ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

23 กันยายน 2562, 20:01 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องชัด ipm  (อ่าน 17575 ครั้ง)
thanoo
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2556, 09:03 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมใช้ e-box hd platinum รับสัญญาณ ช่องชัด 11172 ได้ชัดเจน โดยใช้ biss key แต่มีปัญหาตรงที่ มีแต่ภาพไม่มีเสียงครับ ท่านใดมีวิธีแก้ไขไ้ด้บ้าง

beer_wp
ความรู้คือจักรวาล
สมาชิก VIP

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา

« ตอบ #41 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2556, 11:11 »

เมื่อวานไปสอย supernet wifi ให้น้องที่โรงงาน มา 1 เครื่อง วันนี้เลยมาลง f/w 1.8 IPTV ดู 2 , D , IPM HD ได้ครบด้วยมีสัญญาณแค่ 57 เท่านั้นเอง
ดูจาก softcam แล้ว IPM มันยัง offline อยู่เลย....หรือว่าเขาปล่อยฟรีให้งงเล่นอีกแล้ว...
ขอเสียงท่านที่ดู IPM HD ด้วยเครื่องรับอื่นๆครับว่าปล่อยฟรีป่าว  Huh? Huh? Roll Eyes Roll Eyes Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2556, 11:16 โดย beer_wp » บันทึกการเข้า

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา แต่ดูไม่กี่ช่อง...!!!
Nokiax
สมาชิก VIP

« ตอบ #42 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2556, 11:35 »

ลองรีเซ็ทคีย์ให้ว่างเปล่าทันทีที่เสร็จจะดูไม่ได้ ต้องรีบใส่ไม่งั้นจะไม่เห็นทั้งภาพและเสียงครับ อิอิ  Grin ใช้เครื่อง Orton รับ
  ได้SNR=87%,Q=51-63% จาน60 ซม. LNB sharp  ช่วงฟ้าเยิ้มมากหน่อย พวก เอชดีจะหายเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2556, 13:24 โดย Nokiax » บันทึกการเข้า
beer_wp
ความรู้คือจักรวาล
สมาชิก VIP

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา

« ตอบ #43 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2556, 11:45 »

จริงด้วย...ฟ้าเยิ้มๆแล้วที่บ้านผม HD หายเกลี้ยง เหลือแต่ SD  Roll Eyes Shocked

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา แต่ดูไม่กี่ช่อง...!!!
MonChan
สมาชิก VIP

« ตอบ #44 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2556, 22:20 »

ผมพึ่งจะสแกนใหม่ รอบนี้ ช่องชัดไม่ขึ้นมาเลย ของเก่าก็ดูไม่ได้ซักช่อง สัญญาณ TP 11172 Lock ได้ แต่ดูไม่ได้เลยคับ สแกนใหม่ก็ไม่เจอสักช่อง ลูกสาวบ่นละ เพราะชอบดู VariteyONE กันทั้งบ้าน   Grin   Grin

ใครยังดูช่องนี้ได้ ขอคำแนะนำด้วยคับ

ขอบคุณคับ
ผมทำตามนี้ออกครับ 11172 V 30000 DVB-S2 8PSK 7/8 ถ้า 3/4 ตามหลายๆท่านของผมไม่ออกครับ
ผม 800se ตามท่าน Artitnox เลยครับท่าน gadget
เพิ่มเติมสำหรับ 800se ใช้อิมเมจของโคตรมังกรท่านอยู่ครับ  จะ scan ไม่เจอเพราะอาการแปลกๆ คือมันมักจะไป Auto Scan ที่ fec 9/10 ตัวอย่างดังนี้ครับ
ในไฟล์ Satellites.xml ใส่ fec เป็น 4 มันจะ display ที่ Satfinder จะแสดงเป็น 5/6  Lock สัญญานได้แล้ว แต่ Auto scan จะไป scan ที่ fec 9/10 ผลคือจะไม่เจอช่องครับ
หรือถ้าใส่ fec ในไฟล์ เป็น  5 ที่ Satfinder จะแสดงเป็น 7/8 ซึ่งก็ตรงกับตัวที่ถูก และ Lock สัญญานได้เหมือนกัน แต่ Auto scan จะไป scan ที่ fec 9/10 ผลคือจะไม่เจอช่องเหมือนกันครับ
วิธีแก้คือที่หน้าจอ Satfinder ให้เลือกเป็น Predefined transponder 11172V กด ok ทำการค้นหา จะเห็นว่ามันไปหาที่ fec 9/10 โน่นแนะก็ปล่อยมัน scan จนเสร็จแต่จะไม่เจอช่อง ทีนี้เราเปลี่ยนเป็น Manual Transponder แล้วไปแก้เป็น fec 7/8 หรือ 5/6 แล้วกด ok ทำการค้นหา ไม่ว่าจะเป็น fec 7/8 หรือ 5/6 ก็เจอครับ ผลการรับชมเหมือนกันเด๊ะๆ (สุดท้ายผมเลือกเป็น 7/8 ครับ)

