ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

02 เมษายน 2563, 04:29 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox
อยู่บ้าน หยุดเชื้อ เพื่อชาติ มี AndroidBox+nPlayer ดูหนังฟรีกับ ThaiDB> PM Gmail> ฅนสงขลา

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าๆ..จะปล้ำกะจาน ภาค3(จานมูฟ) มาต่ออีกหน่อย  (อ่าน 36473 ครั้ง)
jainat
สมาชิก VIP

« ตอบ #80 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2555, 08:01 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

กลัวว่าเสามันจะสั้นไปไทยคมจะถูกบังหรือเปล่า ส่วนอีกฝั่งหาpas8ให้เจอก็จะได้ทุกดวงเเล้วครับ

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #81 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2555, 08:58 »

กลัวว่าเสามันจะสั้นไปไทยคมจะถูกบังหรือเปล่า ส่วนอีกฝั่งหาpas8ให้เจอก็จะได้ทุกดวงเเล้วครับ
จากรูปเป็นไทยคมอยู่แล้วครับ กลัวเลยไปทางตะวันตกต่อจากไทยคมนี่แหล่ะ
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #82 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2555, 12:19 »

เมื่อกี้ข้างบ้านโทรมาบอกว่า ถามช่างที่ถอดมาให้แล้ว หันไปไทยคม

พรุ่งนี้คงไม่ได้ไปอบรม(ที่ไทยแซท)แล้วครับ ต้องพามาดามไปทำธุระที่พัทยา

จากหน้าต่าง มองออกไปก็สบายตา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤศจิกายน 2555, 14:30 โดย ston12 » บันทึกการเข้า
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #83 เมื่อ: 03 พฤศจิกายน 2555, 20:36 »

วันนี้ว่างๆ เลยตั้งเพิ่มช่อง 9 กะ tpbs hd โดย 2010
สัญญาณ tpbs แรงดีเกินคาด  63 ถ้าเทียบกะ s10 ก็ เจ็ดสิบกว่าๆ
ขณะที่ กทม  tpbs  ได้ไม่ถึง 50 แต่อินเดียได้ 30 กว่าเองโมเสดบาน
รอเทปูนที่ฐานเสา แล้วทดลองแถวๆนี้ จนกว่ามะม่วงจะโตมาบัง
เพราะยังพอปีนบันไดขึ้นไปปรับหัวไหว ยืนที่พื้นทำโน่นทำนี่ได้
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #84 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2555, 08:38 »

เช้าวันนี้ ไปเดินๆหาอุปกรณ์ตามหน้างานก่อสร้าง ได้ปูนมาหน่อย หิน ทราย
ก็จัดการซะ เล่นเอาซะหอบ เอาเศษเหล็กยาวๆ เสาไม้มาตอกๆเป็นเสาเข็ม แห้งแล้วคงจะอยู่น่ะ
ระหว่างปูนกะลังหมาดๆ ก็เอาระดับน้ำไปจับ ขยับๆนิดๆเพื่อให้เสาได้ฉาก สัญญาณ ณ ตอนนี้
สัญญาณของ tpbs hd แรงที่สุด จากเครื่อง 2010 จะได้ประมาณนี้ 44 47 50 60 65
มีช่องชุดของอินเดีย ได้ 36 ภาพมีโมเสด ไม่รู้ว่ามีผลแค่ไหน ก็รอให้ปูนแข็งจะไปขยับๆอีกที
ถ้า 500s จะได้แถวบน 95 แถวล่าง 100 กะ 87 87 (500s นี่เอามาแค่ช่องฟรี กะ tnn)

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #85 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2555, 14:09 »

