ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

20 กันยายน 2560, 12:32 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 7   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าๆ..จะปล้ำกะจาน ภาค3(จานมูฟ) มาต่ออีกหน่อย  (อ่าน 29634 ครั้ง)
ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 08 ตุลาคม 2555, 08:25 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สำหรับภาค2 ก็น่าจะจบได้ แค่รอปรับแต่งสัญญาณอีกเล็กน้อย
กะรอ หันv1 ซึ่งผ่านการทดสอบแล้วว่า รับได้สบายสัญญาณดี

ก็มาเหลืออีก หนึ่งหลักสูตรสำคัญ คือการติดตั้งจานมูฟ ซึ่งเคยได้เกริ่นๆไว้ ช่วงแรกๆ
ว่ามีมือสองมาขาย เพื่อนๆข้างบ้านจองไว้ให้ เพราะเห็นว่าเราชอบเรื่องแบบนี้
ก็น่าจะเป็นจานหกฟุต เพราะยังไม่ได้ไปดูหน้าตามันเลยว่าเป็นยังไง รอคิดๆอยู่
ประเด็นอยู่ที่ว่า เครื่องหลักที่จะใช้ก็คือ ปู่ 500s กะ 2010
ไม่แน่ใจว่าชุดจานที่เขาจะขายให้ มีอุปกรณ์ตัวสั่งหมุนให้ด้วยหรือเปล่า
ถ้ามีคงไม่น่ามีปัญหา เดาๆเอานะครับ แต่ถ้าไม่มี มันจำเป็นต้องใช้ตัวนี้ด้วยไม้
เพราะชุดจานมือสอง ที่ว่านี่จะขายให้ในราคา 2500 ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะได้
อุปกรณ์ครบชุดไม้ จาน หัว มอเตอร์ และเจ้าตัวที่ว่ามา
ก็ต้องขอรบกวน ขอคำแนะนำด้วยนะครับ เห็นไม่ค่อยมีตั้งกัน หรือว่ามันล้าสมัยไปแล้ว

Bhoon
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2555, 08:41 »

เอาแล้ว  จะได้แม่แบบแล้ว

ติดตั้งเสร็จแล้ว  รบกวนเขียน ลำดับขั้นตอนการติดตั้งไว้ให้ลูกๆหลานๆ อ่านกันบ้างน๊ะครับ

ผมก็อ่านจากที่นี่ครับ   เมื่อท่านปฎิบัตการสำเร็จแล้ว ผมจะได้แอบๆ เลียนแบบครับ อิอิ..

http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=210532&Ntype=6

เพื่อนดีมีเป็นร้อยนั้นน้อยนิด หนึ่งอมิตรแม้มีสิมากเหลือ
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2555, 09:13 »

นึกว่าจะได้คำแนะนำ ที่เป็นทริกพิเศษๆ
ที่ยกมาให้อ่านมานานมากแล้ว เห็นจานแล้วยังปอดๆเลย

พูดถึงนิคนี่เมื่อก่อนนูู้น เคยได้ ไปอบรมการติดตั้งทีวีงานระบบ
ตอนนั้นจะเสนอโปรเจค การส่งเสียงตามสาย ให้มันประหยัด
เพราะที่โรงงาน เดินระบบเสียงตามสายทีไร แพงมากเกินเหตุ
ผมเลยเสนอว่าเราควรไปทั้งภาพและเสียง ในเมื่อระบบ iso เราเยอะมาก
และสายอากาศทีวีสามารถพาไปได้ทั้งเสียงและภาพ ในราคาที่ไม่แพง
ทดลองโดยการถ่ายทอดสดการอิมพลีเมนท์ ของออติเตอร์ เรื่องอะไรสักอย่างนี่แหล่ะ
ลงทุนซื้อเครื่องแปลง เอวี เป็นช่อง u หนึ่งตัว สายอากาศสองม้วน สปริตเตอร์
ต่อเชื่อมกะระบบทีวีที่มีอยู่แล้ว กะเดินเพิ่มชั่วคราวตามจุดต่างๆ คุ้มค่ามากๆ

goleng
นานแค่ไหนก็รอ
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2555, 10:03 »

ต้องดูว่า Receiver เขาให้มาด้วยหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ให้มาหรือต้องการใช้กับ Dm500s คงต้องใช้ Positioner

