ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

21 กันยายน 2560, 11:52 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งค่า skybox s12 กับ thaicom c-band+nss6 ku (2 จาน) ผ่าน มัลติ 4x4  (อ่าน 10851 ครั้ง)
darkon
สมาชิก VIP

« เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2555, 19:22 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

พอดีให้ช่างเข้ามาติดตั้ง เพื่อดู 2 ดาว thaicom c-band กับ nss6 ku ครับ ทางช่างมาติดตั้งให้ 2 จาน ทึบ กับ โปร่ง จากนั้น ก็ผ่าน มัลติ 4x4 อะไรนี่แหละ แล็วก้อเดินแยกมา 4 จุดครับ ปัญหาคือ
1. ตอนแรก ช่างมาเทสช่องต่างๆ ด้วยกล่อง idea sat (กล่องดำๆ) อะไรนี่แหละ ก็รับได้หมดทั้ง c-band และ nss6 ครับ
2. พอช่างกลับไป 2 วัน ได้ skybox s12 มา ก็เลยนำมาต่อกับสายที่ช่างเดินไว้แล้ว แล้วต่อเข้าทีวี ปัญหาคือ ไม่สามารถดูได้เลยสักช่องในตอนแรก จากนั้น ก็เลยลองค้นหาสัญญาณจากตัวเครื่อง ปรากฏว่า บางความถี่ไม่สามารถสแกนได้ แต่บางอันก็สแกนได้ (พวกเลขน้อยๆ ไม่ค่อยได้เลย จะได้พวกเลขเยอะๆ ครับ) จากนั้น ก็ลองเปิดช่องต่างๆ ดู ปรากฏว่า ช่อง c-band พวก 3-5-7-9-11 tpbs นี่ดูไม่ได้เลย จะดูได้ตั้งแต่ช่องประมาณ 150 กว่าๆ เป็นต้นไปครับ แต่ก็เป็นช่องพวกโฆษณาและก็ boxfilm,astv news อะไรพวกนี่หน่ะครับ nation channel ดูไม่ได้เลย แต่ตอนที่เปลี่ยนช่องที่ดูไม่ได้แอบเห็นนิดๆ ว่าสัญญาณวูบไปเลย คือปกติจะได้ประมาณ 75-78% แต่พอเปลี่ยนเป็นช่องที่ดูไม่ได้จะเหลือแค่ 3-4% เองครับ ไม่รู้เพราะอะไร
3. พอเปลี่ยนดาวไปเป็น nss6 ก็ไม่สามารถดูได้เลยครับช่องแรกๆ จะดูได้ประมาณช่อง laithai อะไรนี่แหละขึ้นไปเท่านั้นครับ จะดู astv news ที่นี่ก็ไม่ได้ครับ ดูช่องต้นๆ ไม่ได้เลยครับ (แต่ astv news กลับไปดูได้ที่ c-band แทน งงจริงๆ)
4. ทีนีโทรไปถามช่างที่ติดตั้ง ช่างบอกว่า กล่องอะไร ไม่รู้จัก กล่องเสียหรือเปล่า เปลี่ยนกล่องใหม่รับรองหาย ไม่ต้องตั้งค่าอะไรเลย แต่ผมคิดว่า ไม่น่าจะเสียน่าจะตั้งค่าอะไรผิดสักอย่างนี่แหละครับก็เลยมาตั้งกระทู้ถามครับ เพราะจะดู 3-5-7-9-11-tpbs ครับ ยังหาทางดูไม่ได้เลยครับ
ปกติเคยดูแต่ true,dtv มาตลอด มาลองจานดำ กับ nss6 งงจริงๆ ครับ รบกวนท่านผู้รู้ทุกท่านด้วยครับ

udzaa
สมาชิก VIP

« ตอบ #1 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2555, 20:21 »

ลองดูตามนี้นะครับ ไม่แน่ใจว่าจะได้หรือเปล่า เพราะมือใหม่ เหมือนกัน
  1.กด menu>>>ไปที่รูปดาวเทียม(การติดตั้ง)>>>การตั้งค่าเสาอากาศ>>>เลือกดาวที่ต้องการ>>>DiSEqC1.0 ปิดการใช้งาน>>>DiSEqC1.1 ปิดการใช้งาน>>>22K ลองเลือกดูว่าปิดหรือเปิด แล้วแถบความเข้มของสัญญาณมี ก็เลือกอันนั้นครับ
  2. ลองเปลี่ยนดาวที่ต้องการ แล้วทำเหมือนเดิมอีก

darkon
สมาชิก VIP

« ตอบ #2 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2555, 22:02 »

ขอบคุณครับท่าน เดี๋ยวคืนนี้ลองปรับดูครับท่าน

darkon
สมาชิก VIP

« ตอบ #3 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 05:27 »

