ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

23 พฤศจิกายน 2560, 06:55 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำสำหรับการวัดสาย RG6 ครับ  (อ่าน 5666 ครั้ง)
praponn
น้องใหม่
*

« เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 11:12 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า บ้านเพื่อนผมได้ทำการติดตั้งสาย RG6 ไว้ในผนังเรียบร้อยในทุกๆห้องตอนที่ก่อสร้างครับ โดยที่ปลายสายอีกด้านจะมารวมกันอยู่ที่ใต้หลังคาครับ
แต่ปัญหาคือว่าไม่ได้มีการบอกไว้ครับว่าสายแต่ละเส้นจะไปที่ห้องไหน ซึ่งตอนนี้ที่บ้านเพื่อนต้องการจะติดจานแดงแล้วเลือกดูแค่บางห้องครับ

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีไหนที่ทำให้เราจะทราบได้รึเปล่าครับว่าห้องที่เราจะดูนั้นเป็นสายเส้นไหน

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ.....

songtor
น้องใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 11:30 »

ใส่ power pass แล้วลองเข้าหัว f ลองไล่สายทีละเส้นก็ได้ หรือใช้ ข้อต่อ f ลองทีละเส้นก็ได้เหมือนกัน

เกิดเร็วไป
สมาชิก VIP

ลี้น้อยแก้วบิน แก้วแรกไม่เคยพลาดปาก...

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 11:34 »

เคยเห็นแต่เครื่องตรวจสอบสัญญาณสาย RJ11 RJ45 แต่ RG6 ไม่ทราบว่ามีเปล่านะ
บ้านๆ ก็ไล่จิ้มไปทีละห้องแหละเน๊อะ เหอะๆ
    Grin

maybe tomorrow
มะขามเตี้ย
น้องใหม่
*

กลับมาแล้ว

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 11:41 »

เอาเครื่องรีซีฟเวอร์ไปวางไว้ในห้องที่ต้องการรับชม ต่อสายเข้าทีวีรวมถึงสาย RG-6 ให้เรียบร้อย แล้วเข้าเมนูที่แสดงค่าสัญญาณ
จากนั้นไปที่ใต้หลังคา นำหัว LNB ไปเสียบกับปลายสายที่เหลือไว้ครับ ไล่ไปทีละปลายโดยที่ให้ใครซักคนดูหน้าจอทีวีไว้ ถ้าเห็นมีสัญญาณวิ่งขึ้นมาก็แสดงว่าสายนั้นละครับ
 Grin Grin Grin Grin

BuShop
น้องใหม่
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 11:51 »

เคยเห็นเครื่องเทสสายแลน แบบมีสายrg6 ด้วย ราคา 100กว่าบาท ที่ พันทิฟครับ

Teerith
น้องใหม่
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 12:37 »

บ้านผมเหมือนกันเลยครับ เดินสาย rg6 ไว้ใต้ฝ้าตั้งแต่ซื้อบ้านครับ เดินสาย 7ห้องโดยใช้ มัลติสวิทย์ ช่างแทบตายเลยครับ ใต้ฝ้าก็ร้อน เห็นใจช่างจริงๆครับ และผมต้องใช้ตะโกนบอกกันเอาว่าภาพมาแล้ว ทำเสร็จเหนื่อยเกือบตายเพราะมันมั่วมากไม่รู้ว่าไหนก่อนหลัง  Smiley

Mr.Watt
สมาชิก VIP

ธรรมไม่ได้มีไว้เพื่อเอาชนะอธรรม แต่มีไว้เพื่อเอาชนะใจตัวเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 15:09 »

Smiley ซ๊อตปลายสายทีละเส้น แล้วใช้มัลติมิเตอร์ตั้งวัดโอห์มไปวัดที่ปลายอีกด้านครับ

IskyNetFree
สมาชิก VIP

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 19:17 »

Smiley ซ๊อตปลายสายทีละเส้น แล้วใช้มัลติมิเตอร์ตั้งวัดโอห์มไปวัดที่ปลายอีกด้านครับ

วิธีนี้เคยใช้แล้ว  และใช้ได้ชัวส์

Memory Full
To be Mercy.
สมาชิก VIP

Don't be serious.

