ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

24 กุมภาพันธ์ 2561, 17:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox
สมาชิกที่โพสกระทู้ที่เป็นประโยชน์ PM ลิ้งค์มาขอรับสิทธิ VIP ได้เลยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความกรุณาอย่างสูง ขอวิธีติดตั้ง vinasat 1  (อ่าน 21902 ครั้ง)
Panyaja
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 07:57 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ขอความกรุณาสมาชิก ช่างๆ หรือท่านที่มีประสบการณ์ ขอความรู้ในการติดตั้ง ดาว vinasat 1
ปัจจุบัน ใช้จาน dtv ดู 2โน + DTV ใช้ VIVA 11 ครับ (ไม่มีเข็มทิศ)
ซื้อ จานแดง lnb uni. diseg4+1 แล้วลองตั้งจาน ไปทางตะวันออกเฉียงใต้ ยกมุมขึ้นลงแล้ว หันเปลี่ยนทิศทางจากตะวันออกไปใต้ แล้ว ไม่มีสัญญานเลย
ลองต่อตรงจากจานไป viva 11 (ไม่ผ่าน diseq) แล้วก็ไม่มีสัญญาน
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
1. การตั้งจาน
2. การตั้งค่าเครื่องรับ viva
ขออย่างละเอียดหน่อยก็ดีครับ หรือขอเบอร์โทรจะได้ขอสอบถามครับ
ขอบพระคุณอย่างสูง
มีความรู้บ้างแค่พื้นฐานแต่ไม่เก่ง นึกว่าช่วยเหลือผมหน่อยนะครับ หรือส่งรายละเอียดให้หน่อย panyaja@yahoo.com

Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 08:02 »

อยู่นครปฐมครับ
z081
น้องใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 08:30 »

ลองตรวจสอบทิศทางดูก่อน ตำแหน่ง V1 ที่ นครปฐม ส่วนวิธีการผมยังไม่เก่งรอท่านอื่นตอบนะครับ
gxHoDream
ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 08:42 »

ลองหาอ่านและศึกษาดูครับ http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=18712.0

"กัมมุนา วัตตติ โลโก" สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกรรม
kaijae
Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 09:02 »

หรือลองไปอ่านกระทู้นีครับ
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=17464.0

ถ้าใช้เครื่อง viva หินครับ เพราะมันเซ็ทยากกว่าเครื่อง Fta ทั่วไป ยิ่งเอามาหาดาวต้องมือเก่าครับ ขนาดตั้งจานเรียบร้อยแล้ว มันยังจูนเอ๋อๆอยู่ครับ
Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 09:14 »

ขอบคุณท่านที่ให้คำแนะนำครับ ผมได้พยายามศึกษาหลายๆ อย่างใน web ได้ค่ามุม ต่างๆ ค่าหัว (ความถี่) lnb ต่างๆ ลองหลายรูปแบบแล้ว คือเห็นค่า สัญญาน 89% แต่ค่าที่จะเอามาใช้ agc 0% ครับ (ผมพยายามศึกษาพอสมควร ข้อมูลเยอะ แต่ปฏิบัติงานจริงแล้วผมไม่ได้เรื่องเลย)
วิเคราะห์ดู น่าจะเป็นที่
1. lnb ใหม่ ช่างที่ผมซื้อมาบอกว่าเป็น universal ช่างเชื่อถือได้นะครับ (แต่ผมดูไม่เป็นว่าใช่หรือเปล่า หรือช่างส่งมาผิดหรือเปล่า)
2. ตัว viva เอง ที่อาจจะ set ยาก
ยังไงก็ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ และจะพยายามปรับต่อไป (ช่วงลองปรับผมตั้งจานไว้ที่พื้นลานหน้าบ้าน ไม่ได้ขึ้นติดผนังบ้าน)

