ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

23 กันยายน 2562, 20:41 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันคือ? HDMU AzboxHD  (อ่าน 4756 ครั้ง)
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« เมื่อ: 09 ธันวาคม 2556, 20:49 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

มีใครลอง  หรือมีข้อมูล บ้างมั้ยครับ
http://www.hdmedia-universe.com/board/pages.php?pageid=1&box=azboxhd

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2556, 20:57 »

!!! ผมก็พึ่งเห็นว่าทีม HDMU ทำให้ azboxHD ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2556, 21:04 โดย artitnox » บันทึกการเข้า

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2556, 21:33 »

คนมี AZ Box ได้มีของเล่นมันส์อีกแล้ว Cheesy

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
XopalX
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2556, 22:02 »

คนมี AZ Box ได้มีของเล่นมันส์อีกแล้ว Cheesy

ใว้มีเวลา จะลองซะหน่อย... Grin
samy
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2556, 22:24 »

ใว้มีเวลา จะลองซะหน่อย... Grin
ลองแล้ว บอกต่อด้วยนะครับ Grin Grin Grin
Hiraku9k
นักท่อง Internet ตัวยง
Member

azbox Openpli 4.0

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 09:08 »

ลงแล้ว แต่ยังหา password telnet ไม่เจอครับ

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
Azbox HD (IPTV Only)
dm800hd[estar] (IPTV Only)
Hiraku9k
นักท่อง Internet ตัวยง
Member

azbox Openpli 4.0

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 09:11 »

ลงแล้ว แต่ยังหา password telnet ไม่เจอครับ
ได้แล้วครับ
user = root
pass = HDMU

Vu+Solo2[GetOn] (Full Function)
Azbox HD (IPTV Only)
dm800hd[estar] (IPTV Only)
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 10:34 »

ได้แล้วครับ
user = root
pass = HDMU

ท่าน Hiraku9k นำทางเลยครับ รอดู รีวิวอยู่ครับ

Samsung HD-S200S V.402
AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
[email protected],78.5E,132E
samy
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 10:38 »

ได้แล้วครับ
user = root
pass = HDMU
เอามารีวิวหน่อยครับท่าน  เดี๋ยวว่าจะหา usb มาลองอยู่เหมือนกัน
XopalX
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 12:05 »

มารอด้วยคน เมื่อเช้าจะลองซะหน่อย แต่ดันเกิดปัญหา 2 ข้อ
1.เปิดมา จะดูข่าว แต่ปรากฎว่า bouquet ช่องต่างๆหายหมดเลย พา งง เลยลง เรียงช่องใหม่
   พอตั้งค่าเสร็จ ดูใน folder มีแต่ <na> คือไม่มีช่องต่างๆ พา งง รอบ 2 ทำหลายรอบก็เหมือนเดิม...
2.เลยมาลอง HDMU ดีกว่า แต่ดันไม่เห็น ip ด้านหน้า ไฟแดง 2 ดวง (AZBox-Ultra) ตอนจะลงก็กด
   รีโมท + เหมือนทุกครั้ง ไม่รู้ทำไรผิด ต้องหาข้อมูลเก่าๆที่ ท่านๆ ลงใว้หน่อย คืนนี้ลองใหม่ หรือท่านใดมี
   ข้อมูล เกี่ยวกับการลง Image AZBox-Ultra รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ
Prayuth Y.
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 12:20 »

HDMU AzboxHD Ultra ลงแบบไหนครับ ลงเหมือนปกติไหมครับ
ใช้ Azup 2.2.7 ใช่ไหมครับ
จะได้ลองลงดูบ้างครับ

เครื่อง Azbox P+ HD ท่าน totoman ยังไม่ส่งมาให้เลย
นานหลายเดือนแล้ว เห็นบอกว่าซ่อมเสร็จแล้วด้วย...
ยังนั่ง งง อยู่

เกิดในที่ ที่ดีนั้นดีแน่ เกิดในที่ที่แย่ ก็ดีได้     เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหนก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี
XopalX
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 12:31 »

HDMU AzboxHD Ultra ลงแบบไหนครับ ลงเหมือนปกติไหมครับ

เครื่อง Azbox P+ HD ท่าน totoman ยังไม่ส่งมาให้เลย
นานหลายเดือนแล้ว เห็นบอกว่าซ่อมเสร็จแล้วด้วย...

