ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 พฤศจิกายน 2560, 20:48 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาอย่างสูง ขอวิธีติดตั้ง vinasat 1  (อ่าน 21422 ครั้ง)
pong 333
น้องใหม่
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2555, 13:11 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมตามกระทู้นี้มาตลอด..เอาใจช่วยครับผมก็ตามจีบสาวเหงียนอยู่หลายวันเหมือนกันกว่าจะได้
ไม่ทราบว่าตอนหาสัญญานคุณเห็นจอ t.v.ตลอดหรือเปล่า..ถ้าใช่ก็ไม่ยาก ถ้าไม่ใช่..ก็ยาก
ส่วนเทคนิคต่างๆก็ตามที่ท่านผู้รู้ทั้งหลายแนะนำครับ

หันทีวีมาอยู่ในสายตาเลยตอนปรับหน้าจาน

PP.7117
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #41 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2555, 16:54 »

ติดตามอ่าน  และเอาใจช่วย ครับ   ของผมตั้งVinasat ทุกอย่างว่าถูกต้องแล้ว  แต่ไม่มีสัญญานนึกว่างานเข้าแน่ๆๆ  ลองไปดูที่หัว F ปรากฎว่าหมุนไม่แน่น  พอหมุนใหม่สัญญานมาเต็มๆ

อีกอย่าน่ะครับต้องลองสัญญานที่ที่ปล่อย  FTA  น่ะครับ   ส่วน 22k  นั้นเป็น  อัตโนมัติ ถูกต้องแล้วน่ะครับ   ไฟเลี้ยง LNB เป็น 13/18 V หรือ  18 V ก็ได้ครับ
พยายามต่อไปครับ   ผมก็จากไม่รู้   ศึกษาเอาจากเวปต่างๆจนพอรู้  ลองผิดลองถูก     จนตั้งจานหา Astro ดู กีฬา และภาพยนต์ได้สมใจอยาก  และไม่ต้องฟังพากษ์ไทยที่ผิดๆๆถูกๆๆน่ารำคาญอีกด้วย
และภาษาเหงียน ที่ไม่เข้าใจอีกต่างหาก

ผมใช้ Dreamer 500HD สัญญานเหงียน Q70%  Malay-Q 50%   Thaicom KU- Q 60%   ใช้จาน 75 ซม. 3 ใบๆละดวง  ไหลลื่นไม่มีปํญหา  ฝนพร่ำๆ ของมาเลย์ก็ยังดูได้
ใช้  ไดเซค 4*1 รวมสัญญานจานโปร่งด้วยที่  out  มาจาก multiswitch 2*4    แรกๆก็ปวดหัวเลยครับ   ต้องตั้งค่าปรับเปลี่ยนจนเกือบถอดใจ   ในที่สุดก็ดูได้ ลื่นหกล้มเลย ครับ

TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #42 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2555, 17:06 »

ลองอีกทีครับ  เช็คตามนี
1.lnb  ต้องเป็นแบบ  universal  ที่ซื้อจานแดงมาพร้อมหัวเลยหรือเปล่าครับ
2.ที่เครื่องรับ  ต้องเปลี่ยนค่าด้วย  ให้เป็น  9750-10600  ประมาณนี้
   ลองอ่านดูของคุณ  เจอความเข็มสัญญานแล้ว  แต่คุณภาพสัญญานไม่ขึ้น 

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
Pramote
KEYTOSTAR
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2555, 22:55 »

หันหน้าจาน  ไปทางพระอาทิตย์ ขึ้น   132 E     ปล่อยจานลงมา สุด ข่อยยกขึ้น   มันเกือบขนาน ยกขึ้นประมาณ 1 คืบกว่ากับเสาจาน

หรือ หันทางช้าย จาน นับจาก จาน True thaicom  ประมาณ  90 องศา  อย่าลืม  ต้อง  ขนาน กับ เสา จาน  ห่างจากเสา คืบกว่าๆ 

ลองดูครับ ขอให้โชคดี   ม้นง่ายมากครับ  สำหรับ ครั้งที่ สอง  ของผมครั้งแรก  3 วัน 

panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2555, 11:30 »

lnb ผมที่ spec ที่กล่อง เป็นดังนี้ ใช่ universal หรือเปล่า
input freq. 12.25-12.75vGhz
0utput freq. 950-1450 MHz.
LO. Freq. 11.30 GHz.
ยี่ห้อ KATHREIN KI409IP Indochina : KU Band LNBF

บุคคลทั่วไป
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #45 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2555, 12:28 »

lnb  ตัวนี้ใช้รับของไทยคมครับ
ต้องเป็น LO- 9750
          LH - 10600 หรือ 10750
ตั้งค่า 22 k - off

panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2555, 13:52 »

lnb  ตัวนี้ใช้รับของไทยคมครับ
ต้องเป็น LO- 9750
          LH - 10600 หรือ 10750
ตั้งค่า 22 k - off

