ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

23 กันยายน 2560, 01:56 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 27   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ หัดติด  (อ่าน 125685 ครั้ง)
raider
สมาชิก VIP

จงเชื่อว่าเราทำได้

« ตอบ #20 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 12:23 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

รับ Astro ด้วย Solo

หลังจากตั้งจานรับ Astro และการทำปรับละเอียดเรียบร้อย ได้ความแรงของสัญญาณเพิ่มขึ้นมาอีกนิดหน่อยจึงทดลองนำ Solo มารับดู

**เครื่องรับดาวเทียมที่เป็นแบบ E1,E2 มีปัญหาในการรับสัญญาณที่อ่อนๆ แต่สำหรับ Solo จากสัญญาณที่ได้เฉลี่ย ประมาณ 45+ ไม่มีปัญหาในการรับชม ทั้ง 10 ความถี่ล็อคทั้งหมด Ber = 0 จึงไม่มีอาการภาพสะดุดหรือกระตุกครับ**

ภาพรายการที่รับได้บางส่วน

kaijae
Member

« ตอบ #21 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 13:13 »

อีกอย่าง LNB น่าจะเป็นแบบ 9750 คงไม่ 11300 กระมังครับท่าน

อยู่ติดกับ NSS 6 เลยท่าน LNB แบบ Universal ครับ ยืนหลังจาน เมื่อเจอ NSS 6 แล้วส่ายหน้าจาน กลับไปทางตะวันตกนิดเดียวเอง ก็เจอแล้วครับท่าน

cupidnior
สมาชิก VIP

Azbox Mania

« ตอบ #22 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 13:16 »

ผมปรับได้สัญญาณประมาณ 48% -50 % เหมือนท่านเลยครับ แต่กระตุก กระตุกเพราะบ้านเช่า อิอิ  Grin

มี Azbox HD+ แล้ว อยากได้ Samsung/Humax HD Plus บ้างจัง Smiley
ston12
คุยกันแบบสบายๆ
สมาชิก VIP

« ตอบ #23 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 13:17 »

อยู่ติดกับ NSS 6 เลยท่าน LNB แบบ Universal ครับ ยืนหลังจาน เมื่อเจอ NSS 6 แล้วส่ายหน้าจาน กลับไปทางตะวันตกนิดเดียวเอง ก็เจอแล้วครับท่าน
ดูมานง่ายจังนิ แต่ก็คำแนะนำสุดท้ายจริงๆ
ผมก็รออยู่ว่า
สุดท้าย ต้องซื้อ hd ของ ipm ไม้
จะได้ เอาจานมาใช้น่ะครับผม

M-Chok
น้องใหม่
*

« ตอบ #24 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 13:43 »

ไม่ทราบมีบ้านเช่าให้อยู่บ้่างมัยครับ

raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 13:48 »

แต่มีเรื่องแปลกอยู่อย่างครับ

ผมว่ามันหาเจอง่ายเกินไปครับ เพราะเมื่อก่อนหาเป็นวันๆ ก็ไม่เจอ หลังจากได้มุมกวาด,ก้ม-เงยมาก็ลองตามค่าที่ได้มา ตอนแรกปรับขั้ว F ไปที่ประมาณ 5 โมงเย็น เครื่อง SF B1 มันแสดงระดับสัญญาณประมาณ 3-5 ก็แสดงว่าเจอ จึงลองหมุนขั้ว F กลับขึ้นไปทีละน้อยสัญญาณก็มา ปรับละเอียดอีกทีก็ได้ แต่มันจะขึ้นอยู่แค่ประมาณ 30-40 สัญญาณค่อนข้างสวิงมาก แต่หาง่ายครับ

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #26 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 13:53 »

แต่มีเรื่องแปลกอยู่อย่างครับ

ผมว่ามันหาเจอง่ายเกินไปครับ เพราะเมื่อก่อนหาเป็นวันๆ ก็ไม่เจอ หลังจากได้มุมกวาด,ก้ม-เงยมาก็ลองตามค่าที่ได้มา ตอนแรกปรับขั้ว F ไปที่ประมาณ 5 โมงเย็น เครื่อง SF B1 มันแสดงระดับสัญญาณประมาณ 3-5 ก็แสดงว่าเจอ จึงลองหมุนขั้ว F กลับขึ้นไปทีละน้อยสัญญาณก็มา ปรับละเอียดอีกทีก็ได้ แต่มันจะขึ้นอยู่แค่ประมาณ 30-40 สัญญาณค่อนข้างสวิงมาก แต่หาง่ายครับ
เข้าใจเอาคำว่า เจอง่ายๆ มาล่อ มาอ่อย นะท่าน
ก็เพราะเคย หาเป็นวันๆ ไม่เจอมาแล้วน่ะซิขอรับ
ถึงว่า ขอยอมแพ้ไปก่อน วันหลังค่อยมาว่ากันอีกที
ปลอบใจตัวเองว่า ยังไงๆ ก็ฟังไม่รู้เรื่องน่ะ hd ก็ไม่มี

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #27 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 14:10 »

เสียดายท่านไม่ได้อยู่ใกล้ๆบ้านผม ไม่งั้นจะเรียกมาช่วยติดให้ผมบ้าง Cheesy ดาวในดวงใจ แต่จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้ติดอีกเลย ทั้ง Vinasat1, NSS6 และก็ดวงนี้ Measat3 Cry