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 20:38 »

เพิ่มเติมครับ จะดูห้องไหนก็ชอร์ทปลายที่ห้องนั้น แล้วใช้มัลติมิเตอร์วัดอีกปลายหนึ่งที่ใต้หลังคา (แต่ร้อนตับแลบ มืดก็มืด)

คนหัวยุ่ง
สมาชิก VIP

รักเธอเธอไม่รู้หรอก

« ตอบ #9 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 21:32 »

เป็นเรื่องพื้นๆที่คนติดจานได้ หรือติดจานเป็น  จะต้องรู้วิธี !!!!

บ้านไม่กลับ โทรศัพท์ไม่เปิด
นินจา
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 16 มีนาคม 2555, 22:28 »

ไม่มีมิเตอร์ ต้องพึ่งถ่านไฟฉายตากบ อบๆ อบๆ 

Amorn_55
น้องใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 มีนาคม 2555, 15:33 »

ไม่แน่ใจว่าเสร็จงานไปแล้วหรือยังครับ แต่เท่าที่อ่านคำถาม บ้านน่าจะอยู่ในระดับดีเพราะเดินสายไว้พร้อมและเข้าใจว่าจะดูมากกว่า 1 ห้องพร้อมๆกันซึ่งเดาว่าจะต้องติดตั้งMulti-switch ถ้ายังพอมีงบบเพิ่มเติมลองพิจารณาซื้อ Multi ที่ใหญ่ขึ้นเช่น 6x8 ก็จะสามารถต่อสายไปได้ถึง 8 จุด - ไม่ต้องหาว่าสายไหนห้องไหน และอนาคตยังติดตั้งจานเพิ่มได้ง่ายด้วยครับ แต่ถ้าอยากรู้ว่าสายไหนไปห้องไหนก็คงต้องไล่สายตามที่ท่านอื่นๆแนะนำไว้ครับ

ทนง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 20 มีนาคม 2555, 15:45 »

ไม่แน่ใจว่าเสร็จงานไปแล้วหรือยังครับ แต่เท่าที่อ่านคำถาม บ้านน่าจะอยู่ในระดับดีเพราะเดินสายไว้พร้อมและเข้าใจว่าจะดูมากกว่า 1 ห้องพร้อมๆกันซึ่งเดาว่าจะต้องติดตั้งMulti-switch ถ้ายังพอมีงบบเพิ่มเติมลองพิจารณาซื้อ Multi ที่ใหญ่ขึ้นเช่น 6x8 ก็จะสามารถต่อสายไปได้ถึง 8 จุด - ไม่ต้องหาว่าสายไหนห้องไหน และอนาคตยังติดตั้งจานเพิ่มได้ง่ายด้วยครับ แต่ถ้าอยากรู้ว่าสายไหนไปห้องไหนก็คงต้องไล่สายตามที่ท่านอื่นๆแนะนำไว้ครับ
ตามนี้น่าจะดี เผื่ออนาคต คิดอยากจะดูห้องที่ตอนแรกไม่คิด ก็ไม่ต้องตามช่างมาทนร้อน แถมประหยัดงบจ่ายรอบเดียว
ว่า จขกท ใต้ฝ้ามีกี่เส้นหละ

anisong
น้องใหม่
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2558, 09:11 »

เราจะได้รู้ว่าปลั๊กมันช๊อตหรือไม่

GOODS BUY SHOP
ร้านค้าลงทะเบียน
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2558, 19:42 »

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า บ้านเพื่อนผมได้ทำการติดตั้งสาย RG6 ไว้ในผนังเรียบร้อยในทุกๆห้องตอนที่ก่อสร้างครับ โดยที่ปลายสายอีกด้านจะมารวมกันอยู่ที่ใต้หลังคาครับ
แต่ปัญหาคือว่าไม่ได้มีการบอกไว้ครับว่าสายแต่ละเส้นจะไปที่ห้องไหน ซึ่งตอนนี้ที่บ้านเพื่อนต้องการจะติดจานแดงแล้วเลือกดูแค่บางห้องครับ

ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีไหนที่ทำให้เราจะทราบได้รึเปล่าครับว่าห้องที่เราจะดูนั้นเป็นสายเส้นไหน

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ.....