ส่วนมอเตอร์ น่าจะรวมมาด้วยนะ ถ้าไม่ให้มา จาน 6 ฟุต (ขอเดาว่าน่าจะเป็น dynasat ) แพงครับ จัดใหม่ดีกว่า แนะนำว่าควรเล่น dynasat หรือ Thaisat 190 Move ครับ ( KU แรง )

Dynasat No.1 F1 DM500S DM600 PVR DM800HD PVR
kasom
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2555, 10:03 »

ถ้าใช้เครื่องรุ่นใหม่ ๆ มันจะไม่มี diseqc 1.2 positioner ในตัว  ต้องหาซื้อเพิ่มถึงจะสั่งมูฟจานได้ครับ

http://9sats.com/product/product.detail.php?&cat=55&id=1361

ในชุดจานมือสองน่าจะมีอุปกรณ์ส่วนควบ จาน เสาตั้งจาน มอเตอร์มูฟ ประมาณนี้ครับ

ส่วนสาย TVRO ก็คงต้องซื้อเพิ่ม(มันจะเป็นสายสองเส้นติดกัน  เส้นหนึ่งเป็นสายนำสัญญาณ RG6

อีกเส้นเป็นสายชุดมอเตอร์หมุนจาน   ด้านในจะมี 4 เส้นเล็ก  สายไฟ 2 เส้น  สายsensor 2 เส้น)

bangyala
สมาชิก VIP

ทำอะไรต้องทำให้สำเร็จ

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2555, 10:41 »

พวกสายนำสัญญาณ TVRO ผมใช้ RG6 กับ สายโทรศัพท์ 4 คอร์ แทน ใช้ได้ดีและประหยัดด้วยครับ  Grin

เมื่อความยุติธรรมมันเลือนหายไปจากพื้นแผ่นดิน ถึงจะมีมนุษย์อยู่ก็นับว่าไม่มีคุณค่าอะไร
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2555, 10:48 »

วันนี้ก่อนกลับ กทม กะจะตั้งเสาที่2 ของ v1 ภาค2 ให้จบ
ปรับขยับจุด tenda อีกครั้ง ให้ได้สัญญาณแรง 4 ขีด และเผื่อต้องลากสาย
ก็ให้ลากได้ง่ายหน่อย กะลากสายทีวี บนฝ้าลงจุดที่จะตั้งทีวี รอไว้เที่ยวหน้า

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2555, 21:15 »

วันนี้ลองๆ เดินไปดูจานมูฟ ที่เพื่อนบ้านแนะนำ ไม่เจอคนที่จะขายให้ ได้แต่เห็นตะแกรงจาน 4 ชิ้น
หัวซี ก้นจานเบ่อเร่อ พร้อมมอเตอร์ แต่ยังไม่รู้ว่า มีเครื่องสั่งหมุนให้หรือเปล่า
ถ้ามีให้คิดว่า เอามาลองติดก็พอคุ้มนะครับ  ขอคำแนะนำด้วย เพราะยังไงๆ ก็คิดจะติดจานซีอยู่แล้ว
โดยกะว่าใช้สเปค ตามท่าน dk ไอเดียหกฟุต ราคาประหยัด

เอามาเก็บไว้ก่อนครับ

ถูกกกกกก ต้องครับท่าน

69°E — Intelsat 10 (IS 10, PAS 10)
C-band Global Beam
Distance to satellite: 37480.8km
Elevation angle: 50.4°
LNB Tilt (skew): -67°
2 azimuth: 250.6°
 Magnetic azimuth: --
Next Sun
azimuth match at: 10:48:48 (GMT)
17:48:48 (PC time)

113°E — Palapa D (Palapa D1)
C-band Asia Beam
Distance to satellite: 36705.5km
Elevation angle: 69.5°
LNB Tilt (skew): 43°
2 azimuth: 135.6°
Next Sun
azimuth match at: 03:01:41 (GMT)
10:01:41 (PC time)

116°E — ChinaSat 6B (ZHONGXING 6B, 中星6B)
C-band Beam
Distance to satellite: 36780.2km
Elevation angle: 67°
LNB Tilt (skew): 49.2°
2 azimuth: 129.1°
Next Sun
azimuth match at: 02:30:40 (GMT)
09:30:40 (PC time)

169°E — Intelsat 5 (PAS 5, Arabsat 2C, Badr C)
C-band Pacific Beam
Distance to satellite: 40212.7km
Elevation angle: 12.9°
LNB Tilt (skew): 76.4°
True azimuth: 95°
Next Sun
azimuth match at: NaN:NaN:NaN (GMT)
NaN:NaN:NaN (PC time)

oliver
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2555, 10:52 »

