ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 กรกฎาคม 2561, 07:57 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาตัวต่อ WIFI HOT SPOT  (อ่าน 8513 ครั้ง)
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #20 เมื่อ: 07 เมษายน 2556, 09:35 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ตอนี้เลย  ผมมี pico m2hp  on stock อยู่ 10 ตัว  Unifi Outdoor 1 ตัว  Unifi L/R  2 ตัว  Rockket M5 mimo 2  ท่านใดสนใจเป็นตัวแทนจำหน่าย  pm มาครับ

รับประกันสิน ค้า  1 ปีครับ  ของใหม่

ขอรายละเอียดเครื่อง และ ราคาเพื่อเป็นทางเลือกหน่อยครับ

twut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 17:02 »

ขอสอบถามท่าน matee หน่อยครับ 3bb ตัดทุกๆ 3 ชม  จะทำให้ db ค้าง จนกว่าเราจะ login ใหม่ด้วย PC ใช่มั๊ย    เจ้า ubi หรือ wifi router มี  function re-login มั๊ยครับ  ผมกำลังจะเปลี่ยน ASDL เป็น wifi hotspot อยู่เหมือนกัน
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 17:24 »

ขอสอบถามท่าน matee หน่อยครับ 3bb ตัดทุกๆ 3 ชม  จะทำให้ db ค้าง จนกว่าเราจะ login ใหม่ด้วย PC ใช่มั๊ย    เจ้า ubi หรือ wifi router มี  function re-login มั๊ยครับ  ผมกำลังจะเปลี่ยน ASDL เป็น wifi hotspot อยู่เหมือนกัน

3bb ไม่แน่ใจว่าตัดทุก  3 ชม ไหม แต่ผมใช่ทรู ซื้อจาก overclock  ตัดทุก 3 ชม  แล้วก็ login ใหม่ได้ 

ตอนที่ตัด DB ก็ค้างครับ พอเรา login ใหม่  ทิ้งไว้พักนึง  ภาพก็มาปกติ หรือ ไม่ก็เปลี่ยนช่องไป เดี๋ยวก็มาครับ

ส่วนการ login จะใช้ PC หรือ ว่าใช้มือถือ PDA ก็ได้ถ้า สมมุติว่าคุณ มี wifi router มากระจายสัญญาณ ไวไฟในบ้านอีกที

ส่วนฟังชั่น  re-login  ไม่มีครับ

ง่ายๆ น่ะครับ  ตัว ubnt  มันจะรับ สัญญาณ net จาก AP  ของใครก็ได้  3bb หรือ  ทรู  หรือ tot   ม้นอยู่ที่เราสแกนเจอ แล้วเลือก
อันนี้สงสัยถามคนขายได้  แรกๆไม่ รู้อาจงง แต่พอใช้ไปเดี๋ยวจะรู้เอง แรกๆผมก็ งง มั่วจนได้ครับ

จากข้างบน ตัว ubnt มันจะมีสาย lan ลงมาเส้นเดียว  สายๅ lan นี้จะมาเข้าที่ตัว POE  แล้วจาก POE จะมีสาย lan อีกเส้นนึงออกมา
ถ้าเราเอาสาย lan เส้นนี้มาเสียบที่ ขั้ว lan ของคอม เราก็จะใช้ net ได้แค่เครื่องเดียว แต่ถ้าเราเอาสาย lan เส้นนี้มาเสียบเข้าที่  ตัว wifi router  เราก็จะใช้ไวไฟ ได้ด้วย  หรือต่อสาย lan ไปเข้าเครื่องอื่นได้

แต่เราต้องไปตั้งค่าที่  ubnt ให้เป็น router แล้วกำหนด ip   ตรงนี้ถามคนขายได้ เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูอีกทีครับ
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 17:40 »

รูปข้างบน สาย lan เส้นสีดำ เป็น lan outdoor  ทนแดด ทนฝน  ต่อมาจากตัว  unbt ที่ติดไว้ที่ชายคา ชั้นสอง

รูปข้างล่าง สาย lan สีดำ มาเข้า POE  แล้วสีเหลือง ที่ต่อจาก POE ไปที่ ไวไฟเร้าเตอร์ เพื่อ กระจายไวไฟ ใช้ในบ้าน

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 17:53 »

สายที่ออกมา POE ก็มาเข้า ไวไฟเร้าเตอร์   ผมใช้  buffalo    จะใช้ ตัวไหนก็ได้ที่เป็น ไวไฟเร้าเตอร์ มี port wan

รูปข้างบน ผมเข้า  buffalo  wifi router 

รูปข้างล่าง สายทีเทา สาย lan ผมก็ไปเช้า  s12    ดูรูปครับ

ไวไฟ เร้าเตอร์ ใช้ยี่ห้อไหนก็น่าจะได้ แต่ผมใช้ buffalo  ที่เมื่อก่อน ฮิตอยู่  กับ ตัวนี้   asus  ผมซื้อมาให้น้องชายใช้