ดีนะว่าตอนมาเทๆเสริมๆให้เต็ม ทำเสร็จประมาณ เก้าโมง พอบ่ายโมง ตกซะอย่างหนัก
เหมือนโดนแกล้งเลยจริงๆ ตั้งหลายวันไม่ตก คงต้องรออาทิตย์หน้ากลับมาคงได้ที่พอดี
จะได้เริ่มๆลองหมุนเป็นครั้งแรก ก่อนหมุนต้องโซแน็คฉีดๆ จุดที่เคลื่อนไหวซะหน่อย
ถูกถอดออกมา ตั้งไว้ซะนานพอได้เหมือนกัน เอาไว้ได้เรื่องยังไงจะมารายงานให้ทราบ

hs5lyq
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #86 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2555, 20:51 »

ดีนะว่าตอนมาเทๆเสริมๆให้เต็ม ทำเสร็จประมาณ เก้าโมง พอบ่ายโมง ตกซะอย่างหนัก
เหมือนโดนแกล้งเลยจริงๆ ตั้งหลายวันไม่ตก คงต้องรออาทิตย์หน้ากลับมาคงได้ที่พอดี
จะได้เริ่มๆลองหมุนเป็นครั้งแรก ก่อนหมุนต้องโซแน็คฉีดๆ จุดที่เคลื่อนไหวซะหน่อย
ถูกถอดออกมา ตั้งไว้ซะนานพอได้เหมือนกัน เอาไว้ได้เรื่องยังไงจะมารายงานให้ทราบ

เรื่องจานเดี๋ยวค่อยว่ากันเเต่ท่านใดเป็นช่างแอร์แล้วความเห็นเหมือนผมไหม  ทำไม แอร์lg  ไม่ทำให้
ท่อsuction line  ขนานไปกับท่อ Discharge line แยกกันช่างเดินท่อยังไงก็ไม่สวยเกะกะพิลึก  ว่าไม...
ขออภัยนอกเรื่องอะ...ต่อเลยครับ Grin Grin Grin
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #87 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2555, 22:23 »

ตอนปีที่แล้วที่ผม เตรียมถอดแอร์เองเพื่อหนีน้ำท่วม ปลดสายปิดน้ำยา รอหมุนเกลียว กะยกอย่างเดียว
ท่อน้ำยา จะอยู่บนกะล่าง เป็นแอร์เทรน รับประกัน 7 ปี ส่วนlg เห็นตอนแรกก็แปลกๆตาเหมือนกัน
แต่ผมไม่ได้คิดมาก คิดแต่ว่าโล่งๆ ก็ดีมีอะไรซึมๆออกมา จะได้เห็น ที่ กทม ก็ติดอยู่ตัวแต่อยู่ชั้นสองเลยไม่เห็น
ที่นี่ติดอยู่สองตัว อีกตัวเป็นมิตซู แพงกว่ากันอีกสี่พันบาท เอาไว้เปรียบเทียบกันน่ะครับว่าแพงกว่าดีกว่า

ต้นโมกที่เห็นนั่น เป็นโมกป่าเอามาเสียบๆโมกหลายๆอย่าง มีอยู่สองตอมานไม่ไปไหนเลย ไม่ตายไม่โต อยู่ไงอยู่งั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พฤศจิกายน 2555, 22:40 โดย ston12 » บันทึกการเข้า
ยอช
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 11:05 »

มีรูปซูมตรงมอเตอร์ขับจานกับคอจานชัดๆสักรูปไหมครับ อยากเห็นว่าคอจานมูฟมันเป็นยังไง
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #89 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 16:00 »

วันนี้รอช่างเหล็กดัดอีกวัน เลยลองๆ หมุนซะเลย
ลุ้นน่าดูตอนสั่งหมุน เตรียมชักปลั๊ก
ตกลงมานหมุนแต่ไม่น่าจะตรงดาว เหมือนมันหมุนเกินๆ
แต่เวลาให้กลับมาไทยคมนี่โอเค
สงสัยต้องตั้งใหม่ งานจะยากก็อีตรงนี้นี่แหล่ะ
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #90 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 16:37 »