เอามาเก็บไว้ก่อนครับ

เพิ่มเติมครับ กลัวคนเอาไปทำตามแล้วไม่ได้
ตำแหน่ง LNB ตามรูปข้างบนนี้สำหรับท่าหงายนะครับ   ถ้าจะเอาท่าปกติ ก็ตรงกันข้ามครับ

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #9 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2555, 09:21 »

วันนี้ก่อนกลับ กทม กะจะตั้งเสาที่2 ของ v1 ภาค2 ให้จบ
ปรับขยับจุด tenda อีกครั้ง ให้ได้สัญญาณแรง 4 ขีด และเผื่อต้องลากสาย
ก็ให้ลากได้ง่ายหน่อย กะลากสายทีวี บนฝ้าลงจุดที่จะตั้งทีวี รอไว้เที่ยวหน้า

พรุ่งนี้ คงจะไปเก็บงานที่เหลือให้จบ(แค่ประกอบจานตั้งv1 t4)ร้านไม่มีไดเส็ค 8*1 ให้เปลี่ยนเลยเอาเป็นหัวยูมารับ t4 แทน
จะลองเปลี่ยน เสาไวไฟตัวแม่ให้ยาวขึ้น(ตามคำแนะนำ ของท่านโฮมวัน) เพื่อให้ขยับ เทนด้า มาในจุดที่เดินสายแลนได้ถนัด
เอาทีวีตัวใหม่ ไปทดลอง(เป็นโซนี่รุ่นที่ท่านโฮมวัน แนะนำอีกนั่นแหล่ะ ราคา19671)

home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #10 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2555, 10:18 »

พรุ่งนี้ คงจะไปเก็บงานที่เหลือให้จบ(แค่ประกอบจานตั้งv1 t4)ร้านไม่มีไดเส็ค 8*1 ให้เปลี่ยนเลยเอาเป็นหัวยูมารับ t4 แทน
จะลองเปลี่ยน เสาไวไฟตัวแม่ให้ยาวขึ้น(ตามคำแนะนำ ของท่านโฮมวัน) เพื่อให้ขยับ เทนด้า มาในจุดที่เดินสายแลนได้ถนัด
เอาทีวีตัวใหม่ ไปทดลอง(เป็นโซนี่รุ่นที่ท่านโฮมวัน แนะนำอีกนั่นแหล่ะ)

โอ....เค ตอนนี้สรุปว่า ได้ทีวีตัวใหม่กว่าของผม (ที่ซื้อเมื่อเกือบ 3 ปีก่อน ในราคาแพงกว่าของท่านตอนนี้) และได้สเป็คเครื่องที่ดีกว่าเครื่องผมครับ (ตอนนั้นยังไม่มี สเป็คเครื่องแบบนี้) ลูกเล่นก็เยอะมากครับ ท่านลองศึกษาดู แล้วหมั่นเข้าไปที่เว็บไซด์โซนี่จะได้รู้เห็นอะไร? เพิ่มขึ้นครับ ติดผนังเลยครับ บ้านใหม่ ทีวีใหม่ ติดผนังถึงจะเข้ากัน ไม่เปลืองพื้นที่ด้วย ขาเหล็กติดผนังแนะนำให้ซื้อภายนอก (ของโซนี่แพงเวอร์) อาทิ ที่ โลตัส หรือ ซีคอน ก็มีขาย 9sat อาจจะไกลบ้านท่านไปหน่อย เลือกเอาแบบที่ปรับเบี่ยง ซ้าย-ขวา / ก้ม-เงยได้ จะดี
เพราะเวลาติดตั้งเสร็จ บางทีเราอาจไม่ชอบมุมมองในองศานั้น เราก็สามารถปรับเปลี่ยนมุมมองได้ตามใจเราครับ ผมเห็นคนที่ติดแบบ Fix ตายตัว
(ตอนเขาไปซื้อ เขาเห็นว่าแบบ Fix นี้ดูมันไม่ขยับโครงเครง ดูแน่นหนาดี) แต่พอติดตั้งแล้วไม่ถูกใจในมุมมอง ก็แก้ไขไม่ได้ นอกจากเจาะยึดใหม่

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2555, 10:37 »

