ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

17 กันยายน 2562, 03:08 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สิ่งที่มือใหม่ สำหรับ DreamBox ตอน 2  (อ่าน 102119 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #20 เมื่อ: 29 เมษายน 2551, 12:36 »

แก้ไขอีกที ตอนนี้ Download ได้ทั้ง 3 โปรแกรมแล้วครับ เก็บ Stock ไว้ก่อน มีปัญหาถาม คุณ Mad3 อีก คือว่าไปดูการต่อสาย Null Modem แล้วยังสับสนว่า อันไหนเป็นหัวตัวผู้ อันไหนเป็นหัวตัวเมีย ครับ แล้วเวลาใช้ Flash Wizard ก็ใช้สายนี้ด้วยเหมือนกับ ใช้ DreamUP หรือไม่ครับ

Flash Wizard Pro ไม่ต้องใช้สาย Null Modem แต่จะติดต่อผ่านสาย Lan แทนครับ ดังนั้นจะสังเกตเห็นว่ามีสามชิกบางท่านเก่งมาก ขนาดเขียน Image เองได้ ก็จะไม่ให้ Password มา ทำให้ถ้าจะทำกลับหรือเปลี่ยนไปใช้ Image อื่นๆ จะทำผ่าน FWP ไม่ได้ ต้องทำผ่าน Dreamup เท่านั้น ซึ่งตรงนี้แหละครับที่ต้องพึ่งเจ้าสาย Null Modem Grin
ส่วนตัวไหนผู้/เมีย ผมก็จำไม่ได้ครับ ขอให้ดุหลังเครื่อง Dreambox กับ Computer เป็นหลักครับ แล้วหาซื้อหัวที่มีลักษณะตรงกันข้ามมาทำ ส่วนตัวเลข ขอให้สังเกตได้ที่ขาที่ต้องบัดกรีครับ จะมีเขียนไว้ตัวเล็กๆ Wink

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

Memory Full
To be Mercy.
สมาชิก VIP

Don't be serious.

« ตอบ #21 เมื่อ: 29 เมษายน 2551, 13:50 »

Flash Wizard Pro ไม่ต้องใช้สาย Null Modem แต่จะติดต่อผ่านสาย Lan แทนครับ ดังนั้นจะสังเกตเห็นว่ามีสามชิกบางท่านเก่งมาก ขนาดเขียน Image เองได้ ก็จะไม่ให้ Password มา ทำให้ถ้าจะทำกลับหรือเปลี่ยนไปใช้ Image อื่นๆ จะทำผ่าน FWP ไม่ได้ ต้องทำผ่าน Dreamup เท่านั้น ซึ่งตรงนี้แหละครับที่ต้องพึ่งเจ้าสาย Null Modem Grin
ส่วนตัวไหนผู้/เมีย ผมก็จำไม่ได้ครับ ขอให้ดุหลังเครื่อง Dreambox กับ Computer เป็นหลักครับ แล้วหาซื้อหัวที่มีลักษณะตรงกันข้ามมาทำ ส่วนตัวเลข ขอให้สังเกตได้ที่ขาที่ต้องบัดกรีครับ จะมีเขียนไว้ตัวเล็กๆ Wink
ที่ขาเห็นตัวเลขครับ แต่เห็นว่า สายสีน้ำเงิน ที่ต่อจากขา 2 หัวทางซ้าย มาเข้าที่ 3 หัวทางขวา สายสีแดง ที่ต่อจากขา 3 หัวทางซ้าย มาเข้าที่ขา 2 ของหัวทางขวา (ตัวผู้/เมีย ไม่เป็นไร) ต้องการทราบว่าหัวทางซ้าย หรือทางขวาที่เข้า Dream Box ครับ ส่วนสายสีเขียวที่เข้าขา 5 ไม่มีปัญหาครับ เพราะตรงกัน

แล้วสาย Lan ต่อแบบไหนครับ ต่อจาก Comp เข้า DB เลย หรือว่า แต่ละตัวต่อเข้าที่ Router ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เมษายน 2551, 14:04 โดย Toad » บันทึกการเข้า
Mad3Wizard

« ตอบ #22 เมื่อ: 29 เมษายน 2551, 18:39 »

