ThaiDreambox ::... TDB http://ThaiDreambox.bayore.net

16 พฤศจิกายน 2561, 22:54 *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ยินดีต้อนรับเข้าสู่... หนึ่งทศวรรษ ThaiDreambox

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]   ลงล่าง
  ตอบ  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำให้ VU+ Solo เป็นเครื่องแท้กันเถอะ  (อ่าน 25116 ครั้ง)
Munkaew
สมาชิก VIP

« ตอบ #60 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2556, 09:04 »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ผมต่อ แบบท่าน redarmy2511 กท.  แต่ทำแล้วเครื่องผมนิ่งครับไม่มีอะไรเกิดขึ้น  ( 2 จากคอมต่อเข้า 6 เครื่องvu - 3 จากคอมต่อเข้า 4 เครื่องvu - 5 จากคอมต่อเข้า 5 เครื่องvu )
ลอก ของท่าน Redarmy2511 มาเลยครับ
เครื่อง ดูได้ ปรกติ ในตอน แรก แต่ สัก พัก ก็ ไฟแดงติด อีก ไม่ทราบท่านไหนที่ทำ ผ่านช่วย แนะนำ หน่อย ครับ สาย
เครื่อง ผม Vu+Solo Pro

lancashire
สมาชิก VIP

« ตอบ #61 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2556, 10:52 »

ลง OFW เป็นเครื่องแท้ แล้วมันทำไรได้ฮะ
Munkaew
สมาชิก VIP

« ตอบ #62 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2556, 11:38 »

ตามจริงแล้วผมต้องการ แก้ ไฟแดงค้าง และ กระ พริบ ครับ เลยพยายามจะแก้ไข ตาม กระทู้ ต่าง ๆ แต่ไม่สำเร็จ ซักที ไม่แน่ใจ ว่าผมต่อ สาย ถูไหม ตามรูป แต่ดูเหมือนว่า pc ไม่สามารถ ติดต่อ กับ Vu Solo Pro ได้ ครับ เลย หาคำแนะนำ

boydm
สมาชิก VIP

« ตอบ #63 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2557, 22:24 »

ผมใล่วงจรจากรูปแล้วใช้สายแค่ 3 เส้น  คือจากคอมใช้ 2-3-5 เข้าเครื่องใช้ 6-4-5  ( 2 จากคอมต่อเข้า 6 เครื่องvu - 3 จากคอมต่อเข้า 4 เครื่องvu - 5 จากคอมต่อเข้า 5 เครื่องvu )

แต่ทำแล้วเครื่องผมนิ่งครับไม่มีอะไรเกิดขึ้นทั้งทำตามทั้ง 2 รูปแบบแล้ว เริ่มงงครับ แต่เครื่องดูได้ปกติครับ

232 board แบบนี้มีขายไหมครับอยากซื้อครับจะเอามาลองแฟลชเพราะตอนซื้อเครื่องมาไม่มีแถมมาด้วยครับ...
spsat
สมาชิก VIP

« ตอบ #64 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2557, 11:23 »

พอช่วยได้มั้ยครับ

ตามหาตัวนี้กับสาย เพื่่อเอามาทำ vu+solo ให้คืนชีพ พอจะหาซื้อหรือมีขายที่ไหนบ้างครับรบกวนชี้เป้า pm มาก็ได้ครับ 
boydm
สมาชิก VIP

« ตอบ #65 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2557, 14:31 »

ผมก้หาอยู่ครับพอมีไหมครับ..pm มาได้นะครับ.. Cry
Mad3Wizard
รักษาการผู้ดูแลระบบ

« ตอบ #66 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2557, 17:42 »

มีอยู่ตัวเดียว (อันเดียว) ไม่ได้เอาไว้ขาย ถ้าต้องการยืม และอยู่ กทม. สามารถนัดมารับกับผมได้ (ขอเอาบริเวณที่ที่ผมสะดวก) ยินดีให้ยืมไปใช้ครับ (ขอไปค้นหาก่อน ว่าถูกเอาไปเก็บไว้ที่ไหน หรือว่าถูกโยนทิ้งไปแล้วก็ไม่ทราบ 555)