ราคา ก็พอๆกัน ไม่เกิน  พัน ทั้งสองตัว

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 17:54 »

รูป nb รับไวไฟ ต่อจาก wifi router

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 18:14 »

http://www.youtube.com/watch?v=GpEBqT9azCM&feature=youtu.be

คลิปถ่ายสดๆ ถ่ายให้เห็นสาย มาเข้าPOE ผมถ่ายให้ดูว่า ผมใช้ wifi จริง แล้ว  s12 ดูผ่านนั้น

เวลาเปลี่ยนช่องก็ OK ตามคลิป
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 18:19 »

ต้องบอก ข้อจำกัด ของ wifi ก่อนครับ

1 ม้นด้อยกว่าสาย แน่นอน 

2  ต้องเช็คด้วยว่า แถวที่ท่านอยู่มี ตัว AP ไหมไกลมากไหม

3  AP แถวนั้น ปล่อยที่ ความเร็วเท่าไหร่   ส่วนใหญ่ ถ้ามี  7/11

จะมี ตัว  AP อยู่ที่ เซเว่นด้วย

4  ต้องบอกก่อนว่า  wifi แบบนี้  เปิดพอร์ตไม่ได้ ดังนั้นถ้าที่บ้านติดกล้องแล้วจะดูผ่านnet ทำไม่ได้

แต่ ถ้าที่อื่น มีกล้อง แล้วให้ดูผ่าน net เราใช้ ไวไฟ  ดูได้ครับ

5  ข้อจำกัดอีกอย่างของ ไวไฟ คือ  ตัว AP รองรับ user ได้ไม่เยอะ ม้นเป็นระบบแชร์  AP 1 จุด รับ user ได้ก็ประมาณ  30
 ความเร็วม้นจะตก ดังนั้น ถ้าท่านใช้ดี ท่านใช้เงียบๆ อย่าไป แนะนำให้คนแถวมาใช้ เยอะ ไม่งั๊น ม้นจะช้าเป็นเรือเกลือ
แต่ท่านแนะนำเพื่อนที่อยู่ที่อื่นได้  ใกล้บ้าน อย่าแนะนำ ม้นจะทำให้net ช้า  แอบ เห็นแก่ตัว

แต่ผมก็แนะนำเพื่อนที่อื่น น่ะ 

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 18:21 »

ยังไงก็สนับสนุน ดูของแท้ที่ถูกต้องครับ  ผมก็มีจุดนึง
ส่วนพวก DB เอาไว้เล่น เทสสนุกๆ 

ปกติประจำก็ดูของแท้ครับ
  หลักฐาน
twut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 21:06 »

true ที่ 7eleven มันตัดทุก 90 นาที คงให้แม่บ้านคอย connect ไม่ไหว อีกอย่างดันเอา DM800 ไปดู iptv คงกระตุกแน่ ต้องคบ ADSL ต่อไปครับ
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 21:20 »

2 ที่ 7eleven มันตัดทุก 90 นาที คงให้แม่บ้านคอย connect ไม่ไหว อีกอย่างดันเอา DM800 ไปดู iptv คงกระตุกแน่ ต้องคบ ADSL ต่อไปครับ

มันอยู่ที่ แพคเกจ  ไปดูที่  overclock  ครับ  หมวด network  หน้าซื้อขาย   180  นาทีตัด แนะแค่นี้

ลองไปต่อยอดดูครับ

ใช้แล้วระวังอย่างเดียว  เดี๋ยวติดใจ  ตังเหลือในกระเป๋าไว้กินหนม
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 21:21 »

iptv ไม่เคยเทส แต่ผมดู  youtube ได้ครับ   
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 21:25 »

อีกอย่างการ คอนเน็ท ก็ไม่ยาก

อย่างผม เย็นนี้  นั่งเล่น net ไปดู หนังไป  รวมๆแล้ว  3 ชมตัด ต่อใหม่  2 รอบแล้วก็ประมาร   6  7  ชม แล้ว

ม้นเหมาะกับ บางสถานที่  และ สถานการณ์ครับ  ว่าคุณใช้ net ทำอะไรบ้าง

matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 21:31 »

ดูคลิปนี้ครับ  ใช้ tablet HTC  flyer ดูyoutube 
พร้อมกันนั้น  NB  เปิด สตีมมิ่ง   ขณะเดียวกัน ก็ upload  file VDO ไปที่ youtube

พร้อมกันนั้น  S12  ดูหนังด้วย แต่ทำหลายอย่างมันก็หน่วงบ้างเวลาเปลี่ยนช่องสังเกตุครับ  คลิปนี้ เวลาเปลี่ยนช่องจะช้านิดนึง แล้วขึ้น เข้าระหัส
แป๊บนึง ตอนเปลี่ยนช่องใหม่ๆ  แต่ถ้าดูเรื่อยๆไม่ได้เปลี่ยนช่องม้นจะไม่สะดุดเลย
 ที่เป็นแบบนี้ก็ตามที่ข้างบนครับ   ใช้ net พร้อมกันหลายอย่าง และหนักๆ ทั้งนั้น

http://www.youtube.com/watch?v=IBWC0NJELbc
twut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 21:53 »

