ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 พฤศจิกายน 2561, 02:04 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาแจ้งนิดหน่อยครับว่า taplet นี่ดึง แบนวิธ inter เยอะกว่าคอมพิวเตอร์มาก  (อ่าน 4287 ครั้ง)
matee
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2556, 21:41 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ข้อมูล ผมใช้ทรูไวไฟ ครับ รับจาก AP  นอกบ้าน   

อุปกรณืที่ลองเทส   

taplet  HTC  flyer  ระบบปฎิบัติการ  แอตดรอย

จากการที่ผมลองมา  เมื่อกี๊  เมื่อผม เปิด  s12  ดู  เวียดนาม      หรือ   มาเลย์

ตอนแรก  ผมดูแค่ s12     ส่วน NB   OS  win7   ก็เล่น net ไป ดู s12  ได้โดยรับ  inter จากทรูไวไฟ 

ทุกอย่างปกติ   inter ลื่นดี    s12  ก็ดีไม่สะดุด  ไหลลื่น

ที่นี้ผม  เปิด taplet   HTC   flyer  ดู  youtube   คราวนี้เป็นเรื่องเลย  net ช้าลงทันตา  อย่างเห็นได้

ส่วน  S12  เกิดอาการ  ขึ้นเข้าระหัส   เหมือนกับว่า ม้นต่อnet ได้ยาก

เนื่องจาก  โดน  tablet ดึง  แบนวิธ  internet ไปหมด

ตอนแรก ผมก็สงสัยว่า  เพราะว่าผมเปิด  อย่างอย่างหรือเปล่า   เล่น net  ดู  youtube   ดู  DB  เลยทำให้ net ช้า

แต่เมื่อผมปิด  HTC  flyer  คราวนี้ อาการ  ขึ้นเข้าระหัส เปลี่ยนช่องแล้ว  ไม่ค่อยมาขึ้นเข้าระหัส หายไป   เปลี่ยน OK ไหลลื่น   ส่วน

NB  เล่น  net OK ขึ้น

ผมลองต่อ  โดยใช้  NB  เปิด  youtube    เล่นnet    ดู  S12  อาการสะดุด   หรือ อื่นๆ  ไม่มีเลย   youtube  ไหลลื่น      เปิดหน้า web พร้อมไปด้วยก็ เร็วปกติ

s12  ก็ ปกติ เปลี่ยนช่องเร็วดี   

ผมลอง ใช้PDA     HTC  HD7   WP7.8    เปิด  youtube     พร้อมไปด้วย  NB  เปิด  youtube    เปิดหน้า web    พร้อมด้วย s12

ดูเวียดนาม    มาเลย์   เปลี่ยนช่องไปมา  ม้นก็    OK  ทั้งหมดทุกอย่างทุกอุปกรณ์  ที่เปิดพร้อมกัน  โดยใช้  ทรูไวไฟ

สรุป  จากที่ทดลอง      ระบบ  OS  แอนดรอย    ห่วยสุด กิน  แบนวิธ  inter  สุดๆ แบบไร้เหตุผล       

ข้างบนเป็น  ข้อคิดเห็นส่วนตัวที่ใช้จริงกับ  ทรูไวไฟ     บางที ถ้าใช้   inernet  แบบสาย เคเบิล     หรือว่า   แบบ ADSL  อาจไม่เป็นก็ได้

แต่ผมเทสกับ   ทรูไวไฟ  ได้ผลอย่างนี้   

จะว่า internet   ไร้สาย  มีปัญหาก็ยาก  ทำไม  ผมใช้พร้อมกันเหมือนกัน  แต่ เปลี่ยน OS   เป็น  WP7.8    กลับไร้ปัญหา  การกิน แบนวิธ  ที่มากเกินจำเป็น

ไม่รู้ว่า  ท่านอื่นได้เคยลองเทส ไหมครับ

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2556, 21:43 »

