ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 มกราคม 2563, 08:47 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 40 41 [42] 43 44 ... 70   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: [supernet]เริ่มได้เห็นแสงสว่างแล้ว supernet nonet 2010  (อ่าน 164313 ครั้ง)
kaijae
Member

« ตอบ #820 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 14:21 »

ขอบคุนคับท่าน:ลองแล้วได้ผลดีเกินคาด.......
ผมลองอัพ fw ตามลิ้งที่ท่านบอก>>คืนค่ารง.>>จาก นั้นเข้าไปเปลี่ยนค่า(เหมือนกับ SupernetNextGen แต่ไม่ต้องไปตั้งค่าใดๆในคอมฯเลย)ไปที่ softcam  setup โดยรีโมท เข้าไปเปลี่ยน ค่าที่ 01 dummy คลิกok เปลี่ยนค่าเป็น
S*** lise         1
Share mode      newcam
 ip =               127.0.0.1
 port=               11111
 name=             dummy
 port=            freeubc
 key1 =        01020304050607
 key2 =        08091011121314

แล้วกดปุ่มสีฟ้าเพื่อล็อคค่าเริ่มต้น แล้วexitออกทั้งหมด...ดูได้แลัววววววววววววว(*_*)2โนเนท โนเลจ
ท่านที่ยังดูไม่ได้ และยังไม่เคยลงตัวที่ผมแนะนำไว้ที่กะทู้ หน้า33 ลองดูคับ ถ้ามีภาพแล้วหาไฟล์เรียงช่องมาใส่เพิ่มคับ...
ตอนนี้เปิดลองมาร่วม2ชม.แล้วยังไม่มีค้างหรือกะตุกเร้ยยย

เสียบสาย Lan ดูเวียตนามได้หรือเปล่าท่าน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ompron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #821 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 14:25 »

เสียบสาย Lan ดูเวียตนามได้หรือเปล่าท่าน

ลองแล้วบ่ได้เด้อ...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #822 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 14:40 »

มีทุกอย่างอยู่ในนั้นแล้วนิครับติดตั้งเสร็จให้เข้า telnet
แล้วลบ var ออกไปเลยจากนั้นก็ reboot ใหม่ 
ใน var มี files bin etc oscam_files... ให้ลบทั้ง folder เลยหรือเปล่า
ต๋อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #823 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 14:47 »

ใน var มี files bin etc oscam_files... ให้ลบทั้ง folder เลยหรือเปล่า
ลบ var ครับไม่ต้องสนใจอะไรในนั้นแล้วตัวนี้ยังสามารถไปถึงเวียตนามได้ด้วยนะ
Prayuth Y.
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #824 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 15:09 »

ด้วยความสงสัย ลบ var ทิ้งไปทั้งยวง ในนั้นมันมี oscam_files ทั้งชุด
แล้ว oscam มันจะทำงานยังไงครับ i2.keys ก็จะไปด้วยกัน
ผมเลยงง
ว่าจะลองลบดูเหมือนกัน ว่าจะออกหัวหรือก้อย
ถ้าไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร
ก็ก็อปปี้ เข้าไปใหม่ก็ได้เนาะ..

เกิดในที่ ที่ดีนั้นดีแน่ เกิดในที่ที่แย่ ก็ดีได้     เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหนก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี
ต๋อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #825 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 15:14 »

ด้วยความสงสัย ลบ var ทิ้งไปทั้งยวง ในนั้นมันมี oscam_files ทั้งชุด
แล้ว oscam มันจะทำงานยังไงครับ i2.keys ก็จะไปด้วยกัน
ผมเลยงง
ว่าจะลองลบดูเหมือนกัน ว่าจะออกหัวหรือก้อย
ถ้าไม่ได้ ก็ไม่เป็นไร
ก็ก็อปปี้ เข้าไปใหม่ก็ได้เนาะ..
ก็ตรงนี่แหละครับที่ทำให้หลายๆท่านทำแล้วไม่ใช้ได้ ( ถ้าไม่ลบออกก็เหมือนกับว่าไม่ได้ลง fw ดัวใหม่ )
หลังจากที่ลบออกไปแล้วทุกอย่างใน var จะถูกสร้างขึ้นมาให้ใหม่ครับ
jj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #826 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 15:15 »

