ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

22 สิงหาคม 2560, 08:51 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คู่มือ การใช้งานโปรแกรม DCCe2  (อ่าน 6213 ครั้ง)
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2555, 21:09 »

ตอน เริ่มใช้งาน DCC

ขอมาคั่นรายการด้วยการเขียน คู่มือ การใช้งาน DCC ก่อนละกันครับ เพราะมันถูกใช้งานและถูกอ้างอิงบ่อยมากๆ Cheesy จริงๆแล้วมีคนเขียนหลายคนแล้ว รวมทั้งผมเองด้วย(กระมัง) แต่อาจจะกระจัดกระจาย ไปอยู่แห่งหนไหนบ้างก็ไม่ทราบ Embarrassed

เริ่มจากให้ท่านหาโหลดโปรแกรมที่ชื่อ DCC จาก google หรือจะกดโหลดจากกระทู้นี้ก็ได้ครับ (อาจจะไม่ใช่ตัวล่าสุด) มันมีแยกคือ DCC ใช้กับ Enigma1 และ DCCe2 ใช้กับ Enigma2 แต่จริงๆแล้วสามารถใช้ร่วมกันได้ (ก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าเขาจะแยกมาทำไม Huh?)

ผมจะทะยอยเขียนวิธีการใช้เพิ่มเติมเรื่อยๆ นะครับ เพราะมันมีการใช้งานมากมายหลายอย่าง จริงๆแล้ว ไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นโปรแกรมนี้ก็ได้ ท่านอาจจะใช้โปรแกรมจำพวก FTP อื่นๆ (ที่ท่านถนัด) ก็ได้เช่นกันครับ

เมื่อได้มาแล้วก็ให้แตกไฟล์ออกมา (มันไม่ใช่โปรแกรมติดตั้ง) นะครับ จากนั้นก็ให้เปิดโปรแกรมขึ้นมาจะได้ดังภาพที่ 1.

ภาพที่ 1.

จากภาพ ถ้าเปิดมาแล้ว เป็นภาษาที่ท่านอ่านไม่รู้เรื่อง (เดิมเลยติดมาจะเป็นภาษาดัช) ก็ให้กดที่ 1 แล้วเลือกเป็น English ซึ่งเราๆท่านๆ น่าจะพอประสีประสาบ้าง Grin

จากนั้นไปที่ 2 ให้ป้อนค่า IP ของเครื่อง Box เข้าไป (กรณีที่ท่านตั้งไว้แบบ Fixed แต่ถ้าท่านไม่ทราบก็ให้กดที่ search ที่ต่ำลงมาหน่อย ก็จะมีหน้าต่างใหม่ขึ้นมาให้ท่านค้นหาว่า IP ของเครื่องในระบบมีอะไรบ้าง) แล้วก็ดูที่ 3 ตรวจสอบให้แน่ใจว่า User name กะ Password ใส่ไว้ถูกต้อง (ถ้ามันโดนเปลี่ยนไปแล้ว ท่านต้องหามาให้ได้ก่อนนะครับ ไม่งั้นใช้ไม่ได้) แล้วให้ไปที่ 4 กด Reconnect

ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ที่ 5 จะเห็นว่ามันต้องเป็นสีเขียวทั้ง 2 อัน (ถ้าเป็นแดง อันใดอันหนึ่งหรือทั้งสองอัน ให้สันนิฐานไว้ก่อนว่า User name และ/หรือ Password ผิด) และที่ 6 จะแสดงข้อความดังในภาพ เมื่อถึงตรงนี้ เราก็พร้อมที่จะใช้งานโปรแกรมนี้ ทำอะไรๆกับเครื่อง Box ของเราได้แล้วละครับ Smiley

แล้วเราจะมาดูวิธีใช้สำหรับการใช้งานกับเครื่อง Box แบบ Enigma2 ของเรากันในตอนต่อๆไป ซึ่งผมจะขอแยกเป็นตอนๆไป เพื่อให้ง่ายและสะดวกต่อการค้นหาเวลาที่ท่านๆเราๆต้องการหรือลืมวิธีการใช้งาน Cheesy

ตอน การใส่ satellites.xml

จากภาพที่ 1. ให้กดไปที่ 7 แถบ FTP ในกรอบด้านซ้ายมือ จะได้หน้าต่างดังภาพที่ 2.
ภาพที่ 2.

ให้กดคลิกสองครั้ง (Double Click) ที่ var ในกรอบกลาง ดังในภาพที่ 2. จะเป็นไปดังภาพที่ 3.
ภาพที่3.