ถึงแม้ว่า   แอนดรอย  จะห่วย  แต่ผมก็  อยากใช้ซัก 1  อุปกรณ์  อยู่ดี

ถ้า แอนดรอย ไม่ปรับปรุง     ผมว่าแย่

ยิ่งจะมี  NB  ที่ใช้  แอนดรอย  ออกมา   ผมคงไม่ซื้อ หรอก  เพราะว่าม้นกิน แบนวิธ  แบบไร้สาระ
NeoXeoN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 02:45 »

ปกติ App Youtube มัน detect ความละเอียดจอ
แล้ว set ให้ใช้ความละเอียดที่ใกล้เคียงที่สุดครับ
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 08:07 »

http://www.youtube.com/watch?v=ynBWvvu5I5E

คลิป ที่ถ่ายไว้ว่า   ระบบ OS อื่น กิน  แบนวิธ  internet น้อยกว่า  แอนดรอย

ในคลิป ใช้ NB  และ  WP7.8    S12

ยังลื่นเลยทุกอย่าง  เปิดพร้อมกัน

แต่ถ้า มือถือผมเปลี่ยนไปใช้  แอนดรอย แล้วเปิด youtube    แต่ NB  ไม่ต้องเปิด youtube  เปิดแค่ web  และเปิด S12

ก็เป็นตามที่ผมว่าข้างบน

แอนดรอย  สู้ OS  อื่นไม่ได้จริงๆ   ม้นอืดและกิน แบนวิธ  ไร้สาระมากไป

แต่ ios ไม่ได้ลอง  เครื่องแพงเกินจริง  เลยไม่ชอบ
seen007
สมาชิก VIP

800HD PVR

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 09:16 »

ผมยังคิดไม่ออกว่ามันไปกินแบนวิธตรงบริเวณไหน ในเมื่อมันดึงเพียงดาต้าจากปลายทางเหมือนๆกันฮะ  Grin
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 10:19 »

ผมยังคิดไม่ออกว่ามันไปกินแบนวิธตรงบริเวณไหน ในเมื่อมันดึงเพียงดาต้าจากปลายทางเหมือนๆกันฮะ  Grin

คือผมก็งง  ว่าตอนที่ยังเปิดแค่ NB เล่น net  กับ เปิด  S12  ดู  ม้นก็ปกติ ไม่มีอะไร

พอผมหยิบเอา  HTC  flyer  มาเปิด youtube  ดู  file VDO  คราวนี้ พอ S12 จะเรียก key  ม้นก็ ขึ้น เข้าระหัส  เปลี่ยนช่องก็ขึ้นเข้าระหัส  หรือบางช่อง  ต้องเปิดรอ เป็น   หลายนาที  กว่าภาพจะมา 

ส่วน NB  เปิดหน้า web ช้าลง อย่างเห็นได้ชัด   
ตอนแรกผมนึกว่า  wifi  true  AP  ล่ม  หรือว่า  ตัว  ubnt ผม  มีปัญหา  ไม่รับ net

แต่พอผมปิดเครื่อง HTC  flyer ที่เป็นแอนดรอย  คราวนี้  internet ปกติ   S12 เปลี่ยนช่องไวเหมือนเดิม   

NB  เปิด web ปกติ   ตอนแรก ผมเดาว่า  หรือว่า  ผมเปิด youtube เลยทำให้   wifi  ม้น ส่งข้อมูลไม่ทัน

แต่พอผมใช้ NB  เปิด youtube    ทุกอย่างก็เหมือนเดิม  ปกติ  S12  ก็เรียก key ผ่านnet ได้ปกติ    NB  เปิด web  เล่น  youtube ปกติ

ผมเลย ทดลองเพิ่ม ใช้  มือถือ WP 7.5  เปิด youtube เพิ่ม  ก็ยังปกติ  เล่นเปิดพร้อมกัน  ยังปกติ

ผมเลยสรุปเองว่า เป็นที่ ระบบ  OS  แอนดรอย  ม้น ดึง แบนวิธ  internet    แบบบ้าเลือด 

