ได้เลยครับ

(ถาม) ชอบมากครับผม ท่าน Home1 มีอีกหลายเครื่องมั๊ยครับที่เจ้าของเดิมแปะแสตมป์มาว่าเสีย อีกกี่เครื่องก็จะรออ่านครับ
ขอบคุณมากๆ ครับผม

(ตอบ) ยังมีอยู่ครับ จะทะยอยนำมาโพสต์ครับ

(แสดงความคิดเห็น) ThaiSats เอาอย่างนี้ดีใหมท่านทั้งหลายใครมีเครื่องเสียส่งให้ ท่าน home1 พร้อมจ่ายค่าซ่อม ส่วนท่าน home1 ก็นำมา บรรยายความรู้พวกเราแบบนี้ หรือ ใครจะบริจาคซาก ให้ท่าน home1 ไปศึกษา แล้วท่าน home1 ก็มาแชร์ความรู้ แบบนี ผมสนับสนุนครับ
ท่าน home1 ผมบริจาค เครื่อง 800 ให้ท่านตัวนึง ส่งที่อยู่ที่ pm  นะครับ อาการ จูนเนอร์เฟล
คนแบบนีผมชอบครับ ใจกว้าง ในการมอบความรุ้ให้ท่านอื่น หรือท่านแอตมินจะกรุณา เปิดห้อง ช่างซ่อม จะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

(ผมออกความเห็น) ก่อนอื่นขอขอบคุณ ท่าน ThaiSats เป็นอย่างยิ่งครับ ที่จะบริจาคเครื่อง 800 ให้ผม ส่วนเรื่อง เปิดห้อง ช่างซ่อม ก็คงจะแล้วแต่ท่านเจ้าของเว็บกับท่านผู้ดูแลเว็บ จะเห็นสมควรว่าอย่างไรครับ สำหรับผม แล้วแต่เสียงส่วนใหญ่อยากให้ทำอย่างไรก็ได้ครับ

(ผู้สนับสนุน) ท่าน Choukeat

สนับสนุนให้เปิดห้องซ่อมไปเลยครับ จะได้มีทั้งความรู้และความบันเทิงไปพร้อมกันครับ
ขนาดท่านแค่กด ThankCool ยังเหนื่อยเลย แล้วท่าน HOme1 ทั้งๆที่เป็น สว.แล้ว ทั้งซ่อม ทั้งถ่ายรูป ทั้งบรรยาย และอัพโหลดภาพ คิดดูซิว่าเหนื่อยและเสียสละขนาดใหน สุดยอดแล้วครับท่าน

saha
(บอกเล่า) นี้ถ้าพี่เค้าอยู่ใกล้ ผมจะขนไปรบกวนให้พี่เค้าซ่อมให้ซะเลย  เดี้ยวต้องค้นๆ ตามบ้านญาติก่อนว่ามีของชำรุดอีกไหม

(แสดงความคิดเห็น) เด็กดื้อ อยากฝันดี
มี 2 แนวทางอยากเสนอครับ

1. บริจาคกล่องให้เลย แล้วแต่ท่าน home จะเอาไปทำอะไร
    ซ่อมเสร็จ จะจำหน่ายหรืออะไรก็แล้วแต่
2. ส่งซ่อม + จ่ายค่าแรง ค่าซ่อม ว่ากันไป

ทั้ง 2 อย่าง ผมว่าน่าจะได้ประโยชน์กันหล่ายฝ่าย

(มาให้กำลังใจ) Pattapee
อยากกด thankCool ให้แต่ทำไม่ได้ ไม่รู้ทำไมกดแล้วไม่ออก มาให้กำลังใจครับ

(มาอีกแบบแล้วครับ) ston12
หรือว่า จะมีการเรียน การสอน ทางไกล

(แสดงความคิดเห็น) Allalla_x
จะอะไรยังใง ก็ขอบคุณครับความรู้ทั้งนั้นใช่หากันได้ง่ายๆ วันนี้ได้ใช้วันหน้าอาจจะได้ใช้ ถึงเวลาไม่ต้องตาลีตาเหลือก หาข้อมูล หาคนซ่อม หานุ้นนั้นนี่ แค่พี่มีจิตรอาสาแบ่งปันความรู้ถือเป็นกุศล หนับหนุน ครับ

(ช่วยตอบ) TOUR CHOKUN
ลองดูภาพของพี่ เหมือนจะเห็น c บวม 2 ตัว  เห็นตามแบบของพี่ home1 ก่อนหน้า

(มาให้กำลังใจ) TOUR CHOKUN
เป็นกำลังใจให้พี่  home1 สังเกตุดูกระทู้ก่อนหน้า  เห็นพี่เขียนวงจรด้วย  น่าจะมีความรู้ด้านอิเลคโทรนิคใช่ได้เลยครับ
วันหน้าวันหลังจะได้ขอคำปรึกษาครับ  ผมมีเครื่องมือพื้นฐานแต่ไม่มีความรู้ด้านนี้ครับ  แต่ชอบที่จะงัดแงะและแก้ปัญหาเบื้องต้นครับ

