ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

19 สิงหาคม 2562, 01:04 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Azbox Premium HD+ เพิ่มดาวเทียมยังไงครับ  (อ่าน 17834 ครั้ง)
CB
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 05 สิงหาคม 2555, 21:05 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมใช้ Spaze 2.2 ของคุณมวยวัด

อยากจะเพิ่มดาวเทียม Vinasat จะทำยังไงครับ
ลองเข้าไปคลิกดูแล้ว ไม่เห็นดาวเทียม vinasat ครับ

Tetsuya
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2555, 23:28 »

เอแต่ของผมมีหมดทุกดวงนะครับแค่เข้าไปเซ็ตเปิดใช้งาน LNB ก็ได้เลย มันน่าจะชื่อ 132.0E JCSAT 5A/Vinasat1 แล้วก็แยกเป็น C Band / KU Band ประมาณนี้มั้งครับ ลองไล่ดูเรื่่อยๆครับมันเรียงไว้ตามองศาของแต่ละดวงอยู่แล้วครับ
CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2555, 14:57 »

ขอบคุณ คุณ Tetsuya มากครับ มีจริงๆ ด้วยครับ
ก่อนโพส ผมก็พยายามหาตั้งหลายรอบแล้วนะครับ ไม่เจอ สงสัยกดเร็วไปหน่อย

ผมต่อ Thaicom กับ Vinasat ใช้กับ 500s และ Azbox
โดยที่ 500s ต้องการดู 2 อย่างเดียว ส่วน Azbox ต้องการดู 2 กับเวียดนาม

ผมต่อดังนี้ครับ

เครื่อง 500s จะดูได้ ต้องเปิด Azbox ก่อน (ตอนที่ยังไม่ได้ scan ความถี่เวียดนาม)
ไม่ทราบว่าต่อผิดหรือเปล่าครับ ต้องแก้ยังไง

แต่ปัญหาใหญ่ต่อมา คือ scan ความถี่ไม่ได้ เวลาเข้าเมนูไปเซท LNB 1 กับ LNB2 รู้สึกเหมือนมันจะจำอันสุดท้าย
ผมเข้าเมนู  Menu > Setup > Service Searching > Tune Configuration เลือกตามรูป

เซท LNB1

เซท LNB2

ตอน scan

สแกนไม่เจอเลยครับ ตอนนี้หายหมดเลย ช่องเดิมที่เคยดูได้ ทั้ง 2 และ ดีทีวี ตอนนี้หายหมด ไม่ทราบว่าต้องไปเซทยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 สิงหาคม 2555, 23:02 โดย Mad3Wizard » บันทึกการเข้า
Present
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2555, 21:17 »

DISEqc mode 1.2 ไม่ต้องใช้ครับ ใช้กับจาน move
committed DISEqc cammand เปลี่ยนเป็น--> thaicom =AA และ vinasat = AB
ลองดูครับ
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #4 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2555, 22:15 »

ตามที่ท่าน tenvine เขียนไว้ครับ
ผมต่อ PowerPass และ DiseqC เหมือนท่าน แล้วเซตตามรูปข้างล่างนี้ครับ

Samsung HD-S200S V.402
AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
KU@76.5E,78.5E,132E
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2555, 22:34 »

เสริมความรู้เรื่องเกี่ยวกับ DiSEqC ครับ
http://www.satelliteguidemag.com/images/world_satellite/2011/Jan54/WorldSatelliteJan54.pdf

AzBox premium HD+,DREAMBOX 500HD,XSOLO-mini3,IPM HD Combo,ThaiSat RV102
CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2555, 22:58 »

ขอบคุณท่าน uthai กับ ท่าน tenvine มากครับ
ตอนนี้มาได้ครึ่งทางแล้ว สแกนเจอ Thaicom  สแกนได้ 387 ช่อง (น่าจะรวม FM)

แต่ของ vinasat ยังสแกนไม่ได้เลย เซทตามทุกอย่างแล้ว
เป็นไปได้หรือไม่ว่า diseq ช่องที่ 2 เสีย หรือ บังเอิญ splitter ช่องที่ต่อ vinasat เสีย