อันนี้สรุปเอง  พอดีมีอุปกรณ์ที่ลองได้แค่นี้

เลยสรุปเองว่า   แอนดรอน  มีระบบจัดการ  ที่ห่วยสุดในทุก OS  ถึงแม้ว่าจะขายได้เยอะสุด   ขายได้เอยะ ก็ไม่ใช่ว่าจะดีที่สุดเพียงแต่ว่าม้นถูก ไง
Prongpat
น้องใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 10:41 »

สำหรับผมปกติ

Nexus 4.2.2  Grin
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 10:58 »

สำหรับผมปกติ

Nexus 4.2.2  Grin

อยากรู้ว่าใช้กับ  internet แบบไหนครับ    ADSL    หรือว่า เคเบิ้ล

ของผมใช้กับ   true wifi  ผ่าน AP  ของทรู ตามถนน   ใช้ ubnt รับแล้วมาปล่อยต่อในบ้าน

ม้นอาจเกี่ยวกับตรงนี้ด้วย  อยากได้ข้อมูลครับ     
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 11:10 »

ผมลองเทสอีกทีเมื่อกี๊  NB   เล่น net  พอ เปิด  HTC  flyer  เปิด youtube 

คราวนี้ลองเปิดหน้า web   อืดอย่างเห็นได้ชัดเกือบเปิดไม่ได้

เมื่อผมปิด flyer   NB  เปิดหน้า web ปกติ   ทีนี้ เอา มือถือ  HD7    WP 7.8  มาเปิดเล่น  youtube    ส่วน  NB  เปิด หน้าweb ม้นก็ปกติ  ช้าลงนิดหน่อย
ไม่รู้สึก

แสดงได้อย่างชัดเจนว่า    แอนดรอย  ดึง net สูงกว่า  ระบบอื่น

อีกอย่าง  ผมใช้ net ไวไฟด้วยมั๋ง   บ้านห่างจาก  AP ประมาณ  300-500  M  ไม่น่าเกินนี้

ม้นอาจเพราะว่า สัญญาณ internet วิ่งผ่าน อากาศในระยะไกลด้วยก็ได้ 

แต่แปลก พวก WP  หรือ  NB  ที่ใช้  windows  ไม่มีปัญหา   ผมว่า  แอนดรอย มีการจัดการ   ระบบ ได้แย่

แต่ถ้าใช้ net แบบสาย อาจไม่มีผลก้ได้ เพราะว่า แบบสายน่าจะ เสถียรกว่า

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ   ที่ใช้จริง
Songpon
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 11:30 »

ในเครื่อง android อาจจะมีโปรแกรม, แอพพลิเคชัน หรือเกม ที่รันแบคกราวน์อยู่รึเปล่าครับ
พวกนี้บางที auto update ดึงข้อมูลจากอินเตอร์เนทตลอดเวลา ทำให้มาแย่งใช้
เครื่อง android ผมก็เปิด auto update ไว้กับแอพหลายๆตัว ก็เห็นเลยว่า กินแบนด์วิธไปเรื่อยๆ
NeoXeoN
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 11:38 »

- -"

Flyer เปิดความละเอียดเท่าไหร่ ?
HD7 เปิดความละเอียดเท่าไหร่ ?
Notebook เปิดความละเอียดเท่าไหร่ ?

Web Youtube มัน detect จอไม่ได้
ปกติจะเปิดด้วย 360p ถ้าไม่ปรับ 720p เอง

App Youtube มัน detect จอ
HD7 จอ 480x800 น่าจะเปิด 360p ยกเว้นบางคลิปที่มี 480p
Flyer จอ 1024x600 น่าจะเปิด 720p เป็น default

ไม่ได้เกี่ยวกับ OS เลยครับ
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 11:41 »

- -"

Flyer เปิดความละเอียดเท่าไหร่ ?
HD7 เปิดความละเอียดเท่าไหร่ ?
Notebook เปิดความละเอียดเท่าไหร่ ?

