ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 สิงหาคม 2562, 01:22 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 500HD กับ IPTV  (อ่าน 4872 ครั้ง)
ราเชน
สมาชิก~TDB
*

« เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 14:10 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

DM500 HD ใช้้ IPTV ได้ไหมครับ

"ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป"

DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 15:44 »

ลง nstreamplayer เหมือน DM800 ก็ใช้ได้เช่นกันครับ
ราเชน
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 20:04 »

ลง nstreamplayer เหมือน DM800 ก็ใช้ได้เช่นกันครับ
ทำยังไงครับ ขอวิธีหน่อยครับ

"ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป"
hexman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2556, 13:04 »

ใช่กระทู้นี้มั้ยคับ

http://board.711-shop.info/index.php?topic=19567.0

เพื่อให้ร่นระยะเวลาสำหรับท่านที่สนใจจะลง nstreamplayer ผมทดลอง งมๆงงๆ ลงๆลบๆ nstreamplayer อยู่หลายรอบ
เลยมาเรียงลำดับที่ผมทำ (แบบงมๆงงๆ) เผื่อจะเป็นประโยชน์ได้บ้างครับ

1.ผมลง image ซึ่งเป็นของท่าน kasom+ท่านมวยวัด มาเพิ่มเติม โนเน็ต ตัวนี้ครับ
OpenPli Kernel2.6.18 update23/9/2012 สำหรับ 800SE sim ferrari
ในนั้นมี plugin nstreamplayer v 0.2 ติดมาด้วยครับ เล่น IPTV ได้เลยครับ
ขอขอบคุณท่าน kasom กับท่าน มวยวัด มา ณ.ที่นี้ ที่ได้นำสิ่งดีๆมาให้ครับ

2.หลังจากเล่น IPTV ดูไประยะหนึ่ง ก็เห็นปัญหาสำหรับเครื่องผม (คนอื่นอาจไม่เป็นก็ได้ครับ) คือจะเล่นลิ้งค์ที่้เป็นแบบ rtmp ไม่ได้
ถ้าจะเล่นต้องเข้าไปรัน script: /usr/script/rtmpgw_cam.sh start เสียก่อน จึงจะเล่นได้ และขณะที่เปลี่ยนช่องไปเจอช่องที่ไม่มีภาพ
(ลิ้งค์ตายไปแล้ว) กดกลับไปเล่นช่องแบบ rtmp ที่เคยดูได้อยู่ ก็จะไม่มีภาพ จอมืด ทีนี้ช่องต่างๆที่เป็นแบบ rtmp ก็จะดูไม่ได้ทั้งหมด
ผมลองกด Exit ออกจาก nstreamplayer แล้วลองกดเข้ามาใหม่ ก็ดูไม่ได้ครับ (แบบ rtmp แต่แบบอื่นๆจะดูได้ครับ) ต้องไปรัน script
rtmpgw ใหม่ถึงจะดูได้ครับ เหมือนว่าเครื่องไม่จำการตั้งค่าครับ

3.มีท่านผู้ใจดีแนะนำว่า (ให้ดู code ข้างใน /usr/script/rtmpgw_cam.sh แล้วไปผูกกับ Cam ตัวที่ใช้อยู่ปัจจุบันคับ เช่น mgcam, ccam, oscam ก็ว่าไปคับ)

ประกอบกับอีกท่านแนะนำ (มีบอกไว้ที่นี่แล้ว google  "วิธีทำให้เล่น IPTV ได้เลยโดยไม่ต้องรันสะคลิปต์ก่อน")ไม่อยากฉายซ้ำครับ ง่ายๆแก้นิดเดียวเอง
ผมเลยทดลองทำตามที่แนะนำมาทั้งหมดโดยเรียงลำดับดังนี้ครับ..

3.1 นำไฟล์ rtmpgw_cam.sh ไปวางไว้ที่ /etc/init.d/ (เพราะเครื่องผม softcam อยู่ตรงนี้ครับ) แล้วเข้า telnet: /etc/init.d/rtmpgw_cam.sh start Enter
แล้ว Reboot กดเปิด ntreamplayer ก็สามารถเล่นลิ้งค์ที่เป็นแบบ rtmp และแบบอื่นได้ครับ แต่ก็ยังเป็นอาการเดิมตามข้างบน ข้อ 2.เลยครับ คือกดไปเจอ
ช่องไม่มีภาพ(หรือลิ้งค์ตาย)จอมืด rtmp ก็จะเล่นไม่ได้ ต้องรัน script ใหม่ถึงจะเล่นได้

3.2 ทำตามข้อ 3.1 แต่ rename rtmpgw_cam.sh เป็นชื่อ softcam.rtmpgw (ตามผู้แนะนำ)  ->telnet: /etc/init.d/softcam.rtmpgw start Enter-

>reboot กดเล่น nstreamplayer แบบลิ้งค์ rtmp ก็เล่นได้ แต่อาการก็ยังคงเป็นเหมือนเดิมแบบข้อ 2.

3.3 มีท่านผู้ใจดีแนะนำมาอีกว่า ให้ลบ nstreamplayer v 0.2 ออกก่อน แล้วลง v 0.4 ผมก็ทำตามขั้นตอนทุกอย่าง สรุปให้สั้นเข้าก็คืออาการยังเหมือน
เดิม เหมือนตอนลง v 0.2 ครับ

3.4 DCC- FTP /usr/lib/enigma2/python/plugins/extensions/nstreamplayer/ เข้าไปพิมพ์แทรกเพิ่มระหว่างบรรทัดในไฟล์ plugin.py
กดเม้าส์ปุ่มขวา ที่ไฟล์ plugin.py เลือก edit แล้วพิมพ์ข้อความ 3 แถวนี้ แทรกระหว่างบรรทัด...