ขอความรู้อีกนิดตัว lnb มีสวิทช์ เปิด-ปิดหรือเปล่าครับ ผมคิดว่าไม่น่ามี เพราะลองปรับส่งไฟเลี้ยง lnb แล้ว  สัญญาน ได้ 89%  ถ้าปิดไฟเลี้ยง สัญญานเป็น 0% ครับ
android
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 09:18 »

- ขั้วF, LNB อยู่ประมาณ สองทุ่ม
- ตั้ง ค่า LNB ที่เครื่องรับ 9750 หรือ 9750 - 10600

แล้วลองค่อยๆปรับจาน ดู ครับ ถ้าไม่มีเข็มทิศ ก้อ ปรับ ขึ้นลง และส่าย จาก ทิศตะวันออก ถึง ทิศใต้

TP ล่อ 10968 H 17500 , 11008 H 28800
ปรกติ ดาวดวงนี้ สัญญาณแรงมาก ครับ

DM800 HD cloud II plus cloud III supernet2010 drsat s10 s16 M3 F3
true HD1 HD2 GmmZ thaisat rv102 ideasat H3plus
ais playbox v.1 v.2 Himedia H8Plus M8S+ GmmZstream totiptv
android
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 09:22 »

ลองดู ค่า Input Frequency ที่ตัว LNB หน่อยครับ ว่ารับค่าที่ เท่าไหร่ (ถ้าเป็น 10.70 - 12.75 GHz แสดงว่าเป็น LNB แบบสากล ถูกต้อง ครับ)

ดูขั้ว F ทั้งสอง ด้วยครับ ทั้ง จาก จาน และ receiver ว่า แน่น ดี หรือเปล่า

สุดท้าย ถ้าไม่ได้ อาจต้องลองเปลี่ยน LNB ดูครับ

DM800 HD cloud II plus cloud III supernet2010 drsat s10 s16 M3 F3
true HD1 HD2 GmmZ thaisat rv102 ideasat H3plus
ais playbox v.1 v.2 Himedia H8Plus M8S+ GmmZstream totiptv
เด็กดื้อ อยากฝันดี
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 09:57 »

สังเกตุ dtv เป็นหลัก็ได้ครับ
หน้าจานจะประมาณ 90 องศาของกันและกัน
แต่ถ้ามีเข็มทิศก็จะง่ายหน่อย

ขอบคุณเจ้าของภาพด้วยนะครับ จำไม่ได้ว่าเอามาจากไหน
Panyaja
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 11:20 »

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ ความถี่นี่ เป็น H หรือ V ครับ พอดีลองเสิร์ช แล้ว ส่วนมาก เป็น H ครับ แต่มีบาง web ให้ใส่ค่าความถี่เป็น V ครับ เลย งง แต่ลองทั้ง H และ V แล้ว ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ
Prayuth Y.
สมาชิก VIp
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 11:37 »

ลองทำตามข้างบนก่อนครับ

ไม่ยากครับ ลองดูตามนี้ครับ
ก่อนอื่น ต้องแน่ใจว่าอุปกรณ์ที่นำไปติดตั้งสมบูรณ์นะครับ

มันตั้งอยู่ตรงข้ามกับไทยคม5 หันหน้าจานไปทิศตะวันออกครับ
ตามตารางนี้เลยครับ

เกิดในที่ ที่ดีนั้นดีแน่ เกิดในที่ที่แย่ ก็ดีได้     เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหนก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี
gxHoDream
ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 11:37 »

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ ความถี่นี่ เป็น H หรือ V ครับ พอดีลองเสิร์ช แล้ว ส่วนมาก เป็น H ครับ แต่มีบาง web ให้ใส่ค่าความถี่เป็น V ครับ เลย งง แต่ลองทั้ง H และ V แล้ว ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ

ลองไล่งานทุกกระทู้ที่ตอบก่อนซิครับ มีคำตอบหมดแล้ว พยายามหน่อย  Wink Wink

"กัมมุนา วัตตติ โลโก" สัตว์โลกทั้งหลายต้องเป็นไปตามกรรม
chawaln
น้องใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 11:39 »