ของผม 800se ต่อจากจาน 90 ซม Trio หลัก Measat พ่วง Thaicom5/6 และ Nss6  (LNBF BSAT เก่าแล้ว) ตามรูปต่อผ่านไดเซค Nss6 11172V ได้ SNR 78% / AGC 100% ครับ

ตลอด 3 วันที่ผ่านมานี้ ที่รังสิตฝนไม่ตกดูเรียบลื่นครับ ตามที่บางท่านบอกว่าหนัง 1 เรื่องจะเห็นโมเสคสัก 2 แว๊บแค่นั้นเองครับ
ก่อนหน้านี้ฝนครื้ม นางจะไปก่อนเหมือนท่าน ston12 ว่าเลยครับเหลือไว้ให้แต่ช่อง SD
หมายเหตุ : อาการที่บางช่องไม่ลื่นกระตุก(ไม่ใช่โมเสค)และภาพวิวกระพริบแว๊บๆ นั้นไปดูกล่องแท้บ้านเพื่อนก็เป็นครับ ท่าน Wit533 สันนิฐานกันเอาไว้ว่าเป็นที่เครื่องส่งของเขาครับ

หากจะขอบคุณ กด ThankCool ให้กันจะดีกว่าครับ
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #45 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 08:48 »

ปัญหามันอยู่ตรงค่า BER ครับ ถ้าไม่มีมัน ก็ไม่กระตุกแล้ว ดูชัดแจ่มเลยครับ ผมดูอยู่ทุกวันครับ  Grin 55

เมื่อคืนลองทำตามจนเสร็จ ดูได้แล้วครับ
เยี่ยมครับ ขอบคุณมากครับ

Samsung HD-S200S V.402
AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
[email protected],78.5E,132E
Srisilp
ต้องขออภัยในบางวาจา
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #46 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 11:30 »

เมื่อคืนลองทำตามจนเสร็จ ดูได้แล้วครับ
เยี่ยมครับ ขอบคุณมากครับ
ตอนนี้ผมติดปัญหาตรงช่อง SD แหละครับท่าน ปล้ำมา 2 อาทิตย์แล้ว ภาพยังไม่มาเสียที แล้วท่านลองช่อง 01-40 หรือยัง ลองหลาย camd ละ ยังจอดำอยู่เลย

AZBOX HD  ( OFW 4890)
Srisilp
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #47 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 12:39 »

ภาพ SD มาละครับ  แก้ BISS KEY ไป ให้ตรงกับความถี่จริงๆ ( หรือว่าเขาปล่อยฟรีก็ไม่รู้ ) Roll Eyes

uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #48 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 12:40 »

ตอนนี้ผมติดปัญหาตรงช่อง SD แหละครับท่าน ปล้ำมา 2 อาทิตย์แล้ว ภาพยังไม่มาเสียที แล้วท่านลองช่อง 01-40 หรือยัง ลองหลาย camd ละ ยังจอดำอยู่เลย

เมื่อคืนผมลองใส่ biss แค่ 101 ครับ พอได้ก็เลยเปิดดูแล้วไม่ได้ใส่ช่องอื่นต่อ เพราะดึกมากแล้ว
บ้านเช่าผม cccam  ตอนนี้กำลังจัด biss อยู่ครับ เย็นนี้จะกลับไปลองช่อง SD ว่าเป็นอย่างไรบ้าง