โอ....เค ตอนนี้สรุปว่า ได้ทีวีตัวใหม่กว่าของผม (ที่ซื้อเมื่อเกือบ 3 ปีก่อน ในราคาแพงกว่าของท่านตอนนี้) และได้สเป็คเครื่องที่ดีกว่าเครื่องผมครับ (ตอนนั้นยังไม่มี สเป็คเครื่องแบบนี้) ลูกเล่นก็เยอะมากครับ ท่านลองศึกษาดู แล้วหมั่นเข้าไปที่เว็บไซด์โซนี่จะได้รู้เห็นอะไร? เพิ่มขึ้นครับ ติดผนังเลยครับ บ้านใหม่ ทีวีใหม่ ติดผนังถึงจะเข้ากัน ไม่เปลืองพื้นที่ด้วย ขาเหล็กติดผนังแนะนำให้ซื้อภายนอก (ของโซนี่แพงเวอร์) อาทิ ที่ โลตัส หรือ ซีคอน ก็มีขาย 9sat อาจจะไกลบ้านท่านไปหน่อย เลือกเอาแบบที่ปรับเบี่ยง ซ้าย-ขวา / ก้ม-เงยได้ จะดี
เพราะเวลาติดตั้งเสร็จ บางทีเราอาจไม่ชอบมุมมองในองศานั้น เราก็สามารถปรับเปลี่ยนมุมมองได้ตามใจเราครับ ผมเห็นคนที่ติดแบบ Fix ตายตัว
(ตอนเขาไปซื้อ เขาเห็นว่าแบบ Fix นี้ดูมันไม่ขยับโครงเครง ดูแน่นหนาดี) แต่พอติดตั้งแล้วไม่ถูกใจในมุมมอง ก็แก้ไขไม่ได้ นอกจากเจาะยึดใหม่
ผมก็ไม่เคย ได้ซื้อของถูกเลยครับ
แบบจอแก้ว จอยาว ของนอกก็ตัวละสามหมื่น พานากะชาร์ป
แบบเวก้าโซนี่ ก็เกือบห้าหมื่น โปรเจคเตอร์ นี่ก็ดู sd ได้ชัดสมราคา
มา lcd พานา ก็สามหมื่น
ทีนี้ก็เริ่มใจเย็น
จนมารอ ของลดราคา 100hz พานา 19000 ดูดีที่สุด
แล้วก็โปรโซนี่ เครื่องนี้ 19671
มองพลาสม่าหลายที แต่กลัวเรื่องจอสะท้อนแสง

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #12 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2555, 15:08 »

พอดีต้องเอาเครื่องพิมพ์ ไปซ่อมที่ pt บางกระปิ
แวะๆถามเรื่อง สายอากาศ 8-9 ดีบี เสายาวหน่อย
ราคาประมาณ 300บาท ของ tp ลิงค์ แต่ไม่ได้ซื้อ
ว่าจะขอลอง กะของเก่าก่อน ว่าจะใช้ได้หรือเปล่า

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2555, 17:12 »

ขอบคุณท่านโฮมวันครับ ที่แนะนำเรื่อง ลองเปลี่ยนเสาไวไฟ
หลังจากที่ได้ลองเปลี่ยนเสาของ 3 bb ที่มีอยู่ แทนของทอมสันเดิม เสายาวกว่าเกือบเท่าตัว
สัญญาณที่ เคยมีแค่ขีดเดียวก็รับได้ ลองย้ายเทนด้า มาไว้ในบ้านก็รับได้
ทำให้ยังไม่ต้องเสียเงินค่าเสาใหม่ ย้ายเทนด้า มาไว้ที่เครื่องบ็อก ก็รับสัญญาณจากตัวแม่ได้
สรุปการเปลี่ยนเสาไวไฟ ให้มีความยาว หรือมีค่าดีบีมากขึ้น ทำให้ตัวแม่ส่งสัญญาณได้ไกลขึ้น

เท่ากับว่าตอนนี้อุปกรณ์พร้อม เดียวจัดฮับห้าจุดมาเสริมอีกหนึ่งตัว
2010 รอนับถอยหลัง iptv และโนเนะแบบยังที่ต้องใช้สาย
play on ที่มี ก็พร้อมเอามาปรับปรุง ตามที่ท่านๆแนะนำมา
s10 ก็พร้อมเอาไว้ทดลอง ตามที่มีผู้มีฝีมือแจกจ่ายให้ทดลอง(ใส่ระหัสเป็นอยู่รุ่นนี้รุ่นเดียวครับ)
ทีวี ก็ใช้เน็ทได้

home1
สมาชิก VIP

เรียงลำดับ 1-2-3 แล้วเดินไปตามเป้าหมาย...