3 ชม คุ้ม    ว่าแต่ เมื่อ login ผ่าน router มันทำได้ทั้งผ่าน lan และ wiless lan ใช่มั๊ย แลถ้าเครื่องใด login ไปแล้วเครื่องอื่นก็ไม่ต้องใช่มั๊ยครับ  
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 22:07 »

3 ชม คุ้ม    ว่าแต่ เมื่อ login ผ่าน router มันทำได้ทั้งผ่าน lan และ wiless lan ใช่มั๊ย แลถ้าเครื่องใด login ไปแล้วเครื่องอื่นก็ไม่ต้องใช่มั๊ยครับ  

ใช่แล้วครับ ใช้ตัวไหน  login ก็ได้

อย่างผมถ้าไม่ได้เปิดคอม ก็ใช้มือถือ เชื่อมต่อกับ wifi ตัว buffalo  พอ netตัด ก็เปิด IE ที่มือถือ หรือที่ tablet  เมื่อเปิดมามันจะเข้าหน้า login  เราก็ใส่ useer และ pass  คลิก login  แค่นี้ ม้นก็เข้า net ได้ทุกอุปกรณ์ ที่รับผ่าน buffalo ไม่ว่า lan  หรือ wifi
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #36 เมื่อ: 09 เมษายน 2556, 22:08 »

อีกอย่างถ้าอยากได้ ถูกไปอ่านตามที่บอกหาดูในนั้น มีคนขายอยู่

ชี้ลายแทงแค่นี้ครับ
Mr.Watt
สมาชิก VIP

ธรรมไม่ได้มีไว้เพื่อเอาชนะอธรรม แต่มีไว้เพื่อเอาชนะใจตัวเอง

« ตอบ #37 เมื่อ: 10 เมษายน 2556, 10:33 »

Smiley true wifi สมาชิกเก่าได้ 180 นาที แต่สมาชิกใหม่ได้ แค่ 90 นาที ครับ
Salzberg2002
น้องใหม่
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 10 เมษายน 2556, 11:23 »

3bb ไม่แน่ใจว่าตัดทุก  3 ชม ไหม แต่ผมใช่ทรู ซื้อจาก overclock  ตัดทุก 3 ชม  แล้วก็ login ใหม่ได้ 

ตอนที่ตัด DB ก็ค้างครับ พอเรา login ใหม่  ทิ้งไว้พักนึง  ภาพก็มาปกติ หรือ ไม่ก็เปลี่ยนช่องไป เดี๋ยวก็มาครับ

ส่วนการ login จะใช้ PC หรือ ว่าใช้มือถือ PDA ก็ได้ถ้า สมมุติว่าคุณ มี wifi router มากระจายสัญญาณ ไวไฟในบ้านอีกที

ส่วนฟังชั่น  re-login  ไม่มีครับ

ง่ายๆ น่ะครับ  ตัว ubnt  มันจะรับ สัญญาณ net จาก AP  ของใครก็ได้  3bb หรือ  ทรู  หรือ tot   ม้นอยู่ที่เราสแกนเจอ แล้วเลือก
อันนี้สงสัยถามคนขายได้  แรกๆไม่ รู้อาจงง แต่พอใช้ไปเดี๋ยวจะรู้เอง แรกๆผมก็ งง มั่วจนได้ครับ

จากข้างบน ตัว ubnt มันจะมีสาย lan ลงมาเส้นเดียว  สายๅ lan นี้จะมาเข้าที่ตัว POE  แล้วจาก POE จะมีสาย lan อีกเส้นนึงออกมา
ถ้าเราเอาสาย lan เส้นนี้มาเสียบที่ ขั้ว lan ของคอม เราก็จะใช้ net ได้แค่เครื่องเดียว แต่ถ้าเราเอาสาย lan เส้นนี้มาเสียบเข้าที่  ตัว wifi router  เราก็จะใช้ไวไฟ ได้ด้วย  หรือต่อสาย lan ไปเข้าเครื่องอื่นได้

แต่เราต้องไปตั้งค่าที่  ubnt ให้เป็น router แล้วกำหนด ip   ตรงนี้ถามคนขายได้ เดี๋ยวถ่ายรูปให้ดูอีกทีครับ

3BB WIFI On top ผ่าน AIS GSM ไม่ตัดครับใช้ได้ 24Hr. ครับ
Kaitoon
น้องใหม่
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 10 เมษายน 2556, 18:50 »

เรียนถามครับ ถ้าเอาไปเสียบที่modem routerทั่วไปที่เราใช้กับADSL เช่นTP Link รุ่น TD-W8910Gจะกระจายสัญญาณได้ทั้งLAN แบบสายและwirelessไหมครับ ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์