ที่ขาเห็นตัวเลขครับ แต่เห็นว่า สายสีน้ำเงิน ที่ต่อจากขา 2 หัวทางซ้าย มาเข้าที่ 3 หัวทางขวา สายสีแดง ที่ต่อจากขา 3 หัวทางซ้าย มาเข้าที่ขา 2 ของหัวทางขวา (ตัวผู้/เมีย ไม่เป็นไร) ต้องการทราบว่าหัวทางซ้าย หรือทางขวาที่เข้า Dream Box ครับ ส่วนสายสีเขียวที่เข้าขา 5 ไม่มีปัญหาครับ เพราะตรงกัน
แล้วสาย Lan ต่อแบบไหนครับ ต่อจาก Comp เข้า DB เลย หรือว่า แต่ละตัวต่อเข้าที่ Router ครับ

ต่อตามรูปแล้วเวลาเสียบ ใช้ด้านไหนก็ได้ไม่จำเป็นต้องดูแล้วครับ(สามารถใช้ได้ทั้ง 2 หัว เพราะหัวมันเหมือนกันครับ นั่นแสดงว่ามันสามารถสลับกันได้อยู่แล้ว Grin) ส่วนสายแลน ถ้าหมายถึงการใช้ FWP ก็ต่อตามปรกติครับ ส่วนถ้าหมายถึงการใช้ร่วมกับ Dreamup นี่ผมก็ไม่ทราบเช่นกันครับ เพราะยังไม่เคยลอง(เครื่องคอมพ์กับหัวสายแลนที่ผมต่อไว้มันอยู่คนละที่ เลยไม่ได้ลองครับ) คุณ Toad ลองดูแล้วแจ้งด้วยก็ดีครับ แต่ที่ผมทำปรกติก็ใช้แต่สาย Null Modem เท่านั้นครับ(แต่เท่าที่อ่านมามันจะช้ากว่า แลน+Null Modem) และจะใช้เวลาในการทำประมาณ 7-9 นาทีครับ Wink

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
SiamEcoTech
สมาชิก VIP

ยังพอมีแรง...ก็ทำไป

« ตอบ #23 เมื่อ: 29 เมษายน 2551, 19:09 »

Dreamup โดยใช้สาย null modem อย่างเดียวใช้เวลาประมาณ 15 นาที
แต่ถ้าใช้ null modem+lan จะใช้เวลาประมาณ 12 วินาทีครับ (ย้ำครับ...วินาที) เร็วสุดๆ
โดยมีเทคนิคนิดหน่อย
1. ติ๊กถูกที่ Use network
2. ค่า IP Local (PC) คือค่า IP ของเครื่องคอมพิวเตอร์ (ในกรณีทีมีคอมหลายเครื่องในวงแลนให้เลือก IP จากช่อง select one แล้ว ค่า IP Local (PC) จะเปลี่ยนตามที่เราเลือก)
3. ค่า Remote IP (Box) คือค่า IP ของเครื่อง Dreambox (ไม่ต้องแก้ไข...โปรแกรมจะทำการ detect ให้เองครับ)
4. ในวงแลนจะต้องมี Dreambox เชื่อมต่ออยู่เพียงเครื่องเดียวเท่านั้น (ถ้ามีมากกว่า 1 เครื่อง โปรแกรมจะ detect IP ไม่ได้ แล้วจะกลายเป็นดรีมอัพผ่านสาย null modem ธรรมดา)
Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #24 เมื่อ: 30 เมษายน 2551, 07:14 »

ขอขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างมากครับ ที่มาช่วยไขข้อข้องใจ
Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #25 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2551, 20:45 »

วันนี้ได้ดูแล้ว แต่ไม่ใช้ความสามารถของผม เป็นของช่างที่มาติดตั้ง แต่หาไป หามาเป็นเพราะสาย Lan ไม่มีคุณภาพเท่านั้นเอง แต่เวลา check กับ Comp ก็ ต่อ net เล่นได้เป็นปกติ แต่เข้า db ไม่ได้ พอเปลี่ยนสายอีกเส้นนึง Online ได้ทันทีเลย
Mad3Wizard

« ตอบ #26 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2551, 21:26 »