ลบ var ครับไม่ต้องสนใจอะไรในนั้นแล้วตัวนี้ยังสามารถไปถึงเวียตนามได้ด้วยนะ
ต้องใช้คำสั่งใน telnet ยังไงครับ ชี้แนะด้วย
ompron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #827 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 15:16 »

ท่านต๋อยคับ.. ผมอยากได้วิธีทำแบบว่าดู dtv แบบฉบับของคุณอย่างละเอียดยิบๆทุกขั้นตอน เลยคับ ที่ลงตามกะทู้ต่างผมก็ยังไม่เข้าใจเร้ย
ขอบคุณล่วงหน้าคับ...ท่าน
 [email protected]
ต๋อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #828 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 15:18 »

ต้องใช้คำสั่งใน telnet ยังไงครับ ชี้แนะด้วย
ใช้คำสั่งนี้เลยครับ
root:#rm -r var แล้ว enter
tns00tnp
สมาชิก VIP

« ตอบ #829 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 15:27 »

Grin เข้ามาลุ้น ครับ !!! (ลบ var ได้เลยครับ มันสร้างใหม่ จริง ๆ)
แล้วอย่าลืมดูตัวอย่าง softcam.cfg นะครับ (เดี๋ยวจอดำ)
แล้วแก้ตรง user ipm ตรง port เป็น 1700 ด้วยจ้า
และ webif รหัส root, dreambox นะจ๊ะ
มาลุ้นไป 132 E (ใครไปได้ บอกด้วยนะครับ)
อยู่ที่ทำงาน เลยยังไม่ได้ลอง  Shocked
jj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #830 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 15:27 »

ใช้คำสั่งนี้เลยครับ
root:#rm -r var แล้ว enter

ไม่ได้ครับจะมีข้อความ
rm: cannot remove 'var' :read-only file system
ต๋อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #831 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 15:31 »

rm: cannot remove 'var' :read-only file system
ทำแล้วก็ลองเข้าไปดูซิครับว่าใน var ยังมีอะไรอยู่หรือไม่ใช้คำสั่งนี้
cd var แล้ว enter
ls แล้ว enter

jj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #832 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 15:42 »

ยังอญุ่กันพร้อมเพรียงทุกตัว ที่ต้องถามเนื่องจากมันมืด และเครื่องตัวนี้ไม่สามารถเข้า พอร์ต 8080 ได้เครื่องถูก ล๊อกไว้ จึงต้องลองมาใช้ตัวนี้  Angry Angry
jj
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #833 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 15:55 »

อ้อ ตอนนี้หายหน้ามืดและเข้า ie port 8080 ได้แล้วครับสำหรับ V1.8 iptv วิธีของผมคือ ลง f/w , softcam ใหม่อีกรอบจึงเข้าไปแก้คีย์ ตัวใหม่ สังเกตว่า เปลี่ยนข่องจะมาช้านิดนึง  Grin Grin
beer_wp
ความรู้คือจักรวาล
สมาชิก VIP

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา

« ตอบ #834 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 16:15 »

มาช่วยอธิบายเรื่อง Var ให้ครับ (เท่าที่รู้และเข้าใจ)