จานมั่นใจว่าตั้งถูกแล้ว เพราะตอนต่อตรงกับ 500s รับภาพได้ครับ

ของผมเป็นหัว universal ทั้งคู่ ค่า LNB จึงเป็น 09750, 10600 เหมือนกัน

แต่แปลกที่เวลาเปิด ต้องเปิดพร้อมกันทั้งสองเครื่อง ถึงจะรับ 2 ได้
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2555, 23:12 »

แต่ของ vinasat ยังสแกนไม่ได้เลย เซทตามทุกอย่างแล้ว
เป็นไปได้หรือไม่ว่า diseq ช่องที่ 2 เสีย หรือ บังเอิญ splitter ช่องที่ต่อ vinasat เสีย

จานมั่นใจว่าตั้งถูกแล้ว เพราะตอนต่อตรงกับ 500s รับภาพได้ครับ

ของผมเป็นหัว universal ทั้งคู่ ค่า LNB จึงเป็น 09750, 10600 เหมือนกัน

แต่แปลกที่เวลาเปิด ต้องเปิดพร้อมกันทั้งสองเครื่อง ถึงจะรับ 2 ได้

เรื่องไฟเลี้ยงผมไม่มีความรู้ด้านนี้
แต่ DiSEqC มันมีตัวเลข LNB1-4
LNB1=AA
LNB2=AB
LNB3=BA
LNB4=BB

ผมใช้ของ 9SATS

ตัว LNB2 หรือ AB มันอยู่ซ้ายบน
ของท่านต่อทางขวา ลองแก้ไขค่า Committed DiSEqC Command เป็น BA หรือ BB ดูนะครับ
หรือสลับพอร์ตอื่นดูเผื่อมันเสีย เห็นหนังสือเขาบอกพอร์ตมันเสียง่ายมาก

CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2555, 14:58 »

ขอบคุณท่าน uthai มากครับ เย็นนี้กลับบ้าน จะลองไปย้าย port LNB ไปขั้วอื่นดู

diseq ของผม ขั้ว LNB 1 กับ 2 จะอยู่ข้างล่างครับ ติดกับ RCV เป็นยี่ห้อ dynasat

uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2555, 15:43 »

ขอบคุณท่าน uthai มากครับ เย็นนี้กลับบ้าน จะลองไปย้าย port LNB ไปขั้วอื่นดู

diseq ของผม ขั้ว LNB 1 กับ 2 จะอยู่ข้างล่างครับ ติดกับ RCV เป็นยี่ห้อ dynasat

เอาใจช่วยครับ

นี่ผังของผม ผมว่าใกล้เคียงกับของท่านนะ แต่ใช้ LNB คนละแบบกันเท่านั้น

CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2555, 23:57 »

ผังต่อของผมเหมือนท่าน uthai จริงๆ ด้วย ต่างกันตรง port ของ diseq นิดเดียว

ผมลองเปลี่ยนพอร์ต 3 และ 4 แล้วครับ สแกนไม่ได้เหมือนเดิม

LNB1 Thaicom

LNB2 Vinasat

diseq ครับ

CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #11 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2555, 00:09 »

เวลาสแกน มาแต่ Thaicom อย่างเดียว

ลองเข้าไปดูที่ Satfinder

ของ Thaicom

ลองดูของ Vinasat

พอกลับมาดูของ Thaicom ค่าไม่เปลี่ยน จะค้าง เหมือนกับ vinasat ก่อนหน้า

เลยไม่แน่ใจว่า จริงๆ แล้ว vinasat ต่อผ่าน diseq สัญญาณมาหรือไม่
แต่มั่นใจว่าปรับจานตรงแล้ว เพราะต่อตรงกับ 500s ตอนปรับจาน รับภาพได้

อาจจะต้องลองเปลี่ยน diseq ดู

วันนี้ยอมแล้วครับ เอาไว้ทำใหม่ พรุ่งนี้ไปทำธุระต่างจังหวัด คงไม่ได้ทำ

ตอนจูน ท่าน uthai ใช้แบบ Manual หรือ Auto ครับ
แล้วตอนที่ถามว่า clear befor scan การตอบ Yes กับ No ต่างกันยังไงครับ และควรตอบแบบไหนครับ