วันนี้ได้ดูแล้ว แต่ไม่ใช้ความสามารถของผม เป็นของช่างที่มาติดตั้ง แต่หาไป หามาเป็นเพราะสาย Lan ไม่มีคุณภาพเท่านั้นเอง แต่เวลา check กับ Comp ก็ ต่อ net เล่นได้เป็นปกติ แต่เข้า db ไม่ได้ พอเปลี่ยนสายอีกเส้นนึง Online ได้ทันทีเลย

ยินดีด้วยครับที่ได้ใช้ความสามารถของเจ้าเครื่อง DreamBox ซะที Wink

Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #27 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2551, 22:06 »

ยินดีด้วยครับที่ได้ใช้ความสามารถของเจ้าเครื่อง DreamBox ซะที Wink
ขอถามต่ออีกนิดครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า (OS) Gemini ที่มีอยู่เป็น Version อะไร ครับ
Mad3Wizard

« ตอบ #28 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2551, 22:12 »

ขอถามต่ออีกนิดครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า (OS) Gemini ที่มีอยู่เป็น Version อะไร ครับ

กดปุ่มสีน้ำเงิน>System Info>แล้วเลือกบรรทัดล่างครับ (ต้องขอโทษด้วยที่บอกไม่ได้ละเอียด เพราะผมเปลี่ยนไปใช้ Pli ซะแล้วครับ กลัว Time-Bomb ครับ Grin)

Memory Full
สมาชิก VIP

« ตอบ #29 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2551, 22:22 »

อ้าวงั้นต้องถามต่อ ครับ pli & time bomb คืออะไร ครับ ?
Mad3Wizard

« ตอบ #30 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2551, 22:56 »

อ้าวงั้นต้องถามต่อ ครับ pli & time bomb คืออะไร ครับ ?

Pli ก็เป็นชื่อ Image ตัวหนึ่งครับ เช่นเดียวกับ Gemini ก็เป็นชื่อ Image เช่นกัน เพียงแต่มีผู้พัฒนาคนละค่ายกัน นอกจากนี้ยังมี Image อื่นๆอีกมากมายหลายอันครับ Wink
ส่วน Time-Bomb ถ้ายังไม่คุ้นก็ลองอ่านกระทู้ 2 กระทู้ข้างล่างนี้ดูนะครับ
http://www.bayore.net/ThaiDreamBox/index.php?topic=216.0
http://www.bayore.net/ThaiDreamBox/index.php?topic=253.0
 Smiley

Redbull
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2551, 19:28 »

รบกวนขอเบอร์คุณ Mad3Wizard ได้ใหมครับ มีหลายคำถามอยากปรึกษานะครับ
  [email protected]
Mad3Wizard

« ตอบ #32 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2551, 22:33 »

รบกวนขอเบอร์คุณ Mad3Wizard ได้ใหมครับ มีหลายคำถามอยากปรึกษานะครับ
  [email protected]

ต้องขอโทษด้วยที่ไม่สามารถให้เบอร์โทรศัพท์ได้นะครับ Wink แต่ถ้าคุณ Redbull มีปัญหาอะไร ก็ตั้งกระทู้ถามได้เลยครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นการดีสำหรับหลายๆท่านด้วยที่จะได้เรียนรู้ไปพร้อมๆกัน (แม้แต่ตัวผมเองครับ Grin) เพราะบางที ผมกไม่ได้รู้ไปหมดทุกสิ่งและคง็ตอบไม่ได้หมดทุกอย่าง แต่อาจจะมีเพื่อนสมาชิกท่านอื่นๆที่มีความรู้ความสามารถมากกว่า ก็จะได้ช่วยกันตอบหรือช่วยกันแก้ไขได้ครับ Smiley หวังว่าคงเข้าใจนะครับ Smiley

psaetung
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2551, 10:10 »

แก้ไขอีกที ตอนนี้ Download ได้ทั้ง 3 โปรแกรมแล้วครับ เก็บ Stock ไว้ก่อน มีปัญหาถาม คุณ Mad3 อีก คือว่าไปดูการต่อสาย Null Modem แล้วยังสับสนว่า อันไหนเป็นหัวตัวผู้ อันไหนเป็นหัวตัวเมีย ครับ แล้วเวลาใช้ Flash Wizard ก็ใช้สายนี้ด้วยเหมือนกับ ใช้ DreamUP หรือไม่ครับ

