ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

13 ธันวาคม 2560, 06:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมช่องรายการของ Cth สัญญาณภาพและเสียงถึงช้ากว่า กล่องที่รับสัญญาณจากไทคมห้า  (อ่าน 4586 ครั้ง)
saha
น้องใหม่
*

« เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2556, 20:55 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ดูช่องฟรีทีวีก็มาช้ากว่า ช่อง fox crime ก็มาช้ากว่า (เปิดพร้อมกันกับกล่อง Gmmz)

แบบนี้เวลาถ่ายทอดสดรายการกีฬา หรือรายการอื่นๆ สัญญาณก็ต้องช้ากว่าไช่ไหมครับ

เวลาถ่่ายทอดสดบอลฟรีเมียร์ลีกก็อาจจะมีโอกาสที่สัญญาณช้ากว่าเวลาบอลแข่งจริงนิดหน่อย (ประมาณ 3 วินาที) หรือไม่ครับ

(ถามเพราะไม่มีความรู้จริงๆ ครับ)

Huh? Huh? Huh?

gadgeteer
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 07:02 »

ไม่เห็นจะแปลกเลยครับ อย่าว่าแต่คนละดาวเลย ขนาด thaicom5 เหมือนกัน c-band กับ ku ยัง delay ต่างกัน 1-2 วิเลยครับ  จริงๆ ระดับแค่ไม่กี่วินาที ไม่น่ามีผลต่อการตัดสินใจนะ  Grin ถ้าท่านซีเรียส ผมว่าต้องไปซีเรียสเทียบกับประเทศอื่นๆ เคยได้ยินว่า delay กันในระดับนาทีเลย ฉะนั้นจะตัดสินใจอะไร ก็ควรจะทำก่อนการแข่งขันครับ  Grin

thasila
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 08:52 »

ดูช่องฟรีทีวีก็มาช้ากว่า ช่อง fox crime ก็มาช้ากว่า (เปิดพร้อมกันกับกล่อง Gmmz)

แบบนี้เวลาถ่ายทอดสดรายการกีฬา หรือรายการอื่นๆ สัญญาณก็ต้องช้ากว่าไช่ไหมครับ

เวลาถ่่ายทอดสดบอลฟรีเมียร์ลีกก็อาจจะมีโอกาสที่สัญญาณช้ากว่าเวลาบอลแข่งจริงนิดหน่อย (ประมาณ 3 วินาที) หรือไม่ครับ

(ถามเพราะไม่มีความรู้จริงๆ ครับ)

ถ้าข้างบ้านไม่บ้าบอลก็ไม่เป็นไรครับ เคยมั๊ย จู่ๆ มันก็เฮกันก่อน รู้เลยว่าต้องเข้าแน่ๆ 55
บางที่มันส่งพร้อมกับช่องฟรี รับ RF ธรรมดา แต่ดาวเทียม มันดีเลย์อยู่หลายวิ..หุหุ

Prongpat
น้องใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 10:04 »

เรื่องขี้ปะติ๋ว

อย่าคิดมาก

เกิดเร็วไป
สมาชิก VIP

ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 10:31 »

ตอน uplink ไปดาวเวียตกง อาจจะแวะกิน แหนมเนือง ซักแป๊บก็ได้นะครับท่านฯ

maybe tomorrow
SNOW
MCOT HD
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 17:25 »

เวลาถ่ายทอดสดบอลพรีเมียร์ลีก CTH เขาเป็นตัวหลักครับ...ถ้าจะ delay ก็คงช้ากว่าอังกฤษเท่านั้นมั้งครับ
(ความเห็นตามความคิดส่วนตัวครับ)

น้อยหน่อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 17:48 »

ดูบอล ข้างบ้านเฮแล้ว
dreambox iptv เฮหลังเพื่อน

bask001
น้องใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 18:40 »

ซีแบนด์ไม่เข้าระหัส ภาพจะมาเร็วสุด ku เข้าระหัส จะช้ากว่า2วิ ยิ่งถ้าเอาสัญญาณที่เข้าระหัส ไปส่งให้ที่อื่นแล้วเข้าระหัสอีก มันจะช้าเข้าไปอีก มันเป็นเรื่องปกติครับ

nn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 18:56 »

iptv ถึงจะช้า แต่มีดู ก็ Ok ไม่มีตั้งติดของแท้  รอ CTH ออกกล่องขายขาดอยุ่ อิอิ  ติดตั้งจานรอเป็นปี แล้ว อิอิ

jpop11
ความรู้แบ่งๆกันนะครับ เก็บไว้มีแต่คำว่าเสียโอกาส ยุคสมัยเปลี่ยนเร็วครับ
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2557, 19:58 »

ติด psi o2 hd มาแล้วดูช่อง CTH เทียบกับ จาน CTH โดยตรง ปรากฏว่า

วันที่ทดสอบ 15/2/2557

ดูฟรีทีวี
   ก้างปลา เร็วกว่า PSI ประมาณ 0.5 วินาที
   PSI เร็วกว่า ทรู ประมาณ 5 วินาที
   PSI เร็วกว่า CTH ประมาณ 10 วินาที

ดูช่อง Stadium 1-3 ของ CTH (HD)
   PSI เร็วกว่า CTH KU แค่ 3 วินาที

ดูช่อง SUN
   PSI เป็นช่อง Sun HD ยังเร็วกว่าช่อง 170 Sun (แต่เป็น SDนะไม่ได้เทสก์กับกล่อง RS เพราะเยอะเกิน) ของทรูอยู่ดี แต่แค่ 0.5 วินาที

สรุปข้อมูลมาให้คนที่สนใจดูบอลเทียบความเร็วครับ สำหรับผมถือว่า CTH แย่มาก ซื้อลิขสิทธิ์มาทำเละเลย ช้า 10 วินาที มันมีผลกระทบกระเทือนทางจิตใจเหลือเกิน แล้วก็เป็นที่แน่ชัดแล้วว่า ไม่ได้เกิดจากการทวนสัญญาณไปเวียดนามเลยเพราะ PSI นี่ยิงตรงไทยคมเห็น ๆ ที่หายไป 7-10 วินาที คงหายไปกับการไม่ใช่มืออาชีพในการบริการมากกว่า หรือไม่งั้นก็คงเกิดจากการเข้ารหัส HD ที่ห่วยแตก สมัยก่อนทรูนี่เคเบิ้ลช้ากว่า PSI แค่ 2-3 วินาที แต่ที่ทดสอบแล้ว ทรูช้ากว่าถึง 5 วินาที เพราะทรูไปปรับการหน่วงเวลาของเคเบิ้ลให้เท่ากับรุ่นจาน (ตอนนี้จานทรู กับเคเบิ้ลทรู เท่ากันสนิทเลยครับ ไม่เกิน 0.5 วินาทีแทบจะพูดพร้อมกันเลยครับ)

ตอนแรกดีใจมาก psi มีช่อง CTH รีบไปกดมา 2 กล่องเลยครับแต่พอเห็นเร็วขึ้นแค่ 3 วินาที เซ็งอย่างแรงครับ ตอนแรกคิดว่า7วินาทีที่หายไปจะเกิดจากแวะกินแหนมเนืองที่เวียดกง ที่แท้โดนโกงความเร็วอยู่ที่เมืองไทยนี่เอง CTH ห่วย ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ หรือว่าจะติดนิสัยขึ้โกงมา อิ ๆ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์