Tetsuya
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2555, 01:36 »

มาตอบช่วยนะครับ หุหุ ของผมใช้ Scan แบบ Manual ครับเลือกแสกนแบบทีละดวง Network scan เป็น Yes Clear Before Scan ก็ YES ไปเลยครับจะได้ไม่งงตอนเรียงช่องใหม่ว่าอันไหนของเก่าของใหม่ แต่ผมแอบงงในรูปคุณ CB ว่าทำไม AGC มา SNR ไม่มาแต่ผมรู้สึกว่า Satfinder มันเพี้ยนๆอยู่แล้วเหอะๆ ช่วงนี้ไม่ได้เล่น AZBox นานคิดถึงมันจังเอาทิ้งไว้บ้านอีกหลังนานแล้วสงสัยต้องหาดาวใหม่ไปลองเล่นกับมันบ้าง เหอะๆ
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2555, 14:39 »

อ้างถึง
ตอนจูน ท่าน uthai ใช้แบบ Manual หรือ Auto ครับ
ผมใช้แบบ Auto ครับ มันจะเริ่มสแกนจากไทยคมก่อนแล้วค่อยไปวีน่าแซท สแกนเสร็จได้ประมาณ 600+ รายการ

อ้างถึง
แล้วตอนที่ถามว่า clear befor scan การตอบ Yes กับ No ต่างกันยังไงครับ และควรตอบแบบไหนครับ
ผมตอบ Yes ทุกครั้งครับ เข้าใจว่ามันคงล้างรายการเดิมที่สแกนไว้ก่อนหน้านั้นแล้วรับช่องรายการเข้ามาใหม่
ถึงเราจะตอบ Yes แต่มันจะไม่กระทบกับการเรียงช่องในบูเก้  หรือ ช่องรายการโปรด ที่เราจัดไว้ (ยกเว้นไม่มีความถี่หรือไม่มีช่องนั้นแล้ว)

เท่าที่ผมอ่านมา ผมเข้าใจว่า
ท่านยังไม่ได้ต่อตรงจากจานวีน่าแซท เข้าหา Azbox ใช่ไหมครับ
น่าจะลองต่อตรงแบบไม่ผ่าน DiSEqC Switch
แล้วลองสแกนดูว่า ต่อตรงวีน่าแซทมาไหม

หรือ

ลองสลับ
เอาวีน่าแซท เข้า LNB1 ของ DiSEqC Switch แล้วตั้งค่าเป็น AA
เอาไทยคม เข้า LNB2 ของ DiSEqC Switch แล้วตั้งค่าเป็น AB

จากนั้นสแกนใหม่ ว่าจะมาทั้งสอง หรือว่ามาดวงไหนมา วีน่า หรือ ไทยคม

อีกเรื่องเวลาดูสัญญาณของวีน่าแซท
ความแรงของสัญญาณแรงที่สุดที่ความถี่คือ 10986 /288000
ดรีมบ๊อกซ์ขึ้น 90+ ส่วน AZBOX ขึ้น 70+ แรงกว่าไทยคมอีก (ไทยคมของผม 59-60 ก็ดูได้แล้ว)
ความถี่ เค+ ขึ้นความแรงของสัญญาณแค่ 50+ แต่ก็ดูได้ไม่มีปัญหา

เอาใจช่วยครับ สู้ สู้

kop998
สมาชิก VIP

Navy blue & You’ll drink never walk alone

« ตอบ #14 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2555, 15:16 »

ลองเปลี่ยน DISEqc mode 1.1 เป็น 1.0 ดูครับ ว่าได้มํย ของผมใช้ 1.0 มันก็มาทุกดาวที่ต้องการ (4ดาวนี้ครับ thaicom.vinasat,nss6,measat 3 at 91.5°e)

เรียงช่องก๊ฬา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 สิงหาคม 2555, 15:51 โดย kop998 » บันทึกการเข้า