คอจาน

ไทยคม5 78

insat2 83

st1 88

m3 91 หมุนแถมซะเยอะ

tekom 108

ไทยคม4 120

ขอคำแนะนำด้วยครับผม
หมุนตามในเครื่อง ที่ตั้งเอาไว้นะครับ
ไทยคมผมตั้งเอง ตามแนวส่าย

มานหมุนได้นิ่มนวลมากครับ ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2555, 16:44 โดย ston12 » บันทึกการเข้า
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #91 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 17:42 »

จำได้ว่า โหลด ละติจูด ลองติจูด ของแต่ละดาวไว้ ไม่รู้อยู่ตรงไหนเวลาจะหา รบกวนใครเจอบอกด้วยครับ
vinigh
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #92 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 19:23 »

จำได้ว่า โหลด ละติจูด ลองติจูด ของแต่ละดาวไว้ ไม่รู้อยู่ตรงไหนเวลาจะหา รบกวนใครเจอบอกด้วยครับ

ผมกับท่านมีจุดเริ่มต้นคล้ายๆกัน คือใจรักเรื่องดาวเทียม( มากเสียด้วยสิ ) 
จากประสบการณ์แบบงูๆปลาๆของผม  การจะติดตั้งดาวเทียวชนิดมูฟจะต้องเซ็ทตามนี้ครับ 
ต้องหันหน้าจานไปทิศใต้ น๊อตมุมก้มเงยชี้ไปทางทิศเหนือเท่านั่น!!
ปรับมุมก้มเงยตามนี้ http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=344369&Ntype=777
และรายละเอียดปลีกย่อยดูที่หน้า 3  อย่างไรท่านก็ต้องเซ็ทหน้าจาน หัว LNB และล็อคมอเตอร์ใหม่ 
จานมูฟมันบังคับให้เราต้องเริ่มจากจุดนี้จริงๆครับ  Wink
vinigh
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #93 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 19:27 »

ขอโทษที นึกว่าท่านยังคิดคั้งไม่สำเร็จ ฮ่าๆๆๆ   ติดตั้งได้แล้วยินดีด้วยครับ  ครานี้ละมันส์แน่... Cheesy Cheesy

รายการดาวเทียมต่างๆครับ
http://www.lyngsat.com/asia.html
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #94 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 19:43 »

ขอโทษที นึกว่าท่านยังคิดคั้งไม่สำเร็จ ฮ่าๆๆๆ   ติดตั้งได้แล้วยินดีด้วยครับ  ครานี้ละมันส์แน่... Cheesy Cheesy

รายการดาวเทียมต่างๆครับ
http://www.lyngsat.com/asia.html
ยังไม่สำเร็จครับ
มานแค่หมุนได้ตามของเดิม แต่ยังไม่เจอดาวจริงๆ
นอกจากหมุนกลับมา ที่ไทยคม5 กะลังหาสาเหตุอยู่
ยังไงๆ ก็ยังไม่อยากเริ่มต้นใหม่ แต่เที่ยวนี้คงต้องไปหาเครื่องวัดมุมมาช่วย
vinigh
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #95 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 20:03 »

ยังไม่สำเร็จครับ
มานแค่หมุนได้ตามของเดิม แต่ยังไม่เจอดาวจริงๆ
นอกจากหมุนกลับมา ที่ไทยคม5 กะลังหาสาเหตุอยู่
ยังไงๆ ก็ยังไม่อยากเริ่มต้นใหม่ แต่เที่ยวนี้คงต้องไปหาเครื่องวัดมุมมาช่วย

อ๋อ ถ้าอย่างนั้นก็องศามันผิดครับ  ท่านต้องเริ่มตามกระทู้ด้านบนที่ผมว่าไว้ครับ  คือต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่เลยทั้งหมด
ไม่เช่นนั้นจบไม่ลงครับงานนี้ เพราะองศามุ่มก้มเงย/มุมชดเชยแต่ละจังหวัดไม่เหมือนกัน จำเป็นต้องปรับใหม่หมดครับ
( ดูตางรางมุมก้มเงยแล้วค่อยๆปรับคลายน๊อต แตกต่างกันไม่กี่องศาแต่มีผลมากต่อการรับสัญญ่ณ)
LNB PSI 0 หันไปด้านทิศใต้  LNB Dyna 0 หันไปด้านทิศตะวันออก 
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #96 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 20:23 »