ผมได้ให้รายละเอียดของ lnb หลังจากนั้นคุณบุคคลทั่วไป (อ้างอิง) ให้รายละเอียดว่า เป็นของไทยคม ........ ผมเลยโทรไปหาช่างที่ส่งของมาให้พร้อมกับอ่านรายละเอียดข้างกล่องให้ช่างฟัง ช่างบอกว่าส่งหัว lnb ผิดมาให้ มันเป็นหัวของ true ดังนั้นช่างจะส่ง lnb มาให้ใหม่ เลยค่อนข้างกระจ่างว่า lnb ผิด ครับ
หวังว่าหลังจากได้อันใหม่มาแล้ว คงได้การแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านๆ ครับ

สิงห์
น้องใหม่
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2555, 14:22 »

ท่านที่อยู่ นครปฐม  ติดไม่ได้ PM มากาผมได้ครับจะเข้าไปช่วยปรับให้ ครับ เลี้ยงข้าวผมก็พอครับ  5555   บ้านผมอยู่สามพราน ครับ คนบ้านเดียวกัน

Lnb ใช้ของ Psi OK ปรับหาสัญญานได้สบายๆ เลยครับ

น้าเณรนงค์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2555, 09:24 »

หวังว่าวันนี้คงได้เจอสาวเหงียนคนสวยนะครับ อ้อ...อย่าอยู่กันจนดึกละ
ขอให้มีความสุขกัการดูทีวีที่บ้านครับ

panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #49 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2555, 15:48 »

จะได้ lnb คงอีกหลายวันหน่อย เพราะสั่งซื้อทาง net ช่างผู้ขายอยู่ทางอิสานครับ ช่างบอกว่าจะส่งให้วันจันทร์ กว่าจะถึงเรา และมีเวลาก็เป็นวันเสาร์หน้าแหล่ะครับ
ผมอยู่ อ.บางเลน จ.นครปฐม ครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

xray
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2555, 19:37 »

อยู่บางเลนช่วงไหน เพื่อไปตลาดน้ำลำพญาแวะไปดูให้ pm มาครับ

android
สมาชิก VIP

« ตอบ #51 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2555, 20:16 »

ปัญหา ท่านเจ้าของกระทู้ น่าจะจบแล้วล่ะ ครับ
เป็นการใช้ LNB ผิดประเภท
LNB ที่นำมาใช้ เป็น LNB ย่าน HIGH BRAND
ไม่สามารถ ใช้รับ TP ที่ส่งจาก วีTซี หรือ เคบวกได้ (TP ขึ้นต้นด้วย 10 และ 11)
คงใช้รับได้แค่ TP ที่ขึ้นต้นด้วย 12 เช่น สอง ,ดีTวี ,Gเอ็มๆ ,กันแดด

Songkran
สมาชิก VIP

มือใหม่เริ่มหัดสอยดาว

« ตอบ #52 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2555, 08:33 »

ผมตอบ pm ท่านwthaiutisไม่ได้เนื่องจากกล่องรับข้อความท่านเต็มเลยขอตอบฝากผ่านกระทู้นี้เลยนะครับ
"ดูในกระทู้ ทราบว่าท่านอยู่นครสวรรค์  ขอสอบถามหน่อยครับ
ผมอยู่นครสวรรค์  มีจานดำ 5ฟุตครึ่ง เหลืออยู่ รับเวียตนามได้ไหมครับ ใช้ LNB แบบไหน ใช้เครื่องรับอะไร ผมมี dreambox และ IPM ถ้ารับเวียตนามไม่ได้ ใช้รับอะไรดีครับ ขอคำแนะนำ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ"

ผมใช้จานทึบ 75cm +LNB KU universal 9750-10600Mhz +OPENBOX S10 รับครับได้สัญญาณแรงและหาง่ายสำหรับดาวนี้ครับส่วนจานดำ5.5ฟุตก็น่าจะรับได้เช่นกันแต่ต้องใช้หัวLNB KU universalครับ

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2555, 12:04 »

Shocked ยังรอหัว lnb อยู่เลย ช่างอยู่หนองบัวลำภู และเพิ่งกลับจาก ตจว. ด้วย  รอ ..............

เจดสะดา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2555, 16:32 »

Shocked ยังรอหัว lnb อยู่เลย ช่างอยู่หนองบัวลำภู และเพิ่งกลับจาก ตจว. ด้วย  รอ ..............