ลองแล้ว ไม่ได้ครับ ปรับแล้วก็เหมือนเดิมครับ ดู3-5-7-9 ไม่ได้เลยครับ แต่งงจริงตอนเลือกเป็นnss6 สัญญาณ thaicom c จะหายไปเลย แต่พอเลือกเป็น thaicom c-band สัญญาณมาทั้งคู่เลยครับทั้ง nss6, c-band ใครเคยลองบ้างรบกวนวานบอกทีครับ

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #4 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 08:02 »

ข้อมูลที่ท่านให้มา เพื่อให้ท่านอื่นช่วยมันน้อยไปครับ Wink ขอข้อมูลเพิ่มเติมแล้วจะได้ช่วยกันได้นะครับ

1. หัวรับ LNB ทั้งของ Thaicom C Band กะ NSS6 ของท่านเป็นแบบไหน 1 ขั้ว หรือ 2 ขั้ว (ทั้ง 2 อันนะครับ)
2. ให้ดูด้วยครับว่า สายจาก Thaicom เข้าที่ Port ไหนของ Multi Switch รวมทั้ง NSS6 ด้วย

เอาเท่านี้ก่อน จริงๆ เรื่องการตั้งค่าเครื่องพวกนี้ มีให้อ่านมากมายหลายกระทู้มาก ถ้าท่านลองค้นหาหรือไล่อ่านก็จะเห็นและจะเข้าใจมากขึ้น (บางทีการอ่านไม่จำเป็นต้องอ่านเฉพาะเครื่องที่เราใช้ อ่านมันทุกกระทู้ เพียงแต่ให้ความสำคัญ(มากน้อยแล้วแต่ว่าอันไหนตรงกับที่เราต้องการ อันไหนไม่ตรงก็อ่านแค่ผ่านตาก็พอ Grin)

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
darkon
สมาชิก VIP

« ตอบ #5 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2555, 11:19 »

อ้างถึง
เอาเท่านี้ก่อน จริงๆ เรื่องการตั้งค่าเครื่องพวกนี้ มีให้อ่านมากมายหลายกระทู้มาก ถ้าท่านลองค้นหาหรือไล่อ่านก็จะเห็นและจะเข้าใจมากขึ้น (บางทีการอ่านไม่จำเป็นต้องอ่านเฉพาะเครื่องที่เราใช้ อ่านมันทุกกระทู้ เพียงแต่ให้ความสำคัญ(มากน้อยแล้วแต่ว่าอันไหนตรงกับที่เราต้องการ อันไหนไม่ตรงก็อ่านแค่ผ่านตาก็พอ )

ขอบคุณครับท่าน จริงๆ แล้ว ก็ลองอ่านดูแล้วครับ เพียงแต่มันไม่เหมือนกันสักทีเดียว (ที่เห็นเป็น s10 ครับ) เลยไม่แน่ใจ เพราะไปลองทำตามเปิด 22k ที่ c-band ก็ยังไม่ได้ครับ สัญญาณมาแต่สแกนได้ไม่ครบ มีทั้ง fail และ success ครับ หลังสแกนเสร็จก็ยังรับ c-band ไม่ได้เลย  Cry

1. หัวรับ LNB ทั้งของ Thaicom C Band กะ NSS6 ของท่านเป็นแบบไหน 1 ขั้ว หรือ 2 ขั้ว (ทั้ง 2 อันนะครับ)
เป็น แบบ 2 ขั้วทั้งคู่ครับ ไปผ่านมัลติสวิทช์ psi 4x4 แบบไม่มีไฟเลี้ยงครับ สายแต่ละจุดยาวไม่เกิน 30 เมตรครับ ตอนทดสอบกันดูได้ปกติที่ reciever ยี่ห้อ idea sat กล่องดำๆ ครับ
2. ให้ดูด้วยครับว่า สายจาก Thaicom เข้าที่ Port ไหนของ Multi Switch รวมทั้ง NSS6 ด้วย
พอดีช่างใส่ไว้ใต้ฝ้าไปแล้ว จากการสอบถามช่างบอกว่า ใส่ครบคู่มันพอดีแล้วครับ ทั้ง C และ ku ครับ (เค้าว่ามาอย่างนี้)

เห็นช่างบอกว่า ให้ลองแงะกล่องที่เป็นรูสายอากาศในบ้านมาดูก่อน ว่าเข้าหัวไว้มีปัญหาหรือไม่ (แต่จริงๆ ไม่ค่อยเข้าใจครับ เพราะว่า ถ้ามันเข้าไม่ดีหรือช็อตกัน ก็น่าจะรับไม่ได้เลยสักช่องหน่ะครับ) และไปดู ก็ไม่มีปัญหาจริงๆ ครับ เข้าสายมาปกติทุกอย่าง รบกวนด้วยครับ

