ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 พฤศจิกายน 2560, 14:44 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การลง-ใช้งาน plugin dflash_12.2.7 ไว้ทำ Backup ให้ 800se Sim2.1 Openpli4 ssl84D  (อ่าน 3213 ครั้ง)
MonChan
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 31 มกราคม 2557, 09:21 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

** แก้ไขล่าสุด 9/2/2554  23.09 น. : กระทู้นี้ได้คำตอบแล้ว ดูสรุปรายละเอียดได้ที่ ตอบ# 3 ครับ **
----------------------------------------------------------------------------------------------

ต่อเนื่องจากกระทู้นี้ครับ "OpenPLi V.4 DM800Se Sim201 SSL84D มั่ว ๆ" ของท่าน INTER_SATS ครับผม
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=21182.msg330226#msg330226

ผมได้เอาอิมเมจ Pli4.0 800se Sim2.1 ssl84D ตัวนี้ไปใช้ครับ  แต่ผมไม่สามารถทำ backup image file (*.NFI) ได้ครับ  ผมขอรบกวนดังนี้ครับ
     1. หากสมาชิกท่านไดใช้อิมเมจเดียวกันนี้อยู่ แล้วสามารถทำ backup image file (*.NFI) ได้รบกวนช่วยชี้แนะทีครับ
     2. หรือสมาชิกท่านไดพอจะแนะนำหรือบริจาค plugin ที่ต้องการนี้ ที่ใช้ได้กับอิมเมจนี้ ก็ช่วยทีเถิดครับผม  Cheesy

ขออภัยที่ช่วงนี้รบกวนสมาชิกหลายกระทู้เลยครับ ดวงผมน่าจะกำลัง"ชง" หรือไม่ความสามารถทางสมองก็กำลัง"ลง"  ทำอะไรช่วงนี้ติดๆ ขัดๆ ไปหมดเลยครับ  Cry

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ

gadget
KingSlime
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มกราคม 2557, 10:49 »

ผมใช้ตัวนี้คับ

SIM2 Backup 1.3 for DM800

https://www.dropbox.com/s/k6px3002s6o3afw/enigma2-plugin-extensions-sim-backup_1.3_all.ipk

ลองดูคับ

เวนกำ พึ่งเห็นว่าเป็นของ 800Se   Grin   Grin   Grin

ที่ผมตอบไปมันของ DM800HD คับ  ขออภัยด้วยคับ   Wink  Wink  Wink

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มกราคม 2557, 23:39 »

ขอขอบคุณท่าน gadget มากๆ ครับ ถึงจะเป็นของ 800HD ไม่ใช่ 800se ที่ต้องการ ผมก็ขอเก็บเอาไว้ก่อนแหละครับ  Smiley
แค่ที่ท่านอุทาน ก็ทำให้ผมได้ความรู้อีกแล้วว่า plugin มันก็ลงข้ามรุ่นไม่ได้ 5 5 5 (ถ้าท่านไม่บอกผมต้องเหงื่อตกอีกแน่  Grin  Grin)
ขอถามอีกนิดครับ  plugin มันก็ลงข้ามรุ่นไม่ได้แล้วมันลงข้ามค่ายซิมได้มั๊ยครับ

รบกวนสมาชิกอีกทีนะครับ ไครมี plugin ที่ใช้ทำ Backup Image NFI file ที่เข้ากันได้กับอิมเมจ "800se Sim2.1 Openpli 4.0 ssl84D"  ก็ขอแบ่งปันด้วยครับ

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กุมภาพันธ์ 2557, 23:07 »

เครดิตความรู้ที่เกี่ยวข้องจากท่าน Mad3Wizard, gadget (KingSlime), Artitnox, INTER_SATS, jkrstd ครับ

หลังจากได้คำแนะนำจากท่าน jkrstd และอาจารย์ Mad3Wizard บนกระทู้ตามลิงค์ด้านล่าง
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=21182.msg341707#msg341707
แล้วผมก็รวบรวมความรู้ที่เคยได้อ่านจากท่านๆ ที่ผมแจ้งเครดิตไป ได้ลงมือทำจนสำเร็จ ผมจึงขอสรุปรายละเอียด-ขั้นตอน ต่างๆ มาแชร์ไว้ตรงนี่เผื่อว่าจะเป็นประโยช์สำหรับท่านที่ยังไม่ทราบครับ ส่วนท่านที่ทราบแล้วก็อย่าว่าเปลืองพื้นที่บอร์ดกันนะครับ