Web Youtube มัน detect จอไม่ได้
ปกติจะเปิดด้วย 360p ถ้าไม่ปรับ 720p เอง

App Youtube มัน detect จอ
HD7 จอ 480x800 น่าจะเปิด 360p ยกเว้นบางคลิปที่มี 480p
Flyer จอ 1024x600 น่าจะเปิด 720p เป็น default

ไม่ได้เกี่ยวกับ OS เลยครับ

อันนี้ยังไม่ได้เทส  เดี๋ยวลองดุอีกที ครับ
MAG
VIP Member ^_^
น้องใหม่
*

สบายดี

« ตอบ #12 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 13:37 »

ผมก็ใช้ flyer มา 1 ปีกว่าแล้ว ต่อไวไฟที่บ้านตลอด ไม่เห็นว่ามันจะทำให้เน็ตช้าตรงไหนเลยครับ 

I ---->  สวัสดีครับ <----I
Prongpat
น้องใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 13:40 »

อยากรู้ว่าใช้กับ  internet แบบไหนครับ    ADSL    หรือว่า เคเบิ้ล

ของผมใช้กับ   2 wifi  ผ่าน AP  ของทรู ตามถนน   ใช้ ubnt รับแล้วมาปล่อยต่อในบ้าน

ม้นอาจเกี่ยวกับตรงนี้ด้วย  อยากได้ข้อมูลครับ     

ADSL ธรรมดาครับ

บ้านผม 3bb 10 mb

ต่อ pc 1 / notebook 1 / ps3 1/ Galaxy mini 1/ iPad 1/ Nexus 1/ ล่าสุดมี S4 เข้ามาแจมอีก 1

เวลาใช้พร้อมกันก็ไม่เห็นช้านะครับ ปกติครับ
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 13:42 »

ADSL ธรรมดาครับ

บ้านผม 3bb 10 mb

ต่อ pc 1 / notebook 1 / ps3 1/ Galaxy mini 1/ iPad 1/ Nexus 1/ ล่าสุดมี S4 เข้ามาแจมอีก 1

เวลาใช้พร้อมกันก็ไม่เห็นช้านะครับ ปกติครับ

แน่นอน อยุ่แล้วครับ  ใช้inernet มาตามสาย

แต่ผมใช้ ผ่าน wifi มาจากอากาศ  ผมว่า อันนี้คงมีส่วน 

แต่ยังไง  แอนดรอยก็คง ดึง data สูงกว่า  OS อื่น  เพราะว่า ใช้ OS อื่นม้นปกติดี
Prongpat
น้องใหม่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 13:50 »

แน่นอน อยุ่แล้วครับ  ใช้inernet มาตามสาย

แต่ผมใช้ ผ่าน wifi มาจากอากาศ  ผมว่า อันนี้คงมีส่วน 

แต่ยังไง  แอนดรอยก็คง ดึง data สูงกว่า  OS อื่น  เพราะว่า ใช้ OS อื่นม้นปกติดี

Android เวอร์ชั่นไหนครับ แล้วหน้าจอได้ดึง Wiget พวกพยากรอากาศ อะไรที่ต้องใช้อินเตอร์เน็ตเยอะไหมครับ

ปล. Android 4.0 ขึ้นไปสามารถดูได้ครับว่าใช้ดาต้าไปเท่าไหร่ setting/data usage มันจะขึ้นมาเป็นกราฟเลยครับ ระบุช่วงเวลาตอนอยากจะวัดเลยครับ แถมระบุด้วยว่า app ไหนใช้ไปเท่าไหร่

รูปครับ

MoMam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2556, 14:34 »

Android "กิน bandwith" มากกว่า os อื่น แปลว่า youtube คลิ๊ปเดียวกันที่ความละเอียดเดียวกัน..บนแอนดรอย caching หรือโหลดเสร็จเร็วกว่า os หรือป่าวครับ  Grin Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์