คงต้องทำแบบที่สมาชิกแนะนำ  และขึ้นอยู่กับเครื่องมือ (ในมือของท่าน)

1. กรณี มีมัลติมิเตอร์   ก็ใช้วิธีการ ช็อตปลายสาย (ที่ห้องแต่ละห้อง ที่ต้องการค้นหา)  ส่วนวิธีการช็อต ก็คงต้องดูหน้างานครับ ถ้าในห้องใส่ outlet ไว้แล้วก็หาวิธีการช็อตด้วยอุปกรณ์(ดัดแปลง)  เช่น ปลั๊กทีวี นำมาช็อตที่ตัวปลั๊ก จะได้ดึง แล้วนำไปเสียบห้องอื่น ๆ ได้ด้วย ง่ายและเร็ว

ช็อตปลายสายในห้อง (ที่้ต้องการ) แล้วขึ้นไปบนหลังคา วัดหาว่าสายเส้นใด ถูกช็อตบ้าง  และก็ mark ไว้ว่าห้องใด  ทำไปจนครบทุกห้อง (เก็บข้อมูลไว้เผื่ออนาคต)

งานจะง่ายขึ้นหาก ใช้คน 2 คน  คนแรก อยู่ที่ห้อง แล้ช็อตปลายสาย อีกคนนั่งวัดหาบนเพดาน  (ใช้วิธีการติดต่อสื่อสาร ตามแต่ถนัด)

2. หากติดจานไว้แล้วและไม่มีมัลติมิเตอร์  ก็ใช้เครื่องรับดาวเทียม ไปตั้งไว้ในห้องที่ต้องการค้นหา  แล้วที่เพดาน ก็ทำการจั้มสายจากจาน ไปยังสายที่ไปแต่ละห้อง (จั้มด้วย ตัวหนอน หรืออื่น ๆ ให้สัญญาณไปที่ปลายทางทีละเส้น ห้องไหนรับภาพได้ (เพียงห้องเดียว)  ก็ทำการ MARK สายเส้นนั้น ๆ  ทำจนครบทุกห้อง
  เหมือนเดิม คือ ถ้าจะให้ง่าย ก็ต้องใช้คน 2 คน แบบข้อ 1

3.  ไม่มีอะไรเลย  ทั้งข้อ 1 และ 2 ก็หาอะไรมาดัดแปลง เช่น หลอดไฟฉาย + ถ่ายไฟฉาย แล้วต่อกับสาย RG-6 เพื่อแทนมัลติมีเตอร์  (หรืออื่น ๆ แล้วแต่จะดัดแปลงครับ)
  ก็เหมือนเดิม ใช้คน 2 คน จะง่ายหน่อย ไม่ต้องปืนขึ้น ๆ ลง ๆ

4. อันนี้เสริม  แต่คงไม่มีใครอยากลงทุน  จะมีเครื่องวัดสายไฟ   https://www.google.co.th/search?q=%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%84%E0%B8%9F&biw=1366&bih=639&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ved=0ahUKEwifyYu50rXJAhWMGo4KHdi8CXAQsAQIHw#imgrc=tttJF9F4XvVxQM%3A

http://www.rometel.co.th/

ใช้ตัวแม่ คีบกับปลายสายในห้อง ทำหน้าที่ส่งสัญญาณความถี่ไปในสาย
  ที่ปลายสายอีกด้านนึงบนเพดาน ให้ใช้ตัวลูก แตะไปที่ปลายสาย  ถ้ามีเสียง  ก็แสดงว่า สายเส้น เป็นสายเส้นเดียวกับที่ห้องนั้น ๆ

ยี่ห้อทั่วไป น่าจะ สองพันกว่าบาท (คงไม่ลงทุนสำหรับงาน  ๆ เดียวมั๊ง)  คุ้น ๆ ว่า CT brand

ข้อปฏิบัติเบื้องต้น
1.ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
3.กด ThankCool แทนคำขอบคุณ
thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=14408.0
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์