ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

18 กรกฎาคม 2561, 07:55 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หาตัวต่อ WIFI HOT SPOT  (อ่าน 8512 ครั้ง)
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 04 เมษายน 2556, 10:41 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ไม่ทราบว่าตอนนี้ อุปกรณ์ที่ใช้ต่อกับ พวก hotspot ทั้งหลาย
แล้วนำมาแชร์ต่อได้ มีรุ่นใดน่าเล่นบ้างครับ (เคยใช้ tenda w150+)
  ผมตกยุคมาหลายเดือนแล้วและกำลังอยากซื้อตัวใหม่ครับ
ตัว tenda ให้เด็กๆ เอาไปใช้แล้ว

ขอบคุณครับ

Boonlert
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 04 เมษายน 2556, 11:23 »

ที่ราคาไม่แพงใช้งานง่าย ก็ยังไม่มีตัวไหนมาแทนที่ได้ ณ ตอนนี้ครับ
Explosive 2548
น้องใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04 เมษายน 2556, 14:12 »

ALFA แต่ของหายากมากๆ
auau s.n.
สมาชิก VIP

ก้าวช้าๆ แต่มั่นคง

« ตอบ #3 เมื่อ: 04 เมษายน 2556, 14:38 »

signalking...แรงดีครับ2watt

azbox hd+,dreambox800sewifi,VUSOLO,skayboxf3-M3-S12,SUPERNET,DREAMER500SE,VIVA-A11,ORTON,HITECH,500S
ศราวุฒิ
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04 เมษายน 2556, 20:49 »

asus RT N12 ครับลูกเล่นเยอะ Grin
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 เมษายน 2556, 20:58 »

ของผมใช้ ubnt  จีน รับ  true wifi  แล้วมาต่อกับ  buffalo  wifi   router

ใช้อยู่  เกือบปี แล้วยัง OK  เล่น ไวไฟ  ทั้งวัน

แต่ของน้องชายที่กทม  ตัวปล่อยในบ้านใช้  RT-N10  ก็   OK ดีครับ

ขอบอกว่าคุ้มสุดๆ 
GANGSTER
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 04 เมษายน 2556, 20:59 »

ubiquiti สิครับ เลือกเอาตามงบ/ความต้องการเลยครับ

http://www.ubiquitithailand.com/

Air-Grid M
BulletM
Nano-Bridge M
NanoStationM
Pico-StationM
PowerBridge M
RocketM

Salzberg2002
น้องใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 เมษายน 2556, 21:53 »

ของเก่าแต่เก๋าอยู่  Linksys WRT-54GL ครับ ไม่กวนเลย ลง DD-WRT V,24-SP2
http://www.youtube.com/watch?v=Z5StMBHCATQ
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 08:15 »

รูปเอาไว้ประกอบการตัดสินใจ  ในหมู่บ้านผมมี  AP ทรู  3 ตัว เจอของ 3bb  ด้วย

เวลา AP ตัวไหน ล่มก็ไปเกาะตัวอื่น แล้วแจ้งให้เขามาซ่อมตัวที่เสีย

คุ้มมาก

ส่วนกทม  เจอ AP เยอะเลย  เลือกได้ตามชอบ

ถ้ารู้จักใช้ น่ะ คุ้มมาก  เหลือเงินในกะรเป๋า เอาไว้กินหนม   และยังใช้ net ได้เหมือนสาย adsl  แต่อาจ ด้อยกว่านิดนึง แต่ก็คุ้มกับ เฉลี่ย เดือนละ 60  กว่าบาท

มิหนำ ซ้ำ ยังเอา user wifi ไปใช้ที่อื่นได้อีก เวลา ออกไปข้างนอก พก  NB หรือ  tablet  หรือ  pda ต่อ net ได้อีก

ความเร็ว บางที อาจไม่เท่ากันแต่ที่หมู่บ้านผม  7  M

เดี๋ยว อัพรูปให้ดูอีกที

ความเร็วเท่านี้ เปิดหน้า streaming ได้ ทำอะไรได้เยอะแยะเลย

เท่าที่ใช้มาเกือบปี ให้เต็ม  90  เลย  ม้นมีหงุดหงิด บ้างเวลา AP  ล่มแต่เราต้องรู้วิธีแก้  ไปเกาะตัวอื่น

แจ้งให้ทรูมาซ่อม เขาก็มาซ่อมเร็วน่ะ  วันสองวันก็เสร็จแล้ว

หมู่บ้านผมก็ล่ม บ่อย  2-3 เดือนครั้ง แจ้งไป  วันเดียวก็เสร็จ  ระหว่างที่ใช้ไม่ได้ก็ไปเกาะ กับ AP ตัวอื่น
nong32
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 09:31 »