- เครื่องรับดาวเทียมส่วนใหญ่ (อาจจะทั้งหมด) จะมีส่วน ความจำที่ใช้สำหรับ boot และ image file
- เมื่อเครื่องรับจัดการ boot สำเร็จแล้ว ก็จะมีคำสั่งจากการ boot ให้ mount image file ลงไปที่ system ที่เราเห็นเป็น system ก็มีโฟล์เดอร์ต่างๆคือ bin , etc , home , var  ฯลฯ ............โฟลเดอร์เหล่านี้จะไม่สามารถลบทิ้งได้
- จะมีคำสั่งให้ mount image อื่นๆที่เราใช้เล่นกันอยู่ลงไปที่ var (ในครั้งแรก) เมื่อเราปิดเครื่อง ข้อมูลใน Var ก็ยังอยู่
- เมื่อเราลบ ข้อมูลใน var ออก ระบบจะตรวจสอบและพบว่า ไม่มีข้อมูลใน var ก็จะสร้างมาให้ใหม่แบบ original เหมือนการ boot ในครั้งแรก
- และถ้าเรามีการแก้ไขอะไรภายใน โฟลเดอร์ var แต่เราไม่ได้ลบทิ้งทั้งหมด ข้อมูลที่เราแก้ก็ยังอยู่

**** หมายเหตุ  เราลบข้อมูลใน var ได้เท่านั้นน้ะครับ แต่เราจะไม่สามารถลบโฟลเดอร์ var ได้ **********

**** หมายเหตุ  นี่เป็นสาเหตุที่ทำไมเราจึงต้อง ทำการตั้งค่าโรงงาน หรือลบไฟล์ในโฟลเดอร์ var ออกเพราะค่าเก่าๆจะค้างอยู่*****

**** หมายเหตุ  เราสามารถสั่ง mount image file ไปที่โฟลเดอร์ใดก็ได้ หรือเราจะสร้าง โฟล์เดอร์ oscam_files ไปไว้ที่อื่นที่ไไม่ใช่ โฟลเดอร์ var ก็สามารถทำงานได้ แต่ก็จะทำให้เปลืองเนื้อที่จนบางครั้งทำให้เกิด error ตอนแก้ไขไฟล์ได้ครับ*****

ความรู้เล็กๆน้อยๆของผมนี้พอที่จะเป็นแนวทางได้บ้างน้ะครับ.... Wink Wink Grin Grin Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2556, 23:24 โดย beer_wp » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

กล่องเต็มบ้าน จานเต็มหลังคา แต่ดูไม่กี่ช่อง...!!!
Kraisri
สมาชิก VIP

« ตอบ #835 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 16:54 »

เพิ่มเติมให้ทุกท่านเพื่อเป็นแนวทางนิดนึงครับ
ในการ flash firmware ไม่ว่าจะเป็นรุ่นไหนก็ตามมันจะไม่ไปยุ่งกับข้อมูลที่อยู่ใน/var ซึ่งผมได้ทำให้ oscam_files เก็บอยู่ใน /var ดังนั้น สมมติว่าท่าน flash ด้วยจิตอาสา ไฟล์ Oscam จะถูกทำสำเนาไปไว้ใน var เรียบร้อย แต่ว่ามันจะไม่ auto key. หลังจากนั้นเมื่อท่านนำ nextgen มาFlash ทับ ไฟล์Oscam จะเป็นชุดเก่า ดังนั้น วิธีการที่ถูกต้องหลังจาก flash ทุกครั้งให้เข้าไปลบoscam ใน var ด้วยการ telnet เข้าไปแล้วใช้คำสั่ง rm - rf /var แล้ว boot เครื่องใหม่ ไฟล์ Oscam จะถูก copy มาใหม่ เพราะผมใส่คำสั่งตอนเปิดเครื่องไว้ว่า ถ้าไม่มี. Oscam ใน /var ให้ copy มาใหม่ ถ้ามีแล้วก็ไม่ต้อง copy. มา ดังนั้น ถ้าท่านใช้รุ้นจิตอาสาแล้วมา nextgen  script ก็จะเข้าในว่ามี Oscam อยู่แล้วก็จะไม่ทำการcopy มา หมายความว่าท่านใช้ nextgen แต่oscam ยังเป็นชุดเก่าซึ่งมันไม่auto key ก็จะทำให้ดูไม่ได้ครับ เรื่อง auto key ของจิตอาสา. ท่านต้องใช้ port ของ mgcam เป็น 15000 และ username password ต้องเป็น dummy , freeubc เท่านั้นครับ
ท่านmaximusmx ท่านก็เคยแนะนำไว้ครับลบแค่ folder oscam_files ก็ได้
แต่ถ้าท่านมาแฟลชของท่านต๋อย ผมว่าท่านต๋อยรู้สึกจะย้าย script ไปใส่ที่ Taima นะครับ
ถ้ากลัวสับสนจะลบไม่หมด ก็ลองลบดูทั้งหมด ส่วนอื่นกลับมาแน่ตามท่านเทพbeer_wpบอก.  Smiley
ต๋อย
สมาชิก VIP

