ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

09 ธันวาคม 2562, 04:06 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับผม  (อ่าน 4509 ครั้ง)
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2556, 20:37 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เมื่อวันก่อนฟ้าผ่า  ใกล้ ๆ บ้าน  เครื่องใช้ไฟฟ้าจำนวนหนึ่ง ได้รับความเสียหาย

1.คอมกะจอ ไปพร้อมกัน  แต่ตอนนี้ คอมฟื้นแล้ว  จอเคลมประกันได้แล้ว
2.เร้าเตอร์ของทรู พอร์ทแลนไม่สามารถใช้งานได้เลย  แต่ไวไฟใช้ได้ ขณะนี้ใช้อันนี้อยู่
  - ติดต่อศุนย์ทรูไป 3 รอบแล้ว  ยังไม่มาเปลี่ยนให้ เกือบอาทิตย์แล้ว เซ็งจัง
3.เครื่องรับดาวเทียม  2 เครื่อง ก็ไปด้วย  ดังนี้
   3.1 F3  ไฟไม่เข้าเลย  ตอนฟ้าผ่าไฟไม่ได้เสียบ  มีแต่สายดาวเทียมเสียบไว้ 
   3.2 azbox  ไฟเข้า  บูทได้  หน้าปัดโชว์ช่อง  เครื่องทำงานปกติ  ปัญหามันอยู่ที่  พอร์ทที่ภาพออกทุกพอร์ท  มันไม่ส่งสัญญานมาที่จอ  เปลี่ยนสายไปหลายเส้นแล้ว

รบกวนท่านที่มีความรู้ความสามารถข่วยแนะนำการแก้ปัญหา ในข้อ 3  เป็นการเบื้องต้น  เผื่อไม่ต้องถึงมือช่างใหญ่..555  หมดไปหลายตังค์แล้ว
หมายเหตุ   เครื่องมือผมมี  มิเตอร์  หัวแร้ง  ที่เป่าลมร้อน

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot

จอมยุทธไร้นาม
เสือที่ว่าแน่ ก็ยังแพ้เสือ...ซุ่ม
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2556, 22:38 »

เมื่อวันก่อนฟ้าผ่า  ใกล้ ๆ บ้าน  เครื่องใช้ไฟฟ้าจำนวนหนึ่ง ได้รับความเสียหาย

1.คอมกะจอ ไปพร้อมกัน  แต่ตอนนี้ คอมฟื้นแล้ว  จอเคลมประกันได้แล้ว
2.เร้าเตอร์ของทรู พอร์ทแลนไม่สามารถใช้งานได้เลย  แต่ไวไฟใช้ได้ ขณะนี้ใช้อันนี้อยู่
  - ติดต่อศุนย์ทรูไป 3 รอบแล้ว  ยังไม่มาเปลี่ยนให้ เกือบอาทิตย์แล้ว เซ็งจัง
3.เครื่องรับดาวเทียม  2 เครื่อง ก็ไปด้วย  ดังนี้
   3.1 F3  ไฟไม่เข้าเลย  ตอนฟ้าผ่าไฟไม่ได้เสียบ  มีแต่สายดาวเทียมเสียบไว้ 
   3.2 azbox  ไฟเข้า  บูทได้  หน้าปัดโชว์ช่อง  เครื่องทำงานปกติ  ปัญหามันอยู่ที่  พอร์ทที่ภาพออกทุกพอร์ท  มันไม่ส่งสัญญานมาที่จอ  เปลี่ยนสายไปหลายเส้นแล้ว

รบกวนท่านที่มีความรู้ความสามารถข่วยแนะนำการแก้ปัญหา ในข้อ 3  เป็นการเบื้องต้น  เผื่อไม่ต้องถึงมือช่างใหญ่..555  หมดไปหลายตังค์แล้ว
หมายเหตุ   เครื่องมือผมมี  มิเตอร์  หัวแร้ง  ที่เป่าลมร้อน

