ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

20 กันยายน 2560, 12:47 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาอย่างสูง ขอวิธีติดตั้ง vinasat 1  (อ่าน 21176 ครั้ง)
Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 14:30 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ต้องขอบคุณทุกคำแนะนำอีกครั้ง จะพยายามต่อไป ช่วงนี้ (จันทร์-ศุกร์) มาทำงานแถวคลองหลวง เลยยังไม่มีเวลา คงต้องเป็นเสาร์อาทิตย์ พยายามอ่านทุกกระทู้ที่ตอบในนี้ ได้ความรู้ขึ้นเยอะได้กำลังใจ ได้น้ำใจ ขอบคุณทุกท่านที่ตอบแบบให้กำลังใจ ให้พยายามต่อไป
ก่อนซื้อจานก็ศึกษาดูก่อนแล้ว หลายท่านบอกว่าสัญญานของ vtc แรงจริงๆ เลยคิดว่าไม่น่าจะยาก
เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์นี้จะลองต่อครับ จะหาอุปกรณ์ที่หลายท่านแนะนำมาประกอบการติดตั้ง
เคยใช้ application เกี่ยวกับ ค้นหาดาวเทียม sattllite finder กับโปรแกรมเข็มทิศ compass มาลองดูแล้ว แต่โปรแกรมมันยังไม่ work เท่าไร เลยไม่ได้ผลครับ

pong 333
น้องใหม่
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 14:32 »

ให้ตั้งจานมุมกวาดค่า:  110.° แล้วขันน๊อตหลังจานเกือบแน่น
แล้วง่ายหน้าจานขึ้น  ค่ามุมเงย:   49°
เมื่อวานทำแบบนี้นาทีเดียวเจอน้องมันทำมาสองวันไม่เจอ
อย่าลืมหัว lnb  แปดนาฬิกา

Bhoon
สมาชิก VIP

« ตอบ #22 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 14:38 »

1.ประกอบจาน หัว ปรับค่าต่าง ๆ ดังนี้   (ทำจากพื้นล่าง  ยังไม่ติดจริง)
สถานที่ติดตั้ง จานดาวเทียม นครปฐม
Latitude:   13.8034081234°
Longitude:   100.01953125°

รับสัญญาณหลัก:   Vinasat 1 ตำแหน่ง 132°E
ค่ามุมกวาด:   110.913°
ค่ามุมเงย:   49.865°
ค่ามุมเอียง ขั่วรับสัญญาณ:   -65.114°  เทียบเข็มยาวนาฬิกาชี้ไปที่นาทีที่ 41 หรือ เลยเลข 8 นิด ๆ

อ้างอิงจาก  http://www.asatellite.com/a/duo.php?duo_sat_main=Vinasat%201&lo=100.01953125&la=13.803408123350964&e=E&n=N&zoom=9
2.เมื่อไม่มีเข็มทิศ  ให้ปรับ ค่ามุมเงย:   49.865°
3.ตั้งเสาที่ใช้หาสัญญานจากพื้นล่างนะครับ  ให้ตั้งฉากกับพื้น  90° ทุกด้าน(ซ้าย+ขวา.หน้า+หลัง)  ผมใช้ระดับน้ำตัวเล็ก ๆ อันละ 20 บาท
4.นำจานที่ปรับค่ามุมเงยแล้วขึันเสา แล้วหามุมกวาด  เพื่อให้รวดเร็ว ดาวนี้ เกือบจะหันหน้าจานเข้าหากันกับ ไทยคม  ค่อย ๆ ส่ายไปทีละนิด
5.ความถี่ล่อเน้นที่ช่องเค้าปล่อยฟรีไม่เข้ารหัส 

6.ให้ต่อสายสัญญานโดยตรงกับเครื่อง  ปรับค่า lnb  ให้ตรงประเภท
7.ส่าย ๆ ๆ ๆ 

เพิ่มเติมนิดน๊ะครับ  : ค่ามุมเงยที่ได้มา 49.865° นั้นเป็นค่ามุมเล็งตรงดาวของจานโปร่ง
หากจะนำมาปรับตั้งจาน ออฟเซ็ท ต้องลบ 24 องศาโดยประมาณน๊ะครับ
(ค่าชดเชยออฟเซ็ท ของจานทึบบ้านเราจะมีต่าประมาณนี้  )

