ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 กันยายน 2560, 11:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมแก้ไขระบบนี้หน่อยครับ  (อ่าน 3273 ครั้ง)
ben ^-^
Ian Paulter
น้องใหม่
*

« เมื่อ: 30 กันยายน 2555, 23:15 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

คือว่าผมต้องการดูแยกอิสระหลายจุดจากดาวเทียม2ดวง คือ Thaicom KU ดู ทรูวิชั่น และอีกดวงคือNSS6 แกนH อย่างเดียว
ผมลองทำให้ดูอิสระเพียง 2 จุดก่อน ตามภาพที่แนบมาให้ด้วย

ข้อจำกัดของผมคือ
Room1 และ Room2 อยู่ที่ชั้น3 (ไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่ เพราะมันอยู่ปลายทาง)
แต่ Diseqc จนถึง Splitter PowerPassตัวแรกอยู่ที่ชั้น1
แล้วสายที่ลากจาก Diseqc มายัง Splitter PowerPass (เส้นสีชมพู ในรูป) มีเพียงเส้นเดียว
และตามโครงสร้างของบ้านไม่สามารถลากสายเพิ่มได้ เพราะเดิมทำ built in เรียบร้อย (หากเพิ่มสายได้ผมคงใช้ MultiSwitch ไปแล้วครับ 555+)

ที่ Room1 ต้องติด receiver2เครื่อง เพราะเครื่องนึงดูทรูวิชั่น อีกเครื่องดูNSS6
ส่วนที่ Room2 ติดทรูวิชั่นเครื่องเดียว ไม่มีปัญหา

ปัญหาที่ผมเจอคือ ตอนแรกเอาต่อแบบในรูปเลยครับ แต่ที่ Room1 ยังไม่ได้ใส่ receiver NSS6 เข้าไป ทั้ง Room1และRoom2ก็เปิดดูได้พร้อมกันปรกติครับ
แต่พอที่ Room1 ติด receiver NSS6 เข้าไป ภาพดับหมดทุกเครื่องเลยครับ
ผมต้องทำยังไงถึงจะดูทั้งทรูวิชั่น และ NSS6 ไปพร้อมกันได้ครับ

Aukaraphon
น้องใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กันยายน 2555, 23:20 »

ทำแบบนี้ต้องดูดาวเทียมเหมือนกันนะครับ
คือถ้าเครื่องแรกสุดดูทรู เครื่องที่เปิดทีหลังก็ต้องดูตาม
จะไห้เสถียรที่สุด
ซื้อมัลติสวัทซ์ 4*4 แบบมีไฟเลี้ยงมาครับ ลากสายทั้ง3เครื่องมาต่อ ที่มัลติสายที่ไม่ถึงให้ใช้ตัวหนอน(ต่อกลาง)ต่อเอาครับ
แล้วเอาทรูใส่18/22khz
ส่วนipm ใส่ 18/0hz
จบเลยครับดูได้อิสระจุดใครจุดมันครับ สัญญาณไม่ดึงกันครับ

o_suttiruk
Walk Away !
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 30 กันยายน 2555, 23:33 »

เปลี่ยน Diseqc เป็น Multiswich 2x4 หรือ 4x4 เลยก็ได้นิครับผม แล้วเอาเส้นเดียวสีชมพู แยกด้วย Power Pass ก็ไม่น่ามีปัญหา เพราะมันเลือกแค่ 0k กับ 22k

ไม่ได้มี Port มาเกี่ยวข้อง

เด็กดื้อ อยากฝันดี
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 30 กันยายน 2555, 23:41 »

ผมก็ว่าเอา 4x4 ไปเลยดีกว่าครับ(เพื่ออนาคต อยากเพิ่ม)

แต่มันต้องเพิ่ม งบขึ้นมาอีกตรง หัว LNB

แต่รับรองนิ่งแน่นอน ดูได้ไม่มีปัญหา

Wink Wink Wink Wink Wink

ben ^-^
Ian Paulter
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 กันยายน 2555, 23:53 »

หากผมใช้ MultiSwitch มันก็จะออกมาในรูปแบบนี้น่ะครับ
ใช้ output ได้แค่ช่องเดียว เพราะโดนบังคับด้วยเส้นสีชมพู
แต่มันจะแก้ปัญหาของผมได้ใช่มั๊ยครับ

Aukaraphon
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 กันยายน 2555, 23:56 »

ตามที่ผมแนะนำจะดีกว่าอ่ะครับ
เพราะถ้าท่านใส่มัลติแล้วไปแยก มันก็ไม้ได้ช่วยอะไรเลยครับ
ท่านโละสปิตเตอร์ออดให้หมดแล้วต่อสายสัญญาณทั้ง3เครื่องมาต่อที่มัลติโดยตรงเลยครับ(เครื่องละ1รู)

ben ^-^
Ian Paulter
น้องใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2555, 00:06 »

จริงๆก็อยากทำแบบนั้นน่ะครับ แต่มันลากมาไม่ได้จริงๆ เพราะโดนบังคับด้วยเส้นสีชมพู
เนื่องจากระหว่าง Diseqc (หรือMultiSwitch) กับ PowerPassตัวแรก ถึงจะอยู่ชั้นเดียวกัน แต่มันก็อยู่ห่างกันอยู่พอควร และเดิมเค้าเดินสายเอาไว้แค่เส้นสีชมพูเส้นเดียวครับ ฝังเอาไว้ในฝ้าเรียบร้อยเลย
หากต้องลากสายเพิ่มมันงานใหญ่เลยน่ะครับ Cry
สงสัยคงต้องดูแบบไม่แยกอิสระเหมือนเดิมไปก่อน

ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์