ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 สิงหาคม 2562, 01:58 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 ... 6   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีสมาชิคเตือนมาเรื่องการออกก๊วน4  (อ่าน 33402 ครั้ง)
Kengex
สมาชิก~TDB
*

« เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:04 »

ท่านที่ให้ข้อมุลแจ้งว่า

****ระวังครับ ทางทรูกำลังลงระบบตรวจจับ หาก card จุดเสริม ห่างกับจุดหลัก ระบบ จะตัดสัญญาณทันทีครับ ระบบนี้จะเริ่มในเดือนกันยายนปีนี้ครับ
ระบบนี้ใช้ในอเมริกาครับ****

จริงอยู่ที่ 2ระบุบว่า4จุดติดตั้งในบ้าน 1หลัง แต่เครื่องและการ์ดที่เขาให้มามัน 1เครื่อง/1การ์ด ผมว่ามันน่าจะเอาไปใช้ที่ไหนก็ได้นะ ถ้ามีตัวรับและตัดถอดรหัส ที่เครื่องมันมี GPS ระบุบตำแหน่งด้วยหรือ?

และถ้ามีการตรวจจับจริง จะใช้เทคโนโลยี่อะไรมาตรวจ  Huh? Huh?

JaeKunGz
Boomm Biimm
สมาชิก~TDB
*

Computer Engineer Developer

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:06 »

ถ้ามันจะลงทุนขนาดนี้นะ ใส่ GPS ไว้อีก กล่องมันอลังการขนาดนั้นเลยเหรอ ปล่อยข่าวไรมาอีกรึเปล่า ตัวเขาเองไม่อยากให้เอาไปดูบ้านอื่นอยู่แล้วด้วย

NanoHa Projects Developer
telleagle
ฉี่ถี่มักม่วน
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:07 »

แล้วท่านเชื่อที่เขาบอกมั้ยล่ะครับ  Cheesy
ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:08 »

นอกจาก ไม่เหมาะแก่คนชอบกินกุ้งแล้ว(ขี้อยู่บนหัว)
ยังไม่เหมาะ แก่ผู้ที่หายใจไม่สะดวกด้วย(เป็นโรคปอด)
anan.took
สมาชิก~TDB
*

ค่อยๆเป็นค่อยๆไป เดี๋ยวก็ได้ VIP

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:10 »

แล้วคนไปต่างจังหวัดเอากลับไปดูที่บ้านจะทำไง Huh?
kanti
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:11 »

...บอกตามตรงผมไม่เชื่อ จนกว่าจะได้ลอง พวกเราโจรห้าร้อยยอมมอบตัวแล้ว ถ้าสมมุติว่าระบบนี้มีจริง
ผมเชื่อว่ามีการยกเลิกสมาชิกกันระนาว แล้วไปซบอกเพื่อนบ้านกันเป็นทิวแถว พี่สองเลือกเอาว่าจะเอาเงินพวกเราหรือไม่?
Ball
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:11 »

555+ ไอ้คนที่เอามาโพสคนแรก ไม่ใช่สมาชิกบอร์ด ด้วย เป็นแค่ บุคคลทั่วไป
ไม่มีอะไรให้ดู เมื่อถามถึงที่มา เป็นคำลอยๆ

You must lose your fear of being wrong
In order to live a creative life.

คุณต้องละทิ้งความกลัวที่จะผิดพลาด
เพื่อจะได้ใช้ชีวิตอย่างสร้างสรรค์
mhaosan
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:11 »

งั้นเอาใส่ไว้ในรถ เวลารถหายให้โทรไปถามพี่เค้า

เมื่อ..มี.. จงรู้จักให้  เมื่อ..ได้.. จงรู้จักพอ
เมื่อ..ขอ.. จงรู้คุณค่า  คนเราเกิดมา ถึงเวลาก็ต้องไป
Pick
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:12 »

ถ้าทำกันขนาดนั้น

ขออวยพรให้เจริญลง เจริญญลง เหอะ

ขนาดใช้แท้แล้วยังมากเรื่องอีก...  ทุยเอ้ย....
Kengex
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:12 »

ผมก็ไม่ค่อยเชื่อครับ แต่มันก็ต้องรับและรู้ข้อมูลไว้บ้าง เผื่อมีท่านใดรู้จริงและมีแหล่งอ้างอิง ขนาดDBเราใช้อยู่ยังตายยกฝูงกันแล้วเลย ..
kee2516
สมาชิก VIP

« ตอบ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:15 »

เหอๆๆ
wit533
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:15 »

แค่บอกว่ามี GPS ระบุพิกัด ก็ฮาท้องแข็งแล้ว

กล่องคงเป็นแสนอ่ะ ที่สามารถทำได้ขนาดนั้น
Singhathep
1920x1080p
สมาชิก~TDB
*

ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้

« ตอบ #12 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:16 »

เทคโนโลยีอะไรก็ตรวจจับไม่ได้หรอกครับ เพราะเป็นการสื่อสารทางเดียว
รับจากดาวเทียมมาอย่างเดียว
เน็ตก็ไม่ได้ต่อ GPS ก็ไม่ได้ติดมา ถึงติดก็รับไม่ได้เพราะอยู่ใต้หลังคาลึกๆ