ใช้ Azup 2.2.7 ใช่ไหมครับ//ครับ แต่ต้องเป็น E2 อยู่แล้วนะครับ ถ้าเป็น OFW ต้องเพิ่ม อีก 1 ขั้นตอน ลองหา กท. เก่าๆดูครับ เท่าที่ผมลงมา ก็ กด+ที่รีโมท (เพิ่มเสียง)ค้างใว้ เปิดเครื่อง แล้วรอ สัก 20 วิ
แล้วลงตามปกติ แนะนำ ลองกับ USB ก่อน เพื่อความปลอดภัย

เครื่อง Azbox P+ HD ท่าน totoman ยังไม่ส่งมาให้เลย// ท่าน  totoman  แก indy ลอง pm ดูครับ
 Cheesy
samy
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 13:59 »

มารอด้วยคน เมื่อเช้าจะลองซะหน่อย แต่ดันเกิดปัญหา 2 ข้อ
1.เปิดมา จะดูข่าว แต่ปรากฎว่า bouquet ช่องต่างๆหายหมดเลย พา งง เลยลง เรียงช่องใหม่
   พอตั้งค่าเสร็จ ดูใน folder มีแต่ <na> คือไม่มีช่องต่างๆ พา งง รอบ 2 ทำหลายรอบก็เหมือนเดิม...
2.เลยมาลอง HDMU ดีกว่า แต่ดันไม่เห็น ip ด้านหน้า ไฟแดง 2 ดวง (AZBox-Ultra) ตอนจะลงก็กด
   รีโมท + เหมือนทุกครั้ง ไม่รู้ทำไรผิด ต้องหาข้อมูลเก่าๆที่ ท่านๆ ลงใว้หน่อย คืนนี้ลองใหม่ หรือท่านใดมี
   ข้อมูล เกี่ยวกับการลง Image AZBox-Ultra รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ

ขอนุญาตให้ข้อมูลครับ
ตอนผมลงใหม่ช่องก็มีแต่<na>เหมือนกันครับ
ผมเลยมั่วๆเอา โดยการcoppyแฟ้ม enigma2ใน etc ที่ผมแบ๊คอัพไว้ ไปวาง เลยครับ  ไม่รู้จะเหมือนกันเปล่า  แต่ก็เผื่อเป็นประโยชน์ครับ
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 13:59 »

ผมก็หลายเดือนแล้วยังไม่มา  
 HDMU AzboxHD  ในเว็บ openspa  มีคุยเรื่องนี้อยู่ครับ
http://openspa.info/threads/hdmu-azboxhd.27323/

Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 14:04 »

ท่านลองแย้ม ๆ หน้าตามาดูบ้างครับ   ความสวยงามเป็นยังไงบ้าง

XopalX
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 14:17 »

ขอนุญาตให้ข้อมูลครับ
ตอนผมลงใหม่ช่องก็มีแต่<na>เหมือนกันครับ
ผมเลยมั่วๆเอา โดยการcoppyแฟ้ม enigma2ใน etc ที่ผมแบ๊คอัพไว้ ไปวาง เลยครับ  ไม่รู้จะเหมือนกันเปล่า  แต่ก็เผื่อเป็นประโยชน์ครับ

ลองแล้วครับ เหมือนเดิม <na>  Sad
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 14:44 »

ลองแล้วครับ
- ลงแล้ว FW จะอ่าน Setting Backup ไฟล์จาก HDD (backup ของ openspa 2.04)
- การตั้งค่าดาวเทียม ยุ่งยากนิดหน่อย ถ้ามีไฟล์เรียงช่องแนะนำให้ยัดเข้าไป แล้วค่อยตั้งค่าดาวเทียมครับ
- ซอฟต์แคมใช้ Nonet 2.8 ของท่าน artitnox (ขอบพระคุณท่าน artitnox ที่ช่วยทำปลักอินให้ครับ)
- ใช้ BmediaCenter เหมือนกับที่ใช้ใน OpenATV
- ความเร็วในการกดเมนู คล่องตัวดีครับ
- เรื่อง IPTV ก็ใช้ได้เหมือน Kernel 3.9.2 ตัวอื่นๆ ครับ คือ ต้องใส่ opkg update กับ opkg install ... ตามคำแนะนำท่าน artitnox

นับเป็นเรื่องดีที่มีหลายๆ ทีมจากเยอรมัน (OpenATV, miniCAT, HDMU, PowerBoard) หันมาทำเฟิร์มแวร์สำหรับ AZBOX
ซึ่ง OpenSAT ปิดบริษัทหนีไปแล้ว 

เนื่องจากเหตุผลเรื่อง Media Center ที่เล่น VOB SUB ไม่ได้
ผมจึงกลับมาใช้ OpenSPA 2.04 เหมือนเดิมก่อนครับ

AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
hiteetud
สมาชิก~TDB
*

ข้อดีของการพูดในใจ คือด่าใคร แล้วมันไม่รู้

« ตอบ #17 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 15:18 »

ลองแล้วครับ
- ลงแล้ว FW จะอ่าน Setting Backup ไฟล์จาก HDD (backup ของ openspa 2.04)
- การตั้งค่าดาวเทียม ยุ่งยากนิดหน่อย ถ้ามีไฟล์เรียงช่องแนะนำให้ยัดเข้าไป แล้วค่อยตั้งค่าดาวเทียมครับ
- ซอฟต์แคมใช้ Nonet 2.8 ของท่าน artitnox (ขอบพระคุณท่าน artitnox ที่ช่วยทำปลักอินให้ครับ)
- ใช้ BmediaCenter เหมือนกับที่ใช้ใน OpenATV
- ความเร็วในการกดเมนู คล่องตัวดีครับ
- เรื่อง IPTV ก็ใช้ได้เหมือน Kernel 3.9.2 ตัวอื่นๆ ครับ คือ ต้องใส่ opkg update กับ opkg install ... ตามคำแนะนำท่าน artitnox