"สตรีหากรักชอบบุรุษผู้หนึ่ง ขอเพียงไม่ใช่คนตาบอด ต้องดูออก"
CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2555, 12:41 »

เมื่อวานกลับบ้าน ลองดูอีกที ข้องใจ ทำไมไม่ได้

ปรับตั้งแต่ประมาณ 4 ทุ่ม ถึงเที่ยงคืน ถอดโน่นถอดนี่ ต่อไปต่อมา จนตอนนี้รับไม่ได้สักเครื่องครับ  Grin
สงสัยขั้วหลวม หรือสัญญาณดาวเทียมไม่ดี ตอนหลังฝนเริ่มตกด้วย แต่ยังดี Azbox มีเคเบิ้ล ก็ยังดูได้อยู่

ลองหมดแล้วครับ ทั้งย้ายไปพอร์ต 3, 4 และต่อตรงเข้า Azbox จูนไม่เจอเหมือนเดิม (แต่ต่อตรงเข้า 500s รับภาพได้ แต่สายคนละเส้น เนื่องจากอยู่คนละชั้น
ที่บ้านทำ built in เลยเดินสายใหม่ ย้ายสายก็ไม่ได้)

ผมลองดูตอนสแกนความถี่ ของ thaicom ค่า symbol rate เป็นหลักหมื่น แต่ของเวียดนาม ลองดูตั้งแต่ต้นจนเสร็จ ตอนจูนค่า symbol rate ไม่เกินหมื่นเลย
ไม่ทราบว่าเกี่ยวกันหรือเปล่าครับ

ของ thaicom ค่า symbol rate เป็นหลักหมื่น

แต่ของเวียดนาม ไม่เกินหมื่นเลย ตลอดการจูน

ไม่ทราบว่าก่อนเข้าไปเซท LNB ใน Azbox ต้องไปเซทอะไรก่อนหน้าบ้างหรือเปล่าครับ

ผมเข้าไปดูในเมนูเซท tuner positioner มันขึ้นยังงี้ครับ ไม่ทราบว่าหมายความว่าอะไร และคำสั่งนี้ใช้ทำอะไรครับ ลองเข้าไปดูเฉยๆ ไม่รู้ใช้ทำอะไร  Grin

ว่าจะลองอีกสักสองสามวัน ถ้าไม่ได้ คงจ้างช่างมาจูนให้  Grin
ช่างคงมีเครื่องวันสัญญาณ จะได้เช็คให้ละเอียด ว่าพลาดตรงจุดไหน

และก็ขอขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ สำหรับข้อแนะนำ และกำลังใจ
uthai
E2 user
สมาชิก VIP

สบายๆ

« ตอบ #16 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2555, 13:25 »

ลองต่อตรงแล้วให้ได้ก่อนครับ แล้วลองไดเสคทีหลัง

ถ้ายก Dreambox มาต่อลองต่อตรงตำแหน่งเครื่อง AZBox ปัจจุบัน Dreambox ดูได้หรือไม่ครับ
ถ้าดรีมบ๊อกซ์ดูได้แสดงว่าสายท่านไม่มีปัญหา

ถ้า DB ดูไม่ได้แสดงว่ามีปัญหาละ

ลองเช็คตรงหัว F- Type ที่มาจากจานเข้า DiSEqC อีกทีครับ
ว่ามันมีสายช๊อตกันหรือป่าว วันก่อนผมต่อพลาดเผลอให้สายหุ้มเส้นเล็กๆ เส้นเดียวไปโดนสายทองแดงตรงกลาง เครื่องมืดสนิทไม่มีสัญญาณเลย
โชคผมยังดีที่ LNB ไม่พังไปด้วย

วันที่ผมหัดตั้งจาน ผมเซตค่าต่างๆ กลับไปกลับมา จน Image ของ Dreambox 500s รวน สัญญาณ 90+ แต่ไม่ล็อค
ต้องลง Image ใหม่ถึงจะใช้ได้ แต่กับ AZbox ผมไม่แน่ใจเหมือนกันว่าปรับโน่นปรับนี่โปรแกรมรวนหรือป่าว ผม AZup บ่อยอยู่เหมือนกัน
ถ้าท่านติดตั้ง Firmware ได้เอง ลองลง Image ใหม่แล้วต่อตรงดูครับ