เพื่อนดีมีเป็นร้อยนั้นน้อยนิด หนึ่งอมิตรแม้มีสิมากเหลือ
Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 14:40 »

ตั้งใจจะทำดังนี้
1. หาอุปกรณ์วัดมุม ก่อน
2. ตั้งขา L ให้ตั้งฉาก ให้ได้ และติดตั้งสายต่างๆ ให้แน่น
3. มุมเงยจะยกต่ำกว่า DTV (ถ้าเข้าใจไม่ผิด) มุมส่าย มุมต่างๆ ตามคำแนะนำ

อยากทราบว่า ความถี่ล่อ คืออะไร ใช่ตอนที่เราให้เครื่อง viva หาดาวเทียม แล้วเราใส่ความถี่เพื่อให้เครื่องหาใช่ไหมครับ
อีกอย่างหนึ่ง บ้านเช่าเราบอกว่า support VTC กับ K  แต่ถ้า บ้านเช่าไม่ support แล้วเราจะหาสัญญานพบไหมครับ?

oly
น้องใหม่
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 14:46 »

เคยทำที ตกม้าตายครับ ที่สำคัญเลย 22k ต้อง Off นะครับ

TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #25 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 14:59 »

อ้างถึง
เพิ่มเติมนิดน๊ะครับ  : ค่ามุมเงยที่ได้มา 49.865° นั้นเป็นค่ามุมเล็งตรงดาวของจานโปร่ง
หากจะนำมาปรับตั้งจาน ออฟเซ็ท ต้องลบ 24 องศาโดยประมาณน๊ะครับ
(ค่าชดเชยออฟเซ็ท ของจานทึบบ้านเราจะมีต่าประมาณนี้  )

จากเว็บที่ผมอ้าง  ผมไม่ได้ลบค่าอะไรเลยครับ  เว็บคำนวณมาเท่าไรก็ตั้งตามนั้นเลยครับ

ผมอาศัยค้นคว้าจากเว็บละครับ  ไม่มีความรู้ทางวิชาการเท่าไร  แต่ลองทำตามนั้นเป๊ะก็เจอครับ  ใหม่ ๆ ลองผิดลองถูกเกือบจะ 2 เดือนครับ
ทำให้พบว่า
1.ลองตั้งจากข้างล่างก่อน  จะปรับก้มเงย ดูโอ  ส่ายสะดวก  ค่าต่าง ๆ ก็อาศัยที่เค้าคำนวณจากเว็บครับ
2.เมื่อติดตั้งจริง ได้เลยครับ ใช้เวลาไม่มาก ก็คือขึ้นไปส่ายอย่างเดียว(มุมกวาด)

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
Amorn_55
น้องใหม่
*

« ตอบ #26 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 15:12 »

ความถี่ล่อ - ความถี่ที่เราใช้หาสัญญาณครับ ปกติก็จะใช้ความถี่ที่แรงๆ จะได้เจอง่ายๆ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นความถี่ที่อ่อนๆ เพื่อปรับให้แรงที่สุด
บ้านเช่าไม่ Support ก็จะมีสัญญาณขึ้นครับ แต่ไม่มีภาพ/เสียง ก็ต้องดูระดับสัญญาณอย่างเดียว - ถ้ามีลงช่องไว้แล้ว ให้เลือกช่องที่เป็นฟรีทีวีก่อนครับ เพราะพอเสียงมาค่อยหันไปดูระดับสัญญาณ
เคยใช้ App ในโทรศัพท์มือถือ พวกเป็นเข็มทิศ และวัดมุม ก็พอใช้ได้นะครับ

gxHoDream
ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 16:01 »