นับเป็นเรื่องดีที่มีหลายๆ ทีมจากเยอรมัน (OpenATV, miniCAT, HDMU, PowerBoard) หันมาทำเฟิร์มแวร์สำหรับ AZBOX
ซึ่ง OpenSAT ปิดบริษัทหนีไปแล้ว 

เนื่องจากเหตุผลเรื่อง Media Center ที่เล่น VOB SUB ไม่ได้
ผมจึงกลับมาใช้ OpenSPA 2.04 เหมือนเดิมก่อนครับ

แหม .... ท่าน uthai น่าจะแคปหน้าตามาให้ชมซักหน่อย
ภาพสวยกว่า หรือ ด้อยกว่า openspa ไหมครับ

ถ้าบอกว่า ”ผิดเป็นครู” ... ผิดบ่อยอย่างกูคงเป็น "อธิการบดี"
Prayuth Y.
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 15:22 »

ลองลงแล้ว กับ Azbox Ultra
ลงไฟล์เรียงช่อง
ปรับค่าไดเสคให้ตรงพอร์ต
ลงโนเนต แล้วบูต แคมก็มาพร้อมเลย ทั้งแม็กกาแคม และ ซ๊ซ๊แคม ครับ
ดูได้แล้ว ดี3วี กับไอพึเอม
ลองแค่นี้ก่อนครับ ....

ภาพ ก็เหมือนตัวอื่นๆ นะ ไม่ได้ดีกว่าเลย
(ความเห็นส่วนตัวครับ) หรืออาจตาไม่ดีแล้วก็ได้

เกิดในที่ ที่ดีนั้นดีแน่ เกิดในที่ที่แย่ ก็ดีได้     เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหนก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #19 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 19:34 »

แหม .... ท่าน uthai น่าจะแคปหน้าตามาให้ชมซักหน่อย
ภาพสวยกว่า หรือ ด้อยกว่า openspa ไหมครับ

ตอบเรื่องภาพนะครับ เอาเฉพาะ SD อย่างเดียวนะครับ เพราะ HD มันชัดอยู่แล้ว

ผมแยกไม่ออกครับว่า FW ไหนดีกว่ากัน รวมถึง OFW ด้วยครับ
บอกไม่ถูกว่ามันยังไง แต่ทุก FW ของ AZBOX ภาพจะดูหยาบๆ (หมายถึงดูเจอเหลี่ยมๆ เยอะกว่าปกติ)
หรือภาพดูหยาบและไม่เนียน เมื่อเทียบกับ Samsung S200s ของทรูจริงๆ

คะแนนในส่วนของ SD ผมให้แบบนี้ครับ เรียงตามลำดับความพึงพอใจต่อภาพที่ได้ของผม
1. Samsung S200s (TrueVisions HD+)
2. Dreambox 500s + Gemini Firmware + Scart Component
3. AZBOX Premium HD+ ตั้งค่าการแสดงผลที่ 1080P multi

ใช้กับ TV LCD 32 นิ้ว: Philips  Model NO : 32PFL5609S/98 FULL HD 1080P
ระยะห่าง 10 ฟุต หรือ 3 เมตร
สาย HDMI 1.8 เมตร ธรรมดา 190 บาท
ทุกอย่างเป็น Default  ไม่ได้มีการปรับแต่ง แสง สี หรือเสียงใดๆ ทั้งสิ้น

เนื่องจากอุปกรณ์ผมมีอยู่เท่านี้ จึงตัดสินไม่ได้ว่า AZBOX ไม่ดี เพราะ
- ทีวีแต่ละรุ่น แต่ละแบบ CRT, LCD, Plasma, LED อาจจะให้ผลแตกต่างกัน
- คุณภาพของสาย HDMI ที่ใช้อาจจะให้ภาพได้ไม่เท่ากัน (ผมเคยเจอเส้นหนึ่งภาพมาครบ แต่เสียงไม่มา เลยต้องเอาทิ้งไป)

อีกอย่าง ผมไม่มีจาน C-Band ด้วย จึงไม่ได้เทียบกับภาพ SD ที่ได้จากระบบ C-Band

สิ่งที่ต้องชมของ AZBOX คือ สีครับ การให้สีของภาพ ความอิ่มสีของภาพดีมาก สีสดใส ไม่ซีดไม่จาง ไม่สว่างหรือมืดเกินไป
อันนี้ยกนิ้วให้เลยครับ

ผมใส่แว่นสายตาสั้น 100 ถอดแว่นมองไกลไม่ชัด ใส่แว่นมองใกล้ไม่ชัด
จึงตัดสินไม่ได้ว่า AZBOX ภาพ SD ไม่เนียน หรือสายตาผมแย่เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2556, 20:04 โดย uthai » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์