เอาใจช่วยครับ

CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2555, 11:19 »

วันนี้ลองอีกรอบ

ใช้ Azbox
ลองต่อโดย ไม่ใช้ splitter เอา thaicom เข้า diseq ขั้ว 1 vinasat เข้าขั้ว 2 จูนรับไทยคมได้ แต่จูนหา vinasat ไม่ได้

ลองสลับ เอา vinasat เข้าขั้ว 1 ไทยคมเข้า ขั้ว 2  จูนรับไทยคมได้ แต่จูนหา vinasat ไม่ได้เหมือนเดิม

เอา Dreambox 500s มาเปลี่ยน

เอา vinasat เข้าขั้ว 1 ไทยคมเข้า ขั้ว 2  จูนรับไทยคมไม่ได้ แต่จูนหา vinasat ได้

vinasat

จูนหาไทยคมไม่เจอ ค้างอยู่นานมาก

ตอนต่อกับ Azbox ครั้งก่อนๆ หน้า
ลองสลับขั้วไทยคม กับ vinasat ที่ LNB 1 กับ 2 ปรากฏว่าไทยคมรับได้ทั้งสองขั้ว

ยิ่งคิดยิ่งงง
แบบนี้ต้องเปลี่ยน diseq หรือเปล่าครับ
goleng
นานแค่ไหนก็รอ
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2555, 15:56 »

ลองตามนี้นะครับ
1.ลองต่อตรงที่ละดวง
  1.1 ต่อ Thaicom 5  scan ดูว่ารับได้ครบหรือไม่
  1.2 ต่อ Vinasat 1  scan ดูว่ารับได้ครบหรือไม่
  ถ้ารับได้ปกติ แสดงว่า tuner ท่านปกติ
2.ต่อผ่าน diseg sw.
  1.1 ต่อ Thaicom 5 ต่อ port 1  >> AA
            DISEqc mode 1.0
            Tone mode Off
            Voltage Mode porarization
  1.2 ต่อ Vinasat 1 ต่อ port 2  >> AB
            DISEqc mode 1.0
            Tone mode Off
            Voltage Mode  18V.
ลองดูก่อนครับ

Dynasat No.1 F1 DM500S DM600 PVR DM800HD PVR
CB
สมาชิก VIP

« ตอบ #19 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2555, 15:41 »

ลองทำตามที่หลายๆ ท่านแนะนำแล้วครับ

เครื่อง Azbox
ต่อตรงรับ thaicom รับได้
ต่อตรงรับ vinasat รับไม่ได้

เครื่อง 500s
ต่อตรงรับ thaicom รับได้
ต่อตรงรับ vinasat รับได้

เครื่อง 500s
ตอนแรกที่รับ vinasat ได้ แต่รับ thaicom ไม่ได้ คิดว่าน่าจะเป็นที่หัว LNB ที่หลวม เกิดจากการถอดสาย เนื่องจากอายุการใช้งานมากกว่า 10 ปี ทำให้หัวหลุดออกมา และหลวม
วันนี้เลยซื้อหัว single แบบ 2 ขั้ว จะได้ตัดปัญหาเดิม คือต้องเปิด 2 เครื่องพร้อมกันถึงดูได้ มารับ thaicom จะได้แยกไป Azbox และ 500s เลย

ลองต่อผ่าน diseq กับเครื่อง 500s
รับได้ทั้ง vinasat และ thaicom

จูนรับ thaicom

จูนรับ vinasat

แสดงว่าน่าจะไม่มีปัญหาเรื่องสายและการต่อผ่าน diseq แล้ว

ดังนั้น น่าจะเหลือที่การเซทที่เครื่อง Azbox
แต่ก็ลองทำตามคำแนะนำของท่านที่ดูได้แล้ว เซทตามทุกอย่าง ไม่ทราบว่าก่อนหน้าเมนู setup > Service searching> Tuner configuration > ............
ต้องเซทอะไรก่อนหรือเปล่าครับ
หน้า: [1] 2 3 4   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์