ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

23 พฤศจิกายน 2560, 23:29 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Trio 3 ดาวยอดฮิตใน 1 จาน  (อ่าน 31454 ครั้ง)
Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้

« เมื่อ: 26 สิงหาคม 2555, 19:11 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ฝากไว้เป็นข้อมูลสำหรับผู้สนใจครับ

ตอนนี้ใช้จาน 2 ใบ ครับ ใบแรก 60cm มือสอง รับ เวียดนาม โดดๆดวงเดียวเลยครับ
ใบที่สองจานแดง 75cm มือสอง รับ 3 ดาวยอดฮิต คือ ไทคม, สนธิ, มาเลย์

ใช้ DiSeqC 4x1 จำนวน 1 ตัวในการเลือกดาวให้กับเครื่องรับ AZBox
AA ไทคม
AB เวียดนาม
BA มาเลย์
BB สนธิ

วันนี้ได้ลองวัดสัญญาณมาให้เปรียบเทียบดูครับ เน้นที่ 3 ดาวใน 1 จานครับ ผมตั้งรับมาเลย์เป็นหลักแล้วค่อยเอาดาวอื่นมาเสียบเพิ่ม
โดยเฉพาะของไทคมนั้น ผมได้วัดเทียบความแรงกับอีกจานนึงที่เอาไว้ต่อตรงเข้าเครื่องแท้ของทรูวิชั่นครับ ติดตั้งโดยช่างทรู ตำแหน่งติดตั้งผมปีนไม่ถึง

จะเห็นได้ว่าเมื่อทำ Trio แล้ว ความแรงของไทคมนั้นลดลงไปพอสมควร แต่ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ที่แรงกว่า มาเลย์ ซะอีก ซึ่งดูได้ไม่กระตุกครับ

วัดด้วยเครื่อง AZBox
ในวันฝนปรอย ณ กรุงเทพฯ

ถ้าฟ้าไม่ครึ้มดำปื้ด หรือฝนเทลงมาไม่ลืมหูลืมตา ก็ดูได้ครบทั้ง 4 ดาวครับ

Warayu
น้องใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2555, 19:24 »

สุดยอดเลย ว่าแต่.. สีเหลืองคืออะไรหรอครับ  Roll Eyes

davidohm
น้องใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2555, 19:25 »

สุดยอดเลย ว่าแต่.. สีเหลืองคืออะไรหรอครับ  Roll Eyes
น่าจะเป็น TP ที่สัญญาณอ่อนสุดมั้งฮะ  Cheesy

Mr.Watt
สมาชิก VIP

ธรรมไม่ได้มีไว้เพื่อเอาชนะอธรรม แต่มีไว้เพื่อเอาชนะใจตัวเอง

« ตอบ #3 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2555, 19:42 »

Smiley ขอบคุณ คุณ.KekHuay ของผมคงต้องพัฒนา NSS6 ส่วนอันอื่นเป็นที่น่าพอใจแล้วครับ

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2555, 19:54 »

วัดด้วยเครื่องต่างกัน อะไรๆก็ไม่เหมือนกันน่ะ
ของผม s10 ก่อนจานขยับเมื่อวาน
m3 จะ 71-73 ดูโอ้กะ n6 71-73 เช่นกัน
ส่วนทริโอ้
m3 60-65 ถ้ามาแค่นี้รับได้ไม่ลื่นมีเหลี่ยมบางช่อง แต่ช่องวีว่าดี
n6 ยังได้ 70 กว่าๆ ยิ่งถ้าแนบสนิท กะ m3 ละก็แรงขึ้นอีก 
ส่วน t5  แรงเท่าต่อตรงเลย 73-75 ปรับง่ายที่สุด ยังไงก็มา
ส่วน v1 ต่อตรงนี่ 80-85 แรงที่สุดด้วยจานเหลือง 60 เซนต์

Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2555, 22:47 »

งัดเอาเครื่องรับเท่าที่มีมาวัดสัญญาณเทียบให้เห็นกันไปเลย  Grin

ผลออกมาก็ยังงงกับตัว S12 ทำไมบางความถี่สัญญาณมันสวิงกว้างมากเลย 30-70 วิ่งๆขึ้นๆลงๆอยู่อย่างนั้น
DM500 พอจะเข้าใจว่าไม่รองรับ DVB-S2

davidohm
น้องใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 00:31 »