การลง plugin dFlash 12.2.7 :
1. Plugin ที่ท่าน jkrstd แนะนำคือ dFlash 12.7.7 เราก็ไป download มาครับผม  (เลือกให้ดีนะครับ มันเยอะจริงๆ)
http://w.np-ulc.com/index.php?directory=Receiver/Dreambox/Plugins&PHPSESSID=8c7cf4cd498e43520d82bca26c144c66
2. แตกไฟล์ที่ได้มา ก็จะได้ไฟล์   enigma2-plugin-extensions-dflash_12.2.7_all.ipk
3. ลง plugins ด้วยโปรแกรม DCC-E2 ตามปกติเหมือนที่เราลง ipk ตัวอื่นๆ กล่าวคือ
     - FTP โยนไฟล์ ipk ไปที่ 800se โฟลเดอร์ /tmp  (/var/volatile/tmp)
     - telnet  ด้วยคำสั่งสุดฮิต opkg install /tmp/*.ipk  แล้วรอจนเสร็จ
     - Restart กล่อง 800se สักทีครับ  แค่นี้ตัวปลั๊กอินก็พร้อมใช้งานแล้วครับ

การระบุ Backup Location ให้กับ dFlash แบบถาวร :
เนื่องจาก dflash ตัวนี้ไม่มีเมนูให้เลือก backup location และ default เป็น Harddisk กรณีไม่มี Harddisk (ใช้ usb)เราจะต้องพิมพ์เองทุกครั้ง ซึ่งพิมพ์ยากอยู่เหมือนกันครับ ขอแนะนำให้ระบุ Backup Location แบบถาวรตามวิธีการด้านล่าง
1. เสียบ usb flash drive เข้ากล่อง
2. ตรวจสอบการเรียกชื่อ flash drive ด้วย plugin “Auto Backup” Menu --> Setup --> Plugins --> AutoBackup
3. เลื่อน ซ้าย-ขวา ตรงบรรทัด “Backup location” จะเห็นมันเรียกชื่อ usb flash drive ตัวอย่างของผม “/media/KINGSTON”
4. กดปุ่ม เหลือง มันจะสร้างโฟลเดอร์ “backup” และมันจะ backup ไฟล์ setting ไว้ให้ (ไฟล์ backup ที่ได้จาก AutoBackup ในขั้นตอนนี้ไม่รู้ใช้ทำอะไร จริงๆ ผมต้องการแค่ยืนยันว่า usb ของผมมันเข้าถึงกล่องและได้โฟลเดอร์ backup)
5. ใช้ DCC-E2 FTP ไปที่ config ของเจ้า dFlash ที่ /usr/lib/enigma2/python/Plugins/Extensions/dFlash
6. เข้าไปแก้ไขในไฟล์ plugin.py
7. มองหาบรรทัดแบบด้านล่าง (ของผมอยู่ที่บรรทัด 69)
config.plugins.dflash.backuplocation = ConfigText(default = "/media/KINGSTON/backup", fixed_size=2, visible_width=20)
    แก้ไขที่เก็บไฟล์ที่ตัวอักษรสีน้ำเงินครับ ตัวอย่างคือของผมที่ได้จากขั้นตอนที่ 3 และ 4
8. ปิด plugin.py และ Save แล้วก็ปิด DCC แล้วก็ restart 800se สักทีน่าจะดีครับผม

การทำ Image Backup ด้วย DCC-E2 :   (คือว่าต้องลง plugin dFlash ก่อนนะครับ)
1. เสียบ usb flash drive (อันเดิมตามที่ระบุ Location ไว้นะครับ)
2. เปิด DCC-E2 เข้าหน้าต่าง Tools   แล้วกด Image Backup  จะเห็นหน้าต่างตามรูปครับ ในวงกลมก็คือที่เรา config location ใว้ครับ

3. ตั้งชื่อไฟล์หรือจะกด Backup เลยก็ไม่ว่ากันครับ
4. แล้วรอจนเสร็จ   ก็ปิด DCC-E2 แล้วไปเก็บ usb flash drive ได้เลยครับ
*** วิธี DCC-E2 นี้ผมได้ nfi ไฟล์ขนาด 62,858 KB ***