« ตอบ #14 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2555, 18:34 »

ยินดีด้วยครับท่าน

ทีนี้ก็คงได้เวลาลุย...ต่อ ภาค3 ให้จบ

ไม่ใช่โง่หรือฉลาด เพียงแต่จะรู้หรือไม่รู้เท่านั้น

คนฉลาดคือคนที่ยังเรียนรู้อยู่
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2555, 09:52 »

เสาร์อาทิตย์นี้ คงจะได้ลองจริงๆแล้ว
เพราะได้ของแจก ของท่านเอนกมาพอดี
แต่คงต้องเปลี่ยนเสาใหม่ ให้กะตัวแม่ เพื่อความชัวร์
แต่สงสัยว่า ชักจะหลุดบ่อย แบบมีคำถามพินแปดหลักที่ติดที่ตัวแม่
แต่ผมมาดูเครื่องที่ กทม ไม่มีอะไรแปะเลย ที่โน่นเดี๋ยวไปดูอีกที
แต่แปลกที่ ลองตัวแม่ วัดความเร็วได้ 14 ตัวลูกได้ 3-4 เอง

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 12:51 »

เมื่อวานได้ไปธุระที่เซียร์ ไหนก็ไปแล้ว เลยได้เสา 9 ดีบีมาหนึ่งอัน 290 บาท จากร้านทั่วไป
กะสายอ็อฟติค 1 เส้น 1 เมตร 120 บาท ของร้านอมร
กะว่าจะเอามาต่อฟังชัดๆสักที กะ 5.1 ของแท้ๆเนี่ย ไม่รู้ว่ามันจะเฟี้ยวฟ้าวไม้
ทุกวันนี้ ยังน่าจะเป็นแค่โปรโลจิคโบราณๆอยู่ จากสมบัติ เมทะนี(aj) น่ะ
พอดีไปเจอเครื่องลดราคาเหลือ 1 ใน 3 เครื่องตัวโชว์น่ะ ท่านใดต่ออยู่ ขอคำแนะนำด้วยครับ

ASCiiEnet
Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 17:02 »

เอาแล้ว  จะได้แม่แบบแล้ว

ติดตั้งเสร็จแล้ว  รบกวนเขียน ลำดับขั้นตอนการติดตั้งไว้ให้ลูกๆหลานๆ อ่านกันบ้างน๊ะครับ

ผมก็อ่านจากที่นี่ครับ   เมื่อท่านปฎิบัตการสำเร็จแล้ว ผมจะได้แอบๆ เลียนแบบครับ อิอิ..

http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=210532&Ntype=6

ขอเข้าก้วนด้วยคน เสาตั้งไว้นานแล้ว ดูแต่เดิมๆ  ที่นี้จะ move เสียทีครับ 
ผมว่าติดตั้งไม่น่าลำบากครับ  เอาตัวเข้าแลกนิดหนึง (ตังค์ด้วย Grin

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 18:21 »

ขอเข้าก้วนด้วยคน เสาตั้งไว้นานแล้ว ดูแต่เดิมๆ  ที่นี้จะ move เสียทีครับ 
ผมว่าติดตั้งไม่น่าลำบากครับ  เอาตัวเข้าแลกนิดหนึง (ตังค์ด้วย Grin
ผมรอคนข้างบ้าน ที่มาแนะนำจองไว้ให้ แจ้งรายละเอียดครับ ว่าเท่าไหร่แน่และมีอะไรบ้าง
ก็กะว่าเดือนหน้านี่แหล่ะ อะไรๆก็น่าจะพร้อม เสาร์อาทิตย์นี้ติดมุ้งลวดเหล็กดัด
ถ้าไม่ได้ ก็คงจะเป็นจาน 190 ไอเดีย ตามท่าน ดีเคไป มูฟมือ

ASCiiEnet
Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2555, 21:38 »

เอา move ให้ขึ้นไปเลยครับ  ไม่สำเร็จไม่ว่างค่อยดูใหม่ครับ Tongue  แล้วได้มาราคาเท่าไรแล้วน่ะผมไม่แน่ใจ อ่าน กระทู้ท่านตั้ง 3 ภาค รู้สึกตาลาย สมองเฟือง  ชักจำอะไรยากเสียแล้ว

หน้า: [1] 2 3 ... 7   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์