ของผมใช้ viva a12 ตอนนี้ duo เอาระหว่าง ไทยคมห้า กับ เมียแซต รอทำทรีโออาทิตย์หน้า
ไทยคมห้าได้ 81-83%
เมียเซตได้ 71-72%
ไม่รู้ว่าถ้าทำทรีโอแล้วจะลดลงหรือเปล่าต้องลุ้นเอา แต่สนุกดี  Grin

Chutipong
น้องใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 06:26 »

ฝากไว้เป็นข้อมูลสำหรับผู้สนใจครับ

ตอนนี้ใช้จาน 2 ใบ ครับ ใบแรก 60cm มือสอง รับ เวียดนาม โดดๆดวงเดียวเลยครับ
ใบที่สองจานแดง 75cm มือสอง รับ 3 ดาวยอดฮิต คือ ไทคม, สนธิ, มาเลย์

ใช้ DiSeqC 4x1 จำนวน 1 ตัวในการเลือกดาวให้กับเครื่องรับ AZBox
AA ไทคม
AB เวียดนาม
BA มาเลย์
BB สนธิ

วันนี้ได้ลองวัดสัญญาณมาให้เปรียบเทียบดูครับ เน้นที่ 3 ดาวใน 1 จานครับ ผมตั้งรับมาเลย์เป็นหลักแล้วค่อยเอาดาวอื่นมาเสียบเพิ่ม
โดยเฉพาะของไทคมนั้น ผมได้วัดเทียบความแรงกับอีกจานนึงที่เอาไว้ต่อตรงเข้าเครื่องแท้ของทรูวิชั่นครับ ติดตั้งโดยช่างทรู ตำแหน่งติดตั้งผมปีนไม่ถึง

จะเห็นได้ว่าเมื่อทำ Trio แล้ว ความแรงของไทคมนั้นลดลงไปพอสมควร แต่ก็ยังอยู่ในเกณฑ์ที่แรงกว่า มาเลย์ ซะอีก ซึ่งดูได้ไม่กระตุกครับ

วัดด้วยเครื่อง AZBox
ในวันฝนปรอย ณ กรุงเทพฯ

ถ้าฟ้าไม่ครึ้มดำปื้ด หรือฝนเทลงมาไม่ลืมหูลืมตา ก็ดูได้ครบทั้ง 4 ดาวครับ

ของผมทำเหมือนเลยใช้ทดลองกับ S 10 ไม่มีปัญหาเลย ฝนตกนิตๆ (ที่ภูเก็ต) และเมื่อวานเอาเครื่อง  500s ก็ใช้ไดเช่นกัน
(ของมาเลย์(ใช้หัวเก่า) กับ nss6(ใช้หัวสีส้ม) ต้องติดกันเลยและ nss6 หัวเข้ามาข้างตรงขอบพอดี หัวlnb 6นาฬิกา
ใครอยู่ภูเก็ต PM มาดูหรือให้ไปช่วยได้

oliver
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 10:57 »

งัดเอาเครื่องรับเท่าที่มีมาวัดสัญญาณเทียบให้เห็นกันไปเลย  Grin

ดูเหมือน nss6 ต้องเปลี่ยนไปใช้หัวส้มด้วยแล้วมั้งท่าน สัญญาณเบากว่าเพื่อนๆเลย  ยังรับ avg ได้ไหม

Singhathep
1920x1080p
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 11:05 »

ดูเหมือน nss6 ต้องเปลี่ยนไปใช้หัวส้มด้วยแล้วมั้งท่าน สัญญาณเบากว่าเพื่อนๆเลย  ยังรับ avg ได้ไหม
AVG รับได้ครับ มีแต่เสียง ไม่มีภาพ  Tongue

Meepooh
น้องใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 13:26 »

ของผมที่สุพรรณ

จาน 75 cm ต้องตะไบที่จับหัว measat จนเกือบถึงรูนอต

เพื่อให้หัวมันชิดกันยิ่งขึ้น

ผลคือ nss6 ขึ้นถึง 72% ทุก TP

astro มาครบ 68-72% ทุก ธญ

Chutipong
น้องใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 14:25 »

ของผมที่สุพรรณ

จาน 75 cm ต้องตะไบที่จับหัว measat จนเกือบถึงรูนอต

เพื่อให้หัวมันชิดกันยิ่งขึ้น

ผลคือ nss6 ขึ้นถึง 72% ทุก TP

astro มาครบ 68-72% ทุก ธญ
ขอดูรูปหน่อย ของผมต้องใช้ยางมารัดครับ

Meepooh
น้องใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 14:55 »