อ๋อ ถ้าอย่างนั้นก็องศามันผิดครับ  ท่านต้องเริ่มตามกระทู้ด้านบนที่ผมว่าไว้ครับ  คือต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่เลยทั้งหมด
ไม่เช่นนั้นจบไม่ลงครับงานนี้ เพราะองศามุ่มก้มเงย/มุมชดเชยแต่ละจังหวัดไม่เหมือนกัน จำเป็นต้องปรับใหม่หมดครับ
( ดูตางรางมุมก้มเงยแล้วค่อยๆปรับคลายน๊อต แตกต่างกันไม่กี่องศาแต่มีผลมากต่อการรับสัญญ่ณ)
LNB PSI 0 หันไปด้านทิศใต้  LNB Dyna 0 หันไปด้านทิศตะวันออก 
งั้นคงต้องเที่ยวหน้าแล้วล่ะครับ ต้องรอกลับ กทม หาเครื่องมือช่วย
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #97 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 21:16 »

กทม กะ สัตตหีบ นี่มุมใกล้เคียงกันมาก
และที่สำคัญ ผมแค่หมุนหาแนวไทยคมเท่านั้น
ไม่ได้มีการ ปรับมุมก้มมุมเงยเลย ก็รับได้
จึงคิดว่า เมื่อหาด้วยเครื่องเดิม มันน่าจะใช้ได้
แต่มาแปลกใจที่ หมุนหา m3 มุมผิดไปอย่างมาก
ไงก่อนรื้อ อาจจะลองแค่ปรับละเอียดช่วยดูก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2555, 21:25 โดย ston12 » บันทึกการเข้า
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #98 เมื่อ: 05 พฤศจิกายน 2555, 22:33 »

ตกลงความคิดของผม ใช้ได้ครับ ที่ว่าน่าจะใช้ของเดิมได้
เมื่อกี้ ลองมูฟมาทางตะวันตกดูบ้าง
tel 10         76.5 รับได้ โดยไล่แต่ละ tp ที่มีอยู่ในเครื่อง
intel 7/10    68.5 รับได้ โดยไล่ tp เช่นกัน

เดี๋ยวหมุนไปฝั่งตะวันออก พรุ่งนี้ดูทิศดูทางใหม่

เหมาะจริงๆเลย ฝนฟ้ากะลังคำรามเลย สัญญาณยังรับได้อยู่

ได้จานดำช่วย ตอนฝนตกจริงๆ แดงน่ะไปซะแล้ว

รบกวนขอความถี่ abs1  insat3 มาทดลองรับหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พฤศจิกายน 2555, 23:05 โดย ston12 » บันทึกการเข้า
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #99 เมื่อ: 06 พฤศจิกายน 2555, 08:26 »

เมื่อคืนหมุนต่อไปตะวันออก โดยต่อสาย rg ผ่าน 2010 เพื่อทดสอบ
การทำงานเป็นปกติ สามารถสั่งหมุนจานได้ ได้ดาวเพิ่มมาสองดวง
sat2 กะ telkom น่าจะเป็นเพราะเครื่องนี้ถูกถอดมานาน ความถี่ไม่อัฟเดท
เลยมาใช้ 2010 สแกนหาใหม่ ก็เจอช่องฟรีให้ทดสอบ ว่ารับได้
กะว่าเดี๋ยวจะลบดาว ในส่วนหมุนไปตะวันออกจาก telkom ไป
เพราะมันดูเพี้ยนที่ m3 มันหมุนเกินไปมาก
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์