ต่อกับ true แนะนำอุปกรณ์หน่อยครับ แบบ uniqu นี่ใช้ดีเป่าครับ
IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 09:41 »

รูปเอาไว้ประกอบการตัดสินใจ  ในหมู่บ้านผมมี  AP ทรู  3 ตัว เจอของ 3bb  ด้วย

เวลา AP ตัวไหน ล่มก็ไปเกาะตัวอื่น แล้วแจ้งให้เขามาซ่อมตัวที่เสีย

คุ้มมาก

ส่วนกทม  เจอ AP เยอะเลย  เลือกได้ตามชอบ

ถ้ารู้จักใช้ น่ะ คุ้มมาก  เหลือเงินในกะรเป๋า เอาไว้กินหนม   และยังใช้ net ได้เหมือนสาย adsl  แต่อาจ ด้อยกว่านิดนึง แต่ก็คุ้มกับ เฉลี่ย เดือนละ 60  กว่าบาท

มิหนำ ซ้ำ ยังเอา user wifi ไปใช้ที่อื่นได้อีก เวลา ออกไปข้างนอก พก  NB หรือ  tablet  หรือ  pda ต่อ net ได้อีก

ความเร็ว บางที อาจไม่เท่ากันแต่ที่หมู่บ้านผม  7  M

เดี๋ยว อัพรูปให้ดูอีกที

ความเร็วเท่านี้ เปิดหน้า streaming ได้ ทำอะไรได้เยอะแยะเลย

เท่าที่ใช้มาเกือบปี ให้เต็ม  90  เลย  ม้นมีหงุดหงิด บ้างเวลา AP  ล่มแต่เราต้องรู้วิธีแก้  ไปเกาะตัวอื่น

แจ้งให้ทรูมาซ่อม เขาก็มาซ่อมเร็วน่ะ  วันสองวันก็เสร็จแล้ว

หมู่บ้านผมก็ล่ม บ่อย  2-3 เดือนครั้ง แจ้งไป  วันเดียวก็เสร็จ  ระหว่างที่ใช้ไม่ได้ก็ไปเกาะ กับ AP ตัวอื่น

ชอบแบบนี้ครับ ท่าน matee ไม่ทราบว่าอุปกรณ์ที่ใช้ มีอะไรบ้างครับ
และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ เดี๋ยวตอนเที่ยงๆ จะมาเปิดดูอีกที
แล้วหาซื้อแบบนี้ล่ะครับ 
 และขอขอบคุณคำแนะนำจากท่านอื่นๆอย่างสูงด้วยครับ
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 15:33 »

มีคน PM มาถามว่า เป็นการดึงไวไฟ มาใช้ฟรีหรือ ไม่่่ใช่ใช้ฟรีครับ

ตอนแรก ที่ผม จะใช้ผมก็ไม่ได้หวังอะไรมากครับ 

ตอนที่ ดูไม่ได้เมื่อปีที่แล้วก่อนที่ผมจะ ทำเป็นเท้าแชร์

ที่ผมต้องเป็นเท้าแชร์ เพราะว่าลูกเพื่อนอยากดู betv ทีนี้จะแนะนำ มาเลย์

ก็ยุ่งยากเลย ต้องเป็นเท้า ก็ชวน น้องกับเพื่อน และเพื่อน ครบโต๊ะ
พอดี 

ทีนี้ปัญหาคือ ต้องเสียเดือน ละ 700 ดูอีก แล้ว net  ละ

อีก เดือนละ เกือบ 800 บาท รวม ค่าเบอร์บ้านด้วย

ผมเลยไปหา ข้อมูล ตอนแรก มีคนแนะนำพวก   ALFA   หรืออื่นๆ 

ผมเลยไปถามที่ overclock   ก็มีคน PM มาบอกว่าถ้าใช้พวกนี้แล้วจะหงุดหงุด เพราะว่าม้น จะ   เกาะกับ  ssid  ทีนี้ถ้าเกิดมี ssid ตัวไหนที่แรง

ม้นก็จะไปเกาะ ทำให้หลุดออกจาก ของทรู  ทีนี้เมื่อไปเกาะกับ ssid ตัวอื่น แต่เราไม่มี pass  เราก็เล่นไม่ได้ม้นก็จะหลุด

คนที่ PM มาก็แนะนำ ให้ใช้ พวก nano m2 เขาบอกว่า พวกนี้ม้นจะเกาะกับ  mac ของ AP ทำให้ม้นไม่หลุด 

แรกๆผมก็กะจะซื้อของแท้มาแล้ว  2000  กว่าบาทเกือบ 3000  บาท

แต่พอดีเจอกระทู้ ของ ที่ขายของจีน  ubnt จีน  nano m 2 ของจีน ราคา ครึ่งนึง ของของแท้  นี่รวมซื้อสาย lan  outdoor ยาง 12 M แล้ว