ถึงตรงนี้ให้คลิกสองครั้งที่ tuxbox -> /etc/tux... หรือที่ที่ผมวงไว้ดังในภาพที่ 3. นะครับ จะได้ภาพที่ 4.
ภาพที่ 4.

จากภาพที่ 4. ให้สังเกตที่ 1 ครับ จะได้ /etc/tuxbox ซึ่งเป็นตำแหน่งที่สำหรับจัดเก็บไฟล์ค่าดาวเทียม (อันนี้แหละที่เราสนใจในตอนนี้) และค่าการตั้งโซนเวลา

จากนั้นในกรอบขวามือ ให้ท่านกดไปที่ 2 เพื่อเลือกไปยัง Folder ที่ที่ท่านจัดเก็บไฟล์ satellites.xml ที่ท่านได้มาจาก หัวข้อที่ 6. การเพิ่มดาวเทียม (add satellites)

มาถึงตรงนี้ให้ท่านคลิกที่ไฟล์ satellites.xml ดัง 3 มันจะเปลี่ยนเป็นแถบสีน้ำเงิน (นั่นหมายถึงว่าได้ถูกเลือก)

จากนั้นให้กดที่ปุ่ม < ดังที่วงไว้ 4 ไฟล์ที่เลือกไว้จากกรอบด้านขวามือก็จะถูกคัดลอกไปยังกรอบด้านซ้ายมือ ถ้าในกรอบด้านซ้ายมือยังไม่มีไฟล์ดังกล่าวก็จะทำให้กรอบซ้ายมือมีไฟล์ดังกล่าวเพิ่มขึ้น แต่ถ้ากรอบด้านซ้ายมือมีไฟล์ชื่อเดียวกันอยู่แล้ว มันจะมีหน้าต่างดังภาพที่ 5. ขึ้นมา

ภาพที่ 5.

ก็ให้ท่านกด Yes ดังที่ผมวงไว้ ไฟล์ที่ถูกเลือกไว้ก็จะไเขียนทับไฟล์เดิมเองโดยทันที

ก็เป็นอันว่าท่านจะได้ไฟล์ satellties.xml ที่มีดาวต่างๆที่ท่านต้องการสมปรารถนา Embarrassed

ตอน การใส่ Code บ้านเช่า/หอพัก ของ CCcam

จากภาพที่ 1. ให้กดไปที่ 7 แถบ FTP ในกรอบด้านซ้ายมือ จะได้หน้าต่างดังภาพที่ 6.

ภาพที่ 6.

ให้กดคลิกสองครั้ง (Double Click) ที่ var ในกรอบกลาง ดังในภาพที่ 6. จะเป็นไปดังภาพที่ 7.

ภาพที่ 7.

ให้กดคลิกสองครั้งที่ etc -> /etc ดังในภาพที่ 7. จะได้ดังภาพที่ 8.

ภาพที่ 8.

ให้ดูตรง 1 จะเห็นเป็น /etc แล้วให้เลื่อน Scroll Bar ดัง 2 จนกระทั่งเจอ CCcam.cfg ก็ให้คลิกขวาที่ไฟล์ CCcam.cfg ตาม 3 เมื่อมีหน้าต่างเล็กๆขึ้นมาให้เลือก Edit ดัง 4 จะได้หน้าต่างใหม่ ตามภาพที่ 9.

ภาพที่ 9.

ถึงตรงนี้ ก็น่าจะง่ายสำหรับท่านๆแล้วละครับ เพียงแค่พิมพ์ Code บ้านเช่า/หอพัก ที่ท่านได้มาเข้าไป หลังจากพิมพ์เสร็จและตรวจทานว่าทุกอย่างถูกต้องแล้ว ก็ให้กด File>Save and Exit

ข้อสังเกต กรณีที่ บ้านเช่า/หอพัก ของท่านเป็นระบบ CCcam ให้ป้อนดัง ตย. บรรทัดแรก แต่ถ้า บ้านเช่า/หอพัก ของท่านเป็นระบบ NewCS/Newcamd/MgCamd ก็ให้ป้อนดัง ตย. ตั้งแต่บรรทัดที่สองเป็นต้นไป โดยต้องแยก Port เป็นบรรทัดๆ ตามแต่ที่ท่านได้มา ตรวจสอบ Des Keys ด้วยว่า ตรงกับที่ท่านได้มาหรือไม่

เป็นไงครับ ไม่ยากเลยใช่เปล่าครับ ขอให้สนุกกับการรับชมนะครับ

ตอน การใส่ Code บ้านเช่า/หอพัก ของ MgCamd

จากภาพที่ 6. ให้กดคลิกสองครั้ง (Double Click) ที่ var ในกรอบกลาง ดังในภาพที่ 6. จะเป็นไปดังภาพที่ 10.