ต้องขอโทษคุณ Chutipong

ผมกลับสุพรรณเฉพาะ เสาร์ อาทิตย์ ครับ

แล้วจะถ่ายมาลงให้

ผมเองก็ปรับจนท้อ มันมักจะมาไม่ครบทุก TP

11635 H มาตลอดอยู่แล้ว

แต่ 11676 H กับ V จะสลับกันมา เลยตะไบเสียเลย

LNB ของทั้งสองด้านที่อยู่ใกล้จานเลยก่ายกัน

พยายามดัด nss6 ให้ก้มกว่า measat พอควร

ช่วงนี้พอดี IPM ปล่อยฟรี เลยได้ทดสอบ ผลปรากฏว่าชัดแจ๋ว ทุกช่อง

เลยสัญญาว่าจะไม่ขยับมันอีกแล้ว ปีนขึ้นปีนลงเหนื่อยครับ 50 กว่าแล้ว

sasa
น้องใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 15:17 »

แบบของผมครับ

sasa
น้องใหม่
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 15:19 »

ลืมบอกครับ 
              แอสโตร และ Nss6 ความแรง 71-72 % S10
              ไทยคมห้า ความแรง  75-76 % S10

Chutipong
น้องใหม่
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 15:44 »

ลืมบอกครับ 
              แอสโตร และ Nss6 ความแรง 71-72 % S10
              ไทยคมห้า ความแรง  75-76 % S10

ขอบคุณแทนทุกคนเลย
เกือบเหมือนของผมที่ไม่เหมือนของผมคือผมให้ยางลัดหัว nss6กับของมาเลย์ครับ
สรุปในรุปที่แสดงดี่สุดแล้ว ผมของไปทำบ้างนะครับ

xoi
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 16:34 »

ขอบคุณแทนทุกคนเลย
เกือบเหมือนของผมที่ไม่เหมือนของผมคือผมให้ยางลัดหัว nss6กับของมาเลย์ครับ
สรุปในรุปที่แสดงดี่สุดแล้ว ผมของไปทำบ้างนะครับ

นับถือครับ ใช้ยางรัด ประยุกต์แบบพี่ไทยดีครับ ไม่ต้องเสียเงินซื้อชุดดูโอจีน3-4ร้อยบาท  Grin

nlbadboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 16:38 »

กระทู้นักวิทย์ แหงๆ

Mr.Watt
สมาชิก VIP

ธรรมไม่ได้มีไว้เพื่อเอาชนะอธรรม แต่มีไว้เพื่อเอาชนะใจตัวเอง

« ตอบ #18 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 17:12 »

ต้องขอโทษคุณ Chutipong

ผมกลับสุพรรณเฉพาะ เสาร์ อาทิตย์ ครับ

แล้วจะถ่ายมาลงให้

ผมเองก็ปรับจนท้อ มันมักจะมาไม่ครบทุก TP

11635 H มาตลอดอยู่แล้ว

แต่ 11676 H กับ V จะสลับกันมา เลยตะไบเสียเลย

LNB ของทั้งสองด้านที่อยู่ใกล้จานเลยก่ายกัน

พยายามดัด nss6 ให้ก้มกว่า measat พอควร

ช่วงนี้พอดี IPM ปล่อยฟรี เลยได้ทดสอบ ผลปรากฏว่าชัดแจ๋ว ทุกช่อง

เลยสัญญาว่าจะไม่ขยับมันอีกแล้ว ปีนขึ้นปีนลงเหนื่อยครับ 50 กว่าแล้ว

ทำไม LNB เอ็น6 ของผมชี้ขึ้นสูงกว่าแนวแอสโต้ ชี้ไปบริเวณตัวอักษรทรูครับ

ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2555, 17:52 »

ทำไม LNB เอ็น6 ของผมชี้ขึ้นสูงกว่าแนวแอสโต้ ชี้ไปบริเวณตัวอักษรทรูครับ
ต้องมีรูป มาดูกันหน่อยครับ
แต่จะยังไงก็แล้วแต่ เน้นๆให้รับได้ ก็พอแล้ว
เพราะจานหลัก ยังไงๆ ก็ตั้งไม่เป๊ะๆเหมือนกัน

หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์