ปล.ถ้าขาดตกขออภัยด้วยครับ

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #52 เมื่อ: 16 มีนาคม 2557, 09:44 »

"ทำเล่น ให้เป็นจริง" ตอน.พักครึ่งเวลา

ว่าด้วยเรื่อง กราวนด์ ร้อน (Ground Hot)  กราวนด์ เย็น (Ground Cold) และการใช้งานมัลติมิเตอร์ ในการตรวจซ่อม

ภาพมัลติมิเตอร์ แบบเข็ม

ภาพ ดิจิทัลมิเตอร์

ผมขอนำวงจรบางส่วน ภาคจ่ายไฟ S10 มาประกอบการบรรยาย

ภาพลายปริ๊นด้านล่าง บอร์ดภาคจ่ายไฟ S10

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #53 เมื่อ: 16 มีนาคม 2557, 10:10 »

ทำไม?ผมต้องนำเรื่อง กราวนด์ มาบรรยาย ตอนพักครึ่งเวลา จากวงจรทางฝั่งไฟขาเข้า ซึ่งเป็นแรงไฟสูง AC 220V แล้วเรียงกระแสร์ด้วยไดโอดแบบบิทเร็คติไฟล์ ได้ไฟ +300VDC ออกมา ถ้าท่านใช้งานมิเตอร์ไม่ถูกต้อง 1.มิเตอร์พังเสียหาย 2.เกิดการลัดวงจรขึ้นในขณะใช้มิเตอร์วัดไฟอยู่ จึงเป็นที่มาของการบรรยายเรื่อง กราวนด์ ร้อน/เย็น

ภาพจากลายปริ๊นด้านบน ท่านจะเห็นผมทำลูกศรแดงชี้ไว้ (ให้ดูวงจรประกอบไปด้วยครับ) การวัดไฟที่ฝั่งไฟขาเข้า ให้นำขั้วลบ- ของมิเตอร์ จับที่ขั้วกราวนด์ ร้อน (GROUND HOT)
เท่านั้น แล้วนำสายขั้วบวก+ ของมิเตอร์ วัดไฟขาเข้า ที่เป็นไฟ DC ตามจุดที่ท่านต้องการตรวจซ่อม (บรรยายอยู่นี่ไฟ AC ไม่เกี่ยวนะครับ ถือว่าวัดผ่านมาแล้ว คือมีไฟ AC 220V มาแล้ว)
*ข้อห้าม. ห้ามนำสายมิเตอร์ขั้วบวก+ โยงข้ามไปวัดไฟทางฝั่ง ไฟขาออก (SEC.) เป็นอันขาด จะเกิดอาการตาม ข้อ 1.-2. ตามที่ผมบอกไว้*

kaijae
Member

« ตอบ #54 เมื่อ: 16 มีนาคม 2557, 10:31 »

"ทำเล่น ให้เป็นจริง" ตอน.พักครึ่งเวลา

ว่าด้วยเรื่อง กราวนด์ ร้อน (Ground Hot)  กราวนด์ เย็น (Ground Cold) และการใช้งานมัลติมิเตอร์ ในการตรวจซ่อม

ภาพมัลติมิเตอร์ แบบเข็ม

ดูมิเตอร์รุ่นนี้ขลังจังเลย ปกติเคยเห็นแต่รุ่น YX360TR

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #55 เมื่อ: 16 มีนาคม 2557, 10:34 »

ตามภาพลายปริ๊นด้านล่าง ของบอร์ดภาคจ่ายไฟ S10 ท่านจะเห็นว่าโรงงานฯเขาได้ทำจุดแบ่งโซน (Ground Zone) ตามลูกศรสีแดงชี้อยู่ครับ
เหตุผลในทางวิชาการ จะต้องอธิบายยาวนานมาก ผมไม่ขอลงลึกขนาดนั้น เอาแค่ว่า หากท่านใช้สายขั้วมิเตอร์ จับขั้วกราวนด์ไม่ถูกต้อง ก็จะเกิดอาการตามข้อ 1.-2. ก็พอครับ
ทีนี้ถ้าท่านจะวัดไฟตรวจซ่อมทางฝั่งไฟขาออก (SEC.) ให้ท่านย้ายสายขั้วลบ- ของมิเตอร์นำไปต่อที่ขั้วกราวนด์เย็น (Ground Cold) ตามภาพ แล้วนำสายขั้วบวก+ ของมิเตอร์ไปวัดตามจุดตรวจซ่อม ที่ท่านต้องการวัดครับ
*ข้อห้าม. ห้ามนำสายขั้วบวก + ของมิเตอร์โยงข้ามมาวัดไฟทางฝั่งไฟขาเข้า (PRI.) เป็นอันขาด*