ผมเซต mgcamd ไม่ได้ครับ มันไม่รับคีย์จากบ้านเช่า และไม่อ่านจาก Softcam.Key
พยายามหลายครั้ง ทำเฟิร์มรวนไปหลายรอบ ยังดีที่มีแบ็คอัพไว้
แค่ใส่ cccamlist อย่างเดียว ผมไม่ได้แก้อย่างอื่นเลย เมื่อวานยกธงขาวไปแล้ว
แต่เมื่อคืนมันคาใจก็เลยลองใหม่ ได้มา 1 ช่องแต่ดึกมากเลยนอนก่อนครับ

AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #49 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 12:47 »

IPM GROUP
11131 V 30000
F1 BD EC 9A 2C F6 F4 16

ข้างบนนี้เอามาจากเว็บท่าน HDCABLE ผมก็ลองใส่ที่ช่อง IPM-01 (ช่อง 3) ก็ไม่มีภาพ แต่ผมใส่คีย์ตัวนี้ E6 FA FC DC 0F 56 BA 1F มีภาพ/เสียงปกติ สรุปว่าที่ผมเอามาแล้วนึกว่าใส่คีย์ไว้ที่เดียว ที่ช่องหัวๆของกรุป 01-40 แล้วคงจะมีภาพทุกช่องในกรุปนี้กลับไม่ใช่ หรือผมยังทำไม่ถูกต้องก็ไม่รู้ครับ

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่
Srisilp
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #50 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 12:50 »

บ้านเช่า mgcamd เอาใส่ ใน MultiCAS ดูหรืิือยังครับ หรือไม่ก็ลอง เอา mgcamd.cfg ตัวนี้ไปใส่ครับ

# EMM messages
#    00 don't show any EMMs (default)
#    01 show only valid EMMs
#    02 show valid and bad EMMs with complete data display
M: { 01 }

# ECM messages
#    00 don't show anything about ecm
#    01 normal mode, show pids processed, decoded ecm and cw
#    02 verbose mode, show valid and bad ECMs with data
C: { 01 }

# AU
#    00 disable, no emm pids processed
#    01 enable, emm pids always processed for soft-au and shared cards
#    02 auto, emm started only if channel cant be decoded
#    03 process emm pids for network cards update only
A: { 02 }

# key update (sum 01 or 02 with 04)
#    01 update only new keys, default setting
#    02 update all keys (used for valid PMK checking)
#    04 enable TPS au
#    + tps SID, which pmt pid contains au pid
U: { 01 } 0x12c0

# config files folder (softcam, autoroll, ignore/priority)
#    00 files in /var/keys
#    01 files in /tmp
T: { 00 }

# network mode, use summ for several clients
#    00 no network (default)
#    01 newcamd netclient
#    02 radegast netclient
#    04 camd3 netclient
#    08 gbox netclient
#    32    cccamd netclient, card list saved as /tmp/cccamd.info
#        (ECM only, supported S*** version up to 2.1.1, later not work)
G: { 01 }

# network retry, use summ for several options
#    00 disable
#    01 retry every new ecm
#    02 try to connect to offline shares every Q: seconds
#    04 try to detect and fast reconnect to lost (and not used atm) S***
#    + XX messages number and YY seconds to reconnect
#    mg will reconnect to S***, if no answer to last XX ecm/keepalive or
#    if no answer for last ecm or keepalive sent for YY seconds
#    set to 0 to disable
N: { 07 } 5 30

# network ecm timeout in seconds
K: { 05 }

# newcamd dead routes connect retry, sec
Q: { 600 }

# network shares priority
# 00 gbox, newcamd, cccamd, radegast, camd3 (default)
# 01 camd3, radegast, cccamd, gbox, newcamd
# 02 cccamd, newcamd, camd3, gbox, radegast
P: { 00 }

# on screen display type
#    00 No OSD (default)
#    01 neutrino
#    02 enigma
#    03 relook
#    + user password for http auth
O: { 00 } username password

# on screen display Options, summ of:
#    01 show emu ecm
#    02 show network shares messages
#    04 show decoding failed / fta
#    08 show emm keys update
#    + web port to use for osd
S: { 03 } 80