LNB ใช้หัวสีส้มของ IPM Single 9750 สัญญาณแรงดี หมุนประมาณ 0800 น.มุมส่าย/เงย ภาคกลาง จานแดง 2 ผมลพบุรี ส่าย 120 องศา เงย 65 องศา หาง่ายมาก ๆ
ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 11:55 »

ขอความกรุณาสมาชิก ช่างๆ หรือท่านที่มีประสบการณ์ ขอความรู้ในการติดตั้ง ดาว vinasat 1
ปัจจุบัน ใช้จาน dtv ดู 2โน + DTV ใช้ VIVA 11 ครับ (ไม่มีเข็มทิศ)
ซื้อ จานแดง lnb uni. diseg4+1 แล้วลองตั้งจาน ไปทางตะวันออกเฉียงใต้ ยกมุมขึ้นลงแล้ว หันเปลี่ยนทิศทางจากตะวันออกไปใต้ แล้ว ไม่มีสัญญานเลย
ลองต่อตรงจากจานไป viva 11 (ไม่ผ่าน diseq) แล้วก็ไม่มีสัญญาน
ขอคำแนะนำหน่อยครับ
1. การตั้งจาน
2. การตั้งค่าเครื่องรับ viva
ขออย่างละเอียดหน่อยก็ดีครับ หรือขอเบอร์โทรจะได้ขอสอบถามครับ
ขอบพระคุณอย่างสูง
มีความรู้บ้างแค่พื้นฐานแต่ไม่เก่ง นึกว่าช่วยเหลือผมหน่อยนะครับ หรือส่งรายละเอียดให้หน่อย panyaja@yahoo.com

ตั้งค่าเสาอากาศให้ถูกต้อง
เข็มทิศไม่มี ก็ใช้พระอาทิตย์เลย
จากตะวันขึ้น หมุนไปทางใต้อีกเล็กน้อย
มุมก็แถว 60 ที่คอจานไว้ก่อน

ความถี่ล่อ 11008h 28800
zeab beez
น้องใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 12:06 »

แนะนำให้หาเข็มทิศมาใช้ครับ ชีวิตง่ายขึ้นเยอะ ตอนแรกคิดว่าน่าจะเป็นที่ lnb แต่อ่านดูบอกว่ามีสัญญาณขึ้นแต่ agc 0% ก็คงจะไม่ใช่ lnb แล้ว เพราะว่าถ้า lnb เสีย signal ต้องไม่ขึ้นอะไรเลย ก็เหลือที่ set viva a11 ยังไง วิธี set viva ไม่ยากครับ (ใช้ viva a11 เหมือนกัน) เดี๋ยวเย็นนี้ขอไปดูก่อนว่ากดยังไง
เกิดเร็วไป
สมาชิก VIP

ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...

« ตอบ #15 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 13:24 »

แนะนำให้หาเข็มทิศมาใช้ครับ ชีวิตง่ายขึ้นเยอะ ...
Grin

maybe tomorrow
nedabu27
น้องใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 13:54 »

จาน35 ยังหาเจอง่ายๆเลยครับ
Bhoon
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 14:08 »

อยู่นครปฐมครับ

ว่าตามนี้ครับ 1-5 วิธีการเดียวกัน ต่างกันที่ดาวที่ถาม..  http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=19091.msg277813;topicseen#new

ท่านควรมีเข็มทิศ
     เอาไว้บอกมุมส่าย ที่หน้าจานต้องหันหน้าไป
ท่านควรมี แอลเกิลวัดมุม หรือจะขอยืมลูกมาก็ได้ ตัววัดมุมครึ่งวงกลม ที่ใช้ในวิชาเรขาคณิต หน่ะ
     เอาไว้บอกมุมก้ม ที่หน้าจานจะส่องไปตรงดาวเวียดนามพอดี
มุมเอียงขั้ว F-Type ของ LNB ก็บิดตามเข็มสั้นของรูปที่แนบมา