ภาพที่ 10.

จากภาพที่ 10. ให้กดคลิกสองครั้งที่ keys -> /usr/keys จะได้ดังภาพที่ 11.

ภาพที่ 11.

ให้ดูตรง 1 จะเห็นเป็น /usr/keys ให้เลือกที่ไฟล์ newcamd.list ดัง 2 แล้วให้คลิกขวาที่ไฟล์ newcamd.list เมื่อมีหน้าต่างเล็กๆขึ้นมาให้เลือก Edit ดัง 3 จะได้หน้าต่างใหม่ ตามภาพที่ 12.

ภาพที่ 12.

ก็เช่นเดียวกับครั้งก่อน ท่านก็แค่พิมพ์ Code บ้านเช่า/หอพัก ที่ท่านได้มาเข้าไป หลังจากพิมพ์เสร็จและตรวจทานว่าทุกอย่างถูกต้องแล้ว ก็ให้กด File>Save and Exit

ข้อสังเกต กรณีที่ บ้านเช่า/หอพัก ของท่านเป็นแบบมี port เดียว ให้ป้อนดัง ตย. บรรทัดที่ 3 แต่ถ้า บ้านเช่า/หอพัก ของท่านเป็นแบบมีหลาย Port ที่เรียงกัน ก็ให้ป้อนดัง ตย. บรรทัดที่ 4 ตรวจสอบ Des Keys ด้วยต้องตรงกับที่ท่านได้มา

จะเห็นว่า การใส่ Code ไม่ได้ยากเกินความสามารถของเราๆท่านๆเลย แต่ทั้ง 2 แบบที่เราๆท่านๆต้องจำก็คือ ชื่อไฟล์ที่เราต้องเอาไปใส่ และตำแหน่งที่อยู่ของไฟล์ที่เราจะเอาไปใส่เท่านั้นเองครับ Smiley

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ

New_tait
น้องใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 18 พฤษภาคม 2555, 23:38 »

ขอบคุณครับ

rookies
ดีชั่วอยู่ที่"ตัวทำ" สูงต่ำอยู่ที่"ทำตัว"
น้องใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2555, 22:48 »

[Q] : เราสามารถ flash ไฟล์ *.img (ข้ามค่าย) ผ่าน DCC ได้ไหมครับ ?

,.,,.,.,.,,.,.,.

ขอบคุณครับ

~ค้นหาก่อนตั้งคำถาม เพื่อพัฒนาการก่อนตั้งกระทู้นะครับ

บอร์ดแห่งการเรียนรู้ และสังคมการแบ่งปัน.....
sasa
น้องใหม่
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2555, 09:57 »

[Q] : เราสามารถ flash ไฟล์ *.img (ข้ามค่าย) ผ่าน DCC ได้ไหมครับ ?

,.,,.,.,.,,.,.,.

ขอบคุณครับ

ผมก็ไม่รู้ แต่ผมทำไปแล้ว มันได้ครับ

New_tait
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2555, 23:00 »

ขอบคุณมากครับ

PRAPOJ
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2555, 23:20 »

ขอบคุณครับ

ChaiPakham
สมาชิก VIP

ไม่มีสิ่งใดยากถ้าเราพร้อมที่จะเรียนรู้

« ตอบ #6 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2559, 08:49 »

ขอดันมาให้ผู้เริ่มต้นได้ดูเป็นแบบอย่างนะครับ ผมก็มือใหม่เหมือนกัน มีอะไรแบ่งปันกันครับ

DM820HD
anisong
น้องใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2559, 06:22 »

ไม่มีใครเอามาดูเเล้วใช่ใหมรุ่นนี้

Jaturong
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2559, 20:26 »

ทำไมของผมในช่อง commander ทางด้านซ้ายมือ มันไม่ขึ้นอะไร เลยไม่สามารถเข้าไปเซ็ตค่าต่างๆ ของกล่อง e2 ได้

astro
Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2559, 20:34 »

ปิด firewall ก่อนครับท่าน

signdee
น้องใหม่
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 มีนาคม 2559, 19:58 »

ขอบคุณมากครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์