ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

24 พฤศจิกายน 2560, 16:28 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาอย่างสูง ขอวิธีติดตั้ง vinasat 1  (อ่าน 21439 ครั้ง)
Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 09:35 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

การติดจานเอง ได้รับความรู้มากมาย ต้องศึกษา สอบถาม ปฏิบัติเอง บางครั้งบอกมาแล้วไม่ได้ปฏิบัติไม่เหมือนกันเลยจริงๆ บางครั้งสาเหตุนิดเดียวเรามองข้ามไปก็เป็นสาเหตุได้ ได้รับความรู้เรื่อง จาน หัวรับ เครื่องรับ ดาวเทียม มุมก้ม เงย องศา ฯลฯ ต้องศึกษาเองทำเอง ขอบคุณทุกๆ ความรู้ แหล่งข้อมูล
ปัจจุบันผมยังเห็นน้องใหม่ๆ บางท่านยังสอบถามเหมือนที่ผมสอบถามอยู่ เป็นกำลังใจให้ครับ ผมก็ยังต้องสอบถาม เหมือนกับหลายๆ คนก่อนหน้านี้ และก็จะมีหลังจากนี้อีก
และหวังว่าน้องๆ เหล่านั้นคงประสบผลสำเร็จ และได้รับคำแนะนำดีๆ จากท่านๆ ที่ใจดีที่มีความรู้ทุกคน
สวัสดี

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #61 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 09:50 »

Grin ขอเล่าขานต่อนะครับ สรุปผมไปซื้อหัว lnb ของ ipm มาอีก 1 หัว ครั้งแรกนำมาใส่ก็ยังดูไม่ได้ เลยตัดสินใจถอดหลักไม้ที่เราจะต้องนำจานไปติด (เคลียร์พื้นที่) ให้ห่างจากบ้านน้องชายออกไปอีกประมาณ 1-2 เมตร เท่านั้นเอง และทำตามที่ท่านๆ บอก คือเปิดช่องฟรี vtc ให้ดังๆ แล้ว ปรับแต่งจานไปเรื่อยๆ ฟลุ๊คครับ ได้ยินเสียงดังจาก tv เอ๊ะนี่เป็นเพราะหัวใหม่ หรือการขยับพื้นที่นะ เลยนำหัวครั้งแรก ok psi มาลองใส่ ได้เหมือนกันครับ ดังนั้นแสดงว่าเป็นที่เราตั้งแล้วโดนบังโดยบ้านน้องชายนี่เอง (เหนื่อย ร้อนด้วย)

ต่อมา ดู vtc และ k+ ได้เฉพาะ free tv เท่านั้น เป็นอะไรอีกแล้วล่ะ ทดสอบอยู่หลายวัน ทดสอบเฉพาะ (เสาร์-อาทิตย์) อยู่บ้าน วันจันทร์-ศุกร์ทำงานอยู่ ตจว. วันพุธกลับบ้านเช้าพฤหัสมาทำงานต่อ S***เช่าบอกว่าดูได้ เลยลองยืมบ้านเช่าคนอื่นมาใส่ของคนอื่นเป็น cccam ส่วนของเราเป็น mgcam ดันได้ครับ เอ๊ะหรือปัญหาเกิดจาก mg กับ cc เลยขอเปลี่ยนบ้านเช่าเป็น cc (เมื่อคืนนี้) สรุป ดู HD VTC + k+ ได้เรียบร้อยครับ
สบายใจแล้วครับ ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำ ให้กำลังใจ ดูได้แล้วครับ เฮ้ ......
หัว lnb ipm +++  s = 89   q =  79 (ค่าประมาณนะครับ) เพราะบางครั้งตัวเลขเปลี่ยนแปลงนิดๆ
หัว lnb psi ok ++ s = 89   q =  75(ค่าประมาณนะครับ) เพราะบางครั้งตัวเลขเปลี่ยนแปลงนิดๆ
แต่ติด psi ok ไว้ เพราะขี้เกียจแกะเข้าแกะออกครับ เก็บเจ้า ipm สีส้มไว้เพื่อสำรอง ซื้อมา 250 บาท

สูตรเปิดเสียงดังให้ได้ยินนี่ ผมก็ใช้ แต่แค่รับได้เฉยๆ ปรับละเอียดนี่เดินซะเมื่อย

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #62 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 08:45 »

สูตรเปิดเสียงดังให้ได้ยินนี่ ผมก็ใช้ แต่แค่รับได้เฉยๆ ปรับละเอียดนี่เดินซะเมื่อย

ใช่เลยครับ ว่างๆ เลยลองปรับดูเฉพาะมุม โยกซ้าย-ขวา ดูก่อน เอาที่สัญญานมากที่สุด ครับ ทำให้ได้ s=85 แล้วครับ

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #63 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 09:01 »