ผมก็โดนเหมือนกันเลย คอม จอ เร้าเตอร์ เช็คไปมา อะแด๊ปเตอร์เน่า กล่องรอด   ส่วนคอม พาวเวอร์ซัพพลาย กับ การ์ดจอเน่า  จอ โซนี่ บราเวียร์ รอด แต่พอร์ต hdmi1 เน่า

ข้าวทุกจาน อาหารทุกอย่าง อย่ากินทิ้งขว้าง เป็นของมีค่า
ผู้คนอดหยาก มีมากหนักหนา สงสารบรรดา เด็กตาดำดำ
jib2010
สมาชิก~TDB
*

ความสำเร็จอยู่ที่การลงมือทำ

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2556, 22:44 »

อืมมมมม  ไม่รู้จะช่วยยังไงดีครับ  ขอเป็นกำลังใจให้แทนแล้วกัน อิอิ

ความฝันมีเหมือนกันทุกคน  แต่ความสำเร็จอยู่ที่การลงมือทำ
DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2556, 23:26 »

3.เครื่องรับดาวเทียม  2 เครื่อง ก็ไปด้วย  ดังนี้
   3.1 F3  ไฟไม่เข้าเลย  ตอนฟ้าผ่าไฟไม่ได้เสียบ  มีแต่สายดาวเทียมเสียบไว้  
   3.2 azbox  ไฟเข้า  บูทได้  หน้าปัดโชว์ช่อง  เครื่องทำงานปกติ  ปัญหามันอยู่ที่  พอร์ทที่ภาพออกทุกพอร์ท  มันไม่ส่งสัญญานมาที่จอ  เปลี่ยนสายไปหลายเส้นแล้ว

รบกวนท่านที่มีความรู้ความสามารถข่วยแนะนำการแก้ปัญหา ในข้อ 3  เป็นการเบื้องต้น  เผื่อไม่ต้องถึงมือช่างใหญ่..555  หมดไปหลายตังค์แล้ว
หมายเหตุ   เครื่องมือผมมี  มิเตอร์  หัวแร้ง  ที่เป่าลมร้อน

ท่านมี เครื่องมือ  มิเตอร์  หัวแร้ง  ที่เป่าลมร้อน แสดงว่าต้องมีความรู้ด้านอิเลคโทรนิคส์อยู่แล้ว  ถ้าท่านซ่อมไม่ได้ก็คงต้องส่งช่างที่ชำนาญการแทนแล้วล่ะครับ คงหาคนแนะนำยากครับ

ลำพังถ้าเสียแค่ PSU ท่านคงซ่อมเองได้ไม่ยาก แต่ถ้าเมนบอร์ดเสียคงต้องหาช่างที่ซ่อมเครื่องรับยี่ห้อนั้นโดยเฉพาะแทนครับเพราะแค่หาอะไหล่ IC บางชิ้นในไทยยังหายากเลยครับ
papasoop
สมาชิก VIP

มาด้วยใจ Smart dusts

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2556, 08:11 »

เคยประสบเหตุการณ์ฟ้าผ่าเหมือนกัน ลงข้างบ้านเลย คอมเสีย mainboard,dvd,power supply ไปหมด
ดีที่ ดรีมบ๊อก ทีวี เราเตอร์ รอด ต้องส่งเครม mainboard อย่างเดียวนอกนั้นซื้อใหม่
ก็เอาใจช่วยครับ คงต้องส่งซ่อม f3 ละครับ อะไหล่คงหายากถ้าจะซ่อมเอง หรือ สมาชิกที่เป็นช่างอาจจะแนะนำอะไรได้บ้าง

Be healthy and happy,that's all we need.
Allalla_x
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2556, 13:33 »

เห็นแบบนี้ต้องซื้อups มาใช้แล้วเรากลัว

Azbox premium/Azbox ultra/DM800HD/Vu-solo/Skybox F3/X-box HD III/Skybox M3
Thaicom 5/6(C+K),SES8, Asiasat5, Chinasat10, Apstar7
dk
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2556, 13:42 »

