ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

25 กันยายน 2561, 10:38 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับท่านที่มีปัญหาว่า Dreamer Pro เปลี่ยนช่องช้า เสียงไม่ตรงให้ทำตามนี้ครับ  (อ่าน 3857 ครั้ง)
akumo
ร้านค้าลงทะเบียน*
*

« เมื่อ: 31 มีนาคม 2555, 21:46 »

1. ให้ทำการลง firmware ตัวล่าสุดก่อน (code ไม่หายครับ ไม่ต้องห่วง)
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=37F648B4961FYYXMEBPBOVEM4QHNI[

2. หลังจากเครื่อง reboot แล้วให้เข้าไปที่ menu "การติดตั้ง" แล้วเลือกที่ "ค่าโรงงาน"
(หลังขั้นตอนนี้แล้ว menu จะกลายเป็นภาษาอังกฤษ และเวลาจะไม่ตรง)

3. ให้กดปุ่ม "2580" เครื่องจะทำการเปลี่ยนภาษาของ menu และเวลาให้กลับมาถูกต้องตามเดิม

4. ให้นำ file เรียงช่องนี้ใส่เข้า
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=48429CBAE7VSKSZKNTXJAPYJNNQO4P
(file นี้ทางโรงงานช่วยปรับปรุงให้ใหม่ แต่ยังไม่มี C band และ NSS6 คงต้องรออีกสักนิด)

การทำตามขั้นตอนดังกล่าวนี้นอกจากจะทำให้ log ของ srv สะอาดขึ้นด้วยครับ  Cheesy

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #1 เมื่อ: 31 มีนาคม 2555, 22:21 »

1. ให้ทำการลง firmware ตัวล่าสุดก่อน (code ไม่หายครับ ไม่ต้องห่วง)
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=37F648B4961FYYXMEBPBOVEM4QHNI[

2. หลังจากเครื่อง reboot แล้วให้เข้าไปที่ menu "การติดตั้ง" แล้วเลือกที่ "ค่าโรงงาน"
(หลังขั้นตอนนี้แล้ว menu จะกลายเป็นภาษาอังกฤษ และเวลาจะไม่ตรง)

3. ให้กดปุ่ม "2580" เครื่องจะทำการเปลี่ยนภาษาของ menu และเวลาให้กลับมาถูกต้องตามเดิม

4. ให้นำ file เรียงช่องนี้ใส่เข้า
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=48429CBAE7VSKSZKNTXJAPYJNNQO4P
(file นี้ทางโรงงานช่วยปรับปรุงให้ใหม่ แต่ยังไม่มี C band และ NSS6 คงต้องรออีกสักนิด)

การทำตามขั้นตอนดังกล่าวนี้นอกจากจะทำให้ log ของ srv สะอาดขึ้นด้วยครับ  Cheesy

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ คงต้องรอไฟล์เรียงช่องที่สมบูรณ์กว่านี้ ดีกว่า จะได้งัดเครื่องออกมาลองอีกที Grin ทำไมโปรแกรมเรียงช่อง มันไม่สามารถป้อนค่า SR ที่ต่ำกว่า 2000 ทำให้บางช่องสแกนไม่ได้ ต้องแก้โดยใช้ Blind Scan จากเครื่องเอา Cry แล้วจะเอาไฟล์จากในเครื่องมาแก้ไขที่คอมพ์ด้วยโปรแกรมเรียงช่องยังไงครับ เพราะผมลองแล้วแต่โปรแกรมมันเหมือนไม่รู้จัก (สงสัยมันจะรู้จักเฉพาะไฟล์ที่มีขนาด 256 k กระมังครับ) Huh?
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
akumo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 31 มีนาคม 2555, 22:32 »

ขอบคุณครับ คงต้องรอไฟล์เรียงช่องที่สมบูรณ์กว่านี้ ดีกว่า จะได้งัดเครื่องออกมาลองอีกที Grin ทำไมโปรแกรมเรียงช่อง มันไม่สามารถป้อนค่า SR ที่ต่ำกว่า 2000 ทำให้บางช่องสแกนไม่ได้ ต้องแก้โดยใช้ Blind Scan จากเครื่องเอา Cry แล้วจะเอาไฟล์จากในเครื่องมาแก้ไขที่คอมพ์ด้วยโปรแกรมเรียงช่องยังไงครับ เพราะผมลองแล้วแต่โปรแกรมมันเหมือนไม่รู้จัก (สงสัยมันจะรู้จักเฉพาะไฟล์ที่มีขนาด 256 k กระมังครับ) Huh?

