ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 พฤศจิกายน 2560, 15:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองผ่า Adapter DM500S  (อ่าน 13929 ครั้ง)
pc man
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 03 เมษายน 2556, 11:28 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อากาศร้อนมากๆ อยู่ดีๆเจ้า DM500S ก็มืดซะยั่งงั้น ตัวที่สองแล้ว
ดูที่DBไฟเขียวก็ติด ดูที่Adapterไฟเขียวก็ติด
ลง image ใหม่ก็ไม่ผ่าน ทั้งสาย lan และ สาย Nullmodem เอาแล้วซิ
ลองสลับ Adapter กับอีกเครื่อง เฮ่! ใช้ได้ แสดงว่า Adapter พัง
คิดไปคิดมา ไหนๆก็พังแล้วก่อนซื้อใหม่ ผ่าดูดีกว่า เละก็ไม่เป็นไร ว่าแล้วก็ลงมือ
เตรียมอาวุธ พร้อม!

ไม่มีสกรูให้ไขซักตัว ต้องใช้แรง ตอกออก(นึกในใจเละแน่ๆ) แล้วก็ตอกๆๆๆๆๆ

ยังไม่ออก ตอกอีก แล้วก็งัดๆๆๆๆๆครับ

สำเร็จ! ออกแล้ว

ค่อยๆดึงแผ่นวงจรออกมา ผ่าสองตัวแผ่นวงจรไม่เหมือนกันแต่คล้ายกัน ลองดูตามรูปเลยครับ

ทำไงดีหล่ะ มิเตอร์จะวัดไฟก็ไม่มี ดูไปดูมา เจ้าคาปาซิเตอร์ ตัวนี้ดูบวมๆ (สังเกตที่ด้านบนตรงกากบาทจะนูนขึ้นมาเล็กน้อยครับ)
จัดการบัดกรีออก ถือไปที่ร้าน ปากซอย (คาปาซิเตอร์ แบบมีขั้ว 1000ไมโครฟารัส 16โวลต์) เสียตังไป10บาทได้มา2ตัว
รีบกลับมา จัดแจงบัดกรีใส่เข้าไปให้เหมืนเดิม (ต้องใส่ให้ถูกขั้วด้วยนะครับ ตอนก่อนถอด ดูจากแถบสีขาวยาวๆข้างๆที่ตัว คาปาซิเตอร์ อยู่ด้านไหนให้ใส่ด้านเดิมนะครับ)

ประกอบกลับ พับเทปซะหน่อย

สภาพหลังประกอบเสร็จ

ลองเสียบปลั๊ก ไฟเขียวขึ้น(ไม่ระเบิด) ต่อไป ลองเสียบกับ DB500S เปิดTV เฮ่!! ภาพมาแล้ว(ไม่มีภาพให้ดูนะครับ Cheesy)

ลองดูคาปาซิเตอร์ที่เปลี่ยนออกมา 2 ตัว สภาพ ตัวนึงถังคลอบหลุดแล้ว อีกตัวแผ่นพลาสติกตรงขาหลุดเหมือนกัน

เอามาโพสไว้เผื่อมีประโยชน์บ้างครับ อากาศร้อนๆแบบนี้

twaruth
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 03 เมษายน 2556, 11:43 »

ขอบคุณครับ มีประโชน์มากๆๆ

BONSAI
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 03 เมษายน 2556, 12:41 »

เยี่ยม มีประโยชน์มากๆเลยครับ  Grin

Sun I I
ร่วมด้วยช่วยกัน
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 03 เมษายน 2556, 12:57 »

ตอนผ่าแนะนำให้ใช้มีดครับ สภาพจะสวยกว่า ใช้มีดเล่มเล็กวางตามแนวรอยต่อแล้วใช้ค้อนทุบเลย

pong 333
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 03 เมษายน 2556, 12:57 »

เยี่ยมครับ

คนใกล้เกษียณ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 03 เมษายน 2556, 14:00 »