เห็นแบบนี้ต้องซื้อups มาใช้แล้วเรากลัว

ของผมโดนเหมือนกัน คอม+จอรอด ups ตายสนิท หมดประกันสองปีพอดี ต้องซื้อใหม่
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2556, 21:06 »

วันนี้ลองเปลี่ยนชุดไฟของ f3 โดยถอดเอาจากเครื่องที่ดีอยู่มาใส่ดู ปรากฎว่า  ไม่อือไม่ออเลย  สรุปว่าชุดไฟไม่เสีย  ทีนี้ก็ไม่รู้แล้วว่าอะไรเสีย  คงต้องถึงช่างใหญ่แล้ว
ทั้ง 2 ตัว
    รบกวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่ผ่านประสบการณ์ส่งซ่อม แนะนำร้านซ่อมหน่อยครับ  โดยเฉพาะ azbox ตัวโปรด...เศร้าใจจริง  เผื่อจะได้สอบถามราคาค่าซ่อมหรือจะหาตัวใหม่ดี

Angry  ไม่รู้ทำผิดอะไรไว้  ถึงได้โดนฟ้าลงทัณฑ์

Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กรกฎาคม 2556, 23:17 »

วันนี้ลองเปลี่ยนชุดไฟของ f3 โดยถอดเอาจากเครื่องที่ดีอยู่มาใส่ดู ปรากฎว่า  ไม่อือไม่ออเลย  สรุปว่าชุดไฟไม่เสีย  ทีนี้ก็ไม่รู้แล้วว่าอะไรเสีย  คงต้องถึงช่างใหญ่แล้ว
ทั้ง 2 ตัว
    รบกวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่ผ่านประสบการณ์ส่งซ่อม แนะนำร้านซ่อมหน่อยครับ  โดยเฉพาะ azbox ตัวโปรด...เศร้าใจจริง  เผื่อจะได้สอบถามราคาค่าซ่อมหรือจะหาตัวใหม่ดี

Angry  ไม่รู้ทำผิดอะไรไว้  ถึงได้โดนฟ้าลงทัณฑ์

เป็นกำลังใจให้ครับท่าน
ลองส่งท่าน totoman แก้ไขดูครับ
ภาค Output ไปหมดไฟมันมาทางทีวี หรือป่าวครับ
ท่านเช็คพอร์ตต่างๆ ของทีวีหรือยังครับ

AZBOX ท่านลอง WEBUI แล้ว stream มาดูด้วย VLC ยังได้ไหมครับ
จะได้มีกำลังใจเพิ่มมากขึ้น

เอาใจช่วยครับ

Samsung HD-S200S V.402
AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
[email protected],78.5E,132E
DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 00:01 »

เครื่อง F3 ลองสอบถามคุณ goods_buy ดูครับว่าจะซ่อมได้ไหม
ถ้าฟ้าลงผ่านสาย HDMI จาก TV  มา  Receiver สงสัย CPU คงจะพังไปแล้วครับ

สำหรับ AZBOX ถ้าไม่มีภาพทั้ง A/V, Scart, HDMI หมดทุกอย่างผมก็คิดว่าวงจรใน CPU ส่วนทีแสดงภาพคงถูกทำลายไปเช่นกัน  ลองถามท่าน Totoman ดูก่อนก็ได้ครับ แต่โดยความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าไม่คุ้มที่จะซ่อมน่าจะซื้อใหม่ดีกว่าครับ
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 00:13 »

ทีวี เพิ่งเคลมมาเลยครับ  ใช้ s10 และ f3(ยืมน้องเค้ามา เอาชุดไฟมาเทส)  ออกจอได้ครับ ไม่มีปัญหา  
*วันนี้เจ้าหน้าที่จากทรูมาแล้ว  แต่เร้าเตอร์หมดอีกเลยยังไมได้เปลี่ยน สรุปเร้าเตอร์เสีย(พอร์ทแลนเสียหมด)   ดูเหมือนว่ามันกระแสฟ้า  มันจะทำลายระบบต่อเชื่อมอุปกรณ์
เกือบทุกชิ้นเลยครับ
       เดี๋ยวลอง webif ดูครับ

kaijae
Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2556, 08:57 »