ช่วยกันใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ใช้ปุ่ม Thank Cool แทนการเขียนแค่ "ขอบคุณ" มือใหม่และผู้เริ่มศึกษา รบกวนอ่านกระทู้ปักหมุดทั้งหมดก่อน แล้วจึงไล่อ่านที่เหลือ!!!! ใช้ "ค้นหา" ช่วยก่อนตั้งคำถามใดๆ
DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #67 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2557, 20:18 »

จะหาซื้อคงหาคนขายยากเพราะคนที่มีก็ต้องเก็บเอาไว้ใช้เองไม่กล้าเอามาขาย  อันที่จริงไปหาหัว DB-9 ตัวผู้ 1 ตัวและตัวเมีย 1 ตัว พร้อมสายสัญญาณสั้น  ๆ สัก 6-7 นิ้วมาต่อตามรูปตัวอย่างก็สามารถใช้งานได้แล้วครับสะดวกกว่าการหาซื้ออุปกรณ์ตามรูปมาก ถ้าทำไม่เป็นก็ซื้ออุปกรณ์แล้วจ้างช่างซ่อมทีวีต่อให้ก็ได้

แต่ถ้าอยากได้แบบในภาพก็คงต้องไปจ้างเขากัดแผ่น PCB แล้วซื้อหัว DB-9 มาประกอบแล้วบัดกรีก็จะได้อุปกรณ์แบบในภาพเลย 
boydm
สมาชิก VIP

« ตอบ #68 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2557, 18:32 »

วันนี้ลองต่อสายแล้วยังติดต่อกับเครื่องไม่ได้ครับ..ผมต่อตามภาพ
DoiLuang
สมาชิก VIP

« ตอบ #69 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2557, 20:04 »

วันนี้ลองต่อสายแล้วยังติดต่อกับเครื่องไม่ได้ครับ..ผมต่อตามภาพ

เครื่องของคุณไม่ใช่เครื่องแท้และไม่ใช่เครื่อง clone จาก Ferrari จะต่อแล้วใช้ไม่ได้ก็ไม่แปลกครับ ถ้ามันสามารถต่อได้ทางโรงงานก็คงมีอุปกรณ์ตัวนี้มาให้ตั้งแต่ซื้อเครื่องมาแล้วครับ
boydm
สมาชิก VIP

« ตอบ #70 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2557, 21:22 »

คงจริงครับท่านขอบพระคุนมากครับ
pkongskul
สมาชิก VIP

« ตอบ #71 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2558, 14:12 »

ขออนุญาตขุดกระทู้เก่าขึ้นมาโพส  สืบเนื่องจากผมได้เครื่องรุ่นนี้มาซึงเป็นเครื่องมือสอง
หลังจากที่เปิดดูแล้วพบว่ายังใช้เฟิร์มแวร์ตัวเก่าและอยากจะเปลี่ยนใหม่
แต่เนื่องจากขาดประสบการณ์และข้อมูลเพียงพอ  จึงทำการอััพเฟิร์มแวร์ใหม่่
ผลปรากฏว่าเป็นข้างแรมเดือนคว่ำ  มืดสนิท  ลงใหม่อีกหลายครั้งยังเหมือนเดิม
จนกระทั่งได้มาอ่านพบข้อมูลที่สำคัญในกระทู้นี้  และได้ทำตามขั้นตอนต่างๆจนสำเร็จ
ขอขอบคุณเพื่อนสมาชิกและผู้ให้ความรู้แนะนำวิธีการต่างๆทุกท่าน
     มีปัญหาอยู่ว่าขณะเปิดใช้งานจะมีเสียงเตือน (alarm)ดัง 2-3 ครั้งหลังเปิดใช้งานประมาณครึ่งชั่วโมง
แล้วก็จะหายไป  ถ้าปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ก็จะเป็นอีก  มีใครพบอาการแบบนี้บัางไม๊ครับ
หน้า: 1 2 3 [4]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  พิมพ์