# Log option, summ of:
#    00 off
#    01 network udp log
#    02 log to console
#    04 file, appended ! delete it by yourself, before it eat all your hdd
#    + IP udp-port log-file-name
L: { 03 } 172.16.1.1 28007 /tmp/mgcamd.log

# keep ecm cache, seconds
# every cache entry takes 28 bytes, so 24h cache will take *only* 240-400kb of memory,
# for openbox/elanvision users with remote shares make sense to set it higher than default value,
# to not hammer cards while timeshifting or playing crypted recordings.
E: { 15 }

# cache option, summ of:
#    00 Off (default)
#    01 Ecm pids cache, store pids used to decode in /tmp/ca_cache.list at exit, load at startup, same syntax as restore.list
#    02 Ecm data cache, remember CW for (E:) time
#    04 Emm cache for network cards, do not resend the same emm twice, cache not cleared until restart
H: { 07 }

# reread files, summ of:
#    00 No (default)
#    01 reread config file on channel change (including priority and ignore, but not replace/cache)
#    02 reread SoftCam.Key on channel change
#    04 reread SoftCam.Key if file changed
R: { 00 }

# debug, summ of
# 00 off (default)
# 01 debug ecm
# 02 debug emm
# 04 debug network ecm
# 08 debug network emm
# 16 debug network login
# 32 show mem/cpu stats every 1 min
# 64 add timestamp to log messages
D: { 00 }

# box type
# 00 autodetect, change only if you think wrong type detected.
# 01 dbox2
# 02 dreambox
# 03 triple-dragon
# 04 relook
# 05 openbox
# 06 dreambox/mips
# 08 stapi/kathrein
# 09 stapi/ipbox
# 11 stapi/openbox
B: { 00 }

# map all 180x nagra caids to 1801
# default is 01
F: { 01 }

Srisilp
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #51 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 12:54 »

IPM GROUP
11131 V 30000
F1 BD EC 9A 2C F6 F4 16

ข้างบนนี้เอามาจากเว็บท่าน HDCABLE ผมก็ลองใส่ที่ช่อง IPM-01 (ช่อง 3) ก็ไม่มีภาพ แต่ผมใส่คีย์ตัวนี้ E6 FA FC DC 0F 56 BA 1F มีภาพ/เสียงปกติ สรุปว่าที่ผมเอามาแล้วนึกว่าใส่คีย์ไว้ที่เดียว ที่ช่องหัวๆของกรุป 01-40 แล้วคงจะมีภาพทุกช่องในกรุปนี้กลับไม่ใช่ หรือผมยังทำไม่ถูกต้องก็ไม่รู้ครับ

แก้ ตรง PMTID ด้วยครับ

home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #52 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 13:12 »

แก้ ตรง PMTID ด้วยครับ

ขออภัยที่ลืมบอกไปครับ ผมใส่คีย์ไว้ในเครื่อง GMM-Z ครับ ซึ่งมันจะให้ใส่แค่บีสคีย์ 16 ตัวหลังเท่านั้นครับ หรือผมต้องทำอย่างไร?จะใส่ได้แบบท่านแนะนำครับ

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #53 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 13:19 »

เดี๋ยวเย็นนี้จะไปแก้ mgcamd.cfg ตามแบบท่านครับ
เพราะผมไม่ได้แก้อะไรจากต้นฉบับเลยนอกจาก cccamlist

เมื่อคืนผมลองกับ new_biss.key ครับ ใส่ตามตัวอย่าง รีสตาร์ทภาพมาเลย  Cheesy
แต่ใส่แค่ช่องเดียวตอนนี้เรียงคีย์เสร็จแล้ว คืนนี้จะเอาไปลองใส่ครับ

ส่วน softcam.key ของ mgcamd ผมยังไม่ได้ใส่ครับ เพราะยังไม่เข้าใจ format ตามตัวอย่างมัน

artitnox
I need a new challenge.
สมาชิก VIP

Low Profile, High Profit

« ตอบ #54 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 13:20 »