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #6 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2555, 11:48 »

ขอบคุณครับท่าน จริงๆ แล้ว ก็ลองอ่านดูแล้วครับ เพียงแต่มันไม่เหมือนกันสักทีเดียว (ที่เห็นเป็น s10 ครับ) เลยไม่แน่ใจ เพราะไปลองทำตามเปิด 22k ที่ c-band ก็ยังไม่ได้ครับ สัญญาณมาแต่สแกนได้ไม่ครบ มีทั้ง fail และ success ครับ หลังสแกนเสร็จก็ยังรับ c-band ไม่ได้เลย  Cry

เป็น แบบ 2 ขั้วทั้งคู่ครับ ไปผ่านมัลติสวิทช์ psi 4x4 แบบไม่มีไฟเลี้ยงครับ สายแต่ละจุดยาวไม่เกิน 30 เมตรครับ ตอนทดสอบกันดูได้ปกติที่ reciever ยี่ห้อ idea sat กล่องดำๆ ครับ
พอดีช่างใส่ไว้ใต้ฝ้าไปแล้ว จากการสอบถามช่างบอกว่า ใส่ครบคู่มันพอดีแล้วครับ ทั้ง C และ ku ครับ (เค้าว่ามาอย่างนี้)

เห็นช่างบอกว่า ให้ลองแงะกล่องที่เป็นรูสายอากาศในบ้านมาดูก่อน ว่าเข้าหัวไว้มีปัญหาหรือไม่ (แต่จริงๆ ไม่ค่อยเข้าใจครับ เพราะว่า ถ้ามันเข้าไม่ดีหรือช็อตกัน ก็น่าจะรับไม่ได้เลยสักช่องหน่ะครับ) และไปดู ก็ไม่มีปัญหาจริงๆ ครับ เข้าสายมาปกติทุกอย่าง รบกวนด้วยครับ

อันหลัง นี่ก็สำคัญนะครับ เพราะมันจะเกี่ยวข้องกับการที่เราต้องเอาไปตั้งค่าในเครื่อง S12 ในเรื่อง การตั้งค่า 22KHz ว่าจะให้เป็น On/Off ครับ และดูด้วยว่า เขาเข้าสายสลับกันหรือเปล่า (ซึ่งอันนี้ ช่างน่าจะทำไว้ถูกต้องอยู่แล้ว) หลังจากทราบข้างต้น ค่อยมาว่ากันต่อเรื่องการตั้งค่าครับ Wink

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
แบงค์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2555, 23:52 »

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
ผมใช้ dm800 เพิ่มจาน 2 ใบ รับมาเลย์ กับ เวียดนาม ช่างใช้มัลติ ปัญหาคือผมตั้งค่ายังไงสัญญาณภาพก็ไม่มาทั้ง 3 ดวงครับ tnn ก็ดูไม่ได้ครับ ปรับตั้งค่ามา 3 วันแล้ว รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
แต่ใช้ s10 สัญญาณมาครบทุกดวงครับ

ปัญหาคือตัว dm 800 นี่แหละครับที่ผมเซตค่าไม่ได้สักที
ข้อมูลที่ผมมี
ช่างต่อแบบขั้วเดียว
thaicom ku 18v (22k on     พอร์ท1 ดูมาจาก s10)
M3             13v (22k auto  พอร์ท2 ดูมาจาก s10)
Vin             18v (22k off    พอร์ท3 ดูมาจาก s10)
ตั้งค่าแล้วก็ยังไม่มีภาพเลยครับ

แบงค์
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2555, 01:55 »

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ
ผมใช้ dm800 เพิ่มจาน 2 ใบ รับมาเลย์ กับ เวียดนาม ช่างใช้มัลติ ปัญหาคือผมตั้งค่ายังไงสัญญาณภาพก็ไม่มาทั้ง 3 ดวงครับ tnn ก็ดูไม่ได้ครับ ปรับตั้งค่ามา 3 วันแล้ว รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
แต่ใช้ s10 สัญญาณมาครบทุกดวงครับ

ปัญหาคือตัว dm 800 นี่แหละครับที่ผมเซตค่าไม่ได้สักที
ข้อมูลที่ผมมี
ช่างต่อแบบขั้วเดียว
thaicom ku 18v (22k on     พอร์ท1 ดูมาจาก s10)
M3             13v (22k auto  พอร์ท2 ดูมาจาก s10)
Vin             18v (22k off    พอร์ท3 ดูมาจาก s10)
ตั้งค่าแล้วก็ยังไม่มีภาพเลยครับ

แก้ได้แล้วครับ
http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=18315.20

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์