บรรทัดที่ 17 import os   
        บรรทัดที่ 36 os.popen("/usr/bin/rtmpgw -g 1234 -q 2>/dev/null &")
                     บรรทัดที่ 282 os.popen("killall -9 rtmpgw")

เสร็จแล้วกด save and exit ->reboot เข้าเมนู มองหาว่า nstreamplayer มีอยู่ไหม ถ้ามีก็กดเล่นดู อย่างเครื่องผมหลังจากทำตามขั้นตอนนี้แล้ว
กดเล่น IPTV ดูทั้งแบบ rtmp และแบบอื่น ก็เล่นได้ครับ ทดลอง Exit ออกรวมทั้งแบบปิดเครื่องไปเลย แล้วเปิดเข้ามาใหม่ ก็เล่น rtmp และแบบอื่น
ได้โดยไม่ต้องไปรันสคริปต์ กำลังดีใจว่าทำสำเร็จแล้ว...ก็ยังมีปัญหาอยู่อย่างครับ คือเปลี่ยนไปเจอช่องไม่มีภาพ(หรือลิ้งค์ตายไปแล้ว) rtmp ก็จะเล่นไม่ได้ครับ แต่ไม่ต้อง
Telnet ไปรันสคริปต์ ครับ เพียงแต่กด Exit 2 ครั้ง ออกมาแล้วกดเข้าไปเล่นใหม่ rtmp ก็จะเล่นได้แล้วครับ ก็คงต้องงมๆงงๆ..ต่อไปครับ       

สรุป.ตอนนี้เล่น rtmp ได้ทุกครั้งที่เปิด nstreamplayer ยกเว้นกดเปลี่ยนช่องไปเจอช่องที่ไม่มีภาพหรือลิ้งค์ตายไปแล้ว ก็จะดู rtmp ไม่ได้

ต้องขอบคุณท่าน home1 ที่ได้สรุปวิธีการ ซึ่งสามารถเข้าใจและทำได้  ผมใช้เตรื่อง AzBox Premium HD Plus
OpenRSI-3.0  ลง Plugin nstreamplayer อยู่หลายเที่ยวหลายรอบหลายวัน ทั้ง v.2 v.3 v.4  ทุกเที่ยวทุกรอบเจอเขียวตลอด
แต่วันนี้  มาอ่านกระทู้ของท่าน  home1  วันนี้มันสามารถดูได้  เลยมาบอกกล่าว  เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับมือใหม่ ๆ
   1.ติดตั้ง  Plugin nstreamplayer  ของผมใช้ v.4 (v.อื่น ๆ เจอเขียวครับ)  รีสตาร์ท
   2.เอาไฟล์ rtmpgw ไปใส่ไว้ที่ /usr/bin แล้ว แอททิบิวเป็น 755 ด้วยครับ
   3.เอาไฟล์ librtmp.so.0 ไปใส่ไว้ที่ /usr/lib
   4.เอาไฟล์ nstream.xml ไปไว้ที่ /usr/lib/enigma2/python/Plugins/Extensions/nStreamPlayer
   5.เอาไฟล์ rtmpgw_cam.sh ไปไว้ที่ /etc/init.d แล้วแอททิบิว เป็น 755 จากนั้นเป็นชื่อและนามสกุลเป็น  softcam.rtmpgw  ส่วนเครื่องอื่น ๆ มันอาจจะอยู่ใน /usr/script หรือ
      /usr/camscript แล้วแต่ละอิมเมทครับ
     หมายเหตุ  เนื่องจากเครื่องผมลง ccamd 2.3  mgcamd 1.35a  softcam.rtmpgw  เมื่อเข้า camd setup จะขึ้นอย่างนี้ ccamd mgcamd rtmpgw เป็นลูปอย่างนี้
                 จะใช้ตัวไหนก็สตาร์ทตัวนั้น  ในที่นี้ก็  rtmpgw  สำหรับ nstreamplayer (อ้างอิงอิมเมท OpenRSI-3.0 ของผมนะครับ)
        ณ ตอนนี้ก็สามารถดูได้แล้วครับ  ส่วนปัญหาอื่น ๆ ในกระทู้ท่าน home1 ยังไม่ได้ลองครับ ตอนนี้ไม่จอเขียวและดูได้สำหรับผมดีใจสุด ๆ แล้วครับ

Image นี้ยังใช้ได้อยู่มั้ยคับ Support Wifi เปล่าคับ

http://www.kingslime.co.uk/board/downloads.php?do=cat&id=18
hexman
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2556, 13:08 »

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=18077.0

Ferrari-Nemesis-V2.6_110r0-DM500HD-No-Net_fuyak.rar
[47.23 MB]

http://upload.one2car.com/download/download.aspx?pku=4B166D3E2YGPXLHGD5WL[KWOMH143

ท่านใดลงแล้ว เป็นงัยมั่งคับผม ดูจาน nonet และดู IPTV ได้มั้ยคับ หรือสามารถใส่ nstream.xml ได้มั้ย ใส่อย่างไร

มือใหม่หัดเล่นคับผม

ขอบคุณล่วงหน้าคับผม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์