การทำ Image Backup ด้วย 800se :
1. เสียบ usb flash drive (อันเดิมตามที่ระบุ Location ไว้นะครับ)
2. เข้า Menu --> Setup --> Flashing & Backup --> กดปุ่มเขียว (Backup)
3. มีหน้าต่าง Enter Backup Path ขึ้นมา ตรงนี้แหละครับที่ผมว่ามันพิมพ์ยาก หากเราแก้ config Backup Location มาแล้วในขั้นตอนแรกๆ ก็กด OK เลยครับ
4. หาก Backup Location เราที่ทำมานั้นผิด จะมีหน้าต่างขึ้นมาแจ้ง อันนี้ต้องกลับไปทำขั้นตอนระบุ Backup Location ใหม่ครับ
5. หาก Backup Location เราที่ทำมานั้นถูกต้อง จะมีหน้าต่างขึ้นมาให้ตั้งชื่อไฟล์ ไม่ต้องเสียเวลาครับ กด OK ผ่านเลย,  แล้วหน้าต่าง dflash ก็จะค่อยๆ หายไป ให้เราชมทีวีต่อ,  รอสักพักครับ เมื่อเสร็จจะมีหน้าต่างขึ้นมาแจ้งเอง เราก็ได้ไฟล์ใน Flash drive แล้วครับ
***  วิธี ทำด้วย 800se นี้ผมได้ nfi ไฟล์ขนาด 61,126 KB ***

จบแล้วครับ ขออภัยหากเขียนไม่ดี  จริงๆ นิดเดียวแต่เขียนแล้วมันยาวยังงัยก็ไม่รู้ครับ (โดนอาจารย์ภาษาไทยว่าประจำ)

อ้อ... ไม่รู้ทำไมสองวิธีจึงได้ขนาดไฟล์ nfi ไม่เท่ากัน ผมชอบทำด้วยกล่องมากกว่า และใช้ตัวที่ทำด้วยกล่องตลอด วิธี DCC-E2 นั้นลองเล่นๆ ไม่เคยนำไปแฟลชครับ ไม่รู้ว่าแฟลชแล้วได้เหมือนกันเป๊ะๆ หรือเปล่า

ขอบคุณครับ

gxHoDream
ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2557, 20:51 »

เครื่องมองไม่เห็น USB ทำอย่างไรถึงจะให้มองเห็น USB ครับ
เสียบ usb flash drive หรือไม่เสียบ ก็มองเห็นแค่  Backup location....... /media เลือนซ้าย-ขวา  ก็ขึ้นแค่ /root  กับ /media

"กัมมุนา วัตตติ โลโก" สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกรรม
kss_ooy
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2557, 22:27 »

ลองเสียบ usb flash drive ไว้แล้วบูทเครื่องใหม่

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2557, 22:35 »

เครื่องมองไม่เห็น USB ทำอย่างไรถึงจะให้มองเห็น USB ครับ
เสียบ usb flash drive หรือไม่เสียบ ก็มองเห็นแค่  Backup location....... /media เลือนซ้าย-ขวา  ก็ขึ้นแค่ /root  กับ /media
เอ.... แบบนี้ผมไม่เคยเจอนะครับ
ของผมพอเสียบ usb ปุ๊บมันก็ขึ้นข้อความเลยว่าไม่พบไฟล์ media ไดๆ ซึ่งน่าจะเป็นเพราะ plugin บางตัวค้นหาไฟล์จำพวก media น่ะครับ  และนั่นก็หมายความว่า กล่องของผมมันเจอ usb ตั้งแต่ตอนนั้นแล้ว
ตรวจสอบด้วย plugin “Auto Backup”
กด Menu/plugins/Auto Backu  ตรงบรรทัด backup location มันก็มีให้เลือก "root", "/media" และ "/media/ชื่อ USB"     ซึ่งตรงนี้น่าจะเป็นจุดต่างระหว่างของผมกับของท่าน

- ลองเสียบ usb port อื่นดูครับ
   - ลองตรวจสอบ usb ด้วยคอมพ์ดูครับ ของผม คลิ๊กขวา, เลือก property, พบว่าของผมเป็น FAT ครับ(ไม่ใช่ FAT32) ไม่รู้ format ไว้ตั้งแต่สมัยไหนเก่ามากแล้ว แค่ 2GB เองครับ

ลองดูนะครับท่าน
ขอบคุณครับ 

gxHoDream
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2557, 08:03 »

เอ.... แบบนี้ผมไม่เคยเจอนะครับ
ของผมพอเสียบ usb ปุ๊บมันก็ขึ้นข้อความเลยว่าไม่พบไฟล์ media ไดๆ ซึ่งน่าจะเป็นเพราะ plugin บางตัวค้นหาไฟล์จำพวก media น่ะครับ  และนั่นก็หมายความว่า กล่องของผมมันเจอ usb ตั้งแต่ตอนนั้นแล้ว
ตรวจสอบด้วย plugin “Auto Backup”
กด Menu/plugins/Auto Backu  ตรงบรรทัด backup location มันก็มีให้เลือก "root", "/media" และ "/media/ชื่อ USB"     ซึ่งตรงนี้น่าจะเป็นจุดต่างระหว่างของผมกับของท่าน

