ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 พฤศจิกายน 2560, 16:13 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการแยกจุดสำหรับระบบเคเบิลครับ  (อ่าน 3869 ครั้ง)
praponn
น้องใหม่
*

« เมื่อ: 23 เมษายน 2555, 21:35 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สำหรับระบบเคเบิ้ลนั้น (2 cable) ถ้าจะแยกจุดรับชมจะต้องใช้ splitter แบบไหนครับ

จะเหมือนกับแบบจานดาวเทียมรึเปล่าครับที่ต้องใช้ splitter แบบ all pass ครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ... ขอบคุณมากครับ

cupidnior
สมาชิก VIP

Azbox Mania

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 เมษายน 2555, 21:52 »

ใช้ได้ทั้ง 2 แบบครับ แบบเคเบิล 5 - 1000 MHz ก็ใช้ได้
แบบดาวเทียม Powerpass ก็ใช้ได้ครับ ลองมาทั้ง 2 แบบแล้วครับ  Grin

มี Azbox HD+ แล้ว อยากได้ Samsung/Humax HD Plus บ้างจัง Smiley
Ti
น้องใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 เมษายน 2555, 00:23 »

แบบไม่มี power pass น่าจะดีกว่าครับ เพราะผมเคยลองแบบ power pass เนทเดี้ยงครับ แต่แปลกใจว่าถ้าติดกับช่างทรูโดยตรงเขามีฟิวเตอร์ตัวนึงให้ด้วยในฝั่งของทีวี ซึ่งตัวนี้ไม่่รู้จะไปหาซื้อที่ไหน

Pae2551
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2555, 11:18 »

สอบถามครับ จะแยก cable 2 จุด แต่ใช้ spilter แบบเข้า 1 ออก 3  จุดที่ 3 เผื่อไว้เฉยๆ ยังไม่ได้ต่อสาย RG6 จะมีผลทำให้สัญญาณ loss กว่าใช้ spilter เข้า 1ออก2 มั๊ยครับ

winny
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2555, 16:11 »

สอบถามครับ จะแยก cable 2 จุด แต่ใช้ spilter แบบเข้า 1 ออก 3  จุดที่ 3 เผื่อไว้เฉยๆ ยังไม่ได้ต่อสาย RG6 จะมีผลทำให้สัญญาณ loss กว่าใช้ spilter เข้า 1ออก2 มั๊ยครับ

loss กว่าลองดูที่ตัว spliter ก็ได้ว่าหายไปกี่ DB แต่ถ้าต่อสายไม่ยาวมาก อย่าได้กังวล ที่บ้านต่อแบบหนี่งออกสอง และยังแยกออกไปอีกทีสามจุดก็ไม่มีปัญหา ของให้สายดี จุดต่อแน่น อย่าโดนฝน

Pae2551
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2555, 20:22 »

loss กว่าลองดูที่ตัว spliter ก็ได้ว่าหายไปกี่ DB แต่ถ้าต่อสายไม่ยาวมาก อย่าได้กังวล ที่บ้านต่อแบบหนี่งออกสอง และยังแยกออกไปอีกทีสามจุดก็ไม่มีปัญหา ของให้สายดี จุดต่อแน่น อย่าโดนฝน
ปัจจุบันก็ชัดทั้ง2จุด แต่ตอนเช็คความแรงสัญญาณกล่อง HD plus ได้ประมาณ 175 (60%) ระยะก็ไม่ยาวมาก เลยสงสัย แต่ขอบคุณครับคำแนะนำ

ben ^-^
Ian Paulter
น้องใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2555, 13:22 »

หากแยกสัญญาณTV แนะนำให้ใช้ splitter แบบไม่มี power pass ครับ

ส่วนเรื่องการสูญเสียสัญญาณ ตามทฤษฎี splitter ที่มีขา out put มากกว่า แต่ละขาจะมีอัตราารสูญเสียสัญญาณมากกว่า splitter ที่มีขา out put น้อยกว่า เช่น splitter8way จะสูญเสียสัญญาณมากว่า splitter2way ขอย้ำว่าตามทฤษฎีนะครับ แต่การใช้งานจริงต้องลองวัำดกันอีกที เพราะบางตัวอาจผลิตมาไม่ดีก็ทำให้สูญเสียสัญญาณมากกว่าได้

Bhoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2555, 18:28 »

สำหรับระบบเคเบิ้ลนั้น (2 cable) ถ้าจะแยกจุดรับชมจะต้องใช้ splitter แบบไหนครับ

จะเหมือนกับแบบจานดาวเทียมรึเปล่าครับที่ต้องใช้ splitter แบบ all pass ครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ... ขอบคุณมากครับ

เคเบิล (ตย.แบบทรู)  ซื้อข้อต่อ F-Type 3 ทางมาต่อใช้งานเลยครับ  ใช้ได้ไม่จ่ายเปลือง
(ผมใช้อยู่  รับรองใช้ได้ 1000000%)

Phume
สมาชิก VIP

« ตอบ #8 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2555, 19:12 »

ส่วนมากจะไปกังวลที่จุดแยก   ที่สำคัญมากๆอยู่ที่สายสัญญาณที่ใช้ครับ  ถ้ายาวมากต้องใช้สายสัญญาณที่มีคุณภาพดีๆนะครับ   ถ้าบ้านเราก็ต้องสาย คอมสโคป ครับ (เขียนถูกหรือเปล่าไม่รู้)

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์