ปล.ที่ผมบรรยายอยู่นี่ หมายถึงท่านที่ใช้งาน หรือตั้งค่าการวัดของมัลติมิเตอร์เป็นแล้วนะครับ

เดี๋ยวจะมาบอกประโยชน์ของมิเตอร์ทั้งสองแบบ ว่าแตกต่างกัน หรือมีข้อดี ข้อเสีย อย่างไร?บ้าง

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #56 เมื่อ: 16 มีนาคม 2557, 10:43 »

ท่าๆ ทางๆ จะไม่ หลายตอนจบ ซะมั้ง
ระบบ น่าจะเหมือนกะ โนเนะ มากกว่า
ทันทีที่ มี คำถาม หรือ มีว่าเปลี่ยนคีย์
กท ก็จะอัฟ โดยการตอบ อย่าง ออโต้

home1
สมาชิก VIP

« ตอบ #57 เมื่อ: 16 มีนาคม 2557, 11:27 »

ดูมิเตอร์รุ่นนี้ขลังจังเลย ปกติเคยเห็นแต่รุ่น YX360TR

ที่เห็นอยู่นี้เป็นของ Sanwa แท้ YX-361TR ออกมานานแล้ว

1. จะมี DCV (Null) +-5 & +-25 เอาไว้เวลาวัดลายปริ๊น ว่าขาดวงจรไหม? และอื่นๆอีก ถ้าดีปกติ จะมี LED สีแดงติดสว่างขึ้นมา พร้อมกับมีเสียง ติ๊ด...ดังขึ้น ไม่ต้องไปดูที่เข็มมิเตอร์
2.มีฟังก์ชั่น 1.5v Batt เอาไว้วัดแบตฯโดยตรงได้ละเอียดขึ้น
3.มีชุดสายสามเส้น+ขั้วเสียบ (ไม่ได้ถ่ายไว้ในภาพนี้)ต่อเข้ากับมิเตอร์เพื่อวัดค่า hFE (อธิบายแบบง่ายๆ คือปกติเราไปซื้อตัว TR มาพร้อมกันซักสองสามตัวโดยเป็นเบอร์เดียวกัน แต่เราจะไม่รู้ค่าของคุณภาพของตัว TR ที่ซื้อมาเลย ว่าคุณภาพดีหรือไม่ดี แต่ใช้สายวัด บวกกับฟังก์ชั่น hFE ของมิเตอร์ ก็สามารถคัดเกรด หรือรู้ค่าคุณภาพของตัว TR ได้ครับ) ค่า hFE นี่สำคัญมากครับ วันหลังถ้ามีคนสนใจมากๆ ก็จะเขียนบรรยายให้ได้รู้กันครับ

postman
น้องใหม่
*

« ตอบ #58 เมื่อ: 16 มีนาคม 2557, 13:24 »

อยากให้สอนภายในวงจรภาคอื่นๆ ของS10 บ้างครับ
อธิบายดีมากครับ อ่านแล้วเข้าใจ

Munkaew
สมาชิก VIP

« ตอบ #59 เมื่อ: 16 มีนาคม 2557, 13:37 »

ผมไม่เห็นตัวบอร์ดภาคจ่ายไฟ เลยตอบยากครับ พอจะบอกแบบกว้างๆก่อนคือ

1.ยังไม่ปล่อยไฟเข้าเครื่องฯ
2. ถ้าเป็นแบบมีขั้วเสียบสายแพ จากภาคจ่ายไฟ ไปเสียบต่อเข้าที่บอร์ดอื่นๆ ก็ทดลองถอดออกก่อน แล้วนำมิเตอร์ไปเตรียม (จี้สายวัดแช่ไว้ก่อนที่จุดวัดไฟออก +12v/3v) แล้วปล่อยไฟเข้าเครื่องฯ ดูที่เข็มมิเตอร์ว่ามีไฟ +12v/3v มาไหม? ถ้ามีมาแบบแว๊บเดียวหาย หรือไม่มีเลย ก็เป็นที่บอร์ดภาคจ่ายไฟ ยังมีอะไหล่เสียอยู่ครับ
แต่ถ้ามีไฟ +12v/3v มาตลอด ก็แสดงว่าท่านต้องไปตรวจดูที่บอร์ดอื่นๆที่สายแพจากภาคจ่ายไฟ ต่อไปที่บอร์ดนั้นๆครับ

ปล.การแนะนำแบบนี้ ผมก็ได้แต่แนะนำเป็นวงกว้าง และบอกวิธีตรวจหาสาเหตุให้ได้แค่นี้ครับ และหวังว่าท่านคงจะรู้วิธีวัดไฟด้วยมัลติมิเตอร์นะครับ
ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำ
ผมลอง วัด แล้ว on switch ไม่มี volt ออก meter ไม้ขยับ ( digital meter )
วันไฟ ด้าน primary มี dc เข้า transformer 3xx volt แต่ อีกด้านไม่มี เลยครับ

รุป board..ครับ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 11   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์