เพิ่มเติมครับเดี๋ยวจะสับสนนะครับ
ถ้าใช้จานทึบ ปกติจะมีค่าองศาบอกมาที่คอจานซึ่งค่าที่ตีมาที่คอจานจะเป็นองศาที่ชดเชยออพเซ็ดแล้ว สรุป ถ้าเป็นจานทึบ(ออพเซ็ต) ไม่ต้องหักลบอะไรอีกนะครับ ให้ดูค่าโดยประมาณที่คอจานได้เลย

"กัมมุนา วัตตติ โลโก" สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกรรม
Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 18:09 »

เพิ่มเติมครับเดี๋ยวจะสับสนนะครับ
ถ้าใช้จานทึบ ปกติจะมีค่าองศาบอกมาที่คอจานซึ่งค่าที่ตีมาที่คอจานจะเป็นองศาที่ชดเชยออพเซ็ดแล้ว สรุป ถ้าเป็นจานทึบ(ออพเซ็ต) ไม่ต้องหักลบอะไรอีกนะครับ ให้ดูค่าโดยประมาณที่คอจานได้เลย

จานทึบ ค่าประมาณที่คอจาน อย่างที่ท่านบอกครับ ผมสังเกตุว่า 0 องศา คอจาน จะไม่ตรงกับ 0 องศา ของจริง (ขาตัว L) ได้อีกความรู้ครับ
ที่จริงผมตั้งกระทู้มาก็ได้หลายความรู้อยู่เหมือนกัน เหมือนกับว่าตอนแรกผมมีความรู้ ความเข้าใจ 20% จนกระทั่งปัจจุบัน ผมว่าพอเข้าใจสัก 40% ได้มังครับ (ความคิดเห็นของผมเองนะครับ) ที่จริงยังมีอะไรให้เรียนรู้อีกเยอะ
มาคิดอีกทีเรื่องมุมส่าย ผมอาจจะส่ายองศาไม่ถูกต้อง ประมาณ 111 องศา หรือบางครั้งอาจจะส่ายถูกต้อง แต่มุมเงยไม่ถูกต้อง หรือในจังหวะที่มุมองศาถูกต้องดันมีบางส่วนของหลังคาบ้านบดบัง ก็เป็นได้ จะพยายามปรับต่อไปครับ  มีกำลังใจขึ้นเยอะหลังได้อ่านว่าบางท่านปล้ำอยู่ตั้ง 2 เดือน ขอบคุณครับ และดีใจที่กระทู้นี้อาจจะเป็นส่วนหนึ่งในความรู้ที่สมาชิกมือใหม่ๆ ได้เรียนรู้

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 10:34 »

รายงาน
เมื่อวานมีโอกาสไปลองอีกครั้ง ช่วงเย็นๆ คิดว่าน่าจะได้ กลับไม่ได้ สัญญาน S = 89 Q = 0 ตลอด ทั้งๆ ที่ vtc น่าจะมีสัญญานแรง (เปลี่ยนสถานที่ติดตั้งแล้วด้วยนะ) วันเสาร์คิดว่าจะไปซื้อ lnb ตัวใหม่ มาทดลอง เอาแบบมียี่ห้อ

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #30 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 10:39 »

รายงาน
เมื่อวานมีโอกาสไปลองอีกครั้ง ช่วงเย็นๆ คิดว่าน่าจะได้ กลับไม่ได้ สัญญาน S = 89 Q = 0 ตลอด ทั้งๆ ที่ vtc น่าจะมีสัญญานแรง (เปลี่ยนสถานที่ติดตั้งแล้วด้วยนะ) วันเสาร์คิดว่าจะไปซื้อ lnb ตัวใหม่ มาทดลอง เอาแบบมียี่ห้อ
ต้องคุย ด้วยภาพครับ
เริ่มที่ตั้งค่าเครื่องที่รับได้
แล้วตามด้วย ที่ตั้งค่าใหม่
รูปการติดตั้ง การหมุนหัว

pong 333
น้องใหม่
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 11:23 »

รายงาน
เอา lnb ตัวเก่าไปให้ร้านดูด้วยก็ได้ครับไหนๆก็จะไปแล้ว

เจดสะดา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 11:35 »