- ลองเสียบ usb port อื่นดูครับ
   - ลองตรวจสอบ usb ด้วยคอมพ์ดูครับ ของผม คลิ๊กขวา, เลือก property, พบว่าของผมเป็น FAT ครับ(ไม่ใช่ FAT32) ไม่รู้ format ไว้ตั้งแต่สมัยไหนเก่ามากแล้ว แค่ 2GB เองครับ

ขอบคุณครับ 

ขอบคุณครับ
ลองแล้วไม่ได้ครับ เดี๋ยวต้องหาวิธีต่อไป

"กัมมุนา วัตตติ โลโก" สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกรรม
gxHoDream
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2557, 08:11 »

อ้างถึง

ของผมพอเสียบ usb ปุ๊บมันก็ขึ้นข้อความเลยว่าไม่พบไฟล์ media ไดๆ ซึ่งน่าจะเป็นเพราะ plugin บางตัวค้นหาไฟล์จำพวก media น่ะครับ  และนั่นก็หมายความว่า กล่องของผมมันเจอ usb ตั้งแต่ตอนนั้นแล้ว
กด Menu/plugins/Auto Backu  ตรงบรรทัด backup location มันก็มีให้เลือก "root", "/media" และ "/media/ชื่อ USB"     ซึ่งตรงนี้น่าจะเป็นจุดต่างระหว่างของผมกับของท่าน

ขอบคุณครับ  

ขอบคุณครับ
ลองแล้วไม่ได้ครับ เดี๋ยวต้องหาวิธีต่อไป

เจอปัญหาแล้วครับ เป็นที่เครื่องเองครับ พอดีมีสองเครื่องเลยเอา Flash Drive อันเดียวกันไปเสียบอีกเครื่องนึงที่ใช้อิมเมจตัวเดยวกัน โอเคทำงานเลยไฟกระพริบ backup ได้

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2557, 11:11 »

เจอปัญหาแล้วครับ เป็นที่เครื่องเองครับ พอดีมีสองเครื่องเลยเอา Flash Drive อันเดียวกันไปเสียบอีกเครื่องนึงที่ใช้อิมเมจตัวเดยวกัน โอเคทำงานเลยไฟกระพริบ backup ได้

ยินดีด้วยครับท่าน  เคยเจอกระทู้ที่ท่านพูดถึงปัญหานี้มานานแล้ว เจอสาเหตุซะทีท่านคงสบายหัวขึ้นนะท่าน  Grin   Grin

งั้นจากนี้ไปท่านต้องใช้เครื่องที่ port usb ดีเป็นหลักในการต่อยอดอิมเมจ เสร็จแล้วก็แบคอัพจากเครื่องหลักเอามาแฟลชให้เครื่องที่ port usb เสียผ่านทาง Web Interface เพราะว่า port LAN มันยังดี ที่อาจจะเจอหลังจากแฟลชก็คือ
- port LAN กลับมาใช้ได้ซะงั้น  Roll Eyes
- หรือใช้ไปสักพัก port LAN เสียตาม port usb ไปซะอีก  Cry  Cry
- ไม่ว่าจะทางไหนก็ล้วนเป็นความสุขของคนชอบลองของเช่นท่านใช่มั๊ยครับ  Grin  Grin

ขำๆ นะท่าน
ว่าแต่ port usb ของเครื่องพวกนี้มันซ่อมได้มั๊ยเนาะ

gxHoDream
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2557, 15:26 »

ยินดีด้วยครับท่าน  เคยเจอกระทู้ที่ท่านพูดถึงปัญหานี้มานานแล้ว เจอสาเหตุซะทีท่านคงสบายหัวขึ้นนะท่าน  Grin   Grin

งั้นจากนี้ไปท่านต้องใช้เครื่องที่ port usb ดีเป็นหลักในการต่อยอดอิมเมจ เสร็จแล้วก็แบคอัพจากเครื่องหลักเอามาแฟลชให้เครื่องที่ port usb เสียผ่านทาง Web Interface เพราะว่า port LAN มันยังดี ที่อาจจะเจอหลังจากแฟลชก็คือ
- port LAN กลับมาใช้ได้ซะงั้น  Roll Eyes
- หรือใช้ไปสักพัก port LAN เสียตาม port usb ไปซะอีก  Cry  Cry
- ไม่ว่าจะทางไหนก็ล้วนเป็นความสุขของคนชอบลองของเช่นท่านใช่มั๊ยครับ  Grin  Grin