Flash Wizard ผ่าน LAN ก็ได้ครับ Null Modem ไว้ใช้เคสที่ใฃ้ LAN ไม่ได้แร้วจิงๆ ก็ได้ครับ
เพราะว่าใช้ Null modem ไม่ต้อง setup ip ครับ
zeniix
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: 23 กันยายน 2551, 17:18 »

ผมก้อเป็นมือใหม่อีกคนที่สนใจ DB ครับ มีคำถาม 2 คำถามอยากถามนะครับ
1. ผมใช้ Wireless Router อยู่และPCต่อผ่านWirelessเจ้าDBต่อผ่านWirelessไำ้ด้หรือไม่ครับ? เนื่องจากที่ดูTVอยู่ชั้นล่างแต่Wireless Routerอยู่ชั้น2 หรือจะต้องต่อสายครอสกับPCเพื่อให้ออกInternetได้
2. ถ้าหลังจากซื้อ DB มาแล้วจะหา Provider ได้จากไหนเพราะตั้งใจจะติดมาดูบอลนะครับUBCแพงไปหน่อย อิอิอิ Wink
akumo
สมาชิก VIP

« ตอบ #35 เมื่อ: 23 กันยายน 2551, 18:21 »

ต่อได้ครับ ถ้ามี wireless adsl router อยู่แล้ว ก็ซื้อ wire access point มาอีกตัวนึง
แล้วทำ bridge กันครับ เสร็จแล้วก็ต่อสาย lan จาก access point มาเข้าที่เครื่อง db ครับ
ผมเองยังไม่เคยทำเองครับ ลองหาเอกสารดูนะครับ

Want to be A Good Guy
สมาชิก VIP

Do good thing.. Good thing happen

« ตอบ #36 เมื่อ: 23 กันยายน 2551, 19:15 »

ผมก้อเป็นมือใหม่อีกคนที่สนใจ DB ครับ มีคำถาม 2 คำถามอยากถามนะครับ
1. ผมใช้ Wireless Router อยู่และPCต่อผ่านWirelessเจ้าDBต่อผ่านWirelessไำ้ด้หรือไม่ครับ? เนื่องจากที่ดูTVอยู่ชั้นล่างแต่Wireless Routerอยู่ชั้น2 หรือจะต้องต่อสายครอสกับPCเพื่อให้ออกInternetได้

-- ให้หา Router 2 ตัว ที่มีโหมด WDS (ต้องเป็นยี่ห้อเดียวกัน) จะใช้ได้ครับผม แต่ถ้าเดินสายไม่ลำบากเดินสายดีกว่าครับ

2. ถ้าหลังจากซื้อ DB มาแล้วจะหา Provider ได้จากไหนเพราะตั้งใจจะติดมาดูบอลนะครับUBCแพงไปหน่อย อิอิอิ Wink

-- อืม อันนี้ไม่ทราบครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2551, 19:17 โดย Sanyak » บันทึกการเข้า

เป็นคนไทยใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ
ชิดนีย์
สมาชิก VIP

« ตอบ #37 เมื่อ: 18 กันยายน 2552, 13:50 »

ขอบคุณมากๆครับ   ผมก็มือใหม่
note
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2552, 11:05 »

มีใครทำเอกสารเป็นรวมเล่มมั้งครับ....เวป easyshare รอนานามากครับ

ผมอยากได้แบบขั้นตอนแบบเห็นภาพเลยอ่ะครับ (img บางยี่ห้อ เมนูต่างกันเยอะมากเลยครับ)...

ขอบคุณครับผม

ปล. img ถึงจะคนละยี่ห้อ แต่ขั้นตอนการลงหรือวิธีลง นี่ต้องทำเหมือนกันใช่ป่าวครับ
pn55
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: 24 มกราคม 2553, 08:33 »

ถามหน่อยครับถ้าไม่เอาเครื่องหมายถูกที่ DHCP ออกจะต่อกับ PC ได้หรือเปล่า
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์