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 14:17 »

เสียดายท่านไม่ได้อยู่ใกล้ๆบ้านผม ไม่งั้นจะเรียกมาช่วยติดให้ผมบ้าง Cheesy ดาวในดวงใจ แต่จนป่านนี้ก็ยังไม่ได้ติดอีกเลย ทั้ง Vinasat1, NSS6 และก็ดวงนี้ Measat3 Cry
ผมก็ไม่รู้ว่า ท่านเชื่อเรื่อง แพ้ทางหรือเปล่า
ถ้าไม่เชื่อ ก็ต้องมาพยายามกันต่อไปครับ
ผมว่าจะขอลองอีก ถ้าสัญญาณเริ่มดีจริงๆ

Yuh00
Keep Walking.....
น้องใหม่
*

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 14:55 »

สัญญาณน่าจะแรงขึ้นจริงๆนะท่าน เมือ่ตอนตั้งจานปีก่อนจะปริมๆที่ 50-+ สวิงมีกระตุกเป็นระยะ โดยเฉพาะกลางวัน
ปัจจุบันสัญญาณ 58-68 สวิงหน่อย แต่ฟังวิทยุได้สบายๆ ด้วยS9-10 ส่วนe1เอาไม่อยุ่

จากรูป ซ้าย nss6 /astro / Tc5

ความรู้...อยู่ที่มือ...^0^
Yuh00
น้องใหม่
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 15:17 »

ขออภัย ใหญ่เกิน ถ่ายจากมือถือก็ส่งเลย

ZaBeY
สมาชิก VIP

« ตอบ #31 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 22:39 »

800hd รับที่ กทม สัญญานประมาน50% ber ขึ้นเป็น หมื่น ช่อง ASSP กระตุกบ้าง ไม่ตุกบ้าง แล้วแต่อารมณ์

สอบถามหน่อยครับ พวกตระกูล box นี่รับสัญญาณประมานนี้ได้ไม่โมเสกเลยเหรอครับ

raider
สมาชิก VIP

« ตอบ #32 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2555, 22:44 »

800hd รับที่ กทม สัญญานประมาน50% ber ขึ้นเป็น หมื่น ช่อง ASSP กระตุกบ้าง ไม่ตุกบ้าง แล้วแต่อารมณ์

สอบถามหน่อยครับ พวกตระกูล box นี่รับสัญญาณประมานนี้ได้ไม่โมเสกเลยเหรอครับ

จะว่าไม่มีเลยก็ไม่ถึงขนาดนั้นครับ มีครับแต่น้อยมากๆ อาจเพราะสัญญาณมันไม่ค่อยนิ่ง ครั้งหน้าจะลองเปลี่ยนหัว LNB ดูครับ ส่วนจานยังต้องเป็นขนาดเดิมครับ เพราะหาลำบาก

month23
สมาชิก VIP

« ตอบ #33 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2555, 08:13 »

เรียบร้อย ละ ทั้ง vienna และ measat3 

หา บ้าน ลองก่อน หา ยากจัง

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #34 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2555, 08:30 »

ตอนที่เอา a5 เป็นหลัก แปะ n6 ไว้ข้างๆ รับได้
เอา n6 เป็นหลัก แปะ m3 ยังไงก็หาไม่เจอ

พอมาเห็นรูปนี้ บวกกะคำแนะนำของท่านชู
ว่าเจอ n6 แล้วหมุนตะวัตกนิดหน่อย จะเห็น m3
ก็คิดว่าจะไปขยับหา m3 ใหม่ ถ้าเจอ จะลองแปะ n6
แต่ไม่รู้ว่า ทั้งก็อก 1 ก็อก 2 จะมีปัญญาไม้

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2555, 09:39 »

สองจิตสองใจ จะขยับๆดีไม้นะ

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #36 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2555, 10:58 »

สองจิตสองใจ จะขยับๆดีไม้นะ
ขึ้นไปลองมาหนึ่งยก ไม่เจอ
หมุนกลับมา n6 กี่ครั้งก็เจอ

Yuh00
น้องใหม่
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2555, 12:00 »

NSS6 แล้วขยับมาทางซ้ายนิด กดหน้าจานลงหน่อยก็น่าจะเจอครับ
สัญญาญดวงนี้ค่อนข้างสวิง ต้องขยับแล้วแช่....หรือต้องหาด้วยเครื่องที่ไวต่อสัญาณนิดก็จะดี

ston12
สมาชิก VIP

« ตอบ #38 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2555, 12:25 »

NSS6 แล้วขยับมาทางซ้ายนิด กดหน้าจานลงหน่อยก็น่าจะเจอครับ
สัญญาญดวงนี้ค่อนข้างสวิง ต้องขยับแล้วแช่....หรือต้องหาด้วยเครื่องที่ไวต่อสัญาณนิดก็จะดี

ยอม
รบกวนหน่อยครับ มีรอยมาร์คของ n6 เอาไว้แล้ว
หมุนมาทางตะวันตกอีกกี่มิล จะได้ลองเอามากดลง

kaijae
Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 12 มิถุนายน 2555, 12:54 »

ท่านใช้ความถี่อะไรหาครับ

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 27   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์