ใช่เลยครับ ว่างๆ เลยลองปรับดูเฉพาะมุม โยกซ้าย-ขวา ดูก่อน เอาที่สัญญานมากที่สุด ครับ ทำให้ได้ s=85 แล้วครับ
กะดาวดวงนี้ ถ้าเซียนๆได้กันเกือบร้อย
แต่อย่างเราๆ แค่นี้ก็ไม่ต้องใส่เข็มขัดแล้ว

TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #64 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 09:38 »

แสดงความยินดีครับ  ดูได้แล้วสักที  ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
ochino
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 14:33 »

ถามหน่อยครับ   

ผมใช้จานเหลื่อง 60ซม  รับด้วย openbox S10

ช่อง SD ของ vtc จะได้ค่า Q = 74-76%  ในขณะที่ช่อง HD จะได้ แค่ 71%   เป็นปกติไหมคับ 

เพราะว่าตอนผมตั้งจาน ผมใช้ช่อง SD เป็นตัวล่อแล้วปรับให้ได้สัญญาณแรงสุดตามช่อง SD 

หรือว่าผมควรจะใช่้ช่อง HD เป็นตัวล่อแล้วปรับให้ได้ค่าแรงที่สุด   จะได้ดีขึ้นกว่า 71% ไหมครับ

seen007
สมาชิก VIP

800HD PVR

« ตอบ #66 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2555, 14:57 »

ถามหน่อยครับ   

ผมใช้จานเหลื่อง 60ซม  รับด้วย openbox S10

ช่อง SD ของ vtc จะได้ค่า Q = 74-76%  ในขณะที่ช่อง HD จะได้ แค่ 71%   เป็นปกติไหมคับ 

เพราะว่าตอนผมตั้งจาน ผมใช้ช่อง SD เป็นตัวล่อแล้วปรับให้ได้สัญญาณแรงสุดตามช่อง SD 

หรือว่าผมควรจะใช่้ช่อง HD เป็นตัวล่อแล้วปรับให้ได้ค่าแรงที่สุด   จะได้ดีขึ้นกว่า 71% ไหมครับ

ควรจะปรับจากช่องที่สัญญาณอ่อนสุดครับ

ส่วนจะได้กี่ % มันมีหลายปัจจัยครับ สถานที่ติด ขนาดจาน คุณภาพ LNB ระยะสาย คุณภาพสาย การเข้าหัว F ฯลฯ

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2555, 08:21 »

ควรจะปรับจากช่องที่สัญญาณอ่อนสุดครับ

ส่วนจะได้กี่ % มันมีหลายปัจจัยครับ สถานที่ติด ขนาดจาน คุณภาพ LNB ระยะสาย คุณภาพสาย การเข้าหัว F ฯลฯ

เห็นด้วยครับ มีหลายปัจจัยจริงๆ ยกตัวอย่างที่ผมพบมานะครับ ปัจจัยเดียวกันหมด ผมเพียงแต่เปลี่ยนตัวเครื่องรับ ค่า S,Q ของแต่ละเครื่องก็แตกต่างกันอย่างชัดเจน
(เปรียบเทียบระหว่างเครื่องรับ dtv และ viva) ค่า viva มีค่ามากกว่าทั้ง s,q ถึง 10% ครับ

ochino
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #68 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2555, 10:39 »

ขอบคุณครับ

ได้ไปสังเกตเพิ่มพบว่าช่อง Bloomberg, KBSW  ได้ Q ตั้ง 85%  ในขณะที่ช่อง HD ยังอยู่สวิงๆที่ 70-72%

ท่านอื่นเป็นเหมือนกันไหมครับ ที่ช่อง HD ได้ค่า Q น้อยกว่าเพื่อน  อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะช่อง HD ต้องใช้ bit rate ที่สูงกว่าเลยทำให้มีค่า SNR ที่ต่ำกว่าช่องอื่นๆใช่ไหม

หรือว่าเป็นเพราะ transponder ความถี่นี้ ไม่ได้ส่งสัญญาณมาแรงแต่แรกแล้ว

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2555, 09:25 »

เพิ่งสังเกตเมื่อเช้านี้ เงาของแขนหัว lnb อยู่กึ่งกลางจานพอดี (เงาแขน) แสดงว่าเดือนพฤศจิกายน ดวงอาทิตย์ ตั้งฉากกับจาน (มองจากมุมสูงลงมา)
vtc

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2555, 13:45 »

ปัจจุบันได้อย่่างนี้ครับ

ochino
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2555, 14:29 »

ปัจจุบันได้อย่่างนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ผมเคยเปรียบเทียบค่าสัญญาณระหว่างเครื่องคนละตระกูล พบว่าค่า

SNR=87% ของเครื่องตระกูล dream จะได้เทียบเท่ากับค่า Q ประมาณ 70-72% ของเครื่อง openbox ครับ

หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์