ตอนผ่า แนะนำอีกวิธี ใช้เกรียงขนาด 1 นิ้ววางนอนตรงรอยต่อ แล้วฆ้อนทุบ แผลจะสวยกว่า เย็บง่าย

คนเกือบเกษียร
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 03 เมษายน 2556, 15:11 »

อย่าลืมเลือก C ที่ทนความร้อนได้ 105 องศาด้วยนะครับ

Pusit
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 03 เมษายน 2556, 15:46 »

ตอนผ่า แนะนำอีกวิธี ใช้เกรียงขนาด 1 นิ้ววางนอนตรงรอยต่อ แล้วฆ้อนทุบ แผลจะสวยกว่า เย็บง่าย

แสดงว่าซ่อมบ่อย อิอิ  Grin

PS อิเลคทรอนิกส์ 226/2 หมู่1 ต.กุยบุรี อ.กุยบุรี จ.  ประจวบฯ 77150
            บริการซ่อมอุปกรณ์ไฟฟ้าฯลฯ
       โทร..032-682741 062-6966393
chu_choo328
น้องใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2556, 20:48 »

เยี่ยม Grin

yosvarich99
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2556, 22:47 »

ผมใช้ไม้บรรทัดเหล็ก วางตามร่องเคาะทีเดียวผ่าซีก สวยเชียว Grin

Rorono
น้องใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2556, 23:19 »

ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเผื่อจะมีอาการแบบนี้จะได้หาเปลี่ยนได้ไม่ต้องซื้อใหม่  Grin

anucha
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2556, 08:23 »

ดีเลยครับ มีกองเป็นขยะอยู่ 2-3 ตัว เดี๋ยวจะมาผ่าให้หมด

DVB
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2556, 09:13 »

ควรเปลี่ยน Cap ทางฝั่งไฟสูงด้วย C ฟิตเตอร์ไฟ 310 โวลท์ เพราะเป็นตัวจ่ายพลังงานทั้งหมด ถ้าอินพุทจ่ายได้ไม่เต็มที่จะส่งผลไปยังเอ้าท์พุทด้วย

kied
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2556, 15:06 »

อาการเครื่องผมคือหลังจากเสียบ adapter เข้ากับ receiver แล้ว ไฟเหลืองที่ adapter และ receiver กระพริบถี่เลยคับ ไม่รู้อาการแบบนี้อะไรเสีย  Huh?

Mr.Watt
สมาชิก VIP

ธรรมไม่ได้มีไว้เพื่อเอาชนะอธรรม แต่มีไว้เพื่อเอาชนะใจตัวเอง

« ตอบ #14 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2556, 15:47 »

อาการเครื่องผมคือหลังจากเสียบ adapter เข้ากับ receiver แล้ว ไฟเหลืองที่ adapter และ receiver กระพริบถี่เลยคับ ไม่รู้อาการแบบนี้อะไรเสีย  Huh?

adapter เสีย

sutthirat.ph
น้องใหม่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2556, 17:03 »

ของผมเกือบโยนทิ้งไปแล้ว เปิดมาเจอกระทู้นี้ ไปงัดมาลองทำตามดู มันกลับมาใช้ได้ดังเดิม(DM500S มันตายยากส์จริงๆ) ขอบคุณเจ้าของกระทู้มากๆครับ 

D.[-YAI-]
น้องใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2556, 19:38 »

เป็นประโยชน์มากเลยครับ จะได้นำไปเป็นแบบอย่างในการซ่อม  Shocked

hayapol
น้องใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2556, 23:25 »

ใส่ในนี้ ซ่อมได้ยกนิ้วให้เลยพี่ Grin

tommmy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2556, 21:15 »

อุปกรณ์ตัวนี้เรียกว่าอะไรครับ ผมจะเปลี่ยนซีที่บวม
แต่ตอนแกะกรอบพลาสติกทิ่มแรงไปหน่อยหักเลย แล้วมันมีค่าอะไรบ้างจะได้ไปบอกคนขายถูก

dreamboxth
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2556, 08:56 »

น่าจะเป็น หม้อแปลงสวิชชิ่ง

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์