ผมเลยซื้อมาลอง   
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 15:40 »

แรกๆ  ก็งง  ต้องถามคนขาย เรื่อยเรื่องการตั้งค่า

จนรู้  แล้วก็สแกนหา  AP ในหมู่บ้านก็เจอ ของ ทรูกับ 3bb

ผมก็ลองเทสดูม้นก็ OK เปิด web ได้ทำอะไรได้ เกือบเท่ากับ adsl แต่ถูกกว่าเป็น 10 เท่า

เลยยกเลิก adsl  ตั้งแต่นั้นมา แล้วมาใช้ตัวนี้

แรกๅ  ก็ต่อมาเครื่องเดียว แล้วผมถามคนขาย เลยซื้อ  ไวไฟ เร้าเตอร์ มากระจายใช้งาน  หลายเครื่อง

db ก็ดูได้
  ไวไฟ ก็  3  ชั่วโมง ตัด  แล้วเราก็ login  ใหม่ม้นก็ใช้ได้อีก  3 ชม

ข้อดี ของ ไวไฟ คือ   อย่างเมื่อก่อนใช้ adsl เสียเดือนละ  600 กว่า บวก  ค่ารักษาเบอร์ อีก 107  รวมแล้วก็เกือบ  800  บาท

เวลาเราออกไป ข้างนอกก็ใช้ net ไม่ได้   นอกจากกลับมาที่บ้าน

แต่ ถ้าเป็นไวไฟ  อยู่บ้านก็ใช้ได้  เวลา ออกไปข้างนอก  ถ้าพก NB  ถ้าเจอ  ทรูไวไฟ ก็ใช้ user เดียวกับที่บ้าน เล่นnet ได้อีก

คุ้ม 

แต่ปัญหาคือ  AP  ของทรู รุ่นเก่าๆ ม้น วิ่งแค่  3   M 

แต่ ถ้า AP ใหม่ๆจะวิ่งที่  8 M  บางที่วิ่ง 15 M

บางจุด  100 M
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 15:43 »

speed test    เซอร์เวอร์ไทย
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #14 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 15:44 »

speed test  เซอร์เวอร์ฮ่องกง
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 15:47 »

มีคน PM มาถามว่าเป็นการใช้ ไวไฟ ฟรีหรือ

ขอบอกว่าไม่ใช่ใช้ไวไฟฟรีครับ

แต่เป็นการทำให้เราสามารถ ใช้ไวไฟ ได้ ถึงแม้ว่า ตัว AP ที่ปล่อย ไวไฟ จะอยู่ห่างจากเรา มาก

อย่างที่ผมอยู่ ตัว  AP ห่างจากบ้านผมประมาณ  500  เมตร

ผมเอา NB  มานั่งที่หน้าบ้านที่จอดรถ  เจอ ทรูไวไฟ  ขึดเดียว แต่เล่นไม่ได้  ขึ้น nolimit   แสดงว่าม้นไกลจาก AP มาก ทำให้เล่นไม่ได้

แต่ตัว ubnt   ที่ติดไว้ที่ ขายคา เป็นตัวช่วยดึงสัญญาณ ไวไฟ ให้แรงขึ้น สามารถมาเล่นในบ้านได้อย่างสบายเลย

boon KK
น้องใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 17:05 »

จีนเหมือนผมเลย
แต่ผมมีของแท้เหมือนกันแต่รู้สึกว่าจีนมันแรงกว่า (พอดีเพิ่งเจอจีน)

แต่แถวบ้านได้แค่ 4 M กว่าๆเองครับแต่ก็ดีกว่า airdard แล้ว

UBNT  คุ้มครับยืนยัน ใช้มา 2-3 ปี แล้วยังดีอยู่
Sanit
น้องใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 18:54 »

ท่าน พี่ matee เสียค่าแพ็คเก็จเน็ตที่เล่นเดือนเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ
matee
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 19:00 »

ท่าน พี่ matee เสียค่าแพ็คเก็จเน็ตที่เล่นเดือนเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ

ไม่บอกในนี้ แต่ แนะให้ไปที่  overclockzone ครับ  network 

หน้าซื้อขายครับ

ผมใช้อยู่  OK  แนะนำให้เพื่อนไป  หลายคนแล้ว

Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 05 เมษายน 2556, 20:50 »

ตอนี้เลย  ผมมี pico m2hp  on stock อยู่ 10 ตัว  Unifi Outdoor 1 ตัว  Unifi L/R  2 ตัว  Rockket M5 mimo 2  ท่านใดสนใจเป็นตัวแทนจำหน่าย  pm มาครับ

รับประกันสิน ค้า  1 ปีครับ  ของใหม่

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์