ขำๆ นะท่าน
ว่าแต่ port usb ของเครื่องพวกนี้มันซ่อมได้มั๊ยเนาะ
ขอบคุณครับท่าน
เนื่องจากเพิ่งได้เครื่องมือสองมา ก็เลยถึงได้รู้ว่าเครื่องเก่า usb เสีย

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2557, 00:59 »

800se sim 2.1 image pli4 ตัวเดิม กำลังจะ backup image เพื่อต่อยอด thaivod ตัวใหม่ของท่าน artitnox
และใช้ dflash 12.2.7 ตัวเดิมที่ลงไว้เองนี่แหละครับ
แต่ทว่าได้ไฟล์ imag นามสกุล nfi ขนาดเพียง 182KB ทั้งๆ ที่ใช้งานล่าสุดเมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้วยังได้ไฟล์ขนาด 55 MB ตามปกติอยู่เลยครับ. หายังงัยลองไปหลายอย่างก็ยังไม่ได้คับ

เฮ้อเลยยังไม่ได้อัพเวอร์ชั่น thaivod เลยคับ  Cry

เพื่อนสมาชิกท่านไดพอจะช่วยได้ ช่วยแนะนำทีครับผม

คนใกล้เกษียณ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2557, 18:33 »

ขอบคุณครับท่าน
เนื่องจากเพิ่งได้เครื่องมือสองมา ก็เลยถึงได้รู้ว่าเครื่องเก่า usb เสีย

DM800se ใช้ไหมเสียทั้ง 2 ช่องเลยหรือ

ratch
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 กันยายน 2560, 01:10 »

800se sim 2.1 image pli4 ตัวเดิม กำลังจะ backup image เพื่อต่อยอด thaivod ตัวใหม่ของท่าน artitnox
และใช้ dflash 12.2.7 ตัวเดิมที่ลงไว้เองนี่แหละครับ
แต่ทว่าได้ไฟล์ imag นามสกุล nfi ขนาดเพียง 182KB ทั้งๆ ที่ใช้งานล่าสุดเมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้วยังได้ไฟล์ขนาด 55 MB ตามปกติอยู่เลยครับ. หายังงัยลองไปหลายอย่างก็ยังไม่ได้คับ

เฮ้อเลยยังไม่ได้อัพเวอร์ชั่น thaivod เลยคับ  Cry

เพื่อนสมาชิกท่านไดพอจะช่วยได้ ช่วยแนะนำทีครับผม

ผมก็เป็นเหมือนกัน...ใครรู้ช่วยที

MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 กันยายน 2560, 11:28 »

ผมก็เป็นเหมือนกัน...ใครรู้ช่วยที
ตอนนั้นอาจารย์เคยบอก ถ้ายังชอบ dflash ให้ลบตัวนี้ที่แครชออกไปจากปลั๊กอินในเครื่อง แล้วไปดาวน์โหลด dflash ตัวใหม่ๆ มาลงใหม่
(ซึ่งตอนนี้น่าจะเป็น 13.x แล้วครับ)

ส่วนตัวผมเลิกใช้ dflash เพราะต้องประหยัดเมมฯ  ผมไปเลือกใช้เป็น flashbackup เพราะกินเมมฯน้อยกว่า
และที่สำคัญคือมันติดมากับอิมเมจสำเร็จของท่านอาจารย์ หลังๆ มานี้ผมไม่ต้องลงปลั๊กอิน flashbackup เองเลยครับ อาจารย์จัดมาให้ครบเสร็จสรรพ เลยครับ แหะๆ

Grin  Cheesy  Wink  Smiley

ratch
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 กันยายน 2560, 13:56 »

ขอบคุณครับท่าน..MonChan..เด่วตามไปใช้ flashbackup..บ้างดีกว่า

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #16 เมื่อ: 17 กันยายน 2560, 14:07 »

ขอบคุณครับท่าน..MonChan..เด่วตามไปใช้ flashbackup..บ้างดีกว่า

Download
http://venuscs.net/paneladdons/Pluginsoe16/FlashBackup_6.2-RAED-For-OE1.6&amp%3b2.0.ipk
or
http://aydinsat.com/aydinsat_depo/index.php?dir=Enigma_2.0_Extension%27s/Aydinsat_Plugin/Plugins_Backup/&file=FlashBackup_6.2-RAED-For-OE1.6%26amp%3B2.0.ipk

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
ratch
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 17 กันยายน 2560, 14:24 »

thanks...krab ท่าน Artitnox

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์