เมื่อคืนผมลองใส่ biss แค่ 101 ครับ พอได้ก็เลยเปิดดูแล้วไม่ได้ใส่ช่องอื่นต่อ เพราะดึกมากแล้ว
บ้านเช่าผม cccam  ตอนนี้กำลังจัด biss อยู่ครับ เย็นนี้จะกลับไปลองช่อง SD ว่าเป็นอย่างไรบ้าง

ผมเซต mgcamd ไม่ได้ครับ มันไม่รับคีย์จากบ้านเช่า และไม่อ่านจาก Softcam.Key
พยายามหลายครั้ง ทำเฟิร์มรวนไปหลายรอบ ยังดีที่มีแบ็คอัพไว้
แค่ใส่ cccamlist อย่างเดียว ผมไม่ได้แก้อย่างอื่นเลย เมื่อวานยกธงขาวไปแล้ว
แต่เมื่อคืนมันคาใจก็เลยลองใหม่ ได้มา 1 ช่องแต่ดึกมากเลยนอนก่อนครับ

ลองใส่บ้านเช่าใน cccamlist
แล้วตั้ง mg_cfg
# network mode
G: { 32 }

softcam.key ก็ใช้ของคุณชัยวัฒน์ก็เปิดดูปกติครับ amiko กับ cloud ibox
ส่วน FEC ผมต้องตั้งเป็น 7/8 แทน 5/6 ถึงออกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2556, 13:51 โดย artitnox » บันทึกการเข้า

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
Srisilp
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #55 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 13:37 »

ขออภัยที่ลืมบอกไปครับ ผมใส่คีย์ไว้ในเครื่อง GMM-Z ครับ ซึ่งมันจะให้ใส่แค่บีสคีย์ 16 ตัวหลังเท่านั้นครับ หรือผมต้องทำอย่างไร?จะใส่ได้แบบท่านแนะนำครับ

AZBOX ครับท่านครับ ตามหัวข้อกระทู้ครับท่าน

artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #56 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 13:52 »

เพิ่มเติมผมเช็คให้ท่าน uthai แล้วครับ
mgcamd บ้านเช่า c line ลงใน cccamd.list + SoftCam.Key ทำงานปกติครับ เปิดจานส้มมาทั้ง HD และ SD คีย์ของท่านชัยวัฒน์ ไม่ได้แก้อะไรเลย เครื่อง cloud ibox
ส่วน FEC ผมต้องตั้งเป็น 7/8 แทน 5/6 ถึงออกครับ

แปลงลิงค์ด่วน เช็คลิงค์เร่งด่วน relink.mooo.com
สถานะ ซ่อมนู้นนี้ไปเรื่อย เป็นงานอดิเรก
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #57 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 14:01 »

เพิ่มเติมผมเช็คให้ท่าน uthai แล้วครับ
mgcamd บ้านเช่า c line ลงใน cccamd.list + SoftCam.Key ทำงานปกติครับ เปิดจานส้มมาทั้ง HD และ SD คีย์ของท่านชัยวัฒน์ ไม่ได้แก้อะไรเลย เครื่อง cloud ibox

ขอบคุณมากครับท่าน artitnox
พอดีนั่งเรียบเรียงบิตคีย์เลยลืมบอกท่านไปว่า เป็น Official Firmware ครับ
ส่วน E2 และ nonet 2.7 ของท่านใช้งานได้เยี่ยมแล้วครับ

ค่า FEC นี่เอาใส่ตรง satellites.xml ยังไงครับ
ผมเรียงมันไม่ถูกครับ 7/8 ต้องใส่เลข 5 เหมือนที่ท่าน mon chan บอกไว้ใช่ไหมครับ

artitnox
สมาชิก VIP

« ตอบ #58 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2556, 14:17 »

Official Firmware ของ Azbox ผมไม่เคยลองด้วยครับ ขออภัยด้วยครับ
เลข 5 ใช่ครับ 7/8 ต้อง fec_inner="5" อันนี้ผมเป็นเฉพาะ cloud ibox นะครับ amiko 5/6 ก็ออก แต่กันสับสนผมเลยตั้ง 7/8 ทั้ง SD และ HD ไปเลยครับ ออกแน่ๆ

James
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #59 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2556, 11:35 »

ช่องชัดดูจาก supernet ไม่ได้เลย สักช่อง  ไม่รู้เพราะอะไร Huh? Huh?
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์