เท่าที่ได้ลองตามขั้นตอนนี้แล้ว ตอนนี้การเปลี่ยนเสียง ok แล้วครับ ไม่มีอาการเสียงหายแล้วต้อง scan ใหม่
ส่วนเสียง eng หรือ AC3(chi) ก็เห็นแล้ว เท่าที่ทดสอบ function PCM ถูกต้องทั้งหมดแล้วครับ ส่วน AC3
ยังไม่ได้ทดสอบครับ

โปรแกรมเรียงช่อง ผมได้ตัวใหม่มา ยังไงลองทดสอบดูนะครับว่าจะทำได้หรือเปล่านะครับ
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=48429CE1A1X6[J464NRH5WDM6L4SCV

ขอบคุณครับ

Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #3 เมื่อ: 31 มีนาคม 2555, 22:53 »

ผมลองป้อน SR ที่ต่ำกว่า 2000 ดูแล้ว สรุปก็ยังไม่สามารถทำได้เช่นเดิมครับ ดังภาพนะครับ

ถามอีกข้อครับ (เผอิญยังไม่ได้งัดเครื่องออกมา) ไฟล์ช่องที่เรา Save ออกมาจากเครื่อง มันจะได้ไฟล์ชื่อว่าอะไร และมีขนาดเท่าไหร่ สามารถเอามาแก้ไขด้วยโปรแกรมนี้ได้หรือไม่ครับ Huh?

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
akumo
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 31 มีนาคม 2555, 23:30 »

ผมลองป้อน SR ที่ต่ำกว่า 2000 ดูแล้ว สรุปก็ยังไม่สามารถทำได้เช่นเดิมครับ ดังภาพนะครับ

ถามอีกข้อครับ (เผอิญยังไม่ได้งัดเครื่องออกมา) ไฟล์ช่องที่เรา Save ออกมาจากเครื่อง มันจะได้ไฟล์ชื่อว่าอะไร และมีขนาดเท่าไหร่ สามารถเอามาแก้ไขด้วยโปรแกรมนี้ได้หรือไม่ครับ Huh?

แก้ได้ครับ แต่ชื่ออะไรจำไม่ได้ครับ ปกติผมจะ save ทับชื่อเดิมตลอดครับ (save
จาก browser จะตั้งชื่ออะไรก็ได้ครับ)

ขอบคุณครับ

Prongpat
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 05 เมษายน 2555, 14:49 »

กลับบ้านไปจะลองครับ

(ขอให้ไม่เกิดปัญหา เพี่ยงๆๆๆ  Grin)
Prongpat
น้องใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 06 เมษายน 2555, 21:54 »

ลองแว้ว ไร้ปัญหา แจ่มมากจ้า Grin
Prongpat
น้องใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 07 เมษายน 2555, 10:00 »

แต่ ขอบจอด้านขวาเป็นเส้นสีฟ้าจ้า  Cry
akumo
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 07 เมษายน 2555, 10:18 »

แต่ ขอบจอด้านขวาเป็นเส้นสีฟ้าจ้า  Cry

เป็นตอนไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Prongpat
น้องใหม่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 07 เมษายน 2555, 15:18 »

เป็นเฉพาะช่อง HD ครับ ด้านขวาของจอมีของสีฟ้าๆ  Grin
sa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 14 เมษายน 2555, 10:12 »

Shocked  "2580" แล้วมันเป็น  pasword error ครับ
akumo
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 เมษายน 2555, 11:33 »

Shocked  "2580" แล้วมันเป็น  pasword error ครับ

ต้องลอง firmware ใหม่ก่อน แล้วออกมานอก menu แล้วกด 2580 ครับ ถ้าไม่ได้ยังไง
ลอง capture version และหน้าจอ error ให้ดูหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

sa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 16 เมษายน 2555, 23:11 »

ต้องลอง firmware ใหม่ก่อน แล้วออกมานอก menu แล้วกด 2580 ครับ ถ้าไม่ได้ยังไง
ลอง capture version และหน้าจอ error ให้ดูหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ของผม password คือ "2850"  ครับผม
Satang
น้องใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2555, 21:08 »

ของผมเป็นรุ่น Dreammer Pro บอร์ดสีเขียว ใช้ FW นี้ได้ไหมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์