ผมก็ปัญหาเดียวกัน หัว PSI OK-1 ทั้งก้ม-เงย กวาด ก็ยัง S = 94 Q = 0

ตอนนี้เลยสั่งหัวส้ม IPM มาลองดูอีกที จะได้หรือเปล่าก็ไม่รู้สิ  Angry

gxHoDream
ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 13:11 »

เอาเข็มทิศอันละร้อย นิดๆ มาใช้ดีกว่าครับ จะง่ายขึ้นเยอะ อย่างที่ท่าน zeab beez  ว่าไว้   ผมว่า LNB ไม่น่าเสียง่ายๆ นะครับ ถ้ามีเข็มทิศก็จะรู้ตำแหน่งมุมกวาดที่ใกล้เคียงมาก และ มุมก้ม-เงย ดูที่คอจาน

"กัมมุนา วัตตติ โลโก" สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกรรม
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 3

« ตอบ #34 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 14:15 »

ต้องคุย ด้วยภาพครับ
เริ่มที่ตั้งค่าเครื่องที่รับได้
แล้วตามด้วย ที่ตั้งค่าใหม่
รูปการติดตั้ง การหมุนหัว

เห็นด้วยครับ  ถ้ามีภาพประกอบ  เพื่อน ๆ ชี้แนะได้ดียิ่งขึ้น  เป็นกำลังใจให้ครับ  มันต้องเจอแน่นอนครับ

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
irobot13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 14:49 »

ยกจานมาวางที่พื้น ก้มให้ใกล้เคียง หมุนหาคราว ๆ ก่อน เจอแล้วค่อยยกใส่เสา ผมว่าหัวน่าจะมีปัญหาแน่ แนะนำหัวส้ม iDea แรงเห็น ๆ

Bignate.70
Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 19:15 »

รายงาน
ไม่ทราบว่าได้หรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้ผมอยู่บ้านโป่ง หอบจานมาหาผมได้หรือมาตัวป่าวก็ได้ครับเดี๋ยวผมสอนไห้ทุกเม็ดเลยครับ

น้าเณรนงค์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 21:47 »

ผมตามกระทู้นี้มาตลอด..เอาใจช่วยครับผมก็ตามจีบสาวเหงียนอยู่หลายวันเหมือนกันกว่าจะได้
ไม่ทราบว่าตอนหาสัญญานคุณเห็นจอ t.v.ตลอดหรือเปล่า..ถ้าใช่ก็ไม่ยาก ถ้าไม่ใช่..ก็ยาก
ส่วนเทคนิคต่างๆก็ตามที่ท่านผู้รู้ทั้งหลายแนะนำครับ

nedabu27
น้องใหม่
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 22:53 »

จาน35 ยังเจอง่ายเลย

ลองดูครับ จานใหญ่กว่านี้สบายๆๆ

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2555, 08:34 »

ไม่ทราบว่าได้หรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้ผมอยู่บ้านโป่ง หอบจานมาหาผมได้หรือมาตัวป่าวก็ได้ครับเดี๋ยวผมสอนไห้ทุกเม็ดเลยครับ

น้ำใจครับ ขอบคุณมากจริงๆ เดี๋ยวจะลองอีก ศึกษาต่อไป เห็นบางท่าน แป๊บเดียวพบสัญญาน บางท่าน เป็นเดือน แสดงว่าเราก็ยังคงมีโอกาส
กำลังคิดว่า อาจเป็นที่เครื่องรับ viva 11 เพราะจากการศึกษาดูแล้วต้องตั้งค่า 22K เป็น off แต่ใน menu มันตั้งไม่ได้ครับ มันเป็นตัวสีเทาบางๆ (ไม่ให้เปลี่ยน) และขึ้นคำว่า อัตโนมัติ แต่จะหาวิธี set กันต่อไป
ขอบคุณทุกๆ กระทู้ที่ติดตามและให้กำลังใจ อยากจะถ่ายรูป มาประกอบเพื่อให้พิจารณาดูเหมือนกัน แต่ไม่สะดวกครับ

ขอบคุณ

หน้า: 1 [2] 3 4   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์