มีทางที่เป็นไปได้อยู่ทางนึง คือ ยิงโปรแกรมลงมาจากดาวเทียม ระบุ Code ของไอ้ 4 เครื่องนั้นๆ
โดยทั้ง 4 เครื่องนั้นๆ สื่อสารกันผ่านทางสาย RG ที่มาจาก LNB นั่นแหล่ะ แต่มัน Mod data ส่งย้อนขึ้นเพื่อ Sync กันใน 4 ตัวนั้น
ทีนี้ถ้าตัวใดตัวนึงได้โปรแกรมมา มันจะ verify กับอีก 3 เครื่องที่เหลือ (ถ้าลงทะเบียนไว้ 4 เครื่องนะ) ถ้าไม่เจอเครื่องใดเครื่องนึงใน Time out ที่กำหนด
ก็จะเรียกโปรแกรมทำลายตัวเองอัตโนมัติขึ้นมา  Grin

worawut610
สมาชิก VIP

« ตอบ #13 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:17 »

เป็นไปได้ครับ... โดยการเช็ด IP ของกล่อง  ถ้ากล่องนั้นมีการต่อสาย LAN  ครับ..   Tongue

โดยเช็ด  การ์ดแต่ละกล่อง  ใช้ IP เดียวกันหรือป่่าว   Huh?

ถ้าไม่ใช่ก็ตัด... Shocked

DM500S, DM600 PVR, DM8000HD PVR, DM800se WiFi
Sutthipong
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:19 »

ถ้าเป็นจานผมก็เชื่อว่ามันเช็คไม่ได้หรอก ก็เหมือนที่คุณ KekHuay ว่านั่นแหละ มันเป็นการสื่อสารทางเดียว

แต่แบบ cable ล่ะมันจะเช็คได้มั้ยนั่น ... อยากตั้งก๊วนแบบ cable แต่ก็ยังหวั่นๆกะเรื่องนี้อยู่
worawut610
สมาชิก VIP

« ตอบ #15 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:22 »

แต่แบบ cable ล่ะมันจะเช็คได้มั้ยนั่น ... อยากตั้งก๊วนแบบ cable แต่ก็ยังหวั่นๆกะเรื่องนี้อยู่

cable  สามารถเช็ดได้ครับ...  gเป้นการสื่อสาร 2 ทาง ครับ...

ตามที่ผมบอก  ถ้ามีการต่อเนต ผ่านสาย LAN  แล้วใช้บริการ On Demand ก้ไม่แน่  Cry

DM500S, DM600 PVR, DM8000HD PVR, DM800se WiFi
keng21
ยังมาแรง
สมาชิก VIP

« ตอบ #16 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:25 »

คนเรามันจิตตกไปแล้วช่างคิดไป5555555+ Grin Grin Grin
mhaosan
สมาชิก VIP

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:27 »

เป็นไปได้ครับ... โดยการเช็ด IP ของกล่อง  ถ้ากล่องนั้นมีการต่อสาย LAN  ครับ..   Tongue

โดยเช็ด  การ์ดแต่ละกล่อง  ใช้ IP เดียวกันหรือป่่าว   Huh?

ถ้าไม่ใช่ก็ตัด... Shocked

ถ้าไม่มีเนทล่ะจะเช็คยังไง

เมื่อ..มี.. จงรู้จักให้  เมื่อ..ได้.. จงรู้จักพอ
เมื่อ..ขอ.. จงรู้คุณค่า  คนเราเกิดมา ถึงเวลาก็ต้องไป
gadget
KingSlime
สมาชิก VIP

« ตอบ #18 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:28 »

cable  สามารถเช็ดได้ครับ...  gเป้นการสื่อสาร 2 ทาง ครับ...

ตามที่ผมบอก  ถ้ามีการต่อเนต ผ่านสาย LAN  แล้วใช้บริการ On Demand ก้ไม่แน่  Cry

ผมว่าระบบเคเบิลก็ไม่ได้นะคับ เพราะผมก็ส่งไปให้พี่ใช้อยู่อีกบ้าน   Grin   Grin

ระบบจานของแท้เครื่องนึงก็อพยพไปอยู่เวียดนามแล้ว ไม่เห็นมันบ่นไรเลยคับ

อย่างที่ท่านบอก มันเป็นการส่งสัญญาณทางเดียว แล้วมา Decode ที่ปลายทางคือตัวเครื่อง มันไม่น่าจะมีอะไรส่งกลับไปทางทรูได้นะคับ ถ้ามีจริง มันคงเป็นการส่งแบบ Acknowledge จากการ์ดว่า decode ได้มากกว่า ไม่สามารถระบบปลายทางได้ว่าอยู่ที่ไหน จิงๆผมว่าก็ไม่น่าส่งได้ด้วยซ้ำ เพราะทุยมันก็ไม่รู้ว่าเราดูได้หรือไม่ได้ ไม่งั้น CallCenter มันจะให้เราแก้ปัญหาโดยปิดเปิดเครื่องทำไม ถ้ามันสามารถสื่อสารกะการ์ดเราได้ อันนี้คิดเองนะคับ เดาล้วนๆ  Grin  Grin

แต่ถ้ามันเสียบกะสายแลนเมื่อไหร่ ผมว่าตอนนั้นมันอาจจะรู้ถึงช่องที่เรากะลังดูอยู่เลยก็ได้ เหมือนที่เรามองดู CSP กันทุกวันนี้ไงคับ  Cheesy  Cheesy  Cheesy
ชัยรัตน์
สมาชิก~TDB
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 09:30 »

เก็บไว้เป็นข้อมูล เอาไว้ศึกษา กล่องนี้ก็เป็นกล่องใหม่อาจจะมีอะไรดีๆซ่อนอยู่ใครจะไปรู้ Cool
ไม่ได้เข้าข้างตัวเองน่ะ แต่ทรูจะลงทุนเสียเวลาทำขนาดนั้นเลยเหรอ
อะไรก็เกิดขึ้นได้ในยุคดิจิตอล
หน้า: [1] 2 3 ... 6   ขึ้นบน
  พิมพ์