ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 ตุลาคม 2562, 04:02 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันคือ? HDMU AzboxHD  (อ่าน 4764 ครั้ง)
samy
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2556, 21:43 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ภาพ c band ช่อง 3 มองเห็นสิวดาราเลยครับ

samy
สมาชิก VIP

« ตอบ #21 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2556, 18:55 »

หลังจากลองเล่นมาหนึ่งคืน  >>>เป็นความรู้สึกของผมครับ Grin Grin Grin
-เมนูดูสวยงาม ตามสไตล์ hdmu
-สีสันต์ของภาพ สดใสสวยงาม
-เล่น Thai vod ก็ลื่นๆไหลดีครับ
-และที่ชอบมากคือ plugin มี bootlogo ให้โหลดมาเปลี่ยนเล่นด้วยครับ
Prayuth Y.
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #22 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2556, 20:18 »

มาเล่าให้ฟังครับ
วันนี้เกือบเย็น Azbox ตัวโปรดก็มาถึงบ้านด้วยระบบ EMS
มาถึง ก็แกะกล่องออกมา ต่อสายไฟ สายต่างๆ ให้เรียบร้อย
ที่ท่านโตโตแมนใส่ให้มาเป็น Official FW จะต้องลง E2 ต่อ
ต้องหา Official to E2 >>patch.bin
หาในคอมที่บ้านนี้แหละ เพราะสะสมไว้
ก็อปปี  patch.bin ใส่ USB เปิดเครื่อง โหลดจาก USB ลงเครื่องจนเสร็จ
บูตใหม่ ก็จะมาอยู่ที่  Rescue mode ก็ลง E2 ต่อได้เลย
แต่แปลก ลง E2 HDMU ลงจนเสร็จตามขั่นตอน เครื่อง Azbox ก็ไม่ยอมบูต
เอาใหม่ คราวนี้ลง E2 kernel 331 ก่อน   ใช้ Azup 2.2.7
ลงได้ ผ่านครับ  ลงโนเนตต่อ ใส่ไฟล์เรียงช่อง ตั้งพอร์ตให้ตรง บูตปั้บ ภาพมาแล้ว ดี3วี

สรุปว่ามันลง kernel 3.9.2 จาก Officia เลยไม่ได้ ต้องลง kernel 3.3.1 ก่อน

เลยเอาแค่นี้ก่อน วันนี้ลงหลายรอบ ลงจนมึนละ กว่าจะใช้ได้ ขืนทำต่อเดี๋ยวเครื่องจะเดี้ยง เพิ่งได้มาวันนี้นะ
วันหน้าค่อยลง kernel 3.9.2 HDMU

เกิดในที่ ที่ดีนั้นดีแน่ เกิดในที่ที่แย่ ก็ดีได้     เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหนก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี
Prayuth Y.
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #23 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2556, 11:12 »

วันนี้ลง kernel 3.9.2 HDMU ผ่านแล้วครับ ใช้ได้ปกติ
แต่ลองเอาฮาร์ดดิสที่เคยใช้กับ Alonzo กลับใช้ไม่ได้ เข้า HDMU MEDIA มองไม่เห็น HDD.
แต่ดูใน Info จะเห็น ฮาร์ดดิส 160GB
เล่นไฟล์จากคอมพิวเตอร์ได้ MP4 แต่เล่นไฟล์ .flv จาก youtube ไม่ได้
ไฟล์อื่นๆ เช่น .ISO ยังไม่ได้ลอง เพราะอยู่ในฮาร์ดดิสที่ยังมองไม่เห็น
กำลังพยายามว่าทำยังไงให้มันเห็นฮาร์ดดิส
ใครรู้บอกด้วยครับ ทำไง.................

เกิดในที่ ที่ดีนั้นดีแน่ เกิดในที่ที่แย่ ก็ดีได้     เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหนก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #24 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2556, 11:30 »

วันนี้ลง kernel 3.9.2 HDMU ผ่านแล้วครับ ใช้ได้ปกติ
แต่ลองเอาฮาร์ดดิสที่เคยใช้กับ Alonzo กลับใช้ไม่ได้ เข้า HDMU MEDIA มองไม่เห็น HDD.
แต่ดูใน Info จะเห็น ฮาร์ดดิส 160GB
เล่นไฟล์จากคอมพิวเตอร์ได้ MP4 แต่เล่นไฟล์ .flv จาก youtube ไม่ได้
ไฟล์อื่นๆ เช่น .ISO ยังไม่ได้ลอง เพราะอยู่ในฮาร์ดดิสที่ยังมองไม่เห็น
กำลังพยายามว่าทำยังไงให้มันเห็นฮาร์ดดิส
ใครรู้บอกด้วยครับ ทำไง.................

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องการจัดพาร์ติชั่นของลีนุกซ์นะครับ
เข้ามาเพียงบอกว่า HDMU อ่านข้อมูลจาก Harddisk ได้ครับ

เครื่องผมใส่ Seagate 1TB ไว้ น่าจะตอนใช้ OpenATV 3.0 kernel 3.3.1
พอดีได้มาจากเอา HDD ของ PC ไปเคลม ได้ HDD ใหม่มาก็ยัดลงไป
จากนั้นก็สั่งใช้สองคำสั่งในเครื่อง AZBOX จัดการไป คิดว่ามันคงฟอร์แมต Harddisk
จัด Partition อะไรเอง จากนั้นก็นำมาใช้
เครื่องผมอ่าน Harddisk ลูกนี้ได้ ทั้ง Kernel 3.3.1, Kernel 3.9.2 และ OFW4USB
ผมลองกับ OpenATV, OpenRSI, OpenSPA, HDMU

กรณีของท่าน ผมไม่รู้วิธีแก้ไขนะครับ
เพียงแค่มาแจ้งข่าวว่า HDMU วันที่ 9 ธ.ค. ที่ผมลงอ่าน Harddisk ได้เท่านั้นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2556, 12:52 โดย uthai » บันทึกการเข้า

Samsung HD-S200S V.402
AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
[email protected],78.5E,132E
wphetchai
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2556, 19:20 »

สงสัยครับว่า file ตัวนี้เอาไว้ทำอะไรครับ

HDMU_11893_AzboxHD_OE_858_Flash.zip.md5
artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #26 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2556, 19:48 »

ใช้เช็ค sum แบบ md5 ว่าโหลดว่าข้อมูลมาครบถูกต้องครับ

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
กี้
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2556, 19:24 »

ผมเอา ext. hdd ต่อแล้วเครื่องนิ่งเลยครับ
loengnoktha
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 05 มกราคม 2557, 10:09 »

รบกวนสอบถามครับ HDMU แสกนดาวเทียมทีละดวงยังไงครับ เนื่องจากสั่งแมนนวลแสกนแล้วมันแสกนทีละ TP

Skysat s2020 Dm500HD Dm8000 Vu+Duo2 H7S
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #29 เมื่อ: 05 มกราคม 2557, 15:49 »

รบกวนสอบถามครับ HDMU แสกนดาวเทียมทีละดวงยังไงครับ เนื่องจากสั่งแมนนวลแสกนแล้วมันแสกนทีละ TP

ถ้ามันเป็น E2 น่าจะเหมือนๆ 800 นั่นก็คือ บรรทัด TP นี่แหละครับ ให้ < หรือ > แล้วมันจะเปลี่ยนเป็น แบบ Transponder ทั้งหมด (จำไม่ได้ว่ามันเขียนว่าอะไร อิอิ)

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์