สั่งซื้อของสั่งจาก กทม. สิครับ ค่อยได้เร็ว ส่วนมากช่างภาคอื่นๆก็สั่งจากส่วนกลางกันทั้งนั้น

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2555, 12:33 »

สั่งซื้อของสั่งจาก กทม. สิครับ ค่อยได้เร็ว ส่วนมากช่างภาคอื่นๆก็สั่งจากส่วนกลางกันทั้งนั้น

จะพูดว่าเห็นว่าราคาถูก ก็มีส่วน แต่ส่วนลึกๆ แล้วผมชอบอ่าน ศึกษา ความรู้จาก เพื่อนใน net นี่แหละครับ เห็นว่าคอเดียวกันเลยสั่งซื้อ ได้พูดคุยกัน ทักทายกัน ก็สนุกไปอีกแบบ ครับ ไม่ซีเรียสครับ ความจริง ขับรถไปร้านเลยไม่ต้องเสียเวลา ราคาก็ไม่ค่อยแตกต่างเท่าไรก็ได้ครับ แต่ผมดันไม่ทำ เลยทำให้เสียเวลา บอกตรงๆ ตั้งแต่สั่งจานมาพร้อมหัว และการส่งมาให้ใหม่ (เราส่งหัวเดิมคืน) รอจนกระทั่งวันนี้เกือบเดือนครับ แหมไอ้เราก็อยากจะลอง set เองดู ก็ต้องรอแหละครับ ..... ดันไปติดที่ช่างไปต่างจังหวัดอีก ...... ไม่เป็นไร ร้องเพลง รอ ต่อไป .....

น้าเณรนงค์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2555, 12:50 »

ผมแนะนำให้ซื้อใหม่อีก 1 อันมาลองทำก่อน ส่วนอันที่สั่งไว้ก็เก็บไว้ก่อน
เดี่ยววันหลังท่านก็จะอยากรับ nss 6 หรือ measat หรือ ป้าๆ ก็แค่หาจาน
ผมว่าท่ายใจเย็นมากจริงๆ ...เป็นเดือนเลย

Roger
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2555, 13:39 »

เพื่อนๆครับ เข็มทิศไม่ต้องซื้อหรอกมีของฟรีถ้าท่านมี iPad iPhone ,smart phone ไปload ฟรีที่app store ชื่อ compass ครับ Grin

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2555, 11:10 »

ขอคำแนะนำต่อนะครับ ใช้ viva 11 pvr อยู่ จะดู DTV แบบ HD ได้หรือไม่ครับ ถ้าได้รบกวนขอวิธีด้วยครับ

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2555, 09:30 »

Grin ขอเล่าขานต่อนะครับ สรุปผมไปซื้อหัว lnb ของ ipm มาอีก 1 หัว ครั้งแรกนำมาใส่ก็ยังดูไม่ได้ เลยตัดสินใจถอดหลักไม้ที่เราจะต้องนำจานไปติด (เคลียร์พื้นที่) ให้ห่างจากบ้านน้องชายออกไปอีกประมาณ 1-2 เมตร เท่านั้นเอง และทำตามที่ท่านๆ บอก คือเปิดช่องฟรี vtc ให้ดังๆ แล้ว ปรับแต่งจานไปเรื่อยๆ ฟลุ๊คครับ ได้ยินเสียงดังจาก tv เอ๊ะนี่เป็นเพราะหัวใหม่ หรือการขยับพื้นที่นะ เลยนำหัวครั้งแรก ok psi มาลองใส่ ได้เหมือนกันครับ ดังนั้นแสดงว่าเป็นที่เราตั้งแล้วโดนบังโดยบ้านน้องชายนี่เอง (เหนื่อย ร้อนด้วย)

ต่อมา ดู vtc และ k+ ได้เฉพาะ free tv เท่านั้น เป็นอะไรอีกแล้วล่ะ ทดสอบอยู่หลายวัน ทดสอบเฉพาะ (เสาร์-อาทิตย์) อยู่บ้าน วันจันทร์-ศุกร์ทำงานอยู่ ตจว. วันพุธกลับบ้านเช้าพฤหัสมาทำงานต่อ เจ้าของบ้านเช่าบอกว่าดูได้ เลยลองยืมบ้านเช่าคนอื่นมาใส่ของคนอื่นเป็น cccam ส่วนของเราเป็น mgcam ดันได้ครับ เอ๊ะหรือปัญหาเกิดจาก mg กับ cc เลยขอเปลี่ยนบ้านเช่าเป็น cc (เมื่อคืนนี้) สรุป ดู HD VTC + k+ ได้เรียบร้อยครับ
สบายใจแล้วครับ ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำ ให้กำลังใจ ดูได้แล้วครับ เฮ้ ......
หัว lnb ipm +++  s = 89   q =  79 (ค่าประมาณนะครับ) เพราะบางครั้งตัวเลขเปลี่ยนแปลงนิดๆ
หัว lnb psi ok ++ s = 89   q =  75(ค่าประมาณนะครับ) เพราะบางครั้งตัวเลขเปลี่ยนแปลงนิดๆ
แต่ติด psi ok ไว้ เพราะขี้เกียจแกะเข้าแกะออกครับ เก็บเจ้า ipm สีส้มไว้เพื่อสำรอง ซื้อมา 250 บาท

หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์