LNB ไม่มี SW ปิดเปิดหรอกครับ การจะปิดหรือเปิด คำสั่งจะถูกสั่งและส่งออกมาจากเครื่องรับ (ที่ท่านต้องเข้าไปตั้งค่าให้ถูกต้องก่อนแล้ว)
LNB ต้องมีไฟเลี้ยง ไม่งั้นก็ทำงานไม่ได้ครับ

ท่านเข้าเว็ปนี้ แสดงว่าท่านมาถูกทางกว่าครึ่งแล้วล่ะครับ  ที่เหลือก็หาอ่านเอาจากที่เพื่อนๆอุตส่าห์บอก อธิบายไว้ให้
หากอ่านแล้ว ยังไม่ตอบโจทย์ท่าน ก็โพสถามได้ครับ   เพื่อนๆยินดีตอบ ยินดีช่วยท่านเวมอครับ

เพื่อนดีมีเป็นร้อยนั้นน้อยนิด หนึ่งอมิตรแม้มีสิมากเหลือ
TOUR CHOKUN
สมาชิก VIP

VIP ปี 4

« ตอบ #18 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 14:14 »

1.ประกอบจาน หัว ปรับค่าต่าง ๆ ดังนี้   (ทำจากพื้นล่าง  ยังไม่ติดจริง)
สถานที่ติดตั้ง จานดาวเทียม นครปฐม
Latitude:   13.8034081234°
Longitude:   100.01953125°

รับสัญญาณหลัก:   Vinasat 1 ตำแหน่ง 132°E
ค่ามุมกวาด:   110.913°
ค่ามุมเงย:   49.865°
ค่ามุมเอียง ขั่วรับสัญญาณ:   -65.114°  เทียบเข็มยาวนาฬิกาชี้ไปที่นาทีที่ 41 หรือ เลยเลข 8 นิด ๆ

อ้างอิงจาก  http://www.asatellite.com/a/duo.php?duo_sat_main=Vinasat%201&lo=100.01953125&la=13.803408123350964&e=E&n=N&zoom=9
2.เมื่อไม่มีเข็มทิศ  ให้ปรับ ค่ามุมเงย:   49.865°
3.ตั้งเสาที่ใช้หาสัญญานจากพื้นล่างนะครับ  ให้ตั้งฉากกับพื้น  90° ทุกด้าน(ซ้าย+ขวา.หน้า+หลัง)  ผมใช้ระดับน้ำตัวเล็ก ๆ อันละ 20 บาท
4.นำจานที่ปรับค่ามุมเงยแล้วขึันเสา แล้วหามุมกวาด  เพื่อให้รวดเร็ว ดาวนี้ เกือบจะหันหน้าจานเข้าหากันกับ ไทยคม  ค่อย ๆ ส่ายไปทีละนิด
5.ความถี่ล่อเน้นที่ช่องเค้าปล่อยฟรีไม่เข้ารหัส 

6.ให้ต่อสายสัญญานโดยตรงกับเครื่อง  ปรับค่า lnb  ให้ตรงประเภท
7.ส่าย ๆ ๆ ๆ 

X solo mini 3
Cloud i box 3&se  AmikoSHD8900
Egami Image multiboot
kj587282
สมาชิก VIP

คนกรุงเก่า...เขยบางม้า...บ้านท่าระหัด

« ตอบ #19 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2555, 14:19 »

สังเกตุ dtv เป็นหลัก็ได้ครับ
หน้าจานจะประมาณ 90 องศาของกันและกัน
แต่ถ้ามีเข็มทิศก็จะง่ายหน่อย

ขอบคุณเจ้าของภาพด้วยนะครับ จำไม่ได้ว่าเอามาจากไหน

เห็นที่แรก  คุ้นๆ  บ้านตัวเองนี่หว่า....ด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งครับ.....

หากสงครามยังไม่สงบ  อย่าเพิ่งนับศพทหาร
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์