ท่านเคลีย ข้อความส่วนตัวด้วยครับ เต็มหมดแล้ว ส่ง PM ไม่ได้ครับ
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2556, 18:03 »

เป็นกำลังใจให้ครับท่าน
ลองส่งท่าน totoman แก้ไขดูครับ
ภาค Output ไปหมดไฟมันมาทางทีวี หรือป่าวครับ
ท่านเช็คพอร์ตต่างๆ ของทีวีหรือยังครับ

AZBOX ท่านลอง WEBUI แล้ว stream มาดูด้วย VLC ยังได้ไหมครับ
จะได้มีกำลังใจเพิ่มมากขึ้น

เอาใจช่วยครับ

ดูบนคอมยังได้อยู่ครับ

ได้ติดต่อคุณ  TOTOMAN แล้ว  แบบนี้ cpu ปลอดภัยใช้มั้ยครับ

TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« ตอบ #13 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2556, 18:20 »

สรุป

1.f3  ส่งซ่อม  โดยท่าน good_buy
2.azbox  ส่งซ่อม  โดยท่าน  TOTOMAN

***เร้าเตอร์  เจ้าหน้าที่มาตรวจดูแล้ว  แจ้งว่าเสีย  แต่ไม่มีของเปลี่ยนให้  ให้รออีกอาทิตย์  โดยให้ตัวเทสท์มาใช้ก่อน 

edit_off
สมาชิก VIP

line: edit-off

« ตอบ #14 เมื่อ: 12 กรกฎาคม 2556, 19:17 »

เซฟทีคัท  ก็พอครับ คุมได้ทั้งบ้าน

เปลี่ยน line id ใหม่นะครับ  line: edit-off
mafiathai
สมาชิก VIP

DM8000 HD PVR

« ตอบ #15 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2556, 15:50 »

กั้นฟ้า ผมใช้ SQUARE D  QO-SPD225 ดักไว้ที่หน้าบ้าน ตีกราว์ 3 เมตร คิดว่าหน้าจะเอาอยู่ ราคาก็ประมาณ 3000 กว่า (แต่ในใจก็คิดว่า ชาตินี้อย่าต้องให้อุปกรณ์ตัวนี้ต้องทำงานเลย ฮาาาา)  Grin Grin

IPM801 CTH GMMzHD CLOUD-IBOX III
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« ตอบ #16 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2556, 18:18 »

บ้านหลังที่อยู่ใกล้ที่สุด  ที่ฟ้าลง  มีควันเข้ามาในบ้านเต็มเลย  ซึ่งห่างจากบ้านผมประมาณ 50 ม. เครื่องใช้ไฟฟ้าภายในบ้านของเค้าไม่มีอะไรเสียเลย  เพราะว่าเค้ามี
save-t-cut

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2556, 18:35 »

ยี่ห้ออะไรก็ได้ ที่ทำหน้าที่ ตัดไฟรั่ว ไฟเกินแบบนี้ ใช้ได้ผลจริงๆ
จากที่เคยใช้มา เกือบสามสิบปี ที่แล้ว ของหลุยตีเรียวโนเวน
ไม่รู้ว่า อะไร คัทๆ นี่แหล่ะใช้อยู่ 2เครื่อง แต่ตอนนี้ ไม่ได้ใช้แล้ว
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« ตอบ #18 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2556, 19:00 »

เร้าเตอร์ที่เค้าให้มาใช้ชั่วคราว

อยากบอกเจ้าหน้าที่ทรูว่า   ให้คอยสักปีก็ได้ผมไม่รีบ

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2556, 19:09 »

ระวังความแรงเร้าเตอร์ทะลุ มาที่จอคอมนะขอรับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์