« ตอบ #836 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 16:58 »

มาช่วยอธิบายเรื่อง Var ให้ครับ (เท่าที่รู้และเข้าใจ)

- เครื่องรับดาวเทียมส่วนใหญ่ (อาจจะทั้งหมด) จะมีส่วน ความจำที่ใช้สำหรับ boot และ image file
- เมื่อเครื่องรับจัดการ boot สำเร็จแล้ว ก็จะมีคำสั่งจากการ boot ให้ mount image file ลงไปที่ system ที่เราเห็นเป็น system ก็มีโฟล์เดอร์ต่างๆคือ bin , etc , home , var  ฯลฯ ............โฟลเดอร์เหล่านี้จะลบทิ้งไม่ได้
- จะมีคำสั่งให้ mount image อื่นๆที่เราใช้เล่นกันอยู่ลงไปที่ var (ในครั้งแรก) เมื่อเราปิดเครื่อง ข้อมูลใน Var ก็ยังอยู่
- เมื่อเราลบ ข้อมูลใน var ออก ระบบจะตรวจสอบและพบว่า ไม่มีข้อมูลใน var ก็จะสร้างมาให้ใหม่แบบ original เหมือนการ boot ในครั้งแรก
- และถ้าเรามีการแก้ไขอะไรภายใน โฟลเดอร์ var แต่เราไม่ได้ลบทิ้งทั้งหมด ข้อมูลที่เราแก้ก็ยังอยู่
**** หมายเหตุ  เราลบข้อมูลใน var ได้เท่านั้นน้ะครับ แต่เราจะไม่สามารถลบโฟลเดอร์ var ได้ **********

**** หมายเหตุ  นี่เป็นสาเหตุที่ทำไมเราจึงต้อง ทำการตั้งค่าโรงงาน หรือลบไฟล์ในโฟลเดอร์ var ออกเพราะค่าเก่าๆจะค้างอยู่*****

**** หมายเหตุ  เราสามารถสั่ง mount image file ไปที่โฟลเดอร์ใดก็ได้ หรือเราจะสร้าง โฟล์เดอร์ oscam_files ไปไว้ที่อื่นที่ไไม่ใช่ โฟลเดอร์ var ก็สามารถทำงานได้ แต่ก็จะทำให้เปลืองเนื้อที่จนบางครั้งทำให้เกิด error ตอนแก้ไขไฟล์ได้ครับ*****

ความรู้เล็กๆน้อยๆของผมนี้พอที่จะเป็นแนวทางได้บ้างน้ะครับ.... Wink Wink Grin Grin Grin

เยี่ยมมากครับ ผมบอกให้เขาลบแต่ก็ไม่รู้หลักการทำงาน รู้แค่เมื่อลบออกไปแล้วมันก็จะสร้างขึ้นมาให้ใหม่พร้อมข้อมูลใหม่
ตุ่น
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #837 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 17:21 »

ขอบคุนคับท่าน:ลองแล้วได้ผลดีเกินคาด.......
ผมลองอัพ fw ตามลิ้งที่ท่านบอก>>คืนค่ารง.>>จาก นั้นเข้าไปเปลี่ยนค่า(เหมือนกับ SupernetNextGen แต่ไม่ต้องไปตั้งค่าใดๆในคอมฯเลย)ไปที่ softcam  setup โดยรีโมท เข้าไปเปลี่ยน ค่าที่ 01 dummy คลิกok เปลี่ยนค่าเป็น
S*** lise         1
Share mode      newcam
 ip =               127.0.0.1
 port=               11111
 name=             dummy
 port=            freeubc
 key1 =        01020304050607
 key2 =        08091011121314

แล้วกดปุ่มสีฟ้าเพื่อล็อคค่าเริ่มต้น แล้วexitออกทั้งหมด...ดูได้แลัววววววววววววว(*_*)2โนเนท โนเลจ
ท่านที่ยังดูไม่ได้ และยังไม่เคยลงตัวที่ผมแนะนำไว้ที่กะทู้ หน้า33 ลองดูคับ ถ้ามีภาพแล้วหาไฟล์เรียงช่องมาใส่เพิ่มคับ...
ตอนนี้เปิดลองมาร่วม2ชม.แล้วยังไม่มีค้างหรือกะตุกเร้ยยย

ดูD3V ได้ไหมครับแล้วต้องทำยังไงบ้าง
maximusmx
ขออภัย มือใหม่หัดหมุน(จาน)
สมาชิก VIP

OSCam (EMU) > CSP แร๊งงงงง

« ตอบ #838 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 17:35 »

เยี่ยมมากครับ ผมบอกให้เขาลบแต่ก็ไม่รู้หลักการทำงาน รู้แค่เมื่อลบออกไปแล้วมันก็จะสร้างขึ้นมาให้ใหม่พร้อมข้อมูลใหม่
ขอขอบคุณท่าน beer_wp และท่าน ต๋อย ที่ช่วยอธิบายให้เพื่อนสมาชิกเข้าใจ
และเป็นแบบที่ท่าน ทั้งสอง ว่าเลยครับ
ก่อนหรือหลังการ flash ใหม่ทุกครั้งควรลบ ข้อมูลใน /var ออกให้หมด เพราะการ flash จะไม่ไปยุ่งกับข้อมูลส่วนนี้ ถ้าท่านยำ oscam ในนั้นซะเละเทะ ต่อให้ flash ใหม่กี่รอบ ผลก็จะเหมือนเดิมครับ คือดูไม่ได้ยังไงก็จะดูไม่ได้อยู่อย่างนั้น Grin Grin Grin

ขออภัย มือใหม่หัดหมุน(จาน)
Prayuth Y.
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #839 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2556, 17:40 »

ไปเวียตนามไม่ได้หรอก
เพราะจำได้ว่าไปเวียตนาม ต้องใช้ CCcam ซึ่งมีโค้ดอยู่ 2 บันทัด
ตอนที่ลงครั้งก่อนโน้น จะมีบอกซ์ไอดี แล้วเขาก็จะส่ง CCcam.cfg มาให้ตอนรีจิสเตอร์ ก่อนนั้น
เดี๋ยวนี้เอาโค้ดชุดนั้นมาใส่ ก็ใช้ไม่ไ้ด้ครับ แตใช้คำสั่งปิงดู ก็ยังเห็นว่าเซฟเว***ทำงานอยู่ แต่ไม่อ่านโค้ดที่เรามี
C: cwserver01.dyndns.tv 10007 1234576 0987415 yes
C: cwserver02.dyndns.tv 10007 1234576 0987415 yes

ตัวอย่างโค้ดที่เคยดูได้ ตอนนี้ยังไงๆ ก็ไปเมืองนอกไม่ได้ ถ้าไม่มีบ้าน...

เกิดในที่ ที่ดีนั้นดีแน่ เกิดในที่ที่แย่ ก็ดีได้     เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหนก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี
หน้า: 1 ... 40 41 [42] 